เจอหมายแจ้ง อายัดสิทธิเรียกร้อง แต่บริษัทไม่มีนโยบายหักตังค์ พนง. ให้จัดการเอง ทำไงดีครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28052 โดย mana17121974
คือผมไปประนีประนอมที่ศาลแล้ว ส่งได้2งวด แต่ไม่ได้ส่งต่ออีก เจอหมายแจ้งอายัดสิทธิเรียกร้อง ฝ่ายบุคคลเอาหมายมาให้ผม แล้วให้ผมไปจัดการเอง ทำไงดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28055 โดย Champcyber99

mana17121974 เขียน: คือผมไปประนีประนอมที่ศาลแล้ว ส่งได้2งวด แต่ไม่ได้ส่งต่ออีก เจอหมายแจ้งอายัดสิทธิเรียกร้อง ฝ่ายบุคคลเอาหมายมาให้ผม แล้วให้ผมไปจัดการเอง ทำไงดีครับ

ก็ส่งเองได้นี้ครับ30%ของรายได้ที่แจ้งอยู่ในใบรับเงินเดือน
ไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีได้เลยครับ
เป็นเรื่องที่ดี 1แล้วครับถ้าให้เราส่งเอง
แล้วเรื่องอื่นๆคุยกับเจ้านายหรือยัง
เช่น............................
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28056 โดย kittisak100
ของดิฉันโดนอายัด มาประมาณ 1 ปีกว่า ๆแล้ว ก็ทำหนังสือเองหมด ไปส่งเงินที่กรมบังคับคดีเอง ทางฝ่ายบุคคลที่บริษัท เขาไม่ทำไม่สนใจ ดิฉันทำเองหมด เราไม่โกงทำส่งตรง ดีเสมอ จนจะหมดแล้ว หนี้ที่ส่งจริงๆ 90,000 กว่าบาท โดนค่า ต่าง ๆ และกรมบังคับคดี เก็บอีก 2% ตกประมาณ แสนกว่าๆ และโดนเจ้าหนี้รายอื่นอายัดซ้ำดิฉันก็ทำหนังสือแจ้งให้กรมบังคับคดี ทราบ เพราะโดนอายัดได้เพียง 1 เจ้า เจ้าอื่นก็ต่อคิวเอาไม่ต้องเครียด มีทางแก้ไข มีปัญหาก็อ่านที่นี่มีข้อมูลดีๆมาก ขอให้โชคดีค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆๆๆๆๆๆ :wo: :)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mana17121974

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28059 โดย mana17121974
กำลังให้ทำหนังสือรับรองรายได้อยู่ครับ ถ้าเอาทำหนังสือรับรองรายได้ไปยื่นที่ สนง.บังคับคดีจังหวัดเค้าจะคำนวนให้ใช้ไหมครับ
อายัด4ข้อ
1. 30% เงินเดือน/เดือน
2. 50% โบนัส
3. เงินตอบแทนออกจากงานเตมจำนวน
4. 30% ค่าคอมมิช ค่าเบี้ยขยัน ค่าล่วงเวลา
สรุปต้องคิดคำนวนแต่ละข้อแล้วเอามารวมกันก่อนจ่ายหรือป่าวครับ
ข้อ1 พอคิดได้ครับ แต่ข้อ2 กับ 4 นี้รายได้ไม่แน่นอนครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28062 โดย Skynine

mana17121974 เขียน: คือผมไปประนีประนอมที่ศาลแล้ว ส่งได้2งวด แต่ไม่ได้ส่งต่ออีก เจอหมายแจ้งอายัดสิทธิเรียกร้อง ฝ่ายบุคคลเอาหมายมาให้ผม แล้วให้ผมไปจัดการเอง ทำไงดีครับ

การอายัดเป็นการใช้หนี้คืนให้เจ้าหนี้อย่างหนึ่งเหมือนกัน
ไม่ได้น่ากังวลอะไร..ข้อดีก็คือ อายัดได้ทีละเจ้าเท่านั้น
และหากได้เคยปรับการกิน การใช้ การอยู่ มาก่อนหน้านี้ หลังการอายัดก็อยู่อย่างมีความสุขได้
เงินเหลือเท่าไร บริหารให้เป็น และควรเก็บออมไว้บ้างเพื่ออนาคตข้างหน้าสำหรับชีวิตเราด้วย..

การอายัดอายัดได้ 30 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนเรา..และเรานำส่งเองได้คะ...ทั้งเราก็สามารถไปยื่นเรื่องที่กรมบังคับคดีเพื่อขอส่วนลด โดยนำหลักฐานหากมีบุตร นำสูติบัตร ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศํพท์ ฯลฯ
ที่เป็นชื่อเรา เป็นหลักฐานยืนยันว่าเรามีภาระต้องเลี้ยงดูบุตร

พี่อังที่ตอบคำถามคุณอยู่นี้ก็โดนอายัดเงินเดือนแล้ว ...ไปทำเรื่องได้ส่วนลด 15 เปอร์เซ็นต์ สิ้นเดือนนี้หมดกับเจ้าแรกที่อายัดแล้ว...แม้ใช้เวลาบ้างในการอายัด..แต่หนี้ก็หมดลงได้เหมือนกัน...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร[/size][/color]

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28064 โดย kittisak100
พี่อังคิดถึงจังเลย เราหัวอกเดียวกัน ไก่ก็กำลังจะหมด 1 เจ้า แสนกว่าๆ :love:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28065 โดย Skynine

sopavadee เขียน: พี่อังคิดถึงจังเลย เราหัวอกเดียวกัน ไก่ก็กำลังจะหมด 1 เจ้า แสนกว่าๆ :love:

พี่อังก็คิดถึงคุณไก่คะ ..พี่อังก็กำลังจะหมดหนี้ลงเหมือนกัน และมีเข้าคิวต่ออีก 3 และที่ยังไม่ฟ้องอีก 3
2 ใน 3 มี ขาดอายุความแล้ว...ฟ้องมาเมื่อไร จะน็อกเจ้าหนี้ในยกที่ 1 เลย ^^ ^^
คุณไก่กับพี่อังได้เลือกแนวทางที่ถูกต้องและเหมาะกับเราทั้งกระเป๋าเงินเราแล้วคะ...คิดถึงเสมอพี่อัง[/size]
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tjulteera

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28066 โดย mana17121974
mana17121974 เขียน:
คือผมไปประนีประนอมที่ศาลแล้ว ส่งได้2งวด แต่ไม่ได้ส่งต่ออีก เจอหมายแจ้งอายัดสิทธิเรียกร้อง ฝ่ายบุคคลเอาหมายมาให้ผม แล้วให้ผมไปจัดการเอง ทำไงดีครับ

การอายัดเป็นการใช้หนี้คืนให้เจ้าหนี้อย่างหนึ่งเหมือนกัน
ไม่ได้น่ากังวลอะไร..ข้อดีก็คือ อายัดได้ทีละเจ้าเท่านั้น
และหากได้เคยปรับการกิน การใช้ การอยู่ มาก่อนหน้านี้ หลังการอายัดก็อยู่อย่างมีความสุขได้
เงินเหลือเท่าไร บริหารให้เป็น และควรเก็บออมไว้บ้างเพื่ออนาคตข้างหน้าสำหรับชีวิตเราด้วย..

การอายัดอายัดได้ 30 เปอร์เซ็นต์ของเงินเดือนเรา..และเรานำส่งเองได้คะ...ทั้งเราก็สามารถไปยื่นเรื่องที่กรมบังคับคดีเพื่อขอส่วนลด โดยนำหลักฐานหากมีบุตร นำสูติบัตร ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศํพท์ ฯลฯ
ที่เป็นชื่อเรา เป็นหลักฐานยืนยันว่าเรามีภาระต้องเลี้ยงดูบุตร

พี่อังที่ตอบคำถามคุณอยู่นี้ก็โดนอายัดเงินเดือนแล้ว ...ไปทำเรื่องได้ส่วนลด 15 เปอร์เซ็นต์ สิ้นเดือนนี้หมดกับเจ้าแรกที่อายัดแล้ว...แม้ใช้เวลาบ้างในการอายัด..แต่หนี้ก็หมดลงได้เหมือนกัน...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ต้องนำหลักฐานอะไรบ้างครับ บัตร ปชช. รายจ่าย/เดือน (ผ่อนรถ ผ่อนบ้านไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ)
:wo:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28068 โดย mana17121974
หมายลงวันที่ 28/11/55 แต่ฝ่ายบุคคลให้หมายผม 12/12/55 หมายบังคับใช้ภายในกี่วันครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28155 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.460 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena