ครั้งแรกในชีวิตที่ไปศาลครับ

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28448 โดย west61489
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ...อยากขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆ บ้างครับ..ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ 3-4 ใบครับที่ผ่านมาจ่ายขั้นต่ำตลอดแต่จ่ายแล้วก็กดออกมาใหม่...หายังไงก็ไม่พอเพราะยังมีภาระอย่างอื่นอีก....จนวันหนึ่งได้มาพบ web นี้ก็อ่านและศึกษา
ไปเรื่อยๆ. ...จนคิดว่ามันน่าจะเป็นทางออกที่ดีทางหนึ่งที่จะทำให้สิ่งที่ทำเราลำบากใจมา 4-5 ปี สิ้นสุดได้
.....หยุดจ่ายครับสิ่งแรกที่ทำ...และก็มาตามนัดครับ..หมายศาล. ประมาณ 12 เดือน บัตรแรกคือ KTC + สินเชื่อส่วน
บุคคลยอดรวม 130000 กว่าบาท รวมค่าสารพัด เงินบัตรเครดิตประมาณ 57000..สินเชื่อผมกู้มา
50000 แต่ผ่อนไปแล้ว 25000 ก่อนที่จะหยุดจ่าย (สาเหตุที่ตัดสินใจหยุดเนื่องจากผมป่วย หากไม่รักษาก็ต้องพิการ..แน่นอนผมเลือกรักษาตัวเองก่อน )

.....ศาลนัดครั้งแรก 16/12/2555 อะไรกันเนี่ยวันอาทิตย์ศาลท่านทำงานด้วยเหรอเอาว่ะ...ออกเดินทาง
จาก กทม กลับบ้านวันที่ 14...ถึง 15 สายๆตัดสินใจไปดูลาดเลาก่อนดีกว่าสำรวจรายชื่อที่บอร์ด 2-3 รอบไม่มี
แฮะ...เอทำไมไม่มีหว่า...เพื่อไม่ให้มาเสียเที่ยวถามเจ้าหน้าทีศาลซะเลย..จะได้หายข้องใจและไม่ต้องมายืนคิดโน่นคิดนี่

ผม. คุณครับ คดีบัตรเครดิตของ KTC ที่นัดพรุ่งนี้ดูห้องพิจารณาไกล่เกลี่ยที่ไหนครับ เห็นศาลท่านนัดผมพรุ่งนี้แต่ไม่มีราย
ชื่อที่บอร์ด
เจ้าหน้าที่. อ่อเค้ายังไม่ติดคะ..ยังไงพรุ่งนี้ก็มาตามนััดเลยนะคะ
ผม. ครับขอบคุณครับ

วันรุ่งขึ้น

...ศาลท่านนัด 9 โมงผมออกจากบ้าน 8.00 ถึงแปดยี่สิบบ้านผมไม่ไกลจากศาลนัก
พอมาถึงก็เดินขึ้นไปชั้นบน. ไม่มีใครเลยแฮะ...มองไปข้างๆ เห็นหนุ่มรูปหล่อหน้าตาดี
ยืนกินกาแฟอยู่

หนุม.. พี่มาทำอะไรครับ
ผม.... อ่อผมมาตามนัดศาลครับคดี KTC
หนุ่ม...อ่อKTC เหรอครับพี่ชื่ออะไรครับ..พลางเดินไปที่กระเป๋าเอกสารผมก็บอกชื่อไป
หนุ่ม...พี่จะยอมความไหมครับผมมีข้อเสนอให้ ผ่อน 36 งวดๆล่ะ 1500
ดอกเบี้ยร้อยล่ะ 10 หากผิดนัดงวดใดงวดหนึ่งดอกเบี้ยเพิ่มเป็นร้อยล่ะ 15 ในเอกสาร
เขียนอย่างนั้น

ผม..เอ่อเดือน 1500 นี่ 36 งวดก็ 54000 หมายความว่าปีที่ 2 หรือปีที่ 3 ถ้าผมจะปิดยอดให้ครบตามเงื่อน
ไขนี่ต้องจ่่ายเดือนประมาณ 5000ใช่ไหม หรือจ่าย 1500 แต่งวดสุดท้ายหรือเท่าไหร่ผมต้องจ่ายหมดใช่ไหม
(ในใจคิดนี่มันค่าบ้านเราเลยนะเนี่ย)
หนุ่ม...ว่าไงครับพี่
ผม.... งั้นผมขอเลื่อนพิจารณาครับ
หนุ่ม..อ้าวทำไมล่ะพี่
ผม....ผมขอต่อรองกับธนาคารและขอปิดในครั้งเดียว
หนุ่ม..อืมงั้นพี่ลองคิดดูอีกทีนะครับผมขึ้นไปรอข้างบน

ผมคิดสักครู่ก็เดินขึ้นข้างบนเพราะได้เวลาที่ศาลท่านนัดแล้ว..พอขึ้นไปชั้นบน
ก็เห็นหนุ่มรูปหล่อคุยกับเจ้าที่ศาลอยู่..ผมไม่ได้พูดอะไรเดินไปนั่งรอ..สักพักมีป้าคนหนึ่งเดินมา
กับหนุ่ม อีก 2 คน ผมถามมาทำอะไรครับคำตอบคือมาเหมือนผมเอาว่ะมีเพื่อนแล้ว

ทนายหนุ่มรูปหล่อ..ถามเหมือนผมเป้ะ....แต่ทั้ง 2 ท่านที่มาหลังผมยอมเซ็นหลังจากนั้นก็ให้นั่งรอ
ผมไม่รู้ว่ารออะไร

ป้าเอาเอกสารให้ผมดูยอดประมาณผม. ..แกบอกผมว่าไม่รู้จะทำไงดีแล้วแกก็ถามผมว่าเราล่ะทำยังไง
ผมบอกป้าแกไปว่าผมขอเลื่อน ...ป้าแกบอกว่า. เลื่อนได้ด้วยเหรอ. ผมบอกว่าได้สิป้าและผมก็บอกแกว่า
ป้าดูดีแล้วเหรอที่เค้าให้เซ็นป้าไหวหรือเปล่า..แกบอกว่าเซ็นไปแล้วไม่รู้ทำไง...อืมมอันนี้ผมจำไม่ได้แฮะว่าพี่ๆ
ที่นี่แนะนำว่าไงบ้างก็เลยบอกแกว่าคราวหลังป้าไม่ค้องกลัวนะเพราะมันไม่ใช่คดีอาญาเราไม่ได้ฆ่าคนตาย
คิดให้รอบคอบก่อนว่าเราไหวไหม

หลังจากรอพักหนึ่งได้เวลาที่ท่านผู้พิพากษามา ท่านไม่ได้ให้เค้าห้องพิจารณา
ก็คุยตรงนั้นแหละซึ่งบริเวณนั้นเป็นห้องพักสำหรับผู้พิพ ก่อนผู้พิพากษาท่านเจ้าของคดี
จะมาผู้พิพากษาท่านหนึ่งเดินผ่านมาท่านผู้พิพากษาท่านนี้หันไปถามทนายว่าวันนี้มีกี่คน
แล้วท่านก็ถามทนายว่าทำไม KTC คิดดอกเบี้ยเอาเปรียบประชาชนอย่างนี้ท่านบอกว่า
เอกสารบอกว่าคิดดอกเบี้ยตามที่ธนาคารแห่งประเทศไทยกำหนดแต่ไปต้ั้งหรือไปจ้างบริษัท
แล้วบอกว่าจะต้องมีค่าธรรมเนียม ค่าติดตาม ค่าอะไร ต่อมิอะไรอีกสารพัด...ผมพยายามฟัง
เพื่อเก็บไว้เป็นข้อมูลแต่ท่านพูดเร็วมาก..และท่านก็บอกกับทนายว่าคดีแบบนีศาลตัดสินให้เป็น
โฆคะมาหลายคดีแล้ว....ผมได้ยิน...รู้สึกอุ่นใจยังไงบอกไม่ถูกทั้งๆที่ไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายมากนัก
ท่านคงหมายถึงดอกเบี่ย..แล้วท่านก็บอกว่าทำแบบนี้ประเทศจะเป็นยังไงต่อ..ผมอยากเดินเข้าไปถามท่าน
แต่...ท่านผู้พิพากษาเจ้าของคดีมาพอดี

ท่านผู้พิพากษา...ทนายวันนี้มีกี่คน
ทนาย. ...3 คนครับแต่มีอีกคนจะมาบ่าย
ท่านผู่พิพากษา...ตกลงกันได้หรือยัง
ทนาย...ได้ 2 คนครับอีกหนึ่งคนขอเลื่อน

ท่านเรียก 2 คนแรกก่อนและถามว่าอ่านเอกสารแล้วนะตกลงตามเงื่อนไข
นี้ไหวนะ ทั้งคู่ตอบไหวท่านเลยบอกว่างั่นศาลตัดสินตามนี้นะ...ท่านก็ถามอีกว่า
ยังใช้บัตรเครดิตอยูไหมทั้งคู่ตอบว่าไม่แล้วท่านก็บอกว่าดีแล้ว

ถึงตาเราล่ะที่นี้
ท่านผู้พิพากษา...ทำไมขอเลื่ิิอนล่ะ
ผม.....ท่านครับตามที่โจทย์ฟ้องผมมานั้นรวมดอกเบี้ย ค่าติดตามทวงถาม
ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงินทั่งทีเงินต้น 70000กว่าผมขอเจรจาลดหนี้กับ
ทางธนาคารก่อนและขอปิดครั่งเดียว ปมขะพูดต่อแต่ท่สนตัดบทซะก่อน
ท่านผู้พิพากษา...ว่าไงทนายมีอำนาจที่จะเจรจาตรงนี้ไหม
ทนาย...ผมไม่มีอำนาจครับ
ท่านผู้พิพากษา...อืมม งั้นจะ้ลื่อนไปถึงวันไหนล่ะ
ผม...18/2/2556 ครับ
ท่านผู้พิพากษา..ว่าไงทนายติดอะไรไหม
ทนาย..ไม่ครับ
ท่านผู้พิพากษา...งั่นตกลงตามนี้

ผมนั่งรอสักพักเพื่อที่จะขอสำเนาวันนัดหลังจากที่ผมและทนายเซ็นไปแล้ว
แต่เจ้าหน้าที่ศาลพิมพ์มาให้ผมใหม่และเก็บตรงทีาผมเซ็นร่วมกับทนายไว้ผม
พลาดหรือเปล่าครับเนี่ย

ถ้าไม่พลาดขั้นต่อไปคืิอผมต้องคุยกับธนาคาร ไม่รู้ว่าเค้าจะลดหรือจะเพิ่ม 5555
ก็ต้องยิ้มสู้กันไปครับ. ..หากมีพี่ๆน้องท่านไหน..มีคำแนะนำดีๆ ในการเจรจาก็ขอความ
กรุณาด้วยนะครับ....ถ้าเจรจาไม่สำเร็จผมก็คงต้องกลับไปมองเรื่องดอกเบี้ยและเตรียม
คำให้การอาจต้องขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องอีกครั้งครับ

หวังว่าประสบการณ์ครั้งแรกในการขึ้นศาลของผมจะเป็นประโยนช์
สำหรับท่านที่กังวลอยู่สู้ๆ ครับถ้าผลของผมถึงที่สุดแล้วจะมาเล่าให้
ฟังไกมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28462 โดย powerfully
ขอบคุณคะที่มาแบ่งปันประสบการณ์
ของ powerfully ก็มี KTC 2 ประเภท ยอดรวมตอนนี้ประมาณ 120,XXX แล้วคะ มีบัตรเครดิตหลัก + เสริม ยอดประมาณ 82,XXX บัตรกดเิงินสด ยอดประมาณ 31,XXX เืมื่อวานบัตรกดเงินสดก็โทรมาทวงถาม แต่พูดจาไม่ค่อยดี ห้วน ๆ ไม่มีหางเสียง ตอนแรกคิดว่าจะจ่ายบางส่วนเพราะอยากจะเหลือหนี้ให้น้อยลง แ่ต่คิดไปคิดมาเพราะการพูดจาไม่ดีของเขา ทำให้ตัดสินใจไม่จ่ายไหน ๆ ก็หยุดมาได้ตั้ง 5 เดือนแล้ว จ่ายเข้าไปก็เป็นดอกเบี้ยเสียหมด ส่วนบัตรเครดิตก็โทรมาเรื่อย ๆ แต่พูดจาดี
รบกวนถามคุณ west61489 ไม่ทราบว่าไปศาลที่จังหวัดอะไรคะ ถ้าไม่สามารถตอบได้ก็ไม่เป็นไรคะ ของดิฉันเองอยู่ต่างจังหวัดทั้งคนและทะเบียนบ้าน จะได้นำมาประยุกต์ใช้กับหนี้ของตนเองนะคะ ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28463 โดย june

west61489 เขียน: ผมนั่งรอสักพักเพื่อที่จะขอสำเนาวันนัดหลังจากที่ผมและทนายเซ็นไปแล้ว
แต่เจ้าหน้าที่ศาลพิมพ์มาให้ผมใหม่และเก็บตรงทีาผมเซ็นร่วมกับทนายไว้ผม
พลาดหรือเปล่าครับเนี่ย

การขอสำเนาเลื่อนวันนัดเพื่อเจรจานั้นคุณทำถูกต้องแล้ว เพื่่อเก็บไว้จะได้ไม่พลาดในนัดที่สอง

ถ้าไม่พลาดขั้นต่อไปคืิอผมต้องคุยกับธนาคาร ไม่รู้ว่าเค้าจะลดหรือจะเพิ่ม 5555
ก็ต้องยิ้มสู้กันไปครับ. ..หากมีพี่ๆน้องท่านไหน..มีคำแนะนำดีๆ ในการเจรจาก็ขอความ
กรุณาด้วยนะครับ....ถ้าเจรจาไม่สำเร็จผมก็คงต้องกลับไปมองเรื่องดอกเบี้ยและเตรียม
คำให้การอาจต้องขอคำแนะนำจากพี่ๆน้องอีกครั้งครับ

ตอนนี้นโยบายของ KTC ส่วนลดจะยากหน่อย ถ้ามีก็อาจเป็นลดดอกเบี้ย

ขึ้นอยู่กับการเจรจาต่อรอง ลองหาอ่านได้จากกระทู้สมาชิกท่านอื่นๆ

แต่ถ้าคุณคิดจะสู้คดี คุณต้องให้ทนายความเป็นผู้เขียนคำให้การ

โดยมีค่าใช้จ่ายคุณต้องคำนึงถึงจุดนั้นด้วย ข้อมูลตรงนี้คุณสามารถหาอ่านได้

จากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้กระทู้ ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับการไปศาลที่ท่านประธานได้เขียนไว้

ขอให้คุณโชคดีค่ะ

หวังว่าประสบการณ์ครั้งแรกในการขึ้นศาลของผมจะเป็นประโยนช์
สำหรับท่านที่กังวลอยู่สู้ๆ ครับถ้าผลของผมถึงที่สุดแล้วจะมาเล่าให้
ฟังไกมครับ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28485 โดย june
น้อง powerfully ส่วนใหญ่หมายศาลจะส่งไปตามที่อยู่ในทะเบียนบ้านหรือภูมิลำเนา

ของลูกหนี้ ซึ่งในหมายศาลจะระบุว่าไว้ว่าขึ้นศาลไหน เวลาและวันที่เท่าไร...

ส่วนการหยุดจ่ายนั้น ถ้าหยุดจ่ายก็ต้องหยุดให้ตลอด เพราะมันจะมีผลเกี่ยวกับอายุความ

แล้วที่จ่ายไปนั้นเค๊าก็คงไม่ได้เอาไปตัดเงินต้นหรอกนะคะ ชมรมของเราไม่แนะนำวิธีนี้นะคะ...

ซึ่งท่านประธานบอกไว้ว่า ข้อเสียของการจ่ายหยอดไว้

-เงินจำนวนที่จ่ายเข้าไปนี้ จะถูกนำไปหักจ่ายเป็น ค่าเบี้ยปรับ , ค่าจ่ายล่าช้า ,

ค่าทวงถามหนี้...เป็นลำดับแรก ถ้าหักแล้วยังมีเงินเหลืออยู่อีก ก็จะนำไปหักจ่ายเป็น

ค่าดอกเบี้ยต่อไป...ซึ่งลูกหนี้จะสามารถรับรู้ได้เลยว่า“หนี้เงินต้น”ไม่ได้ลดลงเลย

ไม่ว่าจะ“จ่ายหยอด”ไปกี่งวดก็ตาม

และยิ่งถ้าหากในกรณีที่ยอดหนี้สูงๆ(เป็นหลักหลายๆหมื่น หรือหลักแสน) แต่ดัน

ไป“จ่ายหยอด”เพื่อเดินบัญชีแค่ 500.- , 300.- หรือ 200.-บาท

เงินพวกนี้ ถ้าเราจ่ายเข้าไป จะถูกมันนำไปหักเป็น “ค่าเบี้ยปรับล่าช้า” หรือ “ค่า

ทวงถามหนี้” เสียก่อนเลย (ซึ่งจะอยู่ที่ประมาณ 250 – 500 บาทต่อเดือน แล้ว

แต่สถาบันการเงินนั้นๆจะเป็นผู้กำหนด) เท่ากับว่าเงินที่จ่ายหยอดเข้าไปนี้ ไม่ได้

ถูกนำไปหักชำระเป็นค่าใดๆเลย ไม่ว่าจะเป็นค่าดอกเบี้ยหรือเงินต้นก็ตาม นี่คือที่

มาของคำถามจากหลายคนที่ถามว่า เงินที่จ่ายเข้าไปทุกๆเดือนๆละ 300 ถึง 500

บาท แต่ทำไมเงินต้นมันกลับไม่ลดลงเลย? แถมยังมีดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นอีกด้วย

-การชำระเงินด้วยวิธีการ“จ่ายหยอด”เข้าไปแบบนี้ ในทางกฏหมายจะถูกมองว่า

ลูกหนี้(จำเลย)ยินดีถือว่าการเรียกเก็บเงิน ค่าเบี้ยปรับล่าช้า , ค่าติดตามทวงหนี้ ที่

ทางฝ่ายเจ้าหนี้เรียกเก็บมาทั้งหมดนั้น เป็นสิ่งที่ลูกหนี้พอใจและเป็นเรื่องที่ถูกต้อง...

ขอให้โชคดีนะคะ

คัดลอกมาจากห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ซึ่งท่านประธานให้ข้อมูลไว้ค่ะ

เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: powerfully

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28486 โดย powerfully
ขอบพระคุณมากคะพี่ ปูเป้ ที่เตือนสติน้อง 2-3 วันมานี้ กังวลของ UOB กับ KTC เพราะนโยบาย เขาเปลี่ยนไป พยายามหาอ่านข้อมูลส่วนใหญ่จะไม่ค่อยยืดหยุ่นให้กับลูกหนี้ ส่วนตัวมีเหตุผลบางประการที่จะไม่อยากให้ฟ้องเร็ว ไม่ได้กลัวที่จะไปศาลนะคะ แต่กลัวว่าพอศาลตัดสินแล้วเรายังไม่สามารถหามา่จ่ายได้ กลัวจะโดนกรมบังคับคดียึดทรัพย์ ตอนนี้พยายามจะแก้ปัญหาเรื่องไฟแนนซ์รถให้เร็วที่สุด ยังเปลี่ยนมือไม่ได้เพราะติดเงินกู้ประมาณ สองแสนแปดหมื่น ถ้าไม่ชำระยอดนี้ไฟแนนซ์จะไม่เปลี่ยนชื่อคนเช่าซื้อให้ ถามเต้นท์ก็ยังไม่มีใครซื้อเพราะรถไม่เป็นที่ต้องการของตลาด แถมยอดค้าง + เงินกู้ ก็ยังสูงอีกด้วยคะ :sweat:

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28493 โดย Nok2865
คุณ powerfuly การเปลี่ยนสัญญาหรือเปลี่ยนชื่อ "ไม่มีคำว่าฟรี"
คุณโทร Hotline หากรรมการดีกว่า จะพี่นกกระจอกเทศ หรือกอบัวก็ได้
ไม่อยากตอบหน้าบอร์ด
ถ้าโทรหาประธาน ให้กินดีหมีไปก่อน :555: พูดเล่นค่ะ
โทรหาพี่นกจะเม่นยำค่ะ อธิบายละเอียด ยกตัวอย่างชัดเจน
กอบัวเป็นแค่ "กาก" ของประธานค่ะ จำขี้ปากมาพูดอีกที :laughing:
ค่อยๆหาทางแก้ไป เป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: powerfully

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28575 โดย powerfully
ขอบพระคุณมากคะพี่กอบัว โทรปรึกษาท่านประธานตั้งแต่แรก ๆ แล้วคะ แต่กรณีของ powerfully มันเป็นสัญญาตัวเดียวกันทำอะไรไม่ได้ ก็ต้องก้มหน้ารับกรรม ถ้าไม่จ่ายสินเชื่อเขาก็ดึงเอาเงินค่างวดไปนะคะ โทรถามเซลล์ก็ให้คำแนะนำเช่นเดียวกันคะ ว่าต้องปิดเงินกู้ก่อน แล้วมีรายละเอียดอีกเยอะแยะมากมาย ไม่ใช้เรื่องง่ายเลยคะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28585 โดย balm
ตกลงกระทู้นี้ ของใครเนียะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28670 โดย june

balm เขียน: ตกลงกระทู้นี้ ของใครเนียะ

[/color] [/size]

ไม่ทราบว่าที่คุณ balm ถามแบบนี้หมายความว่าอย่างไร กระทู้นี้คือห้องถาม-ตอบปัญหา

หนี้

มีประโยชน์ทั้งตัวเจ้าของกระทู้ คือคุณ west61489 เอง และท่านสมาชิกท่านอื่นๆที่มีปัญหา

คล้ายๆกันแบบนี้...

คุณกอบัวเป็นถึงท่านรองประธาน ท่านยังไม่ว่าอะไร หรือคุณ balm มีความรู้อยากจะตอบเสียเอง :shy:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28686 โดย MamyPoko
เข้ามาอ่านเป็นแนวทาง. เดือนหน้าผมก็ต้องไปศาลนัดแรกของยูโอบีเหมือนกัน

แต่อีกเจ้านัดใกล้ๆกัน แต่ ไม่ได้หมาย เพราะโจทก์พิมพ์ที่อยู่ผิด เลยส่งไม่ได้ ไม่รู้จะยังไงต่อ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28687 โดย MamyPoko
เข้ามาอ่านเป็นแนวทาง. เดือนหน้าผมก็ต้องไปศาลนัดแรกของยูโอบีเหมือนกัน

แต่อีกเจ้านัดใกล้ๆกัน แต่ ไม่ได้หมาย เพราะโจทก์พิมพ์ที่อยู่ผิด เลยส่งไม่ได้ ไม่รู้จะยังไงต่อ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28695 โดย june
น้อง MamyPoko ลองเข้าไปอ่านดูในห้องความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหนี้หน้าที่ของศาลดีกว่าค่ะ

เพราะในนั้นจะมีบอกไว้อย่างละเอียด และถ้าสะดวกไป แนะนำให้ถือหมายศาลไปพบคุณอา

ในวันอาทิตย์ที่ 27 ม.ค. นี้ที่มพบ.ที่ท่านประธานจมีการอบรมประจำเดือนเดือนม.ค.นี้ค่ะ

แล้วไปต่อคำถามในกระทู้น้องนะคะ เดี๋ยวคุณ balm เธอจะว่าได้ค่ะ...

ขอเป็นกำลังใจและผ่านฟ้นไปได้ด้วยดีนะคะ[/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: MamyPoko

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28701 โดย kamolwich
ผมได้อ่าน ชีวิตเหมือนกันที่หยุดจ่ายผมไม่สบายนอน รพ.อยู่ 7 เดือน ออกจาก รพ.ได้รับหมายศาลผมไปศาลวันนี้ ที่26/12/55 ตอนบ่ายแก่ ขอบคุณมากครับ ที่แบ่งประสพการไปศาล ขอบคุณอีกที่ครับ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28706 โดย june
พี่ balm เป้ขอโทษด้วยค่ะ ที่จำพี่ไม่ได้จริงๆค่ะ นึกว่าพวกเข้ามากวนชมรม

เพราะสมาชิกมีหลากหลายค่ะ หวังว่าพี่ balm ไม่ถือโทษโกรธเป้ แล้วเอาคำชมคืนนะคะ

เพราะฉายาเป้น่ะ โหด เ_ว ดุ สำหรับเจ้าหนี้ แต่สำหรับสมาชิกด้วยกันเป้น่ารักอยู่แล้ว

ถือโอกาสนี้อวยพรปีใหม่ไถ่โทษพี่ blam นะคะ ถ้าพี่ไม่ยกโทษให้

เป้จะขอลาออกจากกรรมการชมรมค่ะ

ลบกระทู้นั้นได้ ลบไปแล้ว... :cry2: :cry2: :cry2:[/color]

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28902 โดย west61489

kamolwich เขียน: ผมได้อ่าน ชีวิตเหมือนกันที่หยุดจ่ายผมไม่สบายนอน รพ.อยู่ 7 เดือน ออกจาก รพ.ได้รับหมายศาลผมไปศาลวันนี้ ที่26/12/55 ตอนบ่ายแก่ ขอบคุณมากครับ ที่แบ่งประสพการไปศาล ขอบคุณอีกที่ครับ

เช่นกันะครับผมก็ได้ความรู้ ความกล้าจากที่แห่งนี้แหละครับแม้สุดท้ายเาาจะยังไม่รู้ว่ามันจะจบยังไง
แต่ผมคิดว่าถ้าเราไม่ลองทำมันดูเราจะรู้ผลมันได้ยังไง..

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28904 โดย puttoo
ขอเป็น กำลังใจให้นะค่ะ puttoo ก็กำลัง จะได้ไปศาลครั้งแรก กับเขาเหมือนกัน กำลังนั่งอ่านคำฟ้อง
มาเป็นปึ้ง ๆ ยัดไว้ในตู้หนังสือพิมพ์ ไปครั้งแรกจะได้เป็นประสบการณ์ แต่ก่อนไปจะเข้าไปขอคำแนะนำ
ที่ชมรมก่อนค่ะ กันเหนียวไว้ก่อน แต่ก็นั่งอ่านๆๆๆๆ จากของเพื่อน ๆ ที่เคยไปมาแล้ว เป็นความรู้ไว้ก่อน
แล้ว หลังจากไปศาลครั้งแรกแล้ว เป็นอย่างไร จะมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
พอดีเคสของเรา หลังจากการผิดนัดชำระ ใบแจ้งยอดมา ดอกเบี้ยก็เป็น 35% เลย ธนาคารนี้โหดมาก
(เป็นสินเชื่อส่วนบุคคล เพื่อธุรกิจ)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.327 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena