โดนธ.ฟ้องให้ใช้หนี้บัตรเครดิตของพ่อที่เสียชีวิตแล้วต้องทำยังไง

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26133 โดย Craditcard
:sweat:
รบกวนขอคำปรึกษาด่วนค่ะ..
ว่าจะทำยังไงดีค่ะ..ถ้าโดนธ.กรุงเทพฟ้องร้องให้รับผิดชอบแทนคุณพ่อ ที่เสียไปแล้วปีกว่า..และก่อนตายบัญชีโดนปิดและติดบุโรแล้วโดยคุณพ่อยังมีการผ่อนจ่ายรายเดือนให้ธ.
และเป็นยอดเงินสูงมาก..โดยอ้างว่าดิชั้นเป็นบุตรโดยชอบธรรม...(ผู้ตาย= คือคุณพ่อนะค่ะ มีลูกสองคน คือดิฉันและน้อง และก็มีคุณแม่ ( ภรรยา) มีชีวิตอยู่
แต่ดิชั้นกลับโดนฟ้อง..ให้ไปศาลเร่งด่วนมากแค่อาทิตย์ หน้าเดียว หลังจากรับเอกสารที่เพิ่งส่งมาให้วันนี้เอง..ทางบ้านดิฉันก็ไม่ได้มีมรดกหรือคุณพ่อได้ทำหนังสือให้มรดกหรือยกมรดกอะไรเลย..ก็มีแต่บ้าน..รถ..ที่ปกติคุณแม่อาศัยอยู่ก็เป็นชือของแม่..หนี้บัตรเครดิตของคุณพ่อก็เป็นหนี้ แบบ personal loan ให้กดเงินสดและก็มีแต่รายการกดเงินสด..ปัญหาคือตอนคุณพ่อเสีย คุณแม่และดิีชั้นได้รับเิิงินค่าประกันสังคมณาปนกิจศพ แล้วก็มีเงินบางส่วนจาก ชพค. ซึ่งมีแม่ ดิฉันและน้อง ได้ผลประโยชน์ ถือว่าเป็นมรดกไหม๊ค่ะ ?
แล้วดิฉันมีหนี้ของตัวเอง ค่าบ้าน.ค่ารถ ( ยังติดไฟแนนซ์) ..ค่าบัตรเครดิตอื่นที่เค้าฟ้องร้องอยู่เช่นกัน.และไม่มีกำลังจะส่งหรือผ่อนชำระหนี้ได้..ต้องทำยังไงดีค๊า..........ใครที่รู้เรื่องนี้ช่วยตอบทีค่่ะ (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #26134 โดย Benten
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=813&Itemid=64&view=topic#1298

กระทู้เบอร์ 1298 ครับ ควรอ่านกระทู้ปักหมุดและความรู้ กรณีศึกษาต่างๆในชมรมด้วยนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26138 โดย Craditcard
ภายใต้บังคับแห่ง มาตรา ๑๙๓/๒๗ แห่งประมวลกฎหมายนี้ ถ้าสิทธิเรียกร้องของเจ้าหนี้อันมีต่อเจ้ามรดกมีกำหนดอายุยาวกว่าหนึ่งปี มิให้เจ้าหนี้นั้นฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดหนึ่ง ปี นับแต่เมื่อเจ้าหนี้ได้รู้ หรือควรได้รู้ถึงความตายของเจ้ามรดก
ถึงอย่างไรก็ดี สิทธิเรียกร้องตามที่ว่ามาในวรรคก่อนนั้น มิให้ฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดสิบปีนับแต่เมื่อเจ้ามรดกตาย”

ดังนั้นจากตัวบทกฎหมายข้างต้น จึงอธิบายให้เข้าใจง่ายๆได้ว่า เมื่อลูกหนี้ถึงแก่ความตายไปแล้ว เจ้าหนี้จะต้องเรียกร้องหรือฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์มรดกของลูกหนี้ผู้ตาย ภายในกำหนด ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ถึงแม้หนี้จะยังไม่ถึงกำหนดชำระก็ตาม มิฉะนั้น คดีจะขาดอายุความฟ้องร้อง .. แล้วเราจะตีประเด็นว่าขาดอายุความได้ไงค่ะ..ถ้ากม.บอกว่านับจากวันที่เจ้าหนี้รุ้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย..อย่างกรณีดิฉันคือพ่อเสียไปแล้วตั้งแต่ 15/2/2011 มีการปรับโครงสร้างหนี้ที่ผิดนัดชำระสัญญา ไม่ได้ส่งทางธ.ตั้งแต่ 1/1/2011 แต่มีจม.ทวงให้น้องสาวไปชำระหนี้แทนพ่อจากสำนักงานกม.เมื่อ 22/8/2012 นี้เองโดยอ้างว่าเป็นบุตรโดยชอบธรรม..โจทย์อ้างว่าเพิ่งทราบเมือ 22/8/2012 หรือเปล่า.. ทางกม.การแจ้งตายทางทะเบียนราษฏร์สะเนาทะเบียนบ้านแจ้งตายไปตั้งแต่ 16/2/2011 ทางดิฉันสามารถเอาวันที่แจ้งตาย..ถือเป็นลายลักษณ์ทางกฏหมายได้หรือไม่ว่าอายุความได้เร่มต้นแล้ว..

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26140 โดย Benten

Craditcard เขียน: ภายใต้บังคับแห่ง มาตรา ๑๙๓/๒๗ แห่งประมวลกฎหมายนี้ ถ้าสิทธิเรียกร้องของเจ้าหนี้อันมีต่อเจ้ามรดกมีกำหนดอายุยาวกว่าหนึ่งปี มิให้เจ้าหนี้นั้นฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดหนึ่ง ปี นับแต่เมื่อเจ้าหนี้ได้รู้ หรือควรได้รู้ถึงความตายของเจ้ามรดก
ถึงอย่างไรก็ดี สิทธิเรียกร้องตามที่ว่ามาในวรรคก่อนนั้น มิให้ฟ้องร้องเมื่อพ้นกำหนดสิบปีนับแต่เมื่อเจ้ามรดกตาย”

ดังนั้นจากตัวบทกฎหมายข้างต้น จึงอธิบายให้เข้าใจง่ายๆได้ว่า เมื่อลูกหนี้ถึงแก่ความตายไปแล้ว เจ้าหนี้จะต้องเรียกร้องหรือฟ้องร้องให้ชำระหนี้จากทรัพย์มรดกของลูกหนี้ผู้ตาย ภายในกำหนด ๑ ปี นับแต่วันที่เจ้าหนี้รู้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย ถึงแม้หนี้จะยังไม่ถึงกำหนดชำระก็ตาม มิฉะนั้น คดีจะขาดอายุความฟ้องร้อง .. แล้วเราจะตีประเด็นว่าขาดอายุความได้ไงค่ะ..ถ้ากม.บอกว่านับจากวันที่เจ้าหนี้รุ้ว่าลูกหนี้ถึงแก่ความตาย..อย่างกรณีดิฉันคือพ่อเสียไปแล้วตั้งแต่ 15/2/2011 มีการปรับโครงสร้างหนี้ที่ผิดนัดชำระสัญญา ไม่ได้ส่งทางธ.ตั้งแต่ 1/1/2011 แต่มีจม.ทวงให้น้องสาวไปชำระหนี้แทนพ่อจากสำนักงานกม.เมื่อ 22/8/2012 นี้เองโดยอ้างว่าเป็นบุตรโดยชอบธรรม..โจทย์อ้างว่าเพิ่งทราบเมือ 22/8/2012 หรือเปล่า.. ทางกม.การแจ้งตายทางทะเบียนราษฏร์สะเนาทะเบียนบ้านแจ้งตายไปตั้งแต่ 16/2/2011 ทางดิฉันสามารถเอาวันที่แจ้งตาย..ถือเป็นลายลักษณ์ทางกฏหมายได้หรือไม่ว่าอายุความได้เร่มต้นแล้ว..

คุณลองอ่านกรณีตัวอย่างให้ละเอียดในกระทู้ที่ผมแนบไว้ด้านบนก่อนหน้านี้จะมีตัวอย่างเรื่องการนับอายุความนะครับ ก็ตามนั้น ส่วนเรื่องฟ้องร้อง ไม่แน่ใจว่าสิ่งที่คุณได้รับเป็นหมายศาลหรือจดหมายทวงหนี้นะครับ แต่ถ้าเป็นหมายศาลจริงๆ อ้างอิงจากกระทู้คุณกระทู้แรกว่า

" แต่ดิชั้นกลับโดนฟ้อง..ให้ไปศาลเร่งด่วนมากแค่อาทิตย์ หน้าเดียว หลังจากรับเอกสารที่เพิ่งส่งมาให้วันนี้เอง..ทางบ้านดิฉันก็ไม่ได้มีมรดกหรือคุณพ่อได้ทำหนังสือให้มรดกหรือยกมรดกอะไรเลย"

หนี้ที่ต้องชดใช้ก็จะสอดคล้องกับจำนวนมรดกที่ได้รับ คุณไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับถ้าจะสู้คดี เพราะถ้าคุณไม่มีมรดกก็ไม่ต้องชดใช้หนี้อะไรนี่ครับ เป็นกำลังใจให้ ขอให้พบแต่ความเห็นชอบครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26166 โดย Sabb
อ่าน ที่ link ไว้แล้ว ok นะครับ มันยังไม่จบแค่นั้นต้องดูมรดกตกทอดด้วย ถ้าไม่มีมรดกหนี้ก็สูญครับ แต่อย่าลืมต้องสู้คดีนะครับ :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26190 โดย Ly89

Craditcard เขียน: แต่ดิชั้นกลับโดนฟ้อง..ให้ไปศาลเร่งด่วนมากแค่อาทิตย์ หน้าเดียว หลังจากรับเอกสารที่เพิ่งส่งมาให้วันนี้เอง..

ตกลงคุณได้รับจดหมายทวงหนี้ หรือหมายศาลที่มาเป็นปึกๆครับ
ถ้าเป็นหมายศาล คุณต้องสู้คดีนะครับ....ถ้าเวลาน้อย นัดแรกให้ขอเลื่อนนัดไปก่อน

ช่วยอ่านลิงค์ให้เข้าใจด้วยนะครับ....
เจ้าหนี้มีสิทธิ์ทวงได้แค่มรดกตกทอดของผู้เสียชีวิตเท่านั้น ไม่มีก็อด ไม่พอก็อด
จะไปทวงของบุคคลอื่นอีกไม่ได้ครับ.....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26195 โดย Champcyber99
จากที่ได้อ่านที่คุณเขียนคุณเข้าใจเรื่องกฏหมายดีแล้วตามนั้น
สิ่งที่คุณจะทำต่อคือหาเอกสารของพ่อให้มากที่สุด
วันที่พ่อเสีย และเอกสารทรัพย์ที่พ่อมีอยู่
แล้วมาดูว่ากฎหมายที่คุณพูดถึงนั้นช่วยอะไรเราได้บ้าง
ถ้ามีหมายศาลมาให้ดูวันที่เจ้าหนี้ฟ้องวันที่อะไร
ถ้าดูแล้วยังไม่หมดอายุความ นัดแรกให้ขอเลื่อนนัดไปก่อน
ถ้าคิดว่าไม่รู้จะทำไงต่อเชิญที่นี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=52
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.530 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena