โดนสั่งอายัดเงินเดือนทั้งหมด

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26202 โดย OIL_VV
ผมมีเรื่องเดือดร้อนครับเพราะทางธนาคาร HSBC ฟ้องผมว่าผมไม่ได้จ่ายค่าบัตรเครดิตเค้าแล้วผมก็ไม่ได้จ่ายจริงๆครับเพราะช่วงหลังบริษัทผมเค้าจ้างออก
แล้วผมก็ได้เงินมานิดหน่อยครับ ไหนต้องออกหางานอีก ต้องกินต้องใช้อีกแล้วไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้งานจนสามปี ผมถึงได้งานเมื่อเดือนมีนาถึงได้งานครับต้องรอผ่านโปรอีก 4 เดือนแล้วตอนเมื่อก่อนผมต้องเข้าโรงพยาบาล
แล้วทางบริษัทเก่าผมยังให้ผมทำงานอยู่ผมก็ไม่เดือดร้อนครับ แต่ตอนหลังเค้าจะลดพนักงานลงผมก็เลยโดนจ้างออก. แล้วทาง HSBC เค้าฟ้องผมมาแบบไม่ได้แจ้งผมมาเลย.แล้วเค้าจะยึดเงินเดือนผมทั้งเดือน ก็ประมาณ หมื่นสามครับแล้วผมจะทำยังไงดีครับโทรไปคุยกับทางธนาคารแล้วเค้าไม่ยอมจะยึดเงินอย่างเดียวผมก็บอกว่าแล้วผมจะเอาอะไรกินไหนจะค่าบ้าน ค่าใช้จ่ายอื่นๆอีก.โทรไปคุยกับทางสำนักกฎหมายแล้วเค้าก็บอกว่าคดีสิ้นสุดแล้ว.ยังไงต้องให้เค้ายึดเงินเดือน.ช่วยผมหน่อยครับจะเริ่มยึดเงินเดือนสิ้นเดือนนี้ด้วย.ช่วยหน่อยนะครับ.แต่ผมยอมจ่ายครับสักเดือนละสามพันยังโอเคครับ.ยอดเงินจากสี่หมื่นกว่าบาทจนเดี๋ยวนี้เป็นแสนแล้วครับ.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26208 โดย OIL_VV
ช่วยดูเมล์ผมหน่อยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26210 โดย Chattarika1997
ใจเย็นๆครับคุณOIL_VVเค้ายึดเงินเดือนคุณทั้งหมดไม่ได้หรอกครับ(ถ้าคดีสิ้นสุดจริง)
คุณไม่เคยได้รับหมายศาลเลยหรือคุณไปเช็คที่ศาลแล้วหรือยังว่าคุณโดนฟ้องหรือคดี
คุณศาลตัดสินแล้ว ถ้าเป็นจริงคุณเช็คฝ่ายบุคคลแล้วหรือว่าเค้ามีหนังสือจากกรมบังคับคดี
มาแล้วว่าจะอายัดเงินเดือนคุณ ตั้งสติก่อนครับอย่าร้อนรน

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26211 โดย OIL_VV
ผมเช็คแล้วครับว่ามีหนังสือมาที่ฝายบุคคล แล้วผมจะทำยังไงต่อครับ ผมยอมจ่ายแค่ 30% ได้แค่นี้จริงๆหรือผมต้องไปศาลครับ แล้วแจ้งกับทางศาลว่าผมยอมจ่ายได้แค่นี้

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26212 โดย Nok2865
โอ๊ย..พ่อเจ้าประคุณ ตั้งสติก่อนได้ไหม?
เจ้าหนี้มันจะมาอยู่เหนือกฎหมายได้ยังไง มันมีหลักเกณฑ์การบังคับคดีอยู่
มาถึงก็ตาลีตาเหลือก จะเอาคำตอบให้ได้
ไปอ่านในนี้ก่อนดีไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ ของพี่กรีนนี่

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2742 หลักเกณฑ์การอายัดเงินเดือน และการลดอายัดเงินเดือนสามารถทำได้ไหม พี่นกอธิบายละเอียด

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26216 โดย OIL_VV
ช่วยหน่อยนะครับผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26219 โดย Nok2865
.

เข้าไปอ่านหรือยัง ห๊า

.

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, ntps, Lyncns31, OIL_VV

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26225 โดย OIL_VV
ผมต้องไปติดต่อใครทำยังไงครับ ไปศาลหรือติดต่อกับโจทย์ครับ เค้าฟ้องผมมาตั้งแต่วันแรกที่ผมเข้ามาทำงานเลยครับ ผมควรทำยังไงต่อไปติดต่อใครแล้วไปที่ศาลควรทำยังไงครับใช่วยผมหน่อยนะครับ ผมพึ่งเคยโดนครั้งแรกเลย. :wake:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26229 โดย OIL_VV

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26230 โดย jackTs

OIL_VV เขียน: ผมต้องไปติดต่อใครทำยังไงครับ ไปศาลหรือติดต่อกับโจทย์ครับ เค้าฟ้องผมมาตั้งแต่วันแรกที่ผมเข้ามาทำงานเลยครับ ผมควรทำยังไงต่อไปติดต่อใครแล้วไปที่ศาลควรทำยังไงครับใช่วยผมหน่อยนะครับ ผมพึ่งเคยโดนครั้งแรกเลย

ตอบไปไม่รู้กี่ครั้งแล้วว่า :upset:

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=6893&Itemid=52

รายละเอียดการอายัดเงิน จากเวปไซด์ของกรมบังคับคดี (มีทั้งหมด 8 หน้า)
ไปอ่านให้หมดซะ...จะได้หายบ้าเสียที

test.led.go.th/faqn/SARA.ASP?nomod=d
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26243 โดย ntps
คุณค่ะ เราได้คุยกันทางโทรศัพท์แล้วนะ แก้วจ๋าหวังว่า หัวใจและสติของคุณ

คงกลับมาอยู่ที่เดิมแล้วนะค่ะ

เราอยู่ตรงนี้ ช่วยคุณแน่นอนค่ะ แต่คุณต้องมีสติที่จะฟัง อ่าน แล้วคิดตามด้วยค่ะ

คำพูดของเจ้าหนี้นะ ถ้าต้องให้คะแนน แก้วจ๋าให้แค่ 2 เต็ม 10 เขารู้อย่างเดียว

ว่า เมื่อใดที่ลุกหนี้กลัวจนขาดสติ เมื่อนั้นเขาจะได้เงินคืนค่ะ

ไปขอหนังสือจาก HR ที่ไม่มองไม่อ่าน บ้าจี้ตามเจ้าหนี้ หรือขอสำเนาจาก

เจ้าหนี้ถ้าโทรมาอีก หรือไปขอจากกรมบังคับคดีนะค่ะ

กฏหมายยุติธรรมกับทุกฝ่ายค่ะ เจ้าหนี้ได้เงินในอัตราสัดส่วนที่ไม่มากไม่น้อย

หลังจากรอลูกหนี้มาแสนนาน และลูกหนี้ก็จะต้องมีเงินเหลือไม่น้อยกว่า 10000

บาทเพื่อใช้กินอยู่ที่จำเป็นต่อการดำรงชีพค่ะ หากเจ้าหนี้หรือ HR หักเงินทั้งหมดไป

หรือ หักมากกว่า 30 % ต่อเดือน วันนั้น ถือว่าคุณถูกหวยงวดใหญ่ เดินหน้าฟ้องทั้ง

เจ้าหนี้ และ HR ได้เลยค่ะ ฟันธง :upset:

ห้องนี้ มีของดี และฟรีค่ะ ชีวิตคือการเรียนรู้ค่ะ ไม่มี

ใครรู้อะไร ๆ ตั้งแต่เกิดค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26251 โดย OIL_VV
ขอบคูณครับ ค่อยสบายใจหน่อยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.717 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena