เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #47982 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
Replied by 123ปลาฉลามขึ้นบก on topic เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก
วันนี้ สำนักกฎหมายบัตรเฟิร์สช้อยส์โทรมา แจ้งยอดเงินต้น 37,000 ไหลไปที่ 46,000 กว่าๆ
เสนอปิดให้ผมที่ 38,000
โดยอ้างว่า อยากช่วยไม่ต้องไปศาลให้เสียเวลา ตามที่แจ้งไป หมายศาลผมต้องไปวันที่ 28/01/2014
ป้าด....รู้สึกตื่นเต้น เพราะเค้าบอกมาว่า เป็นโครงการส่วนลดช่วยลูกค้าตอนสิ้นปี

ปีหน้าไป นโยบายไม่มีแล้ว
ถ้ายิ่งไปศาลก็ยิ่งได้ลดยาก เหอๆ

วันไปศาลจริง คงต้องไปศาลขอเลื่อน เพื่อเจรจายอดปิดที่มันต่ำกว่านี้แล่ะ บอกมาได้ ไม่มีส่วนลดแล้วหลังจากไปศาล
พอดีผมอ่านเว็บนี้มาค่อนข้างเยอะครับ .... เจ้อย่ามาหลอกผมเลย
เสนอมาดีดีเมื่อไหร่ค่อยว่ากันนะ

ปล. กรุงศรีนี่เค้าบอกลดเยอะสุดแล้ว ..หวังว่า คงมาถึงผมบ้างนะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #48158 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
Replied by 123ปลาฉลามขึ้นบก on topic เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายหนี้เดือนแรก
โดนศาลนัดไป เดือนมกราคม 2557 ทั้ง 2 ตัว เครือกรุงศรีอยุธยา

เฟิร์ส์ช้อย - หยุดจ่ายมาประมาณ 9 เดือน ศาลนัด 21/01/2557

กรุงศรีดรีมโลน - ไม่เคยจ่ายซักงวด หยุดมาประมาณ 6 - 7 เดือน ศาลนัด 28/01/2557

ตัวแรกถ้าจำไม่ผิด เคยนัดผมไปศาลวันที่ 12/11/2556 ซึ่งผมไม่ได้ไป
วันนี้เจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่า วันที่จะไป 21/01/2557 ก็ไปทำยอมความที่หน้าศาล
ซึ่งถ้าผมได้ไปจริง ก็คงต้องไปขอเลื่อน เพื่อเจรจาขอส่วนลดอีกรอบ

พี่ๆ ช่วยแนะนำผมที ถ้าต้องเลือกไปตัวใดตัวนึง จะไปตัวไนดีครับ เพราะ ลางานติดกันขนาดนั้นไม่ได้แน่นอน เพราะต้องเดินทางกลับบ้านต่างจังหวัด
เต็มที่ก็ตัวนึงเท่านั้น

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49109 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
สิ้นเดือนมกราคมนี้ ก็จะปิดได้ 1 ตัวคือ บัตรเครดิตอยุธยาการ์ด

วันนี้สำนักงานกฏหมายของสินเชื่อ ดรีมโลนโทรมา เป็นผู้หญิง คุยดีมาก เคลิ้มเบยผม

เพราะต้องไปศาลวันที่ 28/1/2557 นี้ และผมก็ไม่เคยจ่ายเข้าไปซักงวดเดียวเลย ซึ่งผมดูแล้วไปไม่ได้แน่นอน ยอดหนี้ + ดอกเบี้ย พุ่งไปที่ 5 หมื่นแระ จากเงินต้น 40,000 เค้าบอกให้ผมไปยอมความที่หน้าศาล แต่ผมไปได้แน่นอน ตังค์ไม่มีครับ

เค้าเลยเสนอมาปิดที่ 35,000 ผ่อนจ่าย 7 งวด งวดละ 5,000 เริ่มสิ้นเดือน กุมภา มองให้ขำ กรณีนีั้ ผมกำไรตั้ง 5 พันแน่ะ

ถามว่าน่าสนใจมั้ย.....น่าสนใจมากครับ แต่มันยังรู้สึกว่านานและเยอะไปน่ะครับ

ขอคำแนะนำจากพี่พี่ หน่อยนะครับ ว่าใจเย็น รอก่อน หรือ ก็ตามนี้แล่ะ ผ่อนๆ เค้าไปจะได้จบๆ

คืออยากพักหายใจบ้างน่ะครับ เจ้าเก่ากำลังจะหมด เจ้าใหม่เสียบรอเลย หายใจไม่ทัน....

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49220 โดย nat1234
ในบรรดาบัตรเครดิตทั้งหลาย ดิฉันตัดสินใจปิดของกรุงศรีก่อนใบอื่นๆ เลยค่ะ เพราะคนทวงหนี้สุภาพ ไม่ข่มขู่และเสนอส่วนลดให้เยอะ (48%) โดยแบ่งชำระเป็น 3 งวด (ยอดหนี้ต้องชำระ 17000 หลังจากลดแล้ว) กรณีของคุณปลาฉลามฯ ส่วนลดประมาณ 30% น่าจะพอต่อรองได้อีกมั้ยคะ :shy:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49291 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ประเด็นคือ กรุงศรีดรีมโลน ผมต้องไปขึ้นศาลที่บ้านต่างจังหวัด วันที่ 28/01/2557 นี้แล้วครับ
ซึ่งผมไม่ได้ไปแน่ๆ ที่เค้าเสนอมาก็น่าสนใจ

แต่จะขอต่อรองเดือนละ 3000 ผ่อน 10 เดือน รอเค้าโทรมาหาอีกรอบ
เริ่ม ก็คงสิ้นเดือนกุมภา เพราะสิ้นดือนนี้ ต้องจ่าย บัตร อยุธยางวดสุดท้ายครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49442 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
มีคำถามครับ จากที่ผมขอส่วนลดไป ผ่อนเดือนละ 5,500 เป็ำนจำนวน 3 งวด

แล้วสิ้นเดือนนี้จะเป็น งวดสุดท้ายพอดี แต่เดือนนี้เงินผมติดลบ คำถามคือผมจะขอไปปิดในเดือนถัดไปได้มั้ยครับ เดี่ยวว่าจะโทรไปหาเจ้าหน้าที่อยู่ เลยลองมาถามพี่ๆ ในนี้ก่อน เผื่อมีเคสแบบนี้บ้าง เป็นบัตรกดเงินสด ของอยุธยาการ์ดน่ะครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #49445 โดย jackTs

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: มีคำถามครับ จากที่ผมขอส่วนลดไป ผ่อนเดือนละ 5,500 เป็ำนจำนวน 3 งวด

แล้วสิ้นเดือนนี้จะเป็น งวดสุดท้ายพอดี แต่เดือนนี้เงินผมติดลบ คำถามคือผมจะขอไปปิดในเดือนถัดไปได้มั้ยครับ

ไม่ได้ครับ...มันจะอ้างว่าสัญญา Hair cut เป็นโมฆะทันที
แล้วเงินที่เคยผ่อนจ่ายไป2งวด มันก็จะเอาไปตัดจ่ายเป็น ค่าทวงถาม , ค่าล่าช้า , ค่าดอกเบี้ย ของ"ยอดหนี้เดิม"ก่อนที่จะลดหนี้ให้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=20874&Itemid=64&view=topic&limitstart=50#27316

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: เดี่ยวว่าจะโทรไปหาเจ้าหน้าที่อยู่

คุณจะลองโทรไปก็ได้นะครับ มันอาจตอแหลบอกคุณว่ามันยอม OK ให้ก็ได้...แล้วมันก็จะมาหักหลังคุณในทีหลัง โดยอ้างข้อความในสัญญาเป็นหลัก

123ปลาฉลามขึ้นบก เขียน: เลยลองมาถามพี่ๆ ในนี้ก่อน เผื่อมีเคสแบบนี้บ้าง เป็นบัตรกดเงินสด ของอยุธยาการ์ดน่ะครับ

เคสไหนๆก็เหมือนกันหมดแหละครับ หากตกลงทำ Hair cut กันแล้วไม่สามารถจ่ายได้ตามที่สัญญากำหนด มันก็จะทำการยกเลิกสัญญาแล้วก็เรียกเก็บหนี้ตามยอดเดิม

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49448 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ชัดเจนครับเฮียนก ก็ต้องจ่ายงั้น

งั้นอันนี้ปรึกษาเรื่องส่วนตัวหน่อยครับ เดือนนี้ผมหมุนเงินไม่ทันจริงๆ
สุมมุติเงินเดือผม 2 หมื่น หนี้ที่ต้องจ่ายเดือนนี้จิปาถะ 2 หมื่น ซึ่งในนั้นมีหนี้นอกระบบด้วยร้อยละ 10 จ่ายหมด ผมไม่มีกินทั้งเดือนแน่นอน ผมก็เลยว่าเงินเดือนออก แล้วจะเอาไปซื้อทองมา 1 บาท แล้วก็จำนำต่อเลย ได้ยินเค้าบอกกันมาว่าแค่ร้อยละ 2 บาทต่อเดือนเอง ผ่อนยาวๆได้ตั้ง 2-3 เดือน วิธีนี้ดีมั้ยครับ ก้คือเปลี่ยนจากร้อยละ 10 เป็นร้อยละ 2 และยาวกว่า แค่ให้ผ่านช่วงนี้ไปได้ก่อน.....

เพราะคิดเอง เออเอง ต้องการคำแนะนำครับ

เงินเดือน 24,000
หนี้นอกระบบ 13,200 (คงต้องส่งได้แต่ดอก)
หนี้บัตร 5,500 (ต้องจ่าย)
ค่าใช้จ่ายต่างๆที่ยืมเค้ามา 12,500 (พยายามจะจ่ายให้ครบ เพราะยืมเพื่อน พี่ น้องทั้งนั้น)

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49450 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
คิดออกแล้ว หายืมตังค์เพื่อนไปซื้อทองมา 1 บาท แล้วเอาทองจำนำเลย แล้วได้ตังค์คืนเพื่อน แล้วค่อยไปผ่อนกับร้านทองเอา มีเวลาให้หาเงินอีกตั้ง 2-3 เดือน เยสสสสสสสสสสสส....

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #49705 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
หลังจากหยุดจ่ายทุกบัตรมาประมาณ 1 ปี
ปิดได้เพียงแค่ 2 บัตรเอง บัตรเครดิตกรุงศรี กับ บัตรอยุธยาการ์ด

ซึ่งที่ผ่านมาไม่เคยมีเจ้าหน้าที่เจ้าไหนโทรมาพูดจาไม่ดีซักกะเจ้า คุยโอเคหมดผมรับสายตลอด

แต่มาวันนี้มีสำนักงานกฏหมายเจ้านึงเป็นตัวแทนของธนชาติ

เงินต้น 30,000 พุ่งไปที่ 48,xxx
โทรมาจะเอาตังค์อย่างเดียว บอกให้ผ่อนเข้ามาเดือนละ พัน ผมก็ถามไปบอกไม่มีส่วนลดไรเลยเหรอ เสนอผมมาบ้างสิ เค้าก็เริ่มลงและบอกมาอีกงวดเดียวจบ 28,000 เออเนาะ ถ้าผมมีขนาดนั้น คุณคงไม่ได้มาคุยแดรกผมขนาดนี้หรอกครับคุณพี่ เป็นผู้หญิงเสียงทองแดงด้วยนะ ผมก็เลยบอกทำตามระบบไปเลยครับงั้น เิงินก้อนผมไม่มีหรอก เค้าก็ย้อนมาอีกว่าอย่าท้า เราฟ้องแน่ นึกในใจ ก็รีบฟ้องไปเลยครับ คุณก็จะได้ไม่ต้องคุยกับผมอีก ยังมีเหน็บผมอีกนะว่า คราวหน้าถ้าจะทำบัตรอะไร เขียนเพิ่มไปด้วยนะ ว่าไม่มีปัญญาชำระคืน

ป้าด แรงส์ ...ผมเลยขึ้นเสียงถามเลย ชื่อคุณชื่ออะไร ขอหน่อย ..ก็ตัดสายทิ้งไป

ไม่มีไรนะครับ อยากมาแชร์ บัตรธนชาติ ช่วงนี้กระแสเป็นไง....

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50335 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
พี่ๆน้องๆ ในนี้ใครติดหนี้ ธนาคารอิสลามบ้างครับ

ผมหยุดจ่ายมาน่าจะ 6 เดือนผ่านแล้ว มีโทรมาตามเดือนแรกๆเท่านั้นเอง 2-3 ครั้ง หลังจากนั้นก็เงียบหายไปเลยจนน่ากลัว ..... ใครพอมีประสบการณ์รบกวนแชร์หน่อยนะครับ กับธนาคารเจ้านี้

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ :hurt:

10 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #50474 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
งานเข้าแล้วครับ
ของกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ จากที่ผมไม่ได้ไปศาลมาตามที่บอกไป
เงินต้น 36xxx พุ่งไปที่ 46xxx หยุดประมาณ 1 ปี

เจ้าหน้าที่บอกว่าศาลตัดสินมาให้ชำระที่ดอกเบี้ย 15% รวมเงินต้นจนหมดหนี้กัน
ผมได้คุยกับเค้าไว้ว่า ขอผ่อนเดือนละ 3,000 จนหมดหนี้กัน

หรือจะให้อายัดเงินเดือนที่ 30% ตามที่เคยอ่านในกระทู้ ถ้าอายัดเงินเดือน ผมเสียเยอะกว่านี้แน่ๆ ไม่คุ้มเลย

พอมีทางแนะนำอีกได้มั้ยครับ ผิดที่ผมเองไม่ได้ไปศาล ถ้าให้คิดตอนนี้ ผ่อนเดือนละพันจนหมดหนี้กัน ดีที่สุดสำหรับผมแล้้ว ดึงให้ยาวที่สุดแล่ะ

พี่ๆแนะนำทีครับ ว่าเคสแบบนี้ทำไงดี ที่แน่ๆ สิ้นเดือนนี้ผมไม่มีจ่ายแน่นนอน ต้องเริ่มผ่อนเดือนหน้านู่นครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

10 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #50752 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
อัพเดตของกรุงศรีคนเดิมครับ
ชื่อวิทยา โทรมาขู่อีกแระ จำได้ว่าเค้าบอกว่าจะไปศาลลำพูนจะอาทิตย์นึงแระ
วันนี้โทรมา 2 รอบเลย พอจับใจความแล้วเค้าน่าจะขี้เกียจเดินทางไป และเสียเวลาค่าใช้จ่ายไม่คุ้ม อะไรประมาณนั้นมั้ง อันนี้ผมคิดเอง

บอกว่าผมจะจ่ายได้ที่่เท่าไหร่ เค้าบอก 3พันต่อเดือน แต่ผมบอกว่าไม่ไหวขอที่ 1500 เริ่มสิ้นเดือนนี้แล้วกัน
เพราะ เค้าจะอายัดเงินเดือนแล้วที่่ 30% ซึ่งผมโกหกเค้าไปว่าไม่ได้ทำงาน แต่จริงๆทำงานประจำอยู่ แต่ก่อนหน้านี้ก็ตกงานมาจริง

ก็ถ้าจบตามนี้่ก็จ่ายตามที่เค้าขอก็คุ้ม แต่ถ้าเล่นสูตรนี้น่าจะคุ้มกว่าอายัดเงินเดือน เพราะอาจจะจ่ายไปซักงวดแล้วก็หยุดเหมือนเดิมแล่ะ เพราะไม่บ้าจ่ายทุกเดือนจนหมดหรอก รอแฮร์คัทได้ตลอดชีพดีกว่า

พี่ๆ มีความเห็นว่าไงกันบ้างครับ.................

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52008 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ของกรุงศรีเจ้าเดิมคนตามคนเดิม
เค้าบอกว่ากำลังทำหนังสือ ส่งให้กรรมการบริษัท เพื่ออายัดเงินเดือนครับ
ที่บอกว่าจะโดน 30% ของเงินเดือน

ผมมีคำถามครับ
ถ้าพ่อพิการ และแม่อายุ 60ปีแล้ว
สามารถใช้หลักฐานนี้ขอส่วนลดในการอายัดเงินเดือนได้มั้ยครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53248 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
วันนี้กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์เจ้าเดิม เป็นคนในส่วนของกฎหมายของบัตรกรุงศรีโทรมาอีก
บอกว่าศาลคัดคำพิพากษาออกมาแล้ว จากยอดเงินต้นบวกดอกเบี้ยไปที่ยอดประมาณ 44,000

เค้าดึงเกมมานานมากเพราะบอกว่าจะทำเรื่องอายัดเงินเดือนผมตั้งนานแล้วแต่ก็ไม่ทำซักกะที ก็รออยู่ วันนี้ก็โทรมาอีก มาเฉลยก็เพราะว่าถ้าทำเรื่องอายัดเงินเดือน เค้าต้องไปที่ศาลลำพูนซึ่งไกล และเสียค่าใช้จ่าย
จึงโทรมาหาผมเพื่อไกล่เกลี่ยก่อน ขอให้จ่ายเข้ามาเดือนละ 2,000 จนหมดหนี้ได้มั้ย ผมก็บอกว่าเดือนนี้ไม่ได้
แต่เดือนหน้าไม่แน่ เค้าก็บอกว่ารอได้

คำถามผมคือผมควรจะจ่ายดีมั้ยครับ ใจนึงก็อยากให้อายัดเงินเดือนไป เพระติดอยู่หลายเจ้าเหมือนกัน ให้ต่อคิวแม่มเลย จะได้บอกไปมีเจ้านึงอายัดเงินเดือนไปแล้ว คุณรอรอบต่อไปแระกัน

ขอคำแนะนำด้วยครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53375 โดย tomyumkung
พี่หลามโดนทวงจนสุดขั้นตอนแล้ว อยู่บนบอร์ดมานานแแล้ว โดนจนรู้และวางแผนรับมือได้ด้วยตัวเองแล้ว

ที่เหลือก็แค่ความมั่นใจแล้วครับ

ผมเห็นพี่ถามเองตอบเองมาหลายข้อความละ

มั่นใจหน่อยครับพี่ โดนอายัดแล้ว ถ้ายังจะไปเจรจาจ่ายจ้าวอื่นอีกจะเหลือเงินดำรงชีพไหมนั่น ท่านพี่

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53425 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ขอบคุณครับที่มาตอบ
ยังไม่โดนอายัดครับ ที่จะโดนก็เจ้านี้แล่ะครับ
คือผมจ่ายไหวนะเดือนละ 2 พัน ก่อนอายัด

ประเด็นคือ ผมจ่าย 2 พันไปซักแป้ปก็หยุดกวนตีนมันแน่นอน เพราะอยากได้ส่วนลด เพื่อปิดจบ

แต่ถ้าให้อายัดมันก็ดีตรงที่ เอาไว้อ้างเจ้าอื่นได้ รอต่อคิวมาแระกันน่ะครับอะไรประมาณนี้น่ะครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53428 โดย meawpung
ใกล้หมดหนี้แล้วมั้งครับนี่

ดีใจด้วยนะครับ

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #53445 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
ปิดได้แค่ 2 ตัวเองครับ ......ผิดหวังตัวเองเหมือนกัน ที่ทำได้แค่นี้ ตังค์เก็บก็ไม่มี
พอดีผมเปลี่ยนงานบ่อย และตกงานมาประมาณ 5 เดือนน่ะครับ

ตอนนี้เหลือแต่ตัวหนักๆ ทั้งนั้น เรื่องถึงสำนักงานกฎหมาย รอขึ้นศาลทั้งนั้นเลย
โดยเฉพาะของอิสลาม วันก่อนสำนักงานกฎหมายโ?รมา ผมก็ได้แต่บอกว่าไม่มีจ่าย
เค้าก็ตอบมาแค่ว่า งั้นขอทำตามระบบนะครับ
เพราะในนี้ข้อมูลอิสลาม น้อยมาก ใครพอมีเอามาแชร์บ้างนะครับ

แต่ยังยืนยันคำเดิม ว่าเดินทางตามชมรมนี้ ปิดหมดได้แน่นอน

แต่พวกที่ปิดไม่หมด คือปฏิบัติไม่จริง เช่นผม 5555+

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #54972 โดย 123ปลาฉลามขึ้นบก
วันนี้ ไปรษณีย์มาส่งที่บริษัท ทะแม่งๆ เอกสารซองสีน้ำตาล ลงทะเบียนด้วย จ่าหน้าซองถึง กรรมการบริษัทกันเลยทีเดียว

โชคดีที่เป็นผมไป้เซ็นต์รับพอดี แต่มาสะดุดตรงหมายศาลลำพูน เลยแกะอ่านซะเลย

โดนอายัดเงินเดือนสมใจแระทีนี้ 555+

จากบริษัท อยุธยาแคปปิตอล น่าจะเป็นของบัตรเฟิร์สช้อยส์ เครือ กรุงศรี
เพราะผมมีเจ้านี้ 2 ตัว ดรีมโลน กับ เฟิร์สช้อยบัตรกดเงินสด

แต่ยังฟ้องมาแค่ที่เดียวก่อน

เรียงคิวกันมาเลยนะคร๊าาาาา เจ้าหนี้ทุกท่าน ...แหม่

แต่บ่่องตง ยังไปไม่ถูก งงๆ มึนๆ ขอไปรื้อตำรามาอ่านอีกแป้ป

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.104 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena