เข้ามาขอกำลังใจค่ะ ใจไม่ค่อยสู้ดีเท่าไร

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28713 โดย Toon.kong.54
..
...
....

เป็นหนี้อยู่หลายรายค่ะ และเคยเข้ามาอ่านในชมรมนี้ประมาณหกเดือนแล้ว ได้ความรู้มากมาย สามารถนำไปปรับใช้แก้ปัญหาให้ตัวเองได้มาก

ขอขอบพระคุณทุกคำแนะนำ ได้ประโยชน์มากมาย แต่ไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะเจออะไรแบบนี้ ..

ตั้งแต่เริ่มรู้จักชมรมนี้ก็เก็บเงินได้ก้อนนึง และก็ปิดไปได้สองราย แต่พอเงินเก็บหมดไป เจ้าหนี้รายใหม่ก็เข้ามาอีก ล่าสุด City ฟ้องและพิพากษาแล้ว

ตั้งใจว่าสิ้นเดือนจะโทร.ไปคุยเพราะเพิ่งจะคลอดลูกกลับมาทำงานได้ไม่ถึงสัปดาห์ งานเต็มหัว แต่พอโทร.ไปทาง City บอกว่าไม่ทันแล้ว เพิ่งส่งเรื่อง

บังคับคดีไปสัปดาห์ก่อน (ประมาณเดือนกันยายน 55ค่ะ) เงินเดือนปกติก็น้อยอยู่แล้วยังโดนหักไป 15% ลูกอีกสองคน สามีรายได้ไม่แน่นอน ขายของ

ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตามภาวะเศรษฐกิจ แต่ก็คิดในแง่ดี "เป็นวิธีการใช้หนี้อย่างหนึ่ง เดี๋ยวก็หมดเอง" ก็ประหยัดมาตลอด แต่ก็แปลกค่ะที่ในใจมันครุ่นคิด

อยู่ตลอดเวลาว่า ครอบครัวจะลำบากมั้ย กับเงินเดือนเหลือสุทธิแล้ว 15,000 บาท ใช้เลี้ยงแม่อายุ 60กว่า เลี้ยงลูก 2 คน พอเสาร์อาทิตย์ก็ไปขายของ

พอได้ค่านมบ้างนิดหน่อย ประหยัดกันไป อดทนกันไป มีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยค่ะ..

ตอนนี้ทางสำนักกฎหมายก็โทร.เข้ามาอีกเรื่อยๆ แต่ก็อ้างว่าไม่อยู่บ้าง ไปแบงค์บ้าง เราจะตอบยังไงดีค่ะในเมื่อเราก็ไม่เงินจะจ่ายหนี้รายอื่นแล้ว

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28715 โดย chomjung
ตอนนี้ดิฉันก็เป็นอยู่ ค่ะ และ ก็คิดว่า ชีวิตคงจะแย่ไปกว่าคุณแน่ ๆ ค่ะ มีเบอร์โทรศัพท์ไหมล่ะคะ จะขอคำแนะนำดี ๆ ค่ะ เผื่อจะได้ให้กำลังใจชีวิตกันทั้งคู่ได้บ้าง ค่ะ ส่งเบอร์มาที่เมล์นี้ก็ได้นะคะ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28717 โดย jackTs

chomjung เขียน: ตอนนี้ดิฉันก็เป็นอยู่ ค่ะ และ ก็คิดว่า ชีวิตคงจะแย่ไปกว่าคุณแน่ ๆ ค่ะ มีเบอร์โทรศัพท์ไหมล่ะคะ จะขอคำแนะนำดี ๆ ค่ะ เผื่อจะได้ให้กำลังใจชีวิตกันทั้งคู่ได้บ้าง ค่ะ ส่งเบอร์มาที่เมล์นี้ก็ได้นะคะ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ค่ะ

สิ่งที่สมาชิกควรทำ

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28721 โดย ntps

Toon.kong.54 เขียน: ..
...
....

เป็นหนี้อยู่หลายรายค่ะ และเคยเข้ามาอ่านในชมรมนี้ประมาณหกเดือนแล้ว ได้ความรู้มากมาย สามารถนำไปปรับใช้แก้ปัญหาให้ตัวเองได้มาก

ขอขอบพระคุณทุกคำแนะนำ ได้ประโยชน์มากมาย แต่ไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะเจออะไรแบบนี้ ..

ตั้งแต่เริ่มรู้จักชมรมนี้ก็เก็บเงินได้ก้อนนึง และก็ปิดไปได้สองราย แต่พอเงินเก็บหมดไป เจ้าหนี้รายใหม่ก็เข้ามาอีก ล่าสุด City ฟ้องและพิพากษาแล้ว

ตั้งใจว่าสิ้นเดือนจะโทร.ไปคุยเพราะเพิ่งจะคลอดลูกกลับมาทำงานได้ไม่ถึงสัปดาห์ งานเต็มหัว แต่พอโทร.ไปทาง City บอกว่าไม่ทันแล้ว เพิ่งส่งเรื่อง

บังคับคดีไปสัปดาห์ก่อน (ประมาณเดือนกันยายน 55ค่ะ) เงินเดือนปกติก็น้อยอยู่แล้วยังโดนหักไป 15% ลูกอีกสองคน สามีรายได้ไม่แน่นอน ขายของ

ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตามภาวะเศรษฐกิจ แต่ก็คิดในแง่ดี "เป็นวิธีการใช้หนี้อย่างหนึ่ง เดี๋ยวก็หมดเอง" ก็ประหยัดมาตลอด แต่ก็แปลกค่ะที่ในใจมันครุ่นคิด

อยู่ตลอดเวลาว่า ครอบครัวจะลำบากมั้ย กับเงินเดือนเหลือสุทธิแล้ว 15,000 บาท ใช้เลี้ยงแม่อายุ 60กว่า เลี้ยงลูก 2 คน พอเสาร์อาทิตย์ก็ไปขายของ

พอได้ค่านมบ้างนิดหน่อย ประหยัดกันไป อดทนกันไป มีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยค่ะ..

:shy: ไม่เข้าใจคำถามค่ะ คุณบอกว่า ได้ถูกอายัดไปแล้ว 15%
เพราะคุณคงไปขอลดหย่อนมาแล้ว และเหลือใช้ 15000 บาท
หากใช่ คุณถามว่า มีใครเป็นแบบนี้ไหม

คนเป็นหนี้ในนี่เขาเป็นเช่นกัน เพราะเริ่มแรกก็ต้องอดออม และ
อดทนทุกคนค่ะ อดเพื่อสบายในอนาคต ในฐานะคุณก็อ่านมามาก
คุณน่าจะเข้าใจแนวทางเราแล้วนะ การทำบัญชีรายรับ-จ่ายสำคัญ
มากในการปลดหนี้ เพราะทำให้รู้ว่า รูรั่วอยู่ตรงไหน ค่าใช้จ่ายใด
ลดได้ เปลี่ยนได้ ยกเลิกได้ คุณทำหรือยังค่ะ

การปลดหนี้ไม่ยากแต่ไม่ง่าย อยู่ที่ใจพร้อมอดทนไหม ตอนแรกที่
หยุดจ่าย แก้วจ๋าเคยเล่าไว้ว่า ตัวเองหักดิบการใช้ชีวิตยังไง เปลี่ยน
ตัวเองแค่ไหน บางสิ่งที่เคยใช้ก็ไม่ใช้ ลดอะไรก็ต้องลด รถที่เคยขับ
ก็ต้องใช้เขามาช่วยชีวิต ชีวิตก็ยังเดินต่อไปด้วยใจที่มุ่งมั่นว่า อดแค่นี้
ไม่ตายหรอก ขอให้ได้ปลดหนี้ซึ่งเป็นเป้าหมายของแก้วจ๋าค่ะ

ชีวิตสามารถอยู่รอด หากเราใช้หลักของการพอเพียงเป็นแนวทางใน
การดำเนินชีวิตค่ะ

ตอนนี้ทางสำนักกฎหมายก็โทร.เข้ามาอีกเรื่อยๆ แต่ก็อ้างว่าไม่อยู่บ้าง ไปแบงค์บ้าง เราจะตอบยังไงดีค่ะในเมื่อเราก็ไม่เงินจะจ่ายหนี้รายอื่นแล้ว

ตอบความจริงเป็นสิ่งไม่ตายค่ะ ยิ่งเขารู้ว่า คุณถูกอายัดเงินแล้ว
เป็นสิ่งที่ดีกับตัวคุณเองต่างหาก พวกเขากลัวที่จะเป็นคนสุดท้าย
ที่จะได้เงินจากคุณมากค่ะ ทำไมต้องหนีละค่ะ ไม่มีคือไม่มีค่ะ
พวกเขาทำอะไรคุณไม่ได้ อย่างมากก็ไปตามระบบ ฟ้องไปเขา
อาจอายัดได้ส่วนที่เหลือ 15 % หรือ อาจไม่ได้เลย เขามีความ
เสี่ยงมากกว่าคุณนะค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Toon.kong.54

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29022 โดย Toon.kong.54
งง งง ค่ะ
วันนี้ได้รับจดหมายจากธนาคารกรุงศรี แจ้งว่า ดิฉันเป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล คงค้างอีก 2,XXX.XX บาท :sweat:

จำได้ว่าเคยมีสินเชื่อตัวนี้นะ แต่ก็ผ่อนชำระหนี้หมดแล้ว มันหลายปีแล้วค่ะ เอกสารก็ทิ้งไปหมดแล้ว
เพราะเห็นว่าเราไม่มีภาระหนี้แล้ว คงจบ จู่ๆ ก็แจ้งมาว่ายังมียอดหนี้อีก ทั้งที่ผ่านมาก็เคยตรวจเครดิตบูโร
ก็ไม่เห็นมีค้างเลย..

รบกวนสอบถามว่า อย่างนี้เราจะเริ่มคุยกับเขายังไง และจะหาหลักฐานอะไรมาอ้างอิงในเมื่อเราทิ้งเอกสารเก่าๆไปแล้ว

ด้วยความเคารพ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.483 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena