อยากสอบถามเรื่องชำระหนี้อิออนค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27426 โดย mooping
เป็นหนี้อิออนค่ะ 10000 บาทถ้วน โดยเงินก้อนนี้ไม่ได้เป็นคนใช้เองนะคะญาติให้ทำให้ค่ะโดยเค้าบอกจะรับผิดชอบจัดการเรื่องจ่ายเงินเอง แต่ปรากฏว่าเค้าได้ชำระหนี้สินไม่กี่งวดแล้วก็หยุดจ่ายไปเฉยๆประมาณ 3 ปีแระ โดยที่จดหมายถูกส่งไปที่บ้านญาติเราแต่เราไม่เคยทราบว่าเป็นจดหมายทวงจากสำนักงานกฎหมายคิดว่าเป็นจดหมายตามในแต่ละเดือน จนวันนี้ได้รับโทรศัพท์ทวงหนี้จากทางอิออนเราก็เลยงงใช้ชีวิตปรกติสุขมาตลอดหลายปีอยู่ดีๆมีคนโทรมาหาบอกมาจากสำนักอะไรซักอย่างฟังไม่ถนัดบอกขอสายเรา เราเลยถามโทรจากไหนนะคะแล้วใครจะพูดด้วยแค่ถามกลับแค่นี้โดนด่าเลยรุนแรงมากโดยไม่ได้เถียงซักแอะ เพราะไปทำบุญที่วัดกำลังอธิฐานเลยลืมทุกสิ่งอย่างเพราะโดนมันด่า T_T เราเลยบอกว่าเด๋วจะติดต่อกลับไปเพราะยังไม่สะดวกคุย และต้องการไปคุยกะญาติเราก่อน มันก็ยังด่าไม่เลิกเราเลยวางสายไปเลย
เราอยากจะถามว่าถ้าต้องการไปโปะหนี้โดยขอส่วนลดจะทำได้มั๊ยคะแล้วติดต่อกะทางไหนจะดีที่สุด

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27429 โดย Champcyber99
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 "นิยาม" ของคำว่า Hair-cut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=29 สัญญา นรก” คืออะไร?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=179&Itemid=29วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
ผมแนะนำให้อ่านก่อนดีกว่าคุณจะได้เข้าใจมากขึ้น
วิธีแก้หนี้แต่ละคนต่างกันมันมีแนวทางอยู่แล้วหาอ่านดูครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27448 โดย mooping
ค่ะ ลองอ่านมาบ้างแล้วค่ะ ตอนนี้ที่ติดต่อมาคือด่าก่อนเราก่อนเลยว่าทำไมหายหัวไปไหนตั้งนานเป็นปีทำไมไม่จ่าย กินอะไรเป็นอาหาร บลาๆๆๆๆ เยอะมาก
คงจะต้อง Hair-cut แต่เราควรจะติดต่อกะอิออนโดยตรงดีกว่ามั๊ยคะ เพราะไม่อยากไปเถียงกะพวกตามทวงอ่ะค่ะ
แล้วในกรณี 10000 บาท หนี้เน่ามาหลายปีแระด้วย เราจะต่อลองได้ยังไงบ้างคะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27452 โดย Nok2865
บอกมันว่า "กูไม่ได้แดรกหญ้าแทนข้าวเหมือนมึง ก็แล้วกัน ไอ้สันฝาย"
ไปยืมเงินพ่อเงินแม่ มึงมาหรือไง ถึงไล่ข่มแหงเหมือนไม่ใช่คน
อ้อ!ลืมไป มันเป็นแค่สัตว์เซลล์เดียว ฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องหรอก

คุณบอกว่าอ่านมาบ้างแล้ว แต่แค่คำถามก็รู้ว่า อ่านน้อย อ่านไม่ละเอียด สติแตก
แค่คำขู่ สำรากของควายตัวหนึ่ง ก็ทำอะไรไม่ถูก
บัตรเป็นชื่อคุณ ใครเอาไปใช้ เจ้าหนี้ไม่สน ทวงตามชื่อ
คุณไปอ่านปักหมุด อ่านเคสต่างๆของเพื่อนๆดีๆ
หนี้มันทิ้งมานานแล้ว จะแก้ไขปัญหาก็ต้องมีสติ
ฝากกระทู้น้องใหม่ ที่โดนควายไอ้อ้อนทวงเหมือนกัน กระทู้ก็อยู่ข้างๆกันนี่เอง หัดช่วยตัวเองเยอะๆหน่อย
อย่าลนลาน อ่านแล้วมีคำถาม มาต่อกระทู้เดิม อย่าตั้งกระทู้ใหม่ สู้ๆ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=27393&Itemid=52

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27499 โดย mooping
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เดี๋ยวจะไปลองอ่านดูเยอะๆค่ะ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27558 โดย tonhom
เห็นชื่อสถาบันนี้ที่ไร แค้นทุกที จนท.สถาบันนี้ วาจาการพูดเป็นแบบนี้แหละ ครับอย่างเป็นใส่ใจมาก วันนี้(4-12-55) ก็เพิ่งด่าเถียงกับผมอยู่ๆมาโมเม ว่าผมนัดจ่ายแล้วเบี้ยว พยายามอ่านกระทู้ ปักหมุดเยอะๆ เป็นกำลังให้ครับ :upset:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.437 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena