ขอคำปรึกษาค่ะ "ภาระกิจหยุดจ่ายดอกเบี้ย และ เก็บเงินก้อนใช้หนี้"

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26967 โดย mommam
ก่อนอื่นต้องขอบคุณสมาชิกทุกท่านในชมรใหนี้บัตรเครดิตนี้เป้นอย่างมากค่ะ
เพราะได้เข้ามาอ่านกระทู้ในชมรม ทำได้มีสติ ลดความหวาดกลัวการทวงหนี้ลง
และสามารถเจรจาปิดหนี้ไปได้หลายใบแล้วค่ะ ปกติจะเข้ามาอ่านมาเก็บข้อมุล จะไม่ค่อยได้ซักถามเท่าไหร่ค่ะ แต่กระทู้ที่เพื่อน ๆ ตั้งถามเกี่ยวกับปัญหาต่าง ๆ ที่เราเป้นหนี้ มีประโยชน์มากค่ะ เลยไม่ได้ตั้งกระทู้ช้ำค่ะ
หลังจากที่เข้ามาอ่าน ก็ได้เริ่ม "ภาระกิจหยุดจ่ายดอกเบี้ย และ เก็บเงินก้อนใช้หนี้" ค่ะ
รายละเอียดการเป็นหนี้มีตามนี้ค่ะ

หมดภาระหนี้แล้ว
Citi M visa 40,000 (จ่ายหนี้หมดแล้ว ^^)
Citibank Gold visa 5,000 (จ่ายหนี้หมดแล้ว ^^
First Choice visa 20,000 (จ่ายหนี้หมดแล้ว ^^)
Kasikorn visa 36,000 (จ่ายหนี้หมดแล้ว ^^)
สินเชื่อธนาคารกสิกรไทย 45,000 (จ่ายหนี้หมดแล้ว ^^)

Citi Ready 140,000 (อยู่ระหว่างชำระปิดบัญชีงวดสุดท้ายเดือนมกราคม 2556)
สินเชื่อธนาคาร CIMB 150,000 (อยู่ระหว่างชำระปิดบัญชีงวดสุดท้ายเดือนธันวาคม 2555)

KTC 30,000 (หยุดจ่าย)
สินเชื่อธนาคาร HSBC 65,000 (หยุดจ่าย)
สินเชื่อธนาคารกรุงศรีอยุธยา 130,000 (หยุดจ่าย)
central card 18,000 (หยุดจ่าย)

Citi Advance 132,520 (ส่งฟ้องแล้ว T_T)

แต่ตอนนี้มีปัญหาเกิดขึ้นกับ Citi Advance ค่ะ

ดิฉันได้กู้เงินจาก citi advance บัญชีเลขที่ 91581XXX-XXX วงเงิน 100,000 บาท และผ่อนชำระในอัตรา 3,313 บาท
เบื้องต้นดิฉันได้ผ่อนชำระไปบางส่วน เมื่อเดือนกันยายน 2554 เกิดปัญหาทางการเงินจึงไม่สามารถชำระต่อได้
และเมื่อเดือนมิถุนายน 2555 ดิฉันพอจะมีรายได้ พอมีกำลังชำระได้จึงติดต่อไปยังธนาคาร และแจ้งว่าดิฉันจะขอผ่อนชำระต่อ
และตกลงจะชำระในอัตรา 1500 บาท ไปก่อนรอเก็บเงินเพื่อมาชำระปิดบัญชี (สาเหตุที่ยอมยื้อจ่ายดอกเบี้ยให้ citi advance ก็เพราะไม่อยากให้แม่รู้ เพราะมีโรคประจำตัวกลัวแม่จะเครียดจัดจนป่วยค่ะ)
และตกลงกับเจ้าหน้าที่ว่าจะไม่มีการส่งจดหมายทวงถามไปตามที่อยู่ตามสำเนาทะเบียนบ้าน
เพราะเกรงว่าแม่จะไม่สบายใจ เครียดจนป่วย ซึ่งเจ้าหน้าที่รับเรื่องและแจ้งว่าจะดำเนินการระงับการส่งเอกสารให้
ดิฉันได้ดำเนินการชำระที่ยอด 1500 บาท เรื่อยมา จนเมื่อรอบการชำระเดือนกันยายนที่ขาดการชำระไป 1 งวด
เนื่องจากดิฉันไม่สบายจึงจำเป็นต้องนำเงินส่วนนั้นไปเป็นค่ารักษา
ซึ่งได้ชี้แจงกับเจ้าหน้าที่ดูแลบัญชีแล้วว่า ดิฉันไม่สบาย รักษาตัวอยู่ งวดเดือนกันยายนอาจจะไม่ทัน และเจ้าหน้าที่ฝากให้รีบดำเนินการ

วันที่ 29 ตุลาคม 2555 คุณพัชชมล เป็นผูเดูแลบัญชี citi advance จาก สำนักงาน ยู พี การกฎหมาย
ได้ติดต่อมาสอบถามเรื่องการชำระ ว่าสามารถชำระหนี้ citi advance จำนวน 1500 บาท ได้หรือไม่
และแจ้งว่า บัญชีได้อนุมัติฟ้องแล้ว

ดิฉันชี้แจงไปว่า จะชำระในวันที่ 31 ตุลาคม 2555 จำนวน 1500 บาท หรือน้อยกว่า และหลังจากนั้น จะชำระเพิ่มโดยเร็ว
และสอบถามต่ออีกว่า เหตุใดจึงมีการส่งเอกสารทวงหนี้ไปตามที่อยู่ในทะเบียนบ้าน เนื่องจาก ดิฉันได้พูดคุยตกลงกับเจ้าหน้าที่ ไว้ว่า
ดิฉันจะผ่อนชำระไปก่อนในอัตราเดือนละ 1500 บาท และจะไม่มีการส่งเอกสารไปติดตามหรือทวงถามตามที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน
คุณพัชชมลแจ้งว่าดิฉันขาดการชำระไป 1 งวด
แต่ดิฉันได้แจ้งคุณพัชชมลตั้งแต่วันที่คุณพัชชมล ติดต่อเข้ามาสอบถามการชะระแล้วว่า ดิฉันไม่สบาย รักษาตัวอยู่ งวดเดือนกันยายนอาจจะไม่ทัน
และยืนยันจะชำระภายในวันที่ 31 ตุลาคม 2555 คุณพัชชมล ไม่ได้ชี้แจงอะไรต่อและวางสายไป

ต้นเดือนตุลาคม มีจดหมายทวงหนี้ส่งไปที่บ้าน ทำให้แม่ข้าพเจ้าไม่สบายใจ และช๊อค จากการเครียสที่ได้ทราบเรื่องดังกล่าว

วันที่ 29 ตุลาคม 2555 คุณพัชชมล ติดต่อเข้ามาสอบถามกำหนดชำระตามปกติ
ดิฉันจึงสอบถามไปเรื่องการส่งเอกสารไปที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน เมื่อต้นเดือนตุลาคม
คุณพัชชมลแจ้งว่าดิฉันขาดการชำระไป 1 งวด ระบบจึงส่งจดหมายออกไปทวงถาม
และดิฉันได้สอบถามถึงข้อตกลงที่ได้เจรจากันไว้ คุณพัชชมลได้แต่ชี้แจงว่าเป็นไปตามขั้นตอน
และได้กล่าวขอโทษที่ทางสำนักงานส่งจดหมายไปเป็นเหตุทำให้แม่ข้าพเจ้าไม่สบายใจ และช๊อค
และคุณพัชชมลได้แจ้งว่า ต้นเดือนตุลาคม บัญชีได้ส่งอนุมิตืฟ้องแล้ว
ดิฉันจึงสงสัยและสอบถามไปว่า ทำไมส่งฟ้องเร็วนักเพราะดิฉันเพิ่งขาดการชำระจากข้อตกลงเพียง 1 งวด
คุณพัชชมลอ้างถึงเงื่อนไขขอธนาคาร ดิฉันจึงชี้แจงไปว่า ดิฉันมีกำหนดจะผ่อนชำระปิดบัญชีงวดแรกได้ในเดือนกุมภาพันธ์ 2555
เนื่องจากปัจจุบัน ดิฉันยังผ่อนชำระบัญชี ready credit อยู่และชำระงวดสุดท้ายในเดือน มกราคม
และจะดำเนินการผ่อนชำระปิดบัญชี citi advance ต่อในเดือนกุมภาพันธ์ เพราะไม่สามารถชำระพร้อมกันหลายบัญชีได้

ทั้งนี้ สถานนะการชำระปิดบัญชีกับทางธนาคารซิตี้แบงค์ที่ดิฉันกล่าวถึงสามารถตรวจสอบได้จริงดังนี้
Citi M visa เลขที่บัญชี 4283-7310-3060-XXXX ชำระปิดบัญชีเรียบร้อยแล้ว
Citi Bank Gold เลขที่บัญชี 4543-2520-9056-XXXX ชำระปิดบัญชีเรียบร้อยแล้ว
Citi Bank ready Credit เลขที่บัญชี 0082-1739-XXXX อยู่ระหว่างชำระปิดบัญชี ซึ่งกำหนดชำระงวดสุดท้ายเดือนมกราคม 2556

ว่าดิฉันผ่อนชำระมาอย่างต่อเนื่องและมีเจตนาดีที่ต้องการ ผ่อนชำระปิดบัญชี citi advance ต่อทันทีหลังจากชำระ ready credit งวดสุดท้ายวันที่ 30 มกราคม 2556
คุณพัชชมล ได้ตอบกลับดิฉันมาว่า ถ้าภายในเดือนกุมภาพันธ์น่าจะทัน ยังไม่ส่งฟ้อง เพื่อที่แม่ดิฉันจะได้ไม่ล่มป่วย ช๊อค จากความเครียสเรื่องดังกล่าวอีก
ดิฉันจึงให้คุณพัชชมลตรวจสอบให้ว่าสามารถผ่อนชำระได้กี่งวด งวดละเท่าไหร่ คุณพัชชมลรับปากว่าจะตรวจสอบให้และจะโทรมาแจ้งในวันรุ่งขึ้น

วันที่ 30 ตุลาคม 2555 ไม่มีการติดต่อจากคุณพัชชมล แต่วันที่ 31 ตุลาคม มีเจ้าหนี้ที่จากสำนักงาน ยู พี การกฎหมาย ติดต่อมาเวลาประมาณ 10.30 น.
ดิฉันได้ชี้แจงเหตุผลและแผนการชำระเบื้อต้นไป เจ้าหน้าที่ขอเวลาติดต่อไปยังธนาคารว่าจะให้ความช่วยเหลือยังไงได้บ้าง และจะติดต่อกลับในเวลา 13.00 น.
เวลา 13.00 น. ไม่มีเจ้าหน้าที่ติดต่อมา ดิฉันจึงติดต่อกลับไปหาคุณพัชชมล คุณพัชชมลโอนสายให้คุยกับเจ้าหน้าที่ผู้หญิงอีกคน
เจ้าหน้าที่ยืนยันการส่งฟ้อง และแจ้งว่า จะยกเลิกการส่งฟ้องได้กรณีเดียวคือการชำระปิดบัญชีเท่านั้น
ดิฉันจึงแจ้งไปว่า ดิฉันยังผ่อนชำระบัญชี ready credit อยู่และชำระงวดสุดท้ายในเดือน มกราคม และจะผ่อนชำระปิดบัญชี citi advance ต่อในเดือนกุมภาพันธ์
เจ้าหน้าที่แจ้งให้ดิฉันไปหาหนทางหาเงินมาชำระปิดบัญชี และจะติดต่อมาสอบถามอีกครั้ง

วันที่ 3 พฤศจิกายน ทางบ้านโทรมาบอกว่ามีคนเอาหมายศาลมาให้ที่บ้านค่ะ

อยากสอบถามว่าเมื่อเกิดเหตุการร์แบบนี้แล้ว
ตอนไปศาลต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ตอนนี้คิดว่า เมื่อถึงกำหนดนัดก็จะไปขึ้นศาลและจะขอผ่อนน้อยหน่อย เพราะคิดว่าเจ้านี้ฟ้องแล้ว เลยจะเอาเงินก้อนไปปิดให้เจ้าอื่นค่ะ

ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ ว่าดิฉันควรทำแบบนี้ไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #26987 โดย Ploylyly
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30598 โดย mommam
วันนี้ไปศาลมาแล้วค่ะ

ระหว่าเดินทางก็ตื่นเต้นนิดหน่อย แต่ไม่เครียสค่ะ เพราะตั้งใจที่จะไปทำยอมหน้าศาล ขอจ่ายน้อย ๆ แล้วค่อยเก็บเงินก้อนขอส่วนลดค่ะ

พอไปถึงรอสักพักทนายโจทย์ก็มาคุยด้วค่ะ
ก็เจรจาไปว่าจะขอจ่ายเดือนละ 2000 แล้วค่อยขอส่วนลดปิดบัญชี
ทางโจทย์ก็จัดการโทรถามทางสำนักงานว่าโอเคมั้ย

ได้ข้อสรุปว่า จ่ายเดือนละ 2000 และต้องชำระให้หมดภายใน 2 ปี
ก็เป็นอันตกลง เจ้าหน้าที่ก็ทำหนังสือให้ลงชื่อทั้ง 2 ฝ่ายค่ะ
ก็ลงชื่อไปและไปรอให้การต่อศาล

พอถึงเวลาให้การต่อศาล ศาลเช็คจากสำนวน พบว่า ทางโจทก์ไม่มีหนังสือมอบอำนาจให้ทนายเป็นผู้ยื่นฟ้องแนบมาในสำนวน ศาลจะสั่งยกฟ้อง

พอศาลท่านกล่าวแบบนั้น เห็นทางทนายและเจ้าหน้าที่โจทก์เริ่มเครียส และโทรกลับมาที่สำนักงาน เพิ่อขอเอกสาร เลยเครียสตามไปด้วย (เพราะไม่มีข้อมูลเรื่องยกฟ้องเลยค่ะ)
และวันนี้ทางศาลคดีเยอะ จึงบอกว่าจะตรวจดูสำนวนใหม่และให้รอรับคำพิพากษาตอนเย็นซึ่งไม่รู้กี่โมงศาลให้กลับก่อนได้

ถ้าศาลตรวจสำนวนแล้วพบเอกสารมอบอำนาจให้ทนายเป็นผู้ฟ้อง ก็จะเป็นไปตามที่ทำสัญญาประนีประณอมค่ะ

หลังจากศาลท่านว่าความแล้วก็มีเอกสารเป็นรายงานคำพิพากษาให้ลงชื่อค่ะ
ใจความมีอยู่ประมาณนี้ค่ะ

นัดพิจารณาวันนี้ นาย........... ผู้รับมอบอำนาจโจทก์ ทนายโจทย์และจำเลยมาศาล

คู่ความแถลงร่วมกันว่าสามารถตกลงประนีประนอมยอมความกันได้ปราฟฏตามสัญญาประนีประนอมยอมความที่ยื่นต่อศาล

ศาลตรวจสำนวนดูแล้ว ทนายโจทก์ยื่นฟ้องคดีนี้ต่อศาล เมื่อว้นที่ 2 พฤศจิกายน 2555 โดยในใบแต่งทนายความ ทนายโจทก์ลงชื่อแต่งตั้งตนเองเป็นทนายความดำเนินคดีแทนโจทก์ แต่ในคำฟ้องและเอกสารท้ายคำฟ้องไม่ปรากฏว่าโจทย์ได้แต่งตั้งทนายโจทก์ให้มีอำนาจดำเนินคดีแทนได้ ศาลจึงสอบทนายโจทก์ว่าได้มอบอำนาจให้ทนายโจทก์ดำเนินคดีแทนและมีหนังสือมอบอำนาจมาด้วยหรือไม่ในวันยื่นฟ้องคดีนี้ต่อศาล
ทนายโจทก์แถลงว่าไม่ทราบว่าโจทก์ได้มอบอำนาจให้ตนดำเนินคดีหรือไม่และไม่มีหนังสือมอบอำนาจมาแสดงต่อศาล รวมทั้งไม่มีหนังสือมอบอำนานให้ดำเนินคดีแทนอยู่ในเอกสารท้ายคำฟ้องด้วย ขอให้ศาลวินิจฉัยตามเห็นสมควร

ศาลจึงมีคำสั่งให้งดสืบพยาน

คดีเป็นอันเสร็จการพิจารณา

รอฟังคำพิพากษาวันนี้

อนึ่งสัญญาประนีประนอมยอมความให้รวมสำนวนไว่./อ่านแล้ว

**ไม่แน่ใจว่าคำพิพากษาของศาลสามารถโพสได้หรือไม่ ถ้าำไม่ได้รบกวน admin ลบออดได้เลยค่ะ

รบกวนสอบถามพี่ ๆ ค่ะ ว่า คดีนี้จะไปทางไหนต่อคะ

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30619 โดย Sticky_18
สวัสดีค่ะ มาเป็นกำลังใจให้ แม่เราก็เครียดจนล้มป่วยจากเรื่อง
พวกนี้ เราเป็นคนนึงมีหนี้กับแบง นรกอย่างซิตี้แบงค่ะ ประนอม
หนี่้มา 1 ปี ค่ะ ก็โทรทวงตลอด เลวมากทั้งๆก็จ่ายตรงทุกเดือน
บางที่ยิงมาก็วาง ซึ่งไม่เข้าใจค่ะจะโทรหาอะไร อย่างบางทีเพิ่งจ่ายไป
บ่ายโทรมาบอกว่าจะจ่ายได้เมื่อไหร่ ก็เพิ่งจ่ายไป เค้าก็บอกของ
งวดหน้า เลวมั้ยค่ะ เราก็บอกว่าเพิ่งจ่ายของเดือนนี้เช้า บ่ายโทร
ถามจะจ่ายงวดหน้าเมื่อไหร่ เราก็ด่าเลยอะ บ้าเป่าค่ะ เพิ่งจ่ายไป
ไม่งั้นจะประนอมหาพระแสงไร ขอโทดนะค่ะ อาจจะตอบไม่ตรงแต่
แบงนี่สุดจะทนจริงๆค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30639 โดย mommam
เป็นกำลังใจให้คุณ Sticky_18 เหมือนกันค่ะ เราโชคดีที่บัญชีของ citi หลายบัญชีไม่มีปัญหา
มี advance ตัวเดียวทีมีปัญหา เราก็บอกเจ้าหน้าที่ไปว่า ถ้าจิกมากวุ่นวายมาก ข่มขู่มาก เราก็บอกไปว่าเราจะ่ร้องเรียนนะ เพราะเราจ่ายตรงทุกเดือนไม่ต้องตามจิกก็ได้
เจ้าหน้าที่พวกนั้นเลยเลิกโทรจิกค่ะ เปลี่ยนมาเป็นพูดดี ๆ แทน

สู้ ๆ นะคะ Sticky_18

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.667 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena