ทำอย่างนี้จะได้เป็นอิสระมั้ย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26387 โดย Jikkee
รบกวนปรึกษานะครับ ผมชื่อกี๋ครับ เป็นหนีี้บัตรเครดิตและชินเชื่อบุคคลหลายธนาคารมากและเป็นมาหลายปี กัดฟันผ่อนจ่ายขั้นต่ำมาตั้งนานจนจ่ายไม่ไหวและหยุดจ่าทุกใบไปตั้งแต่ปี 2007 (ปีนี้ 2012) รวมมูลหนี้ทุกใบทุกบัญชีก็สองล้านกว่าๆ บางใบก็สองแสน บางใบก็เกือบแสน ตอนช่วงที่หยุดจ่ายแรกๆเครียดมากครับเพราะทุกแบงค์โทรมาตามจิกทุกวันซึ่งตอนนั้นทำงานประจำอยู่ จนถึงขั้นทยอยส่งฟ้องศาล แรกๆก็ไปขึ้นศาลหลังๆก็ไม่ไปขึ้นศาลอีกเลย ผ่านไปปีที่สองปีที่สามก็ยังมีพวกบริษัททวงหนี้โทรเข้ามาตามอยู่แต่ปัจจุบันก็เงียบหายไปเยอะเลย ตอนนี้ที่ผ่อนจ่ายอยู่มีแค่ไดเนอร์เดือนละสามพัน และHSBCเดือนละสองพัน (เพราะกำลังที่ส่งได้มีเท่านี้) ซึ่งตอนนี้ก็ประกอบอาชีพโดยการขายเครื่องสำอางค์ตามตลาดนัดได้กำไรพอเท่าที่จะจ่ายค่าผ่อนบ้านและกินอยู่ของตัวเอง ผมมีคำถามที่จะรบกวนถามผู้รู้อย่างนี้ครับ

1. การที่เราไม่จ่ายเค้าเลยมาเป็นเวลาเกินสามปีแล้ว (ซึ่งได้ส่งฟ้องศาลไปแล้วด้วย) มันหมดอายุความไปแล้วหรือยังครับ เพราะสังเกตุว่าเดี๋ยวนี้มีหลายบัตรไม่ติดต่อมาแล้ว

2. แล้วถ้าเราไม่ได้จ่ายหนี้เลยตามข้อที่ 1. ชื่อเราจะค้างอยู่ในเครดิตบูโรนานแค่ไหนครับ

3. บ้านที่เรายังผ่อนกับธนาคารอาคารสงเคราะห์อยู่นั้น พวกธนาคารเจ้าหนี้พวกนั้นมีสิทธิ์มายึดบ้านเราไปขายทอดตลาดหรือไม่

ปล. ผมไม่เคยจ่ายหยอดตามที่พวกเค้าหว่านล้อมเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่าน

กี๋

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26394 โดย Ly89

Jikkee เขียน: 1. การที่เราไม่จ่ายเค้าเลยมาเป็นเวลาเกินสามปีแล้ว (ซึ่งได้ส่งฟ้องศาลไปแล้วด้วย) มันหมดอายุความไปแล้วหรือยังครับ เพราะสังเกตุว่าเดี๋ยวนี้มีหลายบัตรไม่ติดต่อมาแล้ว

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1296&Itemid=52

2. แล้วถ้าเราไม่ได้จ่ายหนี้เลยตามข้อที่ 1. ชื่อเราจะค้างอยู่ในเครดิตบูโรนานแค่ไหนครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=52#1372
จะติดตลอดไป...เว้นแต่ว่า หนี้ได้ถูกขายให้กับ สนง.กฏหมาย หรือบุคคลอื่น หรือคุณได้จ่ายปิดบัญชี ก็รอไปอีก 3 ปี....คุณจะไปสนใจบูโรทำไมครับ

3. บ้านที่เรายังผ่อนกับธนาคารอาคารสงเคราะห์อยู่นั้น พวกธนาคารเจ้าหนี้พวกนั้นมีสิทธิ์มายึดบ้านเราไปขายทอดตลาดหรือไม่

ได้สิครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=25777&Itemid=52#25784

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.371 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena