ยินดีที่ได้รู้จักทุกคน

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26145 โดย WastingC
ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งรู้จักเวปบอร์ดนี้จากหนังสือเลยตัดสินใจลองเข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ แล้วก็ตัดสินใจได้ว่าจะตัดสินใจหักดิบแบบหลายๆ คนที่นี่ เพราะผมก็หมุนเงินจนจะไม่ไหวแล้ว
ใครว่าคนเงินเดือนเยอะๆ ไม่มีหนี้ ยิ่งเงินเดือนเยอะยิ่งเครดิตดี... พอเหตุร้ายย้ายงานด้วยความจำเป็น เงินเดือนน้อยลง
ทำให้ภาระหนี้ยิ่งเพิ่มพูน
ตอนนี้มันเยอะจนไม่่กล้ารวมเลยครับ
อ่านกระทู้ของหลายๆ คนที่นี่ ผมเลยหักดิบ
เริ่มต้นไม่จ่ายงวดนี้งวดแรก
1. สินเชื่อ standard charter กู้มา 330,000 ผ่อนเดือนละ 8,800 รวม 60 งวด นี่ผ่อนมา 14 เดือนแล้ว
2. สินเชื่อ UOB กู้มา 228,000 ผ่อนเดือนละ 6160 รวม 60 งวด ผ่อนมาตั้งแต่ต้นปี อันนี้ดอกโหดสุดๆ
3. บัตรเครดิต standard charter ยอดหนี้น่าจะประมาณ 90,000 บาท อันนี้หักบัญชีธนาคาร แต่ตอนนี้ไม่มีเงินให้หักแล้ว T-T
4. บัตรกดเงินสด KTC cash อันนี้น่าจะประมาณ 60,000 อ่ะครับ
5. บัตรกดเงินสด UOB อันนี้ก็อีก 45,000 บาท
ส่วนบัตรเครดิตอื่นๆ ตัดสินใจว่าจะเลี้ยงไว้ก่อนครับ
ผมจะโดนไรบ้างเนี่ย พรุ่งนี้วันแรกที่ครบกำหนดจ่ายหนึ่งเจ้าแล้ว
เครียดมากๆ แต่คิดว่าตัดสินใจถูกแล้ว เพราะหมุนเงินจนหัวหมุนมาหลายเดือนแล้ว.... :เฮ้อ:
แตาจะพยายามครับ...ลองสักตั้ง
เพราะบ้านก็ต้องผ่อน รถก็ยังต้องใช้
:hurt:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26146 โดย WastingC
ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งรู้จักเวปบอร์ดนี้จากหนังสือเลยตัดสินใจลองเข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ แล้วก็ตัดสินใจได้ว่าจะตัดสินใจหักดิบแบบหลายๆ คนที่นี่ เพราะผมก็หมุนเงินจนจะไม่ไหวแล้ว
ใครว่าคนเงินเดือนเยอะๆ ไม่มีหนี้ ยิ่งเงินเดือนเยอะยิ่งเครดิตดี... พอเหตุร้ายย้ายงานด้วยความจำเป็น เงินเดือนน้อยลง
ตอนนี้มันเยอะจนไม่่กล้ารวมเลยครับ
อ่านกระทู้ของหลายๆ คนที่นี่ ผมเลยหักดิบ
1. สินเชื่อ standard charter กู้มา 330,000 ผ่อนเดือนละ 8,800 รวม 60 งวด นี่ผ่อนมา 14 เดือนแล้ว
2. สินเชื่อ UOB กู้มา 228,000 ผ่อนเดือนละ 6160 รวม 60 งวด ผ่อนมาตั้งแต่ต้นปี อันนี้ดอกโหดสุดๆ
3. บัตรเครดิต standard charter ยอดหนี้น่าจะประมาณ 90,000 บาท อันนี้หักบัญชีธนาคาร แต่ตอนนี้ไม่มีเงินให้หักแล้ว T-T
4. บัตรกดเงินสด KTC cash อันนี้น่าจะประมาณ 60,000 อ่ะครับ
5. บัตรกดเงินสด UOB อันนี้ก็อีก 45,000 บาท
ส่วนบัตรเครดิตอื่นๆ ตัดสินใจว่าจะเลี้ยงไว้ก่อนครับ
ผมจะโดนไรบ้างเนี่ย พรุ่งนี้วันแรกที่ครบกำหนดจ่ายหนึ่งเจ้าแล้ว
เครียดมากๆ แต่คิดว่าตัดสินใจถูกแล้ว เพราะหมุนเงินจนหัวหมุนมาหลายเดือนแล้ว.... :เฮ้อ:
เพราะบ้านก็ต้องผ่อน รถก็ยังต้องใช้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26149 โดย Pych
ผมย้ายกระทู้มาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้นะครับ

เพราะห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้ามถามปัญหาหนี้ครับ

และที่สำคัญ มีคนละ 1 กระทู้พอนะครับ[/color][/size]

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26224 โดย Ploylyly

WastingC เขียน: ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งรู้จักเวปบอร์ดนี้จากหนังสือเลยตัดสินใจลองเข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ แล้วก็ตัดสินใจได้ว่าจะตัดสินใจหักดิบแบบหลายๆ คนที่นี่ เพราะผมก็หมุนเงินจนจะไม่ไหวแล้ว

ถามว่า จะโดนอะไรบ้าง ก็โดนเหมือนทุกๆคนที่หยุดหนี้ ก็คือ การโดนทวงหนี้งัย :crying:

จะเครียดทำไมในเมื่อตัดสินใจมาถูกทางแล้ว สิ่งที่จะเครียดก็คือ คุณไม่หยุดให้หมดทุกตัว ไอ้บัตรเครดิตตัวอื่นๆของคุณเนี่ยแหล่ะ ไม่รู้อีกกี่บัตร ไม่ได้บอก มันก็จะทำให้เก็บเงินปิดหนี้ช้าลงไปอะสิ ท้ายที่สุดก็จะเข้าวังวนเดิม กดบัตรโน้น มาจ่ายบัตรนี้ หยุดให้หมด ยกเว้นอันที่เงินเดือนเข้า :555:

คงมีแนวทางบ้างแล้วนะเห็นว่าอ่านจากหนังสือแล้ว ถ้ายังไม่เข้าใจให้ไปอ่านในกระทู้ปักหมุดอีกนะ

โชคดีครับ
:cry2:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26288 โดย Baipai1
คุณWastingC
ไม่ต้องกลัวหรือกังวลค่ะ ทุกอย่างมีทางออก พยายามอ่านกระทู้ปักหมุด ที่พี่ๆกรรมการชมรมแนบรายละเอียดให้ครบถ้วนนะค่ะ อ่านแล้วคิดตาม จะทำให้จำได้เองค่ะ
ส่วนการรับมือ แรกๆก็หนักหน่วงหน่อยนะค่ะ มันจะทวงจนคุณขยาดเลยทีเดียว ต้องอดทนค่ะ พยายามรับให้ครบทุกสาย ถ้ายุ่งงานไม่วางก็ไม่ต้องรับมัน หรือ ถ้ารับก็บอกให้โทรมาตอนเวลาที่เราสะดวก พูดไปมันไม่ฟังก็บอกมันไปว่ายังไม่ว่างเข้าใจมั้ย ถ้ามันยังพูดยึดยาวดึงเวลาก็วางไปเลยค่ะ ไม่ผิด!!!!
ถ้ามันโทรไปที่ทำงานก็บอกไปเลยว่าให้โทรมาที่มือถือเท่านั้นมือถือยังใช้อยู่ แต่ไผ่ไม่รู้ว่าบรรดาเจ้าหนี้ของคุณจะไปหาที่ทำงานหรือเปล่า ถ้าไปเรามีสิทธิ์ที่จะไม่พบได้ค่ะ ไม่ผิด!!!!
ถ้ามันด่ามา ด่ากลับไปค่ะ คนเหมือนกัน จะเจอทวงหนี้หนักแบบนี้ประมาณ 3-4 เดือนค่ะ นอกนั้นก็เบาหูแล้ว
แต่ข้อสำคัญควรอ่านกระทู้ให้เยอะๆ จะมีวิธีหาทางออกค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการทำบัญชียอดหนี้-ทำบัญชีค่าใช้จ่ายเพื่ออุดรูรั่ว-หรือการหาวิธีเพื่อจัดการปิดยอดหนี้กับบรรดาเจ้าหนี้ท้งหลาย
แต่ที่สำคัญควรบอกให้คนในครอบครัวทราบนะค่ะ อย่าเก็บปัญหาไว้คนเดียว ควรบอกเหตุผลให้พวกเค้าทราบว่าหยุดบัตรเพราะอะไร วิธีแก้ไขในอนาคตจะทำยังไง หรือ ถ้าบรรดาคนในครอบครัวต้องรับสายบรรดาพวกทวงหนี้ควรจะต้องรับมืออย่างไร
จำไว้ค่ะ อย่ากลัว อย่าท้อ อย่าเครียด อย่าอาย ทุกคนเป็นหนี้เกือบทั้งนั้น อยู่ที่คุณจะสู้หรือเปล่าเท่านั้นเอง
***ยังไงไผ่เป็นกำลังใจให้นะค่ะ***:สู้ๆ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26292 โดย june

WastingC เขียน: ผมเป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งรู้จักเวปบอร์ดนี้จากหนังสือ
เลยตัดสินใจลองเข้ามาอ่านกระทู้ของเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในนี้ แล้วก็ตัดสินใจได้ว่า
จะตัดสินใจหักดิบแบบหลายๆ คนที่นี่ เพราะผมก็หมุนเงินจนจะไม่ไหวแล้ว
ใครว่าคนเงินเดือนเยอะๆ ไม่มีหนี้ ยิ่งเงินเดือนเยอะยิ่งเครดิตดี... พอเหตุร้ายย้ายงาน
ด้วยความจำเป็น เงินเดือนน้อยลงทำให้ภาระหนี้ยิ่งเพิ่มพูน
อ่านกระทู้ของหลายๆ คนที่นี่ ผมเลยหักดิบ เริ่มต้นไม่จ่ายงวดนี้งวดแรก

น้อง WastingC พี่เป้จะบอกว่ายิ่งเป็นสมาชิกใหม่ก็ยิ่งต้องทำการบ้านเยอะๆ

ด้วยการทำตามคำแนะนำที่เพื่อนๆ บอกนะคะ ถ้ามัวแต่เครียดแล้วไม่กล้า

ปัญหามันก็ไม่จบ...สู้เข้าไว้ เพื่อนๆ ทุกคนในชมรมร่วมเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ :สู้ๆ:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26338 โดย WastingC
ขอบคุณทุกๆ กำลังใจเลยครับ
ตอนนี้ก็พยายามศึกษาข้อมูลต่างๆ ให้มากที่สุด
ตอนนี้ผ่านมา 2 วันจากวันที่จะต้องจ่ายแล้ว...ยังไม่มีสักกริ๊งเดียว
(o_O)
นับว่าเป็นโชคดีมากๆ ครับ
แต่ก็จะรอไปเรื่อยๆ...ตอนนี้ตัดรายจ่ายต่างๆ ออกไป...จนเกือบหมดแล้ว
บัญชีไหนมีเงินพอปิดก็ปิดหมดแล้ว...
บัตรเครดิตหยิบออกจากกระเป๋า..เหลือที่จำเป็น 3 ใบ ซึ่งมียอดหนี้เป็น 0 เท่านั้น
พยายามเก็บเงินให้มากที่สุด อยากให้มี Hair Cut สวยๆ บ้าง
:laughing:
ยิ้มสู้ครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26342 โดย Skynine
เมื่อหยุดจ่าย สิ่งที่ต้องเจอทุกคนก็คือการโดนทวงหนี้..รับมือไปตามสถานการณ์
บ้านกับรถห้ามหยุดจ่ายนะ..นอกนั้นไม่ไหวก็หยุดจ่ายได้ ยกเว้นบัญชีเงินเดือนเข้า ..เรื่องรถพี่อังแนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ หากว่าคุณไม่จำเป็นมากนัก เช่นไม่ได้เป็นเซลส์ติดต่ออะไรมากนัก ขายดาวน์แล้วเอาเงินเก็บไว้ดีกว่า รอให้หนี้หมดก่อน แล้วเก็บเงินไปอีกระยะซื้อรถด้วยเงินสดเลยดีกว่าไหม.. (เอาให้คันใหญ่กว่าเดิม) คุณต้องทำบัญชีรายรับ-จ่ายด้วย เพื่ออุดรอยรั่วที่ฟุ่มเฟือยอยู่ ค่อยๆ เก็บนานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง เพียงแค่นี้ทำได้ไหม
อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้จบ อ่านให้ครบ อ่านอย่างทำความเข้าใจไปทีละอย่าง ตรงไหนไม่เข้าใจซ้ำหรือทวน หัวใจเรามี 4 ห้อง หัวใจแก้หนี้ก็มี 4 ห้องเหมือนกัน อ่านให้หมด อ่านให้ครบ..ทำได้ไหม
เมื่อเรามีเงินพร้อมในกระเป๋าเมื่อไร ค่อยๆ ย้อนรอยขอดเกล็ดปิดไปทีละบัตร
หนี้เราแค่พลาด แต่มันแก้ไขได้ อดทน อดกลั้น อดออม สักพัก พี่อังการันตีหนี้หายไปจากชีวิตคุณแน่นอน
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: WastingC

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26364 โดย WastingC

Angsuu เขียน: เมื่อหยุดจ่าย สิ่งที่ต้องเจอทุกคนก็คือการโดนทวงหนี้..รับมือไปตามสถานการณ์
บ้านกับรถห้ามหยุดจ่ายนะ..นอกนั้นไม่ไหวก็หยุดจ่ายได้ ยกเว้นบัญชีเงินเดือนเข้า ..เรื่องรถพี่อังแนะนำจะทำตามหรือไม่ตามใจคุณ หากว่าคุณไม่จำเป็นมากนัก เช่นไม่ได้เป็นเซลส์ติดต่ออะไรมากนัก ขายดาวน์แล้วเอาเงินเก็บไว้ดีกว่า รอให้หนี้หมดก่อน แล้วเก็บเงินไปอีกระยะซื้อรถด้วยเงินสดเลยดีกว่าไหม.. (เอาให้คันใหญ่กว่าเดิม) คุณต้องทำบัญชีรายรับ-จ่ายด้วย เพื่ออุดรอยรั่วที่ฟุ่มเฟือยอยู่ ค่อยๆ เก็บนานวันเป็นก้อนใหญ่ได้ เดือดร้อนนำมาใช้ได้ ไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนตัวเอง เพียงแค่นี้ทำได้ไหม
อ่านกระทู้ปักหมุดสีแดง เห็นกี่หมุดแดงอ่านให้จบ อ่านให้ครบ อ่านอย่างทำความเข้าใจไปทีละอย่าง ตรงไหนไม่เข้าใจซ้ำหรือทวน หัวใจเรามี 4 ห้อง หัวใจแก้หนี้ก็มี 4 ห้องเหมือนกัน อ่านให้หมด อ่านให้ครบ..ทำได้ไหม
เมื่อเรามีเงินพร้อมในกระเป๋าเมื่อไร ค่อยๆ ย้อนรอยขอดเกล็ดปิดไปทีละบัตร
หนี้เราแค่พลาด แต่มันแก้ไขได้ อดทน อดกลั้น อดออม สักพัก พี่อังการันตีหนี้หายไปจากชีวิตคุณแน่นอน
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ขอบคุณพี่อัง สวยประหารมากๆ ครับ
บ้านกับรถ...สัญญากับตัวเองว่าจะจะไม่หยุด ไม่งั้นไม่มีที่นอน ไปทำงานไม่ได้แน่นอนครับ อิอิ
บัญชีรายรับจ่ายตอนนี้ทำอยู่ ให้เงินค่าขนมตัวเองวันละไม่เกิน 200 บาท ซึ่งส่วนใหญ่ใช้แค่ 50 บาท
อาทิตย์นึงขอกินมื้อใหญ่สักครั้งๆ ละไม่เกิน 300 ต่อมื้อ ที่เหลือเก็บหมด
ตั้งใจว่าจะเก็บให้ได้เดือนละ 10000-15000 บาท เพื่อปิดหนี้เกือบ 800,000 ไม่รู้จะไหวไหม
ต้นปีจะขายกองทุน LTF กลางปีเงินเดือนขึ้น โบนัสอันน้อยนิดออก
ปลายปีหน้าจะลาออกจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพเพราะสมัครจนครบที่จะได้ส่วนของนายจ้างในช่วงนั้นพอดี ก็คาดว่าจะได้มาสัก 130,000 คงพอปิดอะไรได้บ้าง ก่อนที่จะมีเจ้าไหนส่งฟ้อง...
ขอบคุณทุกๆ กำลังใจนะครับ...อย่างน้อยก็รู้ว่าเราไม่ได้มีปัญหาคนเดียว และปัญหาของเรามีทางออก
ตอนนี้ก็รออยู่ว่า.เจ้าแรกจะโทรมาวันไหน
การรอคอยนี่มันอึดอัดนะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26366 โดย jackhunter
สวัสดีครับคุณ wastingC
มาเป็นกำลังใจให้ครับ อ่านปักหมุดเยอะๆนะครับ 1-4เดือนแรกเตรียมรับมือเจ้าหนี้ให้ดีนะครับ ตั้งสติให้มั่นเข้าไว้นะครับ ดูจากแผนที่คุณวางไว้ เรื่องรถเรื่องบ้านถ้าไหวก็สู้ต่อไปครับ แต่บัตรเครดิตอื่นๆที่คุรบอกว่าจะเลี้ยงไว้ก่อนนั้น ไม่แน่ใจว่ายอดเยอะแค่ไหนถ้ายอดมากๆ สู้หยุดทุกใบให้หมดแล้วเอาเงินที่จะจ่ายขั้นต่ำบัตรที่เลี้ยงไว้มาเก็บไว้ทำการ H/C เมื่อเจ้าหนี้เสนอมาจะดีกว่านะครับ(ลองพิจารณาดูนะครับ)

ดูจากเจ้าหนี้ของคุณจะมี KTC ที่ค่อนข้างเขี้ยว(มาก) บอกตามตรงผมเจรจามาเกือบ2week หลังจากหยุดได้ 6เดือน ได้แค่จ่ายเท่าเงินต้นเท่านั้น ไม่งั้นก็ฟ้องโลด
ส่วน UOB นั้นขึ้นอยู่กับการเจรจา/เรื่องเราออกไป สนง ไหน บางรายก็ 4-5 เดือนฟ้อง,บางคนก็ปีกว่าๆ ของผมหยุดได้ 6เดือน (ยอด2บัตร ตอนนี้ 22x,xxx) ยังเจรจาได้อยู่ ต่อรองไป-มา ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าการต่อรองเป็นการแสดงเจตนาอย่างหนึ่งว่าเรามีความประสงค์จะใช้หนี้ ไม่ได้หนีหนี้ ทำให้ชะลอการฟ้องไปได้ซักพัก

ถือว่าผมมาแชร์ประสบการณ์นะครับเนื่องจากเห็นว่ามีเจ้าหนี้รายเดียวกับ สู้ๆครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26367 โดย WastingC

jackhunter เขียน: สวัสดีครับคุณ wastingC
มาเป็นกำลังใจให้ครับ อ่านปักหมุดเยอะๆนะครับ 1-4เดือนแรกเตรียมรับมือเจ้าหนี้ให้ดีนะครับ ตั้งสติให้มั่นเข้าไว้นะครับ ดูจากแผนที่คุณวางไว้ เรื่องรถเรื่องบ้านถ้าไหวก็สู้ต่อไปครับ แต่บัตรเครดิตอื่นๆที่คุรบอกว่าจะเลี้ยงไว้ก่อนนั้น ไม่แน่ใจว่ายอดเยอะแค่ไหนถ้ายอดมากๆ สู้หยุดทุกใบให้หมดแล้วเอาเงินที่จะจ่ายขั้นต่ำบัตรที่เลี้ยงไว้มาเก็บไว้ทำการ H/C เมื่อเจ้าหนี้เสนอมาจะดีกว่านะครับ(ลองพิจารณาดูนะครับ)

ดูจากเจ้าหนี้ของคุณจะมี KTC ที่ค่อนข้างเขี้ยว(มาก) บอกตามตรงผมเจรจามาเกือบ2week หลังจากหยุดได้ 6เดือน ได้แค่จ่ายเท่าเงินต้นเท่านั้น ไม่งั้นก็ฟ้องโลด
ส่วน UOB นั้นขึ้นอยู่กับการเจรจา/เรื่องเราออกไป สนง ไหน บางรายก็ 4-5 เดือนฟ้อง,บางคนก็ปีกว่าๆ ของผมหยุดได้ 6เดือน (ยอด2บัตร ตอนนี้ 22x,xxx) ยังเจรจาได้อยู่ ต่อรองไป-มา ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าการต่อรองเป็นการแสดงเจตนาอย่างหนึ่งว่าเรามีความประสงค์จะใช้หนี้ ไม่ได้หนีหนี้ ทำให้ชะลอการฟ้องไปได้ซักพัก

ถือว่าผมมาแชร์ประสบการณ์นะครับเนื่องจากเห็นว่ามีเจ้าหนี้รายเดียวกับ สู้ๆครับ

ขอบคุณครับ
จริงๆ ผมมี KTC ที่เป็นเครดิตการ์ดอีก 1 ใบที่คิดว่จะเลี้ยงไว้ เพราะยอดไม่เยอะมาก แล้วมันก็เป็นเรื่องที่ผมเพิ่งใช้ไปเมื่อไม่นานนี้ด้วย...อยากจัดการให้เรียบร้อยด้วยตัวเองอ่ะครับ
ส่วนบัตรอื่นๆ คิดว่าเดือนนี้ปิดหมดแล้วครับ..เคลียร์ยอดเป้น 0 เพราะจริงๆ แล้วตอนที่เอาก้อน 3 แสน กะ 2 แสน มาจาก Standard charter และ UOB นั้นก็เพื่อจะรวมยอม แต่พอดีมันมีรายจ่ายอื่นเกิดขึ้นไม่คาดฝันทำให้ไม่สามารถปิดยอมให้เหลือ 0 ได้ทั้งหมด ยิ่งทำมันก็ยิ่งพอกพูนจนไม่ไหว..นั่งเครียด นอนไม่หลับ กระวนกระวายอยู่แบบนี้

เพราะจริงๆ ผมก็อยากให้หนี้ให้หมด...ไม่ต้อง H/C ให้ผมเลยก็ได้...ขอแค่หยุดไว้ก่อน..ให้ผมพอมีเงินก้อนมาปิดทีละอันๆ ก็เท่านั้นเองครับ...

แต่ก็รู้ว่าระยะทางข้างหน้าอีกยาวไกล..และเราคงต้องเจออะไรยุ่งยากอีกเยอะ...

แต่ก็ขอบคุณทุกๆ คนมากๆ จริงๆ ครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26397 โดย WastingC
เริ่มต้นแล้วมหกรรมแห่งการทวงหนี้...เริ่มต้นตอนเที่ยงตอนอาหารยังไม่ย่อยดีโดยบัตรเครดิตที่หักบัญชีธนาคาร...โทรมาทวงเพราะไม่มีเงินในบัญชีให้หัก
..
แน่นอนครับ..

วันที่ผมตัดสินใจหักดิบ..ผมถอนเงินทุกบาทสุกสตางค์เป็นศูนย์..และเตรียมรับมือการทวงตามแนวทางของชมรม

พนักงานคนที่ทวงคงเป็นคนของธนาคาร..เพราะพูดจาน่ารัก
บอกว่าต้องเอาเงินไปจ่ายวันนี้ไม่อย่างนั้นมีค่าปรับล่าช้า..250 บาท..
555 ไม่อยากจะบอกเลยว่า ค่าปรับตอนนี้ไม่กลัวแล้วครับ
เพราะจะเก็บรวบรวมเงินไว้สำหรับจ่ายปิดทีเดียว...ก้อนนี้ใหญ่อยู่เกือบๆ แสนได้..แต่บัตรนี้กินดอกผมมาเยอะมากแล้ว..ผ่อนจ่ายมาตั้งแต่ยอมเกือบ 200,000 จนเหลือไม่ถึงแสนแล้ว...ขั้นต่ำ 10% มาตลอด
ผมก็ครับ.ๆ รับคำไปเรื่อย..จะพยายามครับ..พยายามปิดให้ได้ทั้งก้อนเลย
^^

หลังจากนั้นไม่นาน...ไม่ถึง 15 นาที
แบงค์หงส์ก็โทรมาหา..เพื่อทวงหนี้บัตรกดเงินสดยอดประมาณ 60,000 บาท..อันนี้แสบหน่อย..เพราะผมเพิ่งกดออกมาหมุนเมื่อไม่กี่วันก่อน...บอกว่ามียอดขั้นต่ำ 4000 บาท
ิเธอก็ตอบว่า...ต้องจ่ายนะคะ..เพราะมียอดกดไปใช้
ไม่งั้นให้จ่ายมาก่อนสัก 2,000 ก็ยังดี
ผมก็ตอบรับไปเรื่อยๆ จนเธอวางสายไป
:No:

อีก 10 นาที
มาอีกเจ้า
คราวนี้มาแปลกสินเชื่อเพิ่มวงเงิน
ปฏิเสธลูกเดียวเลย
หนี้เก่ายังไม่หมด..จะเอาหนี้เก่ามาให้แล้วเหรอ
:เฮ้อ:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26405 โดย Nok2865

Anakin เขียน: ผมย้ายกระทู้มาห้องถาม-ตอบปัญหาหนี้นะครับ

เพราะห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ ห้ามถามปัญหาหนี้ครับ

และที่สำคัญ มีคนละ 1 กระทู้พอนะครับ[/color][/size]

คุณอ่นกติกาการตั้งกระทู้ของเราหรือยัง

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26408 โดย Ly89
คุณ WastingC ครับ....

คราวหน้าให้ต่อกระทู้เดิม คือกระทู้นี้นะครับ 1 สมาชิก 1 กระทู้พอครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26410 โดย WEERAPON
อันนี้ผมแนะนำนะครับ จะเอาไปประยุกต์ใช้ก็ได้นะครับ

1. ผมจัดเวลาให้พวกทวงหนี้ ตามแบบ ฉบับพี่หมูสมิง คือให้ทวงเป็นเวลา ทวงได้ตั้งแต่ บ่าย 2 ถึง 6 โมงเย็น เสาร์-อาทิตย์ หรือวันหยุดตามประเพณีห้ามโทร

2. พูดสั้นๆได้ใจความ "ยังไม่มีครับ ถ้ามีจะติดต่อไป กำลังหาอยู่" ผมพูดแค่นี้กับทุกเจ้าหนี้ ^^ จนตอนนี้เงียบไปแล้ว และได้หมายศาลอันเป็นที่รักมานอนกอด 2 หมาย H/C ไปแล้ว 1 รายการ และกำลังจะ H/C ตัวที่ไปศาล 1 ตัว หนี้หยุดพร้อมกันทั้งหมด เดือน 11/54 ครับ

สู้ๆครับ เดี๊ยวก็ผ่านไป ^^

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.856 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena