ขอบคุณที่เจอเวบนี้

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28296 โดย mangmum
ตอนแรกทำงานกรุงเทพค่ะ
กลับมาอยู่ต่างจังหวัดได้เกือบ 3 ปีแล้ว
เป็นหนี้เพราะเอาเงินมาลงทุนทำธุรกิจ
หนี้บัตรทุกใบที่เราและสามีเป็นรวมกันประมาณ 6 แสนเห็นจะได้
ตอนนี้เริ่มกระบวนการหยุดจ่ายแล้ว เจอกับการโทรทวง แต่ยังไม่รุนแรง
บัตรทุกใบทำที่ กทม.
คำถามคือ 1. ถ้าเก็บเงินแฮร์คัตไม่ทัน แล้วโดนฟ้อง จะต้องไปขึ้นศาลที่กทม.หรือจังหวัดที่เราอยู่คะ
2. กรณีโดนคำขู่ว่ามีเจ้าหน้าที่ทวงหนี้มาที่บ้าน มันจะตามมาถึงต่างจังหวัดที่เราอยู่เลยไหมคะ
หากเป็นคำถามที่ซ้ำหรือดูโง่ ๆ ก็ด่าได้เลยค่ะ อาจอ่านได้ไม่หมดทุกกระทู้ เพราะตอนนี้ลูกอ่อนด้วย เชิญชี้แนะได้เต็มที่เลยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28330 โดย ntps
โปรดอย่าคิดอะไรในด้านลบเลยค่ะ เราไม่เคยว่า คำถามโง่ๆ มันไม่มี

มีแต่ถามโดยไม่อ่าน ทุกคำถามมีความหมายเสมอค่ะ เราแค่บอกว่า

อ่านก่อนนะ เพราะคนที่จะตอบมีน้อยเหลือเกิน เราทำงานกันตลอด

ทั้งงานหลวงงานบ้าน ดังนั้น หากจะคอยคนตอบก็ต้องยอมเสียเวลา

แต่ถ้าหาอ่านเองได้ในส่วนของคำถามขั้นพื้นฐาน คุณก็หมดกังวล

และหมดความเครียดเร็วขึ้น นี้คือความปรารถนาดีจากเราค่ะ ไม่ชอบด่า

ใครถ้าไม่จำเป็น ^^

ส่วนคำถามของคุณ

1 ถ้าเก็บเงินแฮร์คัตไม่ทัน แล้วโดนฟ้อง จะต้องไปขึ้นศาลที่กทม.หรือจังหวัดที่เราอยู่คะ

ขึ้นอยู่กับว่า คุณย้ายนานแล้วจึงหยุดจ่ายหรือเปล่าค่ะ ถ้าใช่ การฟ้องจะฟ้อง ณ ศาล
ตามที่อยู่ใหม่ค่ะ

2 กรณีโดนคำขู่ว่ามีเจ้าหน้าที่ทวงหนี้มาที่บ้าน มันจะตามมาถึงต่างจังหวัดที่เราอยู่เลยไหมคะ

ขึ้นอยู่กับความขยันของเจ้าหนี้ค่ะ ตอบไม่ได้ บางคนอาจดิ้นรนไปหาคุณก็ได้ ถ้าคุ้มค่า
ในการเดินทาง หรือ เขาอาจส่งเรื่องไปยังสาขาที่อยู่ใกล้คุณ แล้วสั่งให้ตามแทนค่ะ

แต่เรื่องของเรื่อง อย่าไปกังวลกับเรื่องฟ้อง ถ้ายังไม่หยุด เพราะเราไม่มีวันรู้ว่า

อนาคตของเรา เราอาจเก็บเงินได้พอไปเจรจาต่อรอง เจ้าหนี้ก็ยอม เราก็ปิด ไม่ต้อง

ฟ้องให้เป็นคดีความ เจ้าหนี้ไม่อยากฟ้องหรอก ถ้าคุยกันรู้เรื่อง ยกเว้นทำตาม

ระบบก่อนหมดอายุความในการฟ้องค่ะ

การอ่านจะช่วยสร้างภูมิคุ้มกันคุณได้ ไม่ว่าจะโดนขู่แค่ไหน หรือจะตามหาเรา

เขามาได้ไม่ผิดแต่อย่ามาประจาน รังควาน ข่มขู่ หรือทำตัวราวกับเป็นเจ้าหนี้

ทำหยาบคาย ถ่อย เถื่อนกับเราไม่ได้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28449 โดย mangmum
ขอบคุณคุณแก้วจ๋ามากค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28461 โดย Skynine
การเป็นหนี้ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตาม เราแค่พลาดไปเท่านั้น..แต่มันแก้ไขได้
เพียงแต่เราอดทน อดออม อดทน สักระยะหนึ่งเท่านั้น หนี้หายไปจากชีวิตคุณแน่นอน..พี่อังการันตีให้เลย
แต่ระหว่างนี้ ครอบครัว+ตัวเรา+ลูก ต้องอิ่มก่อนหนี้เสมอ..
ค่อยๆ เก็บเงินไว้ เงินพร้อมในกระเป๋าค่อยย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้ ปิดไปทีละบัตร
ข้อมูลมีมากมายเราก็ต้องมีเวลาให้กับการศึกษาด้วย...แต่เอาที่สำคัญๆ ก่อน เช่น วิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน
อ่านให้เข้าใจ ..แล้วนำไปใช้ ห้องที่สำคัญอีกห้องคือห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ห้องนี้เป็นคลังความรู้เลย
เปรียบเสมือนห้องครัวโลกเลย..คุณอยากกินอะไร อยากได้อะไร มีเครื่องปรุงวัตถุดิบทำอาหารได้หมด..
เราใช้เวลาสร้างหนี้มาใช่ไหม.. ฉะนั้นตอนคืนหนี้ก็ต้องมีเวลาเก็บเงินเหมือนกัน
เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ หนี้เราใช้คืนแน่ แต่ต้องเมื่อเราพร้อม
ไม่ต้องกลัวเจ้าหนี้เขาอดหรอก เพราะเขากำลังเป็นไขมันดอกเบี้ยอุดตันอยู่...

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28476 โดย mangmum
ค่ะ ขอบคุณพี่อัง สวยประหารอีกคน
วันนี้ไปจองหนังสือล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพไว้แล้ว
อีก 3 วันก็จะได้อ่านแล้วค่ะ
ช่วงนี้ก็อ่านในเว็บไปก่อน

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28500 โดย พ่อยอด

mangmum เขียน: ค่ะ ขอบคุณพี่อัง สวยประหารอีกคน
วันนี้ไปจองหนังสือล้างหนี้บัตรเครดิตขั้นเทพไว้แล้ว
อีก 3 วันก็จะได้อ่านแล้วค่ะ
ช่วงนี้ก็อ่านในเว็บไปก่อน

ข้อมูลในหนังสือ 80% ก็อยู่ในบอร์ดนี่แหละครับ แต่จะง่ายในการจัดลำดับความเข้าใจมากกว่า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

:เฮ้อ:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28813 โดย mangmum
อ่านหนังสือจบแล้วค่ะ ภายใน 3 ชั่วโมง
ถ้าเราอ่า่นปักหมุดครบถ้วน หนังสือก็ไม่จำเป็นเลย แต่การมีหนังสือ ก็ทำให้อุ่นใจขึ้น เพราะมันสามารถพกไปได้ทุกที่ และอ่านซ้ำได้ทุกเวลาที่ต้องการ
วันนี้บัตรเครดิตซิตี้แบงค์โทรมาขอปรับโครงสร้างหนี้แล้วค่ะ แต่ไม่ทำแน่นอน
มีคำถามค่ะ ถ้าอยากลงรูปสมาชิกต้องทำอย่างไรคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.537 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena