ขอสอบถามการยึดทรัพย์หน่อยค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26186 โดย alika
ขอนอกเรื่องหนี้บัตรเคดิตมาถามถึงการจะยึดทรัพย์หน่อยนะค่ะ เห็นที่นี้คนเก่งเยอะมากเลย

ไม่รู้เวรกรรมอันใด ทั้งๆที่ครอบครัวเพิ่งผ่านวิกฤตมาได้เกือบสามปีละค่ะ ที่อยู่อย่างสบายๆ ไร้หนี้ (ก่อนหน้าตอนนั้นหนักค่ะ หนี้แชร์ อิออน หนี้แบงค์ แต่ก็ผ่านมาแล้ว)

แต่อยู่ๆก็มีจดหมายจาก กรมบังคับคดีมาว่า ได้ยึดทรัพย์ไปแล้วเป็นโฉนดที่ดินจำนวน 3 ใบ
ทั้งๆที่เป็นคนค้ำค่ะ คนกู้นะ มันคงไม่รับรู้อะไรละค่ะ อายุตั้ง 72 ละ จะมีทรัพย์สมบัติอะไรหรือเปล่าก็ไม่ทราบ ขนาดอยู่ไหนยังไม่ทราบแน่ชัดเลยค่ะ แต่แจ๊คพอตแบงค์มายึดเอากะเราแทน

หนี้เป็นของเพื่ิอนพ่อ ซึ่งนานมาละค่ะ 10 กว่าปีละมั้ง แต่เคยมีการเจรจากันตอนปี 2547 พ่อเป็นคนค้ำ

ตอนนี้ที่บ้านปลงละค่ะ เงินต้นน่ะมันไม่เยอะเท่าไรค่ะ ห้าหมื่น แต่มีดอกด้วยปาไปแสนสาม ซึ่งก็ยินยอม อยากยึดที่ก็เอาไปเลย แต่ที่นะ มันติดจำนองอยู่ ขายได้ไม่น่าจะเกินเงินจำนองด้วยสิค่ะ ยังไงๆซะเจ้าหนี้คงไม่ได้คืนแน่ มันจะวกมายึดที่ดินที่มีบ้านที่อยู่นี่สิค่ะ แต่ก็ติดจำนองอยู่ดี ที่ดินนี้ประเมินมาได้ประมาณ ล้านเศษๆค่ะ แต่ก็เป็นสินสมรสอยู่ดี กับหักหนี้จำนองเหลืออยู่ประมาณ สี่แสนนิดๆ

อยากรู้ว่าในการประมูลขายทรัพย์ สมมุติว่า ขายไม่ออก ไปเรื่อยๆ มันก็จะคาอยู่แบบนั้นใช่ไหมค่ะ จนกว่าจะมีคนซื้อ
เค้าสามารถมายึดบ้านได้ไหมค่ะ กรณียังขายที่ไม่ออก ที่ไม่น่าจะได้นะ เพราะว่า เป็นที่ไม่สวย ไม่น่าจะถึงสองแสนด้วยซ้ำค่ะ แต่ติดจำนองไว้สองแสน อีกที่ติดไว้ 90000 ตามราคาประเมิน จนท กรมบังคับก็ระบุนะว่า ประเมินไว้ที่ สามแสน แต่ราคาขายคงไม่ถึงแน่นอน กลัวอย่างเดียวค่ะ กลัวจะมาบังคับเอาที่บ้าน ทั้งๆที่ตอนกู้ก็ค้ำมาด้วยกัน เราดันจ่ายของเค้าหมด เค้าไม่จ่ายของเรามาตั้งแต่ปี 47 ศาลฟ้องเมื่อไรไรเราก็ไม่รู้อีก เค้าไม่มีกฏหมายคุ้มครองคนค้ำแบบเราๆเลยเหรอค่ะ แย่เลยแบบนี้ อะไรๆก็หาว่า คุณต้องมีส่วนร่วมรับผิดชอบ ในตอนนั้นก็เปลี่ยนกันค้ำ พอมีปัญหาก็รอจนยึดถึงมาแจ้ง ในขณะที่คนกู้ลอยชายสบายๆไป แบบนี้ความยุติธรรมมีมาทำไมกัน นึกจะยึดอะไรก็ยึด น่าจะมีลิมิตหรือช่องทางในการขอยึดนะค่ะ (บ่นนิดๆที่คนรับหนี้ ไม่มีช่องทางอะไรเลย ในขณะที่คนกู้สบายๆ ไม่เดือดร้อน)ขอให้คนค้ำได้มีส่วนแย้งบ้าง

อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าการยึดทรัพย์มันจะขอยึดกันง่ายๆเลยเหรอค่ะ เราไม่มีหนทางอื่นใดเหรอ นอกจากคำกล่าวอ้างว่า คุณมีส่วนร่วมในการใช้หนี้ คุณต้องใช้แทน หนี้เราเองก็ไม่ใช่ เห็นว่าถ้าฟ้องยึดแล้วเจรจาประนอมยาก ต้องจ่ายตามนั้น ถ้าจ่ายแค่ต้นนะ เรายกให้เลยค่ะ ห้าหมื่นเนี่ยก็ไม่มีหรอกค่ะ แต่จำใจต้องหาให้ แต่ถ้าหลักแสนเราไม่มีหรอกค่ะ ถึงจะเคยผ่านเรื่องหนี้สินมา แต่ไม่เคยเจอยึดทรัพย์เลยค่ะ ส่วนมากก็กู้นั้นจ่ายนี้ไป

ไม่ใช่จะไม่ใช้หนี้นะค่ะ เราก็ยอมนะ แต่อยากขอความยุติธรรมบ้าง ก็ยอมให้ยึดที่ สามแปลงนั้น คิดละแค้นจริงๆค่ะ ตาลุงนั้นก็อายุตั้ง 72 คงไม่มีเงินมาจ่ายหรอก รู้แค่ชีวิตย่ำแย่ เลิกกะเมีย แต่เป็นนายร้อย ตายไปได้รับเงินตามสิทธิ์แน่นอนค่ะ แต่ก่อนเค้าจะตายนี่ เราสิจะแย่ก่อน

วันนี้จะมีการนัดไกล่เกลี่ยก่อนค่ะ ขอความอนุเคาะห์จากท่านที่พอทราบหน่อยค่ะว่า เราจะต่อรองเจ้าหนี้ยังไงให้ลดหนี้ลงมากที่สุด เอาแบบเจ้าหน้าที่รู้ว่า เราเองก็รู้กฏหมายนะ ไม่ใช่ไม่รู้อะไรเลย คิดแล้วก็ไม่เข้าใจกับกฏหมายไทยจริงๆค่ะ เหมือนคุ้มครองคนกู้เลย ในขณะที่คนค้ำแทบทำไรไม่ได้ น่าจะมีการคุ้มครองกันทั้งสองฝั่งเนอะ บ่นซะยาวเลยค่ะ ไม่รู้จะเอางัยดีอะค่ะ ลำพังเงินก็มีแค่พอกินพอใช้ ถ้าต้องจ่ายหนี้ เงินไม่พอหมุนกิจการแน่ๆค่ะ มีดีที่เรามีทรัพย์เป็นบ้านให้เค้ายึดได้ ถ้าไม่มีทรัพย์สินจะไม่ห่วงเลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26187 โดย Benten

alika เขียน: อยากรู้ว่าในการประมูลขายทรัพย์ สมมุติว่า ขายไม่ออก ไปเรื่อยๆ มันก็จะคาอยู่แบบนั้นใช่ไหมค่ะ จนกว่าจะมีคนซื้อ เค้าสามารถมายึดบ้านได้ไหมค่ะ กรณียังขายที่ไม่ออก

กระทู้เบอร์ 25776 ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=25777&Itemid=52

alika เขียน: อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าการยึดทรัพย์มันจะขอยึดกันง่ายๆเลยเหรอค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1296&Itemid=52

alika เขียน: วันนี้จะมีการนัดไกล่เกลี่ยก่อนค่ะ ขอความอนุเคาะห์จากท่านที่พอทราบหน่อยค่ะว่า เราจะต่อรองเจ้าหนี้ยังไงให้ลดหนี้ลงมากที่สุด เอาแบบเจ้าหน้าที่รู้ว่า เราเองก็รู้กฏหมายนะ ไม่ใช่ไม่รู้อะไรเลย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

แนะนำให้อ่านกระทู้ปักหมุดและกรณีของเพื่อนๆสมาชิกนะครับ ขอให้พบแต่ความเห็นชอบครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26192 โดย Champcyber99
อยากรู้ว่าในการประมูลขายทรัพย์ สมมุติว่า ขายไม่ออก ไปเรื่อยๆ มันก็จะคาอยู่แบบนั้นใช่ไหมค่ะ จนกว่าจะมีคนซื้อ เค้าสามารถมายึดบ้านได้ไหมค่ะ กรณียังขายที่ไม่ออก
คนส่วนมากคิดว่าแบบนั้นแต่ความเป็นจริงแล้ว
คุณอย่าลือว่าเจ้าหนี้หรือแบงก์ก็สามารถซื้อทรัพย์นั้นๆได้เช่นกัน
ถามว่าซื้อเวลาไหนซื้อตามจำนวนที่เขาพอใจและคิดว่าขายแล้วได้กำไร
ในขณะที่ของเราถูกขายหรือประมูลนั้นเจ้าหนี้หรือโจทก์
ก็สามารถคัดค้านราคาซื้อขายได้เช่นกัน เช่นเดียวกับจำเลยคัดค้านได้3 ครั้ง
ในเมื่อโจทก์เห็นว่าไม่มีใครสู้ราคานั้นแล้วส่วนมากโจทก์
ก็จะประมูลทรัพย์นั้นมาเป็นของตัวเองในราคาที่ถูก
แล้วนำออกมาขายในราคาที่ต่ำกว่าตลาด
นั้นหมายความว่าทรัพย์ของคุณขายได้แน่นอนครับ
เรื่องยึดบ้านเจ้าหนี้จะตัดและแยกส่วนบ้านและที่ดินคนละส่วนกันอย่างชัดเจน
เจ้าหนี้ยึดที่ดินเราบ้านไม่เกี่ยว
ถ้าเจ้าหนี้ขายที่ทอดตลาดได้แล้วคุณมีสิทธิ์ที่จะทำอะไรกับบ้านนั้นก็ได้ เช่น รื้อ ถอน
ให้ดูในใบที่กรมบังคับคดีส่งมาให้ว่า มีคำว่า
( ยึดที่พร้อมสิ่งปลูกสร้างหรือไม่) ถ้ายึดที่อย่างเดียว ตามที่ผมบอก
อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าการยึดทรัพย์มันจะขอยึดกันง่ายๆเลยเหรอค่ะ
มันก็ไม่ได้ยึดกันได้ง่ายๆ ต้องผ่านในชั้นศาลมาแล้ว
ในเมื่อคุณถูกยึดทรัพย์แล้วนั้นก็แสดงว่าเรื่องของคุณผ่านการเจรจาในชั้นศาลมาแล้ว
คุณไม่ยอมรับการเจราของเจ้าหนี้
เจ้าหนี้ก็ให้ท่านหรือศาลท่านตัดสินไป และคุณก็ไม่จ่ายตามคำ พิภาคษา
เจ้าหนี้ก็ทำเรื่องบังคับคดีคุณต่อไป
เช่น หาเงินเดือน หรือทรัพย์ที่เป็นชื่อของจำเลยต่อไป

วันนี้จะมีการนัดไกล่เกลี่ยก่อนค่ะ ขอความอนุเคาะห์จากท่านที่พอทราบหน่อยค่ะว่า เราจะต่อรองเจ้าหนี้ยังไงให้ลดหนี้ลงมากที่สุด เอาแบบเจ้าหน้าที่รู้ว่า เราเองก็รู้กฏหมายนะ ไม่ใช่ไม่รู้อะไรเลย
การต่อรอกับเจ้าหนี้ที่เจ้าหนี้เป็นต่อนั้นเราพูดอะไรไม่ได้มากนัก
การพูดนั้นให้ดูว่าเรายินดีที่จะเสียที่ไปไมถ้าคุณยอมทำใจเรื่องที่ได้แล้ว
หรือถ้าคุณไม่มีเงินนะที่จะทำการเจรจานะตอนนั้นได้ก็ให้เขาทำตามขั้นตอนไป
(แต่คุณอย่าลือนะครับว่าการเจรจาจะเกิดขึ้นอีกหลายครั้ง
ถามว่าตอนไหนก็ตอนที่เจ้าหนี้นำทรัพย์ของเราขายทอดตลาดไงครับ มันมีเวลาที่จะให้คุณไปหาทาง และคิดว่าจะเอายังไงต่อดี ไม่ต่ำกว่า 3 เดือน ในเวลานี้คือเวลาที่คุณสามารถเจรจากับเจ้าหนี้ได้อยู่
ไม่เข้าใจก็โทรไปขอความเห็นที่นี้ได้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ที่นี้เป็นชมรมหนี้บัตรครับไม่ใช่เรื่องบ้านที่ดินกรุณาเข้าใจด้วยนะครับ

โชคดี
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26218 โดย Nok2865
มีคำพูดโบราณพูดเอาไว้ว่า "คนค้ำประกัน ก็เหมือนเอากระดูกมาแขวนคอ"
เนื่้อก็ไม่ได้กิน หนังก็ไม่ได้เอามารองนั่ง...
คุณและเขา พ่อคุณและเขา ต่างเคยเอื้อเฟื้อค้ำประกันซึ่งกันและกันมานานแล้ว
คุณและพ่อคุณ รับผิดชอบไหว ผ่อนชำระหนี้ของตนจนเรียบร้อย แต่ผู้ค้ำของคุณไม่รับผิดชอบตรงนี้
แต่อย่าลืมว่า กฏหมายระบุไว้ชัดเจนว่า "ผู้ค้ำต้องรับผิดชอบประหนึ่งเป็นลูกหนี้ตัวจริง" (อ้างคำพูดกฎหมายไม่เนียน ขออภัย) ชางมันเถอะ แต่ความหมายแบบนี้แร๊ะ
ขอให้รับทราบเลยว่า "เมื่อค้ำประกันอะไรใครไว้ ก็ต้องรับผิดชอบแทนเขาด้วย" ในกรณีที่ลูกหนี้ตัวจริง ไม่ชำระหนี้
รอให้คน เก๊ง..เก่ง มาอธิบายเองเถอะ กอบัวขอพูดตามภาษาแม่บ้านก็แล้วกัน

กว่าจะมีการยึด มันต้องผ่านกระบวนการต่างๆนาๆ ไม่ใช่จู่ๆ จะมายึด เหมือนโจรบุกปล้นทรัพย์ ไม่ใช่
เขาต้องตามทวง ตามถาม ฟ้องจากลูกหนี้ตัวจริงมาแล้ว และฟ้องคุณหรือพ่อคุณในฐานะจำเลยที่สอง
แต่คุณและพ่อคุณ ไม่ได้รับทราบตรงนี้ เพราะอะไรถึงไม่ได้รับหมายศาล หรืออะไร อันนี้กอบัวไม่รู้ด้วย
และกว่าจะผ่านกระบวนการฟ้องตรงนี้ มันก็ใช้เวลาพอสมควร
จนล่วงเลยมานาน...และคงจะอีกนาน เท่าไหร่ไม่ทราบ จะมีการยึดขึ้นมาจริงๆ
ฉะนั้นอย่าล่วงละเมิดอำนาจศาลเลยค่ะ เราเองต่างหากที่ต้องใส่ใจกับหนี้ และการเป็นผู้ค้ำของตนเอง
หาทางแก้ไขให้ดีที่สุด อยางไรเสีย เรื่องนี้ชมรมของเรา เป็นชมรมหนี้บัตรเครดิตฯ
ไม่ใช่ชมรมเรื่องบ้าน ที่ดิน ลองหาทางแก้ไขปัญหาดูค่ะ
(ช่วยได้ไหมเนี้ย) :shy:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.612 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena