มือใหม่ เจรจาขอทำแฮร์คัทตัวแรก เจอปัญหาครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26557 โดย kk1975
สวัสดีครับ ผมมือใหม่ เพิ่งเริ่มหยุดจ่าย ขอรบกวนสอบถามปัญหานิดนึงนะครับ
ผมหยุดจ่ายมา3-4เดือนแล้ว กำลังเจรจาขอแฮร์คัทหนี้ตัวแรกเป็นของเพาเวอร์บาย
ยอดหนี้ที่เรียกเก็บ 88000 บาท ยอดที่ผมเจรจาขอปิดคือ 50000 บาท
ปัญหามีอยู่ว่า ทางเพาเวอร์บายต้องการให้ผมส่งเอกสารไปให้เขาก่อน
แล้วเขาจึงจะยอมออกใบแฮร์คัทให้ ถ้าผมไม่ยอมส่งเอกสารให้ เขาบอกว่าจะทำแฮร์คัทไม่ได้
ผมสงสัยอยู่ว่า ผมเคยไล่อ่านกระทู้เก่าๆดูแล้ว หลายกระทู้ก็บอกว่าไม่จำเป็นต้องส่งเอกสารใดๆทั้งสิ้น
ผมก็เลยตอบเพาเวอร์บายไปว่า ผมไม่ส่งเอกสารให้ จากนั้นเรื่องของผมก็ติดอยู่ขั้นตอนนี้มา1เดือนเศษ
ตลอดเวลา1เดือนกว่าๆ เจ้าหน้าที่ก็ติดต่อมาตลอด เพื่อขอเอกสาร แต่ผมก้ปฏิเสธกลับไปทุกครั้ง
เจ้าหน้าที่ก็บอกไม่ได้ๆอย่างเดียว ทางผมก็ตอบไปว่าไม่ให้เอกสารเด็ดขาด จนตอนนี้ก็เดือนกว่าๆแล้ว
ผมจึงสงสัยว่า ตอนนี้ผมจะยอมให้เอกสารเขาไปดีไหม เรื่องจะได้จบๆ
ผมก็เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาว่าจะทำยังไงดี และขอถามว่าเอกสารที่เราให้เขาไป เขาจะเอาไปทำอะไรได้
แล้วทำไมในกระทู้เก่าๆบอกว่าไม่ต้องให้ แล้วไม่ให้เพื่ออะไร ผมขอรบกวนพี่ๆในนี้ช่วยบอกผมด้วยนะครับ
*****เอกสารที่ทางนั้นขอ ก็มี 1.สำเนาบัตร 2.ใบแจ้งหนี้ขอบัตรตัวอื่นๆทุกใบ 3.ใบคำร้องขอลดหนี้*****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26560 โดย Ly89
หนี้ของคุณยังไม่เน่าเท่าไหร่.....ลองอ่านดูนะครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=21506&Itemid=52#21915

แต่ผมก็เคยส่งให้อีซี่บายนะครับ...แต่ต้องเจรจาตกลงยอดที่แน่นอนกันก่อน
และก็ทำการเขียน ขีดคร่อมเอกสารเพื่อป้องกันไว้ด้วยนะครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26570 โดย CM nana
ขอแนะนะค่ะ

ดิฉันก็เคยได้รับเรื่องนี้เหมือนกันค่ะว่าให้ส่งเอกสารไปให้ก่อน
แต่ก็ไม่ส่งอะไรไปค่ะ

เค้าเงียบเราก็เงียบค่ะ

สุดท้ายก็เสนอมาและสอบกันทางโทรศัพท์ก็เท่านั้น
ไม่จำเป็นต้องส่งอะไรให้เค้าเลยค่ะ
ไม่ต้องแฟ็กซ์อะไรให้ด้วย

ถ้าเค้าถามเพื่อที่จะได้ดูว่าเรามีภาระมากแค่ไหน
ก็แค่ตอบผ่านทางโทรศัพท์ก็พอค่ะ

ตอนนี้ดิฉันแฮร์คัทได้ 2 ตัวแล้วค่ะ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26585 โดย anntop
ส่งไม่ส่ง ผลไม่ต่างไรกันมากค่ะ
ดิฉันเพิ่งส่งไปให้อีซี่บายค่ะ เพิ่งหยุดได้เดือนเดียวก็ให้ส่วนลดแล้ว
เขาขอเอกสารไปพิจารณาค่ะ ว่าจะลดได้ที่เท่าไร ถ้าเราพอใจกับส่วนลดก็ปิดไป
แต่ถ้าไม่พอใจก็ปล่อยไปก่อน ไปให้เจ้าที่ให้ส่วนลดดีกว่าก่อนค่ะ
ที่เขาขอไปเพื่อจะได้ทำเรื่องให้เร็วหน่อยน่ะค่ะ
เจ้าของกระทู้ลองพิจารณาดูค่ะ ก่อนส่งดิฉันก็ขีดคร่อมทุกฉบับค่ะ
แต่ส่งเพียงใบภาระหนี้เท่านั้น บัตรประชาชนไม่ส่งค่ะ
ยังไงก็สู้ สู้ค่ะ ดิฉันก็รอคำตอบว่าจะลดให้เท่าไร

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26817 โดย kk1975
ขอบพระคุณ เพื่อนๆและพี่ๆสมาชิก ทุกท่านนะครับ ที่เข้ามาตอบ

ผมคุยกับเจ้าหนี้ได้แล้ว สรุปผมไม่ยอมส่งเอกสารให้ และเจ้าหนี้ก็ยอม

ตอนนี้กำลังรอใบยืนยันครับ เป็นการแฮร์คัตหนี้ตัวแรกของผมครับ

ขอให้เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกท่านโชคดี ปิดหนี้ได้ไวๆครับ ขอบคุณมากครับ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26819 โดย Skynine
เมื่อได้ใบยืนยันการชำระหนี้มาแล้ว ควรตรวจตราให้ดีด้วยนะ
เช่น ยอดเป็นไปตามที่ตกลงหรือไม่เป็นต้น ถึงค่อยไปจ่ายเงิน
แล้วเมื่อจ่ายเงินแล้ว ก็โทรทวงใบปลดหนี้ แล้วเก็บเอกสารทั้ง 3 อย่าง
ไว้ในที่ปลอดภัยด้วย หากมีอะไรเกิดขึ้นในการณ์ข้างหน้า จะได้ยืนยันได้ว่า
เราได้ชำระเงินให้เจ้าหนี้เรียบร้อยแล้ว..
อนึ่ง ในระหว่างที่คุณจ่ายเงินให้เจ้าหนี้ ควรมีเงินเก็บสำรองไว้ยามฉุกเฉินด้วยนะ
เผื่อมีเหตุการณ์ฉุกละหุก ไม่ใช่ว่าจ่ายจนหมดกระเป๋า ไม่มีกิน มีใช้ กว่าจะเริ่มเก็บได้ใหม่อีกคราระหว่างนั้นอาจทำให้เดือดร้อนได้
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Champcyber99

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26857 โดย Nok2865
สมัยยังเป็นสมาชิก กลุ่มกอบัวเหนียวแน่นกันมาก
น้อง aim เป็นน้องผู้ชายที่เข้มแข็ง และดุดัน มีจุดยืนที่แน่วแน่มากๆ
น้อง aim อดีตกรรมการของเรา บอกกับเพื่อนๆ และสมาชิกคนอื่นๆเสมอว่า
"อย่าให้เจ้าหนี้มาสร้างกติกาให้กับเราฝ่ายเดียว
เราเองก็ต้องมีจุดยืนของลูกหนี้เช่นเดียวกัน"

กอบัวและน้องๆอีกหลายๆคน สมาชิกหลายๆท่าน ไม่ส่งเอกสารใดๆให้กับเจ้าหนี้
แต่ไม่ได้ห้าม แต่ถ้ามันเรื่องมาก โยกโย้ ก็ไม่สนใจ
ไม่เคยสนใจกับคำพูดใดๆของเจ้าหนี้ ว่าต้องส่งเอกสารไอ้โน้นไอ้นี่
ประเมินดูว่า นโยบายของเจ้าหนี้รายนั้นเป็นอย่างไร
ถ้าเจ้าหนี้รายนั้นๆ ส่วนลดใช้ได้ เอกสารออกให้ไม่ยุ่งยาก แล้วเราจะอยู่เหนือกฎเกณฑ์ของคนอื่นไปได้อย่างไร เราต้องมีจุดยืนที่มั่นคงเช่นกัน
เก็บเงินรอท่าชำระหนี้ พอใจในส่วนลด เงินเรามี เอกสารออกให้พร้อม จ่ายทันทีค่ะ
สู้ต่อไปค่ะ พวกเรา

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26874 โดย kk1975
[attachment:1]img107.jpg[/attachment]
สวัสดีครับ ผมได้รับใบแฮร์คัตแล้ว แต่ข้อความข้างในมีบางช่วงน่าสงสัยมาก

ขอความกรุณาเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกช่วยดูให้ด้วย ว่าเอกสารนี้มีอะไรหมกเม็ดอยู่ไหม

ข้อความที่ผมสงสัยคือ ยอดหนี้ดังกล่าวไม่รวมดอกเบี้ยที่เกิดขึ้นหลังวันที่ 26 ตุลาคม 2555

แต่นัดชำระให้ปิดหนี้ ภายในวันที่ 26 พฤศจิกายน 2555

ผมสงสัยว่าวันที่ทำไมไม่ตรงกัน หรือเจ้าหนี้แกล้งผิดพิมพ์ แล้วมาเก็บดอกเบี้ยย้อนหลัง

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26875 โดย kk1975

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26951 โดย Ploylyly
ใช้ได้ครับ

ผมปิดไปแล้วไม่มีปัญหาอะไร

ยินดีด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26963 โดย kk1975
ขอบคุณมากนะครับ คุณGOKU ที่มาให้ข้อมูล

ผมเพิ่งปิดหนี้ตัวแรกก็เลย กังวลว่าจะถูกหลอกหรือเปล่า

ตอนนี้สบายใจได้ล่ะ จะได้ปิดหนี้สักที หมดศัตรูไปหนึ่งราย

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27044 โดย aru
ทำไมเอกสาร ไม่ใช่ออกจาก เจ้าของบัตรโดยตรงครับ น่าสงสัยอยู่น่า

ที่ผมเคยปิดเจ้าอื่นมานี้ ครั้งแรกคุยกับสนง.กม แต่เวลาเอกสารการปิดฯ
ผมได้จากเจ้าของบัตร โคยตรงครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27047 โดย Nok2865
ขึ้นอยู่กับว่าเรื่องของคุณไปตกอยู่ที่ไหน
สำนักงานกฏหมายนั้นได้รับมอบอำนาจ หรือซื้อขายหนี้เน่ามาจากสถาบันการเงินนั่นมาแล้วหรือยัง
จะดูหนังสือยืนยันส่วนลด ให้ดูว่า
มีหัวจดหมายเป็นที่น่าเชื่อถือไหม มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งไหม
มีลายเซ็นผู้รับมอบอำนาจหรือไม่
มีตรายางปั๊ม มาในเอกสารหรือไม่

พูดง่ายๆ ดูความน่าเชื่อถือ ดูว่าใครจะเป็นผู้รับผิดชอบหากเกิดกรณีผิดพลาดขึ้นมา
ไม่ใช่ตรายางก็ไม่มี หัวจดหมายก็ไม่มี ผุ้รับมอบอำนาจไม่มี
แล้วคุณเมิงจะเอาคนล้างส้วมมารับเงินกรูได้ยังไง
เทียบเอกสารปิดหนี้ หรือเอกสารแฮร์คัทในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ได้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27107 โดย Rider V1
ดีใจด้วยครับ จะหมดข้าศึกไปหนึ่งแล้ว
:im_here:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27188 โดย jackhunter
ยินดีด้วยนะครับกับการปิดหนี้ ^^

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27194 โดย kk1975

กอบัว เขียน: ขึ้นอยู่กับว่าเรื่องของคุณไปตกอยู่ที่ไหน
สำนักงานกฏหมายนั้นได้รับมอบอำนาจ หรือซื้อขายหนี้เน่ามาจากสถาบันการเงินนั่นมาแล้วหรือยัง
จะดูหนังสือยืนยันส่วนลด ให้ดูว่า
มีหัวจดหมายเป็นที่น่าเชื่อถือไหม มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งไหม
มีลายเซ็นผู้รับมอบอำนาจหรือไม่
มีตรายางปั๊ม มาในเอกสารหรือไม่

พูดง่ายๆ ดูความน่าเชื่อถือ ดูว่าใครจะเป็นผู้รับผิดชอบหากเกิดกรณีผิดพลาดขึ้นมา
ไม่ใช่ตรายางก็ไม่มี หัวจดหมายก็ไม่มี ผุ้รับมอบอำนาจไม่มี
แล้วคุณเมิงจะเอาคนล้างส้วมมารับเงินกรูได้ยังไง
เทียบเอกสารปิดหนี้ หรือเอกสารแฮร์คัทในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ได้ค่ะ

คุณกอบัว ขอบคุณมากนะครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27196 โดย kk1975

Rider V1 เขียน: ดีใจด้วยครับ จะหมดข้าศึกไปหนึ่งแล้ว
:im_here:

jackhunter เขียน: ยินดีด้วยนะครับกับการปิดหนี้ ^^

เช่นกันคร๊าบบ ขอให้เพื่อนๆ ได้ส่วนลดดีๆๆ ปิดหนี้ได้ไวไว ทุกทุกท่านะคร๊าบบบ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.718 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena