KTC ส่งหมายศาลมาให้ครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27507 โดย SAEN
เป็นหนี้บัตรสินเชื่อเงินสดKTCครับ แต่หยุดส่งมาปีกว่า ตอนนี้KTCส่งหมายศาลไปที่บ้าน(อุบลฯ)แต่ผมอยู่ชลบุรี...ยอดรวมน่าจะประมาณ 9หมื่นกว่าบาท...ผมมาหาทางออกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27515 โดย Champcyber99

SAEN เขียน: เป็นหนี้บัตรสินเชื่อเงินสดKTCครับ แต่หยุดส่งมาปีกว่า ตอนนี้KTCส่งหมายศาลไปที่บ้าน(อุบลฯ)แต่ผมอยู่ชลบุรี...ยอดรวมน่าจะประมาณ 9หมื่นกว่าบาท...ผมมาหาทางออกครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27545 โดย Ly89
อ่านดูก่อน...แล้วตั้งแนวทางของคุณเองครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=52

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27557 โดย pednoi
ไม่มีอะไรยากครับ แค่อ่านข้อมูลการไปขึ้นศาลไว้เยอะๆและก้อรวบรวมข้อมูลเอาไว้ ที่เหลือก้อเตรียมตัวไปเจรจาต่อรองที่หน้าศาลตามกำลังเท่าที่พอมี ขอให้โชคดีครับ :wo:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27570 โดย พ่อยอด
คำถามคุณ คือคุณพักอยู่ที่นึง แต่ถูกฟ้องที่บ้านตามทะเบียนบ้าน แล้วมีความลำบากในการไปขึ้นศาล จะทำยังไงใช่มั้ยครับ..

ตามที่ผมอ่านในบอร์ด ถ้าได้หมายศาลแล้วก็ต้องไปขึ้นศาลตามหมายก่อน แล้วทำเรื่องขอย้ายคดีมาที่ศาลที่คุณสะดวก รายละเอียดอยู่ในกระทู้ห้องกฎหมาย ผมก็จำไม่ได้เหมือนกันลองหาดูครับ

ถ้าคาดว่าต้องโดนฟ้องอีก ก็รีบย้ายชื่อมาอยู่ในพื้นที่ที่สะดวก จริงตามที่กระทู้เก่าแนะนำ พยายามหาศาลที่มีคดีเยอะๆ ก็อาจซื้อเวลาออกไปได้อีกพอสมควรครับ

ของผมก็กำลังจะไปย้ายชื่อจากต่างจังหวัด มาอยู่บ้านน้องชาย ที่กรุงเทพเหมือนกัน กันไว้ก่อนครับ

แนะนำเหมือนท่านอื่นเช่นกันครับแนะนำให้อ่านเยอะๆ สู้ๆครับ..

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27572 โดย Nok2865
ขอเสริมนิดหนึ่งนะคะ
หากคดีใดที่ศาลประทับรับฟ้องแล้ว จะต้องพิจารณาให้เสร็จสิ้น ตามกระบวนการ
จะย้ายคดีไปขึ้นศาลใหม่ไม่ได้ มิฉะนั้นเจอลูกหนี้หัวหมอ ย้ายมันทุกครั้งที่โดนฟ้อง เจ้าหนี้คงอ๊วกเหมือนกัน
มีข้อยกเว้นอยู่เช่นกัน ในกรณนั้นตีองมีการไต่สวน สืบพยานกันนาน จำเลยและโจทก์มีความต้องการต้องกัน
แต่ในเคสของคดีแพ่ง หรือคดีผู้บริโภค จัดว่าเป็นลหุโทษ กระบวนการฟ้อง จึงกินเวลาไม่นาน
เลื่อนก็ได้น้อยกว่าเดิม เพราะศาลแต่ละที่ก็พยายามเคลีรยร์คดีให้มากที่สุด
หากจะทำการย้ายทะเบียนบ้าน เพราะคิดว่าสะดวกเดินทาง คดีเยอะเพื่อซื้อเวลา
ก็ให้รีบทำแต่เนิ่นๆค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #27582 โดย พ่อยอด
ครับ...ผมงง เอง ขอโทษครับ

หลังจากกลับไปอ่านใหม่ กรณีการโอนคดีทำได้ ในกรณีที่หมายฟ้อง ไปส่งไม่ตรงกับภุมิลำเนา หรือตามทะเบียนบ้านอาจเกิดจากเจ้าหนี้ หรือเกิดจากการย้ายทะเบียนบ้านแล้ว อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7727&Itemid=52#25100

กับกระทู้ท่านประธานอีกอัน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=52#6974

ขอบคุณคุณกอบัวครับ ที่มาช่วยอธิบาย ขอโทษคุณ SAEN อีกทีครับ ผมไม่แม่นมากครับ แต่อยากช่วย...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.410 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena