ขอคำแนะนำครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26421 โดย peeramon
ขอคำแนะนำครับ was created by peeramon
สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้ครับ มีปัญหาหนี้สินและหนทางแก้ไขที่อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ คือตอนนี้ผมมีหนี้ก้อนโตอยู่คือรถมือ 2ซึ่งซื้อมาจากเพื่อนพ่อที่เป็นเจ้าของศูนย์รถยนต์ โดยได้ราคาพิเศษ และไม่มีเงินดาวน์ ผมซื้อมาในราคา 520000 ต่ำกว่าราคาตลาดประมาณ 50000 ผมผ่อนเดือนละ 11600 เศษ ๆ โดนดอกเบี้ยหมาโหดไป 6.5% และเค้าบอกกับผมว่าถ้าผ่อนไปซักพักจะเอาเงินสดมาตัด จะไม่คิดดอกเบี้ยกับยอดเงินที่เหลือ และตอนนี้ผมมีหนี้บัตรอยู่ประมาณ 40000 ต้องจ่ายขั้นต่ำประมาณเดือนละ 4100 + ค่าผ่อนรถอีก มันหนักอะคับจึงจะขอถามพี่ ๆ ในบอร์ดว่าจะเอารถมารีไฟแนนซ์ จะคุ้มมั๊ย เผื่อได้ดอกเยี้ยที่ถูกกว่า ปล. รถผมพึ่งผ่อนได้ 5 ววดครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26422 โดย bufy
รู้ว่าไม่ไหว แล้วมีทำไมครับ รถน่ะ
ไม่ว่าจะเอาไปรีไฟแนนซ์ซักกี่รอบ มันก็เหมือนเดิมแหล่ะ
ทำไมไม่รอให้ไหวก่อน แล้วค่อยซื้อ คุณจะยอมอดมื้อกินมื้อเพื่อมีรถอยู่อย่างนี้เหรอ
เมื่อ 5 เดือนก่อน คุณไม่มี คุณก็อยู่มาแล้วนี่

ผมแนะนำได้เท่านี้นะ

เพราะที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

ไม่ใช่ชมรมสารพัดหนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26423 โดย peeramon
ตอนแรกไหวคับสองสามเดือนแรกสบาย ๆ แต่กิจการที่ร้านถูกไฟไหม้คับ ขอคำแนะนำคับไม่ใช่คำซ้ำเติม บางเรื่องเปนเรื่องที่ไม่สำคัญผมก้อไม่ได้เปิดเผยและก้อไม่คิดว่าจะมีคนแบบนี้ในบอร์ด อยู่บอร์ดนี้ก้อแสดงว่ามีหนี้กันเปนส่วนใหญ่ ถ้าผมไม่พร้อมจิง ๆ ก็คงไม่หาเรื่องใส่ตัวหรอกคับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26424 โดย peeramon
ขอแค่น้ำใจคับ ไม่แนะนำไม่เปนไรคับ ไม่ว่าหนี้บัตรหรือสารพัดหนี้คงช่วยกันได้คับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26425 โดย aim
สวัสดีครับผมเป็นน้องใหม่ของบอร์ดนี้ครับ มีปัญหาหนี้สินและหนทางแก้ไขที่อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ คือตอนนี้ผมมีหนี้ก้อนโตอยู่คือรถมือ 2ซึ่งซื้อมาจากเพื่อนพ่อที่เป็นเจ้าของศูนย์รถยนต์ โดยได้ราคาพิเศษ และไม่มีเงินดาวน์ ผมซื้อมาในราคา 520000 ต่ำกว่าราคาตลาดประมาณ 50000 ผมผ่อนเดือนละ 11600 เศษ ๆ โดนดอกเบี้ยหมาโหดไป 6.5% และเค้าบอกกับผมว่าถ้าผ่อนไปซักพักจะเอาเงินสดมาตัด จะไม่คิดดอกเบี้ยกับยอดเงินที่เหลือ
และตอนนี้ผมมีหนี้บัตรอยู่ประมาณ 40000 ต้องจ่ายขั้นต่ำประมาณเดือนละ 4100 + ค่าผ่อนรถอีก มันหนักอะคับจึงจะขอถามพี่ ๆ ในบอร์ดว่าจะเอารถมารีไฟแนนซ์ จะคุ้มมั๊ย เผื่อได้ดอกเยี้ยที่ถูกกว่า ปล. รถผมพึ่งผ่อนได้ 5 ววดครับ

จะตอบในแนวทางการแก้ปัญหาหนี้จากบัตรเครดิตนะครับ
ง่ายๆ
ตอนนี้ผมมีหนี้ก้อนโตอยู่คือรถมือ 2 ผมผ่อนเดือนละ 11600 เศษ ๆ โดนดอกเบี้ยหมาโหดไป 6.5%
ถ้าจำเป็นเรื่องต้องใช้รถและเป็นส่วนหนึ่งที่คุณขาดไม่ได้ก็ต้องผ่อนต่อไป แต่ถ้าคุณจะมองอีกทางหนึ่งคือ รถสามารถนำมาทำให้เกิดรายได้ คือไม่ใช่หนี้สินแต่ทำให้เกิดรายได้ก็เอาเวลาว่างที่เหลือ ใช้รถเป็นเครื่องมือหาเงินอย่างบริสุทธิ์ เช่น นำไปบรรทุกของค้าขาย เท่าที่รถของคุณจะอำนวย

และตอนนี้ผมมีหนี้บัตรอยู่ประมาณ 40000 ต้องจ่ายขั้นต่ำประมาณเดือนละ 4100
แล้วหนี้บัตรของคุณ บัตรอะไร มีที่ไหน กี่บาท ถ้าจ่ายขั้นต่ำไม่ไหวก็ให้ไปอ่านกระทู้ปักหมุดจะมีแนวทางช่วยเหลือได้

ขอคำแนะนำคับไม่ใช่คำซ้ำเติม บางเรื่องเปนเรื่องที่ไม่สำคัญผมก้อไม่ได้เปิดเผยและก้อไม่คิดว่าจะมีคนแบบนี้ในบอร์ด อยู่บอร์ดนี้ก้อแสดงว่ามีหนี้กันเปนส่วนใหญ่ ถ้าผมไม่พร้อมจิง ๆ ก็คงไม่หาเรื่องใส่ตัวหรอกคับ

ก็นี่ไงคำแนะนำ

ขอแค่น้ำใจคับ ไม่แนะนำไม่เปนไรคับ ไม่ว่าหนี้บัตรหรือสารพัดหนี้คงช่วยกันได้คับ

น้ำใจน่ะมีแต่การที่คุณเข้ามาถามปัญหาดังกล่าว บางครั้งไม่ผิดที่ผิดทาง อาจจะไม่เหมาะสมเท่าที่ควร เพราะที่นี่เป็นชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อ ดังนั้นแนวทางในการแก้หนี้ประเภทนี้จะไม่เหมาะกับคำถามเรื่อง " รถ" โดยเฉพาะการรีไฟแนซ์ "ซึ่งถ้าอ่านดูจริงๆ วิธีการแบบนี้ก็เหมือนกันกับการกู้หนี้มาโปะหนี้ ที่ทางชมรมเราไม่เห็นพ้อง

ที่นี้ก็ต้องแหกตาอ่านดูแล้วล่ะครับ ว่าที่นี่คือชมรมอะไร ถ้าจะแก้เรื่องบัตรเครดิต สินเชื่อ ก็ไปอ่านกระทู้ แต่จะให้แก้เรื่องสารพัดหนี้คงช่วยไม่ได้ครับ เพราะสารพัดหนี้ไม่รู้เป็นหนี้อะไรมา

ตอนแรกไหวคับสองสามเดือนแรกสบาย ๆ แต่กิจการที่ร้านถูกไฟไหม้คับ ขอคำแนะนำคับไม่ใช่คำซ้ำเติม บางเรื่องเปนเรื่องที่ไม่สำคัญผมก้อไม่ได้เปิดเผยและก้อไม่คิดว่าจะมีคนแบบนี้ในบอร์ด อยู่บอร์ดนี้ก้อแสดงว่ามีหนี้กันเปนส่วนใหญ่ ถ้าผมไม่พร้อมจิง ๆ ก็คงไม่หาเรื่องใส่ตัวหรอกคับ

นี่คือน้ำใจเล็กๆที่อยากส่งต่อให้เจ้าของกระทู้เข้าใจ และผมจะไม่มาตอบอีกเด็ดขาดครับ
" เนื่องจากไม่อยากให้มีใครหาเรื่องใส่ตัวก็เท่านั้นเองครับ"

ลองดูเรื่องการอดออม ประหยัด หารายได้เพิ่ม หรือแก้ไขภาระหนี้ทางบัตรเครดิตก็จะช่วยได้อีกทาง คิดว่าตัดภาระบางส่วนให้คุณกลับมายืนได้มั่นคงมากขึ้น

วิธีการแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน (ไม่ใช่แก้ไขหนี้รีไฟแนนซ์รถ)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26427 โดย peeramon
เวรกรรม

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26429 โดย aim

peeramon เขียน: เวรกรรม

เฮ้อ....อย่างนี้ครับ
ไม่แนำนำให้รีไฟแนนซ์ ถ้ารถเป็นภาระคุณมาก ก็คงต้องถึงเวลาตัดใจจากโดยไม่มีรถขับแต่มีเงินเหลือให้อิ่มท้อง ดูแลครอบครัวได้ครับ แต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็อย่างที่บอกไปข้างต้น

ส่วนภาระหนี้สินประเภท

และตอนนี้ผมมีหนี้บัตรอยู่ประมาณ 40000 ต้องจ่ายขั้นต่ำประมาณเดือนละ 4100

ถ้าส่งไม่ไหวแล้ว ไม่อยากไปกู้หนี้ยืมสินมาใหม่ ก็ให้อ่านกระทู้ปักหมุดดูว่าเป็นหนี้ประเภทอะไร จะแก้ไขอย่างไร ถ้าแก้ไขได้อย่างน้อยก็ตัดภาระของคุณไปได้อีกไม่มากก็น้อยครับ

ไม่ลองอ่าน link ที่ผมแนะนำให้หน่อยเหรอครับ เพราะว่าป้อนให้แล้ว

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26438 โดย bufy
แทนที่จะเอาคำพูดของผู้อื่นกลับไปคิด
ดันปิดกั้นความคิดตัวเองซะงั้น...อย่างนี้ ใครแนะนำอะไรก็ไม่ถูกใจคุณหรอก

คุณเคยเรียนคณิตศาตร์มามั๊ย

10 - 10 = 0 นี่คือสิ่งที่ถูกต้อง

10 - 10 =5 นี่คือสิ่งที่คุณอยากๆได้ มันเป็นไปได้ไหมล่ะ

10 - 9.5 = 0.5 นี่คือสิ่งที่คุณถาม ผมถามว่ามันพอเพียงกับการดำรงชีพของคุณหรือเปล่า

รถเป็นตัวการ เป็นปัญหาใช่ไหม ที่คุณเขียนมาน่ะ.....
คุณก็คิดดูสิ....ถ้าจำเป็นต้องมีรถ คุณก็ทำให้ 10 ตัวหน้ามันเพิ่มขึ้น
ถ้าไม่มีรถก็ไม่เป็นไร...มันก็จะทำให้ 10 ตัวหลังลดลง.....

หัดบูรณาการด้านความคิดหน่อยนะ อย่าคิดว่ามีแต่คนมาซ้ำเติม
ถ้าผมไม่มีน้ำใจ กระทู้ของคุณคงว่างเปล่า...แต่ก็ไม่เป็นไรหรอก คุณอยากคิดก็คิดไป

บ้านหลังนี้ เป็นบ้านของคนที่โตๆกันแล้ว ไม่ใช่โรงเรียนอนุบาล
แล้วที่นี่ก็เชี่ยวชาญเรื่องหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล....
หากแนะนำผิดๆไป..คนที่ซวยก็คือคุณเอง หรือไม่ก็จะทำให้ชมรมเสียหาย
เสี่ยงต่อการปิดเว็ปไซร์.....เข้าใจหรือยัง

ผมคงเข้ากระทู้ของคุณเพียงเท่านี้.....

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26440 โดย Tinana

peeramon เขียน: ขอคำแนะนำคับไม่ใช่คำซ้ำเติม
ถ้าผมไม่พร้อมจิง ๆ ก็คงไม่หาเรื่องใส่ตัวหรอกคับ
ขอแค่น้ำใจคับ ไม่แนะนำไม่เปนไรคับ
เวรกรรม

บอกว่าเป็นหนี้
อ้างว่าเดือดร้อน
แต่ก็ยังทำปากดี เหน็บแนมอยู่แบบนี้

จงเป็นหนี้ต่อไปเถอะครับ
.

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26441 โดย คุณากร

ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.516 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena