มือใหม่..หัดปลดหนี้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32895 โดย นิตา
ขอบคุณค่ะ คุณ Anakin

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44167 โดย นิตา
10 เดือนผ่านไป เร็วมากๆๆๆๆๆๆ
ตอนต้นเดือนนี้ เขา บอกว่าส่งเอกสารไปโน้น มานี้ โทรเช็คหาญาติทุกที่ก็บอกว่าไม่มีเอกสารอะไรเลย

ตอนี้รอหมายศาลต่อไปค่ะ..

ยินดีรับ....ทุกใบ เพราะไม่สามารถจ่ายได้แล้ว ทุกวันนี้แค่มีกินก็พอแล้ว เก็บของเก่าขายไปด้วยแค่ไม่อดก็พอวันนี้

เก็บยังไงก็เก็บไม่ได้ พยายามแล้วค่ะ รายได้น้อย ภาระเยอะกว่า สู้ๆ เหมือนที่พี่ บัว บอกแหละค่ะพอเก็บได้ก็ต้องจ่ายโน้น นี้ นั้น :cheer:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44177 โดย nunin2011
ขอโทษนะคะคุณนิตา ณ ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ปิดสักที่เลยใช่ป่าวคะ อี__อ้อนเป็นไงคะ เงัยบไปยัง ของเราเพิ่งมากวนโอ๊ยอยู่เลย เมื่อวาน โมโหมันม าก

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45562 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ ทุกอย่างตอนนี้ เงียบค่ะรอ ๆๆๆๆ อย่างเดียว ล่าสุด อิออน โทรมาคุยดีๆทุกคนค่ะ

เพราะเปลี่ยน สำนักงานทวงหนี้ 3 4 รายแล้วค่ะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47420 โดย นิตา
ตอนนี้ เจ้าหนี้กำลังจะส่งเรื่องฟ้องศาลค่ะ แต่ยังไม่เห็นเอกสารอะไรเลย รออยู่ค่ะ แต่ถ้าหาเงินทันก็ไม่อยากขึ้นศาลค่ะ

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47429 โดย นิตา
สวัดีค่ะ ล่าสุด อ่านเจอกระทู้พี่ แก้วจ๋า ขอบคุณมากๆค่ะ ที่เอาข้อมูลดีมาให้
แต่กรณีของ ดิฉัน ตอนนี้กำลังจ่ายหนี้อกระบบอยู่ อีก 2เดิอนก็หมดค่ะ ยอด 100,000
และที่บอกว่า ไม่มีทรัพย์สินเลย และตกงาน ไม่มีเงินเป็นของตัวเองเลย ควรปฏิบัติตามแนวทางแบบไหนดีค่ะ ต้องรอเงินจากครอบครัวเท่านั้น ส่วนเหตุผล เคยระบายไว้แล้วค่ะ
ตอนนี้ ทางเจ้าหนี้บอกให้รอหมายศาลค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56843 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ
เรื่องของเฟิส์ดช้อย สรุปแล้วค่ะ จากยอด 94672 บาท รวมทุกอย่าง
มาอยู่ที่ 30000 ค่ะ
แบ่งจ่าย 2เดือนค่ะ
เดือนละ 15000 2เดือนค่ะ

แต่ ถ้า 3เดือน ให้จ่าย เดือนแรก 10000
เดือนที่สอง 10000
เดือนที่3 15000
ใกล้เป็นความจริงแล้วค่ะ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56868 โดย tontack
ขอคำแนะคำครับ

หลังจากหยุดจ่ายมา 4-5 เดือน
วันนี้KTCโทรแจ้งให้เราจ่ายคืนต้น ก่อนส่งฟ้องวันที่26/8/14 ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่ค่อยโทรตาม โทรทวง
(หนี้บ.กรุงไทย เครดิต 92000/สินเชื่อ20000)

ตอนนี้เก็บเงิน H/C อยู่ครับ เขาเสนอให้จ่ายเงินต้นคืน
หรือแบ่งจ่าย 6 งวดๆละ20000 เขาให้รวมจ่ายนะครับทั้ง2ใบ
เป็นไปได้มั้ยว่าคือเทคนิคการทวงเงิน
เราบอกขอส่วนลดได้เท่าไหร่ เขาบองไม่มีนโยบายลดเงินต้อน
ถ้ายังงี้เรารอให้หนี้เน่ากว่านี้
หรือเสนอ H/C ไปเลย
หากเขายื่อฟ้องจริงรึป่าว ต้องทำอย่างไรครับ
เจ้าแรกที่บอกจะฟ้อง รบกวนด้วยครับ
มือใหม่ขอลองง :say:

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56869 โดย นิตา
สวัสดีคะ คุณ Tontack
ใจเย็นๆ คะ ทุกอย่างที่เขาบอกมา ถ้าคุณไม่มีเงิน คุณไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น เขาโทรมา คุณตอบนะคะ
รอไปก่อน มีเงินเมื่อไรค่อยไปพูดคุยกับเขา
ระยะเวลาการหยุดจ่ายของคุณยังน้อยอยู่คะ

มีเงินแล้วค่อยเสียงดังค่ะ สู้ๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56880 โดย tontack
ขอบคุณครับคุณนิตา
งั้นขอเก็บต่อสักหน่อยละกัน
จันทร์นี้รับมือ
สู้โว๊ยยยยย
คืบหน้ายังงัย
จะรายงานครับ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56887 โดย jackTs

tontack เขียน: ขอคำแนะคำครับ

หลังจากหยุดจ่ายมา 4-5 เดือน
วันนี้KTCโทรแจ้งให้เราจ่ายคืนต้น ก่อนส่งฟ้องวันที่26/8/14 ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่ค่อยโทรตาม โทรทวง
(หนี้บ.กรุงไทย เครดิต 92000/สินเชื่อ20000)

ตอนนี้เก็บเงิน H/C อยู่ครับ เขาเสนอให้จ่ายเงินต้นคืน
หรือแบ่งจ่าย 6 งวดๆละ20000 เขาให้รวมจ่ายนะครับทั้ง2ใบ
เป็นไปได้มั้ยว่าคือเทคนิคการทวงเงิน
เราบอกขอส่วนลดได้เท่าไหร่ เขาบองไม่มีนโยบายลดเงินต้อน
ถ้ายังงี้เรารอให้หนี้เน่ากว่านี้
หรือเสนอ H/C ไปเลย
หากเขายื่อฟ้องจริงรึป่าว ต้องทำอย่างไรครับ
เจ้าแรกที่บอกจะฟ้อง รบกวนด้วยครับ
มือใหม่ขอลองง :say:

KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้ครับ ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ)
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล และต้องยอมรับตัวเลขเต็มๆตามยอดที่ฟ้อง เอามาผ่อนจ่ายใหม่ โดยไม่มีส่วนลดใดๆเลย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

9 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #56889 โดย tontack
ขอบคุณมากๆครับคุณนกกระจอกเทศ

สำหรับข้อมูลเพิ่มที่ความชัดเจนขึ้นอีก

ขอวางแผนต่อครับ
:sweat: :pray:

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60170 โดย นิตา
สวัสดีค่ะ ทุกท่าน
25 พ.ย. 57

วันนี้จะมาขอคำปรึกษาค่ะ เฟิส์ดช้อย ที่ว่าจะแฮร์คัท ตอนนี้ไม่ได้แฮร์คัทน่ะค่ะ เหตุเกิดจาก ติดต่อเจ้าหน้าที่ ที่รับผิดชอบไม่ได้ แล้ววันนี้มานั่งนับวันที่หยุดจ่าย ก็เลยพบว่า จ่ายครั้งสุดท้าย 5พ.ย. 55 ครบ 2ปี แล้ว แล้วอยู่ๆก็มีคนใช้เบอร์มือถือโทรเข้ามาบอกว่า ทำไม่ไม่ยอมจ่าย ( งงน่ะ ) วันนี้ให้เตรียมเงินไว้ อีก สองวันจะโทรมาหา มันเกิด อะไรขึ้น เขาไม่บอกอะไร แล้ววางสายไป แปลกใจมาก ตอนเราจะเจรจากลับไม่มีใครโทรมาและรับสายเรา พอไม่มีเงินกลับโทรมาทวง
แล้วจะทำยังไงดีค่ะ เริ่ม กังวนกับมันมากเลยตอนนี้ :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.502 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena