อยากปรึกษาครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28401 โดย bkbbgo
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับมีปัญหาขอปรึกษาครับ
ผมตกงานมาขายกาแฟแรกก้อพอขายได้พอที่จะส่งค่าบ้านค่าบัตรต่างๆได้แต่พอเจอน้ำท่วมทุนก้อหมดแถมยังต้องหาเงินมาลงทุนไหม่อีกผมจึงต้องกู้หนี้้นอกระบบมาหมุนจ่ายหนี้ต่างๆแถมขายไม่ดีเหมือนก่อนน้ำท่วมอีกเพราะโรงงานปิดไปหลายโรงงานจึงทำไห้ลูกค้าน้อยผมหมุนอยูหลายเดือนจนหนี้พอกหางหมูส่งไม่ไหวจ่ายแต่หนี้นอกระบบรายวันก้อแย่แล้วสิ้นเดือนก้อต้องกู้มาจ่ายบัตรต่างๆค่าบ้านอีกเครียดมากสุดๆจนผมต้องหยุดจ่ายบัตรเพราะไม่ไหวจริงจ่ายแต่หนี้นอกระบบเพราะเป็นเหมือนข่าวทีนี้บัตรต่างก้อโทรมาจนผมเปลื่ยนเบอร์ก้อยังส่งจดหมายมาทุกเดือนจนมีหมายศาลมาผมก้อไม่ได้ไปผมย้ายออกมาก่อนเพราะไม่มีเงินจ่ายค่าผ่อนบ้านเคยไปประนอมหนี้แล้วเค้าก้อไห้ส่งเท่าเดิมผมจนปัญญามืดแปดด้านจนต้องย้ายออกมาเช่าบ้านอยู่ถูกๆผมขอถามครับเจ้าหนี้ที่ฟ้องศาลแต่ผมไม่ได้ไปเค้าจะทำไงครับจะยึดทรัพย์ผมไหมครับผมมีทีวีเก่าๆ1เครื่องตู้เย็นตู้เล็กตู้เสื้อผ้าไหญ่โต้ะเครื่องแป้งเล็กที่นอนเตาแก้สและเครื่องใช้ส่วนตัวและมีอุปกรณ์ที่ร้านเครื่องปั่นกับเคาท์และของขายพวกกาแฟครับอีกคำถามหนึ่งบ้านผมถ้าธนาคารฟ้องล้มละลายผมผมมีผลอะไรบ้างครับแล้วถ้าผมไช้หนี้นอกระบบหมดแล้วผมจะทยอยไช้หนี้เค้าหลังจากถูกฟ้องได้ไหมครับผมก้อไม่อยากโกงใครแค่ตอนนี้ผมยังไม่มีเท่านั้นขอบคุณทุกที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28404 โดย Ly89

bkbbgo เขียน: สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับมีปัญหาขอปรึกษาครับ
ผมตกงานมาขายกาแฟแรกก้อพอขายได้พอที่จะส่งค่าบ้านค่าบัตรต่างๆได้แต่พอเจอน้ำท่วมทุนก้อหมดแถมยังต้องหาเงินมาลงทุนไหม่อีกผมจึงต้องกู้หนี้้นอกระบบมาหมุนจ่ายหนี้ต่างๆแถมขายไม่ดีเหมือนก่อนน้ำท่วมอีกเพราะโรงงานปิดไปหลายโรงงานจึงทำไห้ลูกค้าน้อยผมหมุนอยูหลายเดือนจนหนี้พอกหางหมูส่งไม่ไหวจ่ายแต่หนี้นอกระบบรายวันก้อแย่แล้วสิ้นเดือนก้อต้องกู้มาจ่ายบัตรต่างๆค่าบ้านอีกเครียดมากสุดๆจนผมต้องหยุดจ่ายบัตรเพราะไม่ไหวจริงจ่ายแต่หนี้นอกระบบเพราะเป็นเหมือนข่าวทีนี้บัตรต่างก้อโทรมาจนผมเปลื่ยนเบอร์ก้อยังส่งจดหมายมาทุกเดือนจนมีหมายศาลมาผมก้อไม่ได้ไปผมย้ายออกมาก่อนเพราะไม่มีเงินจ่ายค่าผ่อนบ้านเคยไปประนอมหนี้แล้วเค้าก้อไห้ส่งเท่าเดิมผมจนปัญญามืดแปดด้านจนต้องย้ายออกมาเช่าบ้านอยู่ถูกๆผมขอถามครับเจ้าหนี้ที่ฟ้องศาลแต่ผมไม่ได้ไปเค้าจะทำไงครับจะยึดทรัพย์ผมไหมครับผมมีทีวีเก่าๆ1เครื่องตู้เย็นตู้เล็กตู้เสื้อผ้าไหญ่โต้ะเครื่องแป้งเล็กที่นอนเตาแก้สและเครื่องใช้ส่วนตัวและมีอุปกรณ์ที่ร้านเครื่องปั่นกับเคาท์และของขายพวกกาแฟครับอีกคำถามหนึ่งบ้านผมถ้าธนาคารฟ้องล้มละลายผมผมมีผลอะไรบ้างครับแล้วถ้าผมไช้หนี้นอกระบบหมดแล้วผมจะทยอยไช้หนี้เค้าหลังจากถูกฟ้องได้ไหมครับผมก้อไม่อยากโกงใครแค่ตอนนี้ผมยังไม่มีเท่านั้นขอบคุณทุกที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบครับ

ไปอ่านในห้องนี้ ทุกกระทู้เลยนะ....
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=2

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28436 โดย june
คุณ bkbbgo อย่าว่าแต่ช่วยตอบเลย แค่อ่านอย่างเดียวก็ตาลายแล้วค่ะ (ไม่เว้นวรรคเลย)

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28465 โดย bkbbgo
ขอโทษครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28480 โดย Pych
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับมีปัญหาขอปรึกษาครับ

ผมตกงานมาขายกาแฟแรกก้อพอขายได้พอที่จะส่งค่าบ้านค่าบัตรต่างๆได้
แต่พอเจอน้ำท่วม ทุนก้อหมด แถมยังต้องหาเงินมาลงทุนไหม่อีก
ผมจึงต้องกู้หนี้้นอกระบบมาหมุนจ่ายหนี้ต่างๆ
แถมขายไม่ดีเหมือนก่อนน้ำท่วมอีกเพราะโรงงานปิดไปหลายโรงงาน จึงทำไห้ลูกค้าน้อย

ผมหมุนอยูหลายเดือนจนหนี้พอกหางหมู ส่งไม่ไหว จ่ายแต่หนี้นอกระบบรายวันก้อแย่แล้ว
สิ้นเดือนก้อต้องกู้มาจ่ายบัตรต่างๆ ค่าบ้านอีก

เครียดมากสุดๆ จนผมต้องหยุดจ่ายบัตร เพราะไม่ไหวจริง จ่ายแต่หนี้นอกระบบเพราะเป็นเหมือนข่าว
ทีนี้บัตรต่างก้อโทรมา จนผมเปลื่ยนเบอร์ ก้อยังส่งจดหมายมาทุกเดือน
จนมีหมายศาลมา ผมก้อไม่ได้ไป ผมย้ายออกมาก่อน เพราะไม่มีเงินจ่ายค่าผ่อนบ้าน
เคยไปประนอมหนี้แล้ว เค้าก้อไห้ส่งเท่าเดิม

ผมจนปัญญา มืดแปดด้าน จนต้องย้ายออกมา เช่าบ้านอยู่ถูกๆ

ผมขอถามครับ
เจ้าหนี้ที่ฟ้องศาล แต่ผมไม่ได้ไป เค้าจะทำไงครับ จะยึดทรัพย์ผมไหมครับ
ผมมีทีวีเก่าๆ 1เครื่อง ตู้เย็นตู้เล็ก ตู้เสื้อผ้าไหญ่ โต้ะเครื่องแป้งเล็ก ที่นอน เตาแก้สและเครื่องใช้ส่วนตัวและมีอุปกรณ์ที่ร้านเครื่องปั่นกับเคาท์ และของขายพวกกาแฟครับ

อีกคำถามหนึ่ง บ้านผมถ้าธนาคารฟ้องล้มละลายผม ผมมีผลอะไรบ้างครับ
แล้วถ้าผมไช้หนี้นอกระบบหมดแล้วผมจะทยอยไช้หนี้เค้าหลังจากถูกฟ้องได้ไหมครับผมก้อไม่อยากโกงใครแค่ตอนนี้ผมยังไม่มีเท่านั้น

ขอบคุณทุกที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28481 โดย Pych

bkbbgo เขียน: ผมขอถามครับ
เจ้าหนี้ที่ฟ้องศาล แต่ผมไม่ได้ไป เค้าจะทำไงครับ จะยึดทรัพย์ผมไหมครับ
ผมมีทีวีเก่าๆ 1เครื่อง ตู้เย็นตู้เล็ก ตู้เสื้อผ้าไหญ่ โต้ะเครื่องแป้งเล็ก ที่นอน เตาแก้สและเครื่องใช้ส่วนตัวและมีอุปกรณ์ที่ร้านเครื่องปั่นกับเคาท์ และของขายพวกกาแฟครับ

ส่วนใหญ่ ศาลจะพิพากษาตามที่โจทก์ฟ้อง แต่ให้ดี คุณไปคัดคำพิพากษาที่ศาลก่อนดีกว่าครับ
เผื่อฟลุ๊คขึ้นมา ศาลท่านพิพากษาเป็นแบบอื่น เช่น ยกฟ้องเพราะ ขาดอายุความ หรือคิดดอกเบี้ยเกิน หรืออื่นๆ

แต่ถ้าศาลท่านพิพากษาให้คุณชำระหนี้ แต่คุณหนีศาล โจทก์ก็จะนำคำพิพากษานี้ไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดีต่อไป อ่านกระทู้นี้เพิ่มเติมนะครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ รวบรวมโดยพี่ Greeny

bkbbgo เขียน: อีกคำถามหนึ่ง บ้านผมถ้าธนาคารฟ้องล้มละลายผม ผมมีผลอะไรบ้างครับ
แล้วถ้าผมไช้หนี้นอกระบบหมดแล้วผมจะทยอยไช้หนี้เค้าหลังจากถูกฟ้องได้ไหมครับผมก้อไม่อยากโกงใครแค่ตอนนี้ผมยังไม่มีเท่านั้น

ขอบคุณทุกที่เข้ามาอ่านและช่วยตอบครับ

อ่านกระทู้ข้างล่างนี้เรื่องโดนฟ้องล้มละลายนะครับ
ถูกพิพากษาให้ล้มละลาย...ต้องทำ​อย่างไร? โดยคุณ pikolo
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2546&Itemid=52

คงไม่มีเจ้าหนี้รายไหนรอคุณหรอกครับ เกิดรอจนขาดอายุความขึ้นมา เจ้าหนี้ก็ซวยกันพอดีสิครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28558 โดย bkbbgo
ขอคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.454 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena