คดีขาดอายุความสู้คดีแล้วชนะ ยังติดแบล็คลิสต์นั้นอยู่มั้ย

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26842 โดย pednoi
ผมรบกวนสอบถามเกี่ยวกับคดีที่ขาดอายุความ ในกระทู้เก่าๆที่ผมได้อ่านมาถ้าเราขึ้นศาลเพื่อสู้คดีถ้าหากเกินระยะเวลาที่กฎหมายกำหนด ถือว่าเราไม่จำเป็นต้องชำระเงินแล้ว แบบนี้เรายังติดแบล็คลิสต์สถาบันการเงินนี้อยู่หรือป่าวครับ

ยกจากข้อมูลกระทู้เก่า
สถาบันการเงินซึ่งเป็นเจ้าหนี้ จะต้องใช้สิทธิฟ้องร้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ ภายในกำหนดเวลาตามที่กฏหมายระบุไว้ นับตั้งแต่ลูกหนี้ “ผิดนัดชำระหนี้” กับเจ้าหนี้เป็นครั้งสุดท้าย ถ้าหากเจ้าหนี้ไม่ได้ใช้สิทธิเรียกร้อง หรือฟ้องร้องภายในระยะเวลาตามที่กฏหมายกำหนด คดีก็เป็นอันขาดอายุความหรือหมดสิทธิเรียกร้อง ลูกหนี้ก็พ้นความรับผิด ไม่ต้องชำระหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ เพราะถึงแม้เจ้าหนี้จะดันทุรังฟ้องร้องลูกหนี้ แต่เมื่อลูกหนี้ยกข้อต่อสู้ว่าคดีหมดอายุความแล้ว ศาลก็ต้องพิพากษายกฟ้องให้อยู่ดี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26849 โดย Ly89

pednoi เขียน: ผมรบกวนสอบถามเกี่ยวกับคดีที่ขาดอายุความ ในกระทู้เก่าๆที่ผมได้อ่านมาถ้าเราขึ้นศาลเพื่อสู้คดีถ้าหากเกินระยะเวลาที่กฎหมายกำหนด ถือว่าเราไม่จำเป็นต้องชำระเงินแล้ว แบบนี้เรายังติดแบล็คลิสต์สถาบันการเงินนี้อยู่หรือป่าวครับ

ติดสิครับ.....ถึงคุณจะเอาเงินไปชำระจนหมดหนี้ แต่ยังไงก็ต้องติดแบล็คลิสของสถาบันนั้นอยู่ดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26852 โดย Nok2865
เอิ่ม...ช่างกล้าถาม
ติดหนี้เขาอยู่ เงินก็ยังไม่ชำระ
เขาคงยกคุณไว้บนหิ้งบูชา กราบเช้ากราบค่ำเลยม้าง...พ่อเมิง...

ถึงจะขาดอายุความแล้ว และถ้าเจ้าหนี้เสือกเจ๋อฟ้องมา
ลูกหนี้สู้คดีชนะ คุณจะปฏิเสธว่า "ไม่ได้เอาเงินเขามาจริง" หรือคะ
ชมรมไม่ได้สอนให้เราชักดาบ แต่ให้จ่ายคืนในวันเวลาและราคาที่เหมาะสม
หากวันนี้คุณพร้อมที่จะชำระหนี้คืน ก็คืนเงินเขาไปเสีย
โดยที่คุณต้องคืนเงินให้เขา แบบตัวเองไม่ต้องไปหยิบยืมใครมาจ่าย
และจ่ายคืนในราคายุติธรรม เข้าจั๊ย...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27303 โดย pednoi
ขอบคุณคุณ batk ที่ตอบมาครับ อันนี้ผมเข้าใจว่าติดแบล็คลิสต์อยู่แต่หลังจากนั้นเขาจะต้องเคลียร์ชื่อเราออกจากแบล็คลิสต์ภายในระยะเวลา 5 ปี หรือไม่ก้อน้อยกว่านั้นแล้วแต่สถาบันนั้น

ส่วนพี่กอบัว
อันนั้นผมเข้าใจคับ แต่ที่ผมตั้งคำถาม คือถ้าสถาบันการเงินนั้นฟ้องศาลเกินอายุความในการฟ้อง เช่น หนี้บัตรเครดิตรต้องฟ้องในระยะเวลา 2 ปี แต่ถ้าเกิน 2 ปีแสดงว่าขาดอายุความในการฟ้องร้องแต่ถ้าเขาฟ้องร้องแล้วเรายกข้อต่อสู้ว่าคดีความหมดอายุในการฟ้อง ศาลก้ออาจจะต้องยกฟ้องให้อยู่ดี

ยกจากข้อมูลกระทู้เก่า
สถาบันการเงินซึ่งเป็นเจ้าหนี้ จะต้องใช้สิทธิฟ้องร้องให้ลูกหนี้ชำระหนี้ ภายในกำหนดเวลาตามที่กฏหมายระบุไว้ นับตั้งแต่ลูกหนี้ “ผิดนัดชำระหนี้” กับเจ้าหนี้เป็นครั้งสุดท้าย ถ้าหากเจ้าหนี้ไม่ได้ใช้สิทธิเรียกร้อง หรือฟ้องร้องภายในระยะเวลาตามที่กฏหมายกำหนด คดีก็เป็นอันขาดอายุความหรือหมดสิทธิเรียกร้อง ลูกหนี้ก็พ้นความรับผิด ไม่ต้องชำระหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ เพราะถึงแม้เจ้าหนี้จะดันทุรังฟ้องร้องลูกหนี้ แต่เมื่อลูกหนี้ยกข้อต่อสู้ว่าคดีหมดอายุความแล้ว ศาลก็ต้องพิพากษายกฟ้องให้อยู่ดี

เข้าประเด็นของคำถามนะคับ
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นมา เราไม่ต้องชำระหนี้เงินที่ทั้งหมดเงินก้อจะต้องถูกเคลียร์บัญชีไป
แสดงว่าเราก้อไม่ต้องชำระหนี้ให้เขาถูกต้องรึป่าวคับ ถ้าหากเป็นในกรณีนี้จิงๆก้อถือว่าเราโชคดีไป
แล้วเราจะต้องติดแบล็คลิสต์สถาบันการเงินนั้นรึป่าวคับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27304 โดย pednoi
ต้องขอโทษที่คำถามที่ตั้งอาจจะบรรยายน้อยไปทำให้พี่ๆสมาชิกอาจจะอ่านแล้วไม่เข้าใจคำถามของผมตั้งแต่แรก :sweat:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27437 โดย Ruthai_Ning
เข้าประเด็นของคำถามนะคับ
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นมา เราไม่ต้องชำระหนี้เงินที่ทั้งหมดเงินก้อจะต้องถูกเคลียร์บัญชีไป
แสดงว่าเราก้อไม่ต้องชำระหนี้ให้เขาถูกต้องรึป่าวคับ ถ้าหากเป็นในกรณีนี้จิงๆก้อถือว่าเราโชคดีไป
แล้วเราจะต้องติดแบล็คลิสต์สถาบันการเงินนั้นรึป่าวคับ[/quote]

ดิฉันขอติเตียนในความคิดของคุณค่ะ การที่คุณบอกว่าก็ถือว่าเราโชคดีไป กำลังบ่งบอกว่าคุณเป็นหนี้เค้าแล้วไม่คิดจะใช้คืนถูกต้องไหมค่ะ การที่คุณเอาช่องกฏหมายมาอ้างแบบนี้ไม่หัวหมอไปหน่อยเหรอค่ะ เป็นหนี้ก็ใช้เค้าไปสิค่ะชมรมพูดเสมอว่าไม่เคยสอนให้ชักดาบ การคุณถามแบบนี้มันส่อเจตนาเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้เลย นอกจากว่าคุณไม่อยากจ่ายหนี้ที่เอาของเค้ามาและถ้าให้ดิฉันตอบคำถามของคุณ ก็ตอบง่ายๆค่ะ ว่า
1. ติดblacklist กับสถาบันการเงินที่คุณเป็นหนี้นับตั้งแต่วันที่คุณผิดนัดขำระหนี้ และติดตลอดไป
2. ต่อให้คดีหมดอายุเงินที่คุณเป็นหนี้ไม่ได้ถูกเคลียร์ออกจากระบบนะค่ะ การที่หนี้จะถูกเคลียร์จากระบบมีไม่มีcaseหรอกค่ะ เช่นจ่ายเงินปิดบัญชี เราไม่ได้เป็นหนี้จริง(ซึ่งในcaseนี้คงไม่ใช่) เจ้าหนี้ตัดบัญชีหนี้สูญ เป็นต้นถึงหนี้จะเกินอายุความแต่ถ้าเจ้าหนี้ไม่ฟ้องคุณ เจ้าหนี้ไม่ได้ตัดหนี้สูญ ไม่ได้ขายหนี้โอนหนี้ สุดท้ายหนี้ก็ยังคงอยู่เหมือนเดิม
3.เจ้าหนี้ที่เป็นสมาขิกเครดิตบูโร ก็ยังนำส่งรายละเอียดหนี้ที่คุณยังคงค้างกับเจ้าหนี้ไปตราบจนคุณจะไม่มีหนี้กับเค้า ซึ่งสุดท้ายถ้าหากจะทำธุรกรรมกับสถาบันอื่นที่ไม่ใช่สถาบันที่คุณติดblacklist ก็ไม่สามารถทำได้อยู่ดีเพราะเค้าเอาข้อมูลในส่วนของบูโร มาพิจารณาด้วย

ดิฉันก็เป็นคนเคยมีหนี้เหมือนคุณผ่านมา4ปี เจ้าหนี้ที่เหลือ1ที่คืออิออน ไม่เคยฟ้องดิฉันเลยแต่ส่งข้อมูลการเป็นหนี้เข้าเครดิตบูโทุกเดือน แต่สุดท้ายดิฉันก็จ่ายจบเมื่อตุลาคมที่ผ่านมาและได้หนังสือปิดยอดที่เป็นต้นฉบับเมื่อต้นเดือนนี้เอง การที่เค้าไม่ฟ้อง ไม่ใช่ว่าเค้าปล่อยให้เราลอยนวลนะค่ะ ยังไงซะเค้าเป็นบริษัทเค้าย่อมมีทีมกฎหมายที่เขี้ยวลากดินอยู่แล้ว เพียงแต่เราไม่รู้ว่าเค้าจะมีนโยบายยังไงกับลูกหนี้ที่เกินระยะเวลาก็เท่านั้น เป็นหนี้แล้วจ่ายคืนเค้าไปอย่างสมเหตุสมผล มันทำให้เรากินอิ่มนอนหลับมากกว่านะค่ะ ทุกวันนี้ดิฉันสบายใจเพราะหมดหนี้อย่างสวยงาม ไม่ได้ชักดาบแม้แต่เจ้าเดียว แล้วก็ไม่เคยเอากฏหมายมาหัวหมอ แค่เอามาต่อรองในการแฮร์คัท เท่านั้นเอง

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27443 โดย Nok2865
.
รู้ทุกอย่างที่ถาม

และมีทางออกที่ "จะไม่มีวันบอก"

คำถามแบบนี้ มันทำให้ชมรมถูกปิดเว็บได้

เรารอด แต่รุ่นน้องและรุ่นต่อๆไป จะลำบาก

อย่าถามเอาแต่ได้ แบบไม่รู้จักจบอีก

.

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27552 โดย pednoi
ขอบคุณสำหรับคำติชมทุกๆคำตอบอีกครั้ง
ผมอาจจะเขียนบรรยายน้อยไปทำให้พี่สมาชิกที่มาตอบเข้าใจว่าผมจะไม่เคลียร์หนี้ เพราะตัวผมเองก้อพึ่งจะเกิดเคสนี้ขึ้นมา แต่ตัวผมก้อไปขึ้นศาลถึงแม้ว่าคดีจะขาดอายุความในการฟ้องร้องเพราะว่าผมก้ออยากจะเคลียร์ตัวเองให้หลุดพ้นจากการเป็นทาสของเครดิตบูโร ที่ผมตั้งคำถามแบบนี้ขึ้นมาเพราะส่วนใหญ่เคสแบบนี้อาจไม่เคยเกิดกับสมาชิก และสมาชิกส่วนใหญ่จะใช้วิธีแฮร์คัทกับเจ้าหนี้เพราะพวกนี้มันคงไม่ปล่อยให้เราค้างหนี้มันนานเกินอายุความในการฟ้องร้อง กฎหมายคุ้มครองลูกหนี้ก้อจริงแต่เขาไม่ได้บอกเรานี่ครับว่าเครดิตบูโรมันจะลบล้างออกยังไง

ขอย้อนอดีตนินึงครับ
ผมเคยสมัครเป็นสมาชิกไว้ตั้งแต่สี่ปีที่แล้วแล้วเคยเข้ามาตั้งกระทู้และตอบคำถามไว้ แม้แต่ที่สวนลุมผมก้อเคยไป พอดีผมต้องย้ายที่ทำงานเพื่อต้องการที่จะตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินเพื่อเคลียร์หนี้โดยที่ทำงานใหม่นั้นลำบากในการติดต่อสื่อสารบนโลกออนไลน์แล้วทำให้ห่างหายจากการเข้าในเวป โดยที่ช่วงนั้นผมได้ข้อมูลและวิชามารต่างๆจากรุ่นพี่ๆ ขอยกชื่อนะครับ มีพี่นกกระจอกเทศ พี่หมูสมิงและท่านอื่นๆ ทำให้ผมสามารถปลดหนี้ไปได้หลายตัวและสามารถเอาความรู้ไปถ่ายทอดให้กับคนอื่นๆที่ไม่ได้เป็นสมาชิกในเวปทำให้เขาสามารถปลดหนี้ได้ อันนี้ขอยกเครดิตของข้อมูลที่ได้จากเวป พอเกิดเคสนี้กับผมขึ้นมาเองผมเลยตั้งคำถามแบบนี้ขึ้นมา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.462 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena