เป็นสมาชิกใหม่ ค่ะ ขอแนะนำตัว เพื่อน ๆ และ พี่ ๆ สมาชิก ด้วยค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28714 โดย chomjung
:crying:

สวัสดีค่ะ ขอแนะนำตัวนะคะ ชื่ออั้น ค่ะ ปัจจุบันทำงานเป็นเซลล์บริษัท คอมพิวเตอร์แห่งหนึ่ง ในกรุงเทพ ค่ะ

ทำงานรายรับเดือนละ 22,000 บาท หลังจากหักทุกอย่างแล้วค่ะ ปัจจุบันมีสถานะ หนี้ดังต่อไปนี้ นะคะ

- ซิตี้แบงค์ บัตรเครดิต 68,000 หยุดจ่ายมาได้ประมาณ 6 เดือนแล้ว ค่ะ ทางแบงค์ได้โทรมาที่บ้าน

และ มือถือทุกวัน แต่ไม่เคยรับ ค่ะ

- สินเชื่อส่วนบุคคล STANDDARD 15,000 บาท ค่ะ ประมาณ 9 เดือนค่ะ แต่ไม่มีจดหมายมาเรียกใด ๆ

เลยนะคะ

- สินค้าเชื่อ ซิตี้แอดว้าน 60,000 บาท จ่ายเดือนละ 4,700 บาท ค่ะ

- ธนาคารกรุงเทพ บัตรเครดิต 28,000 บาท อันนี้ยังจ่ายขั้นต่ำ ไม่ผิดชำระหนี้ ค่ะ

- ธนาคารกรุงไทย KTC ค่ะ มี 2 บัตร ยอดรวมกันที่ 45,000 บาท ค่ะ ยังจ่ายขั้นต่ำ อยู่ ค่ะ

- ธนาคารCIMB ค่ะ ยอดที่ 50,000 บาท อันนี้เป็นสินเชื่อส่วนบุคคล ค่ะ เดือนละ 1,230 บาท ค่ะ

ยังไม่ผิดนัดชำระ ค่ะ

- ธนาคาร HSBC ค่ะ สินเชื่อส่วนบุคคล อยู่ที่ 25,000 บาท ค่ะ ขั้นต่ำ เดือนละ 1,660 บาท ค่ะ ยังไม่ผิดนัด

ค่ะ

- ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สินเชื่อส่วนบุคคล ค่ะ ตอนนี้ติดหนี้อยู่ที่ 34,000 บาท ค่ะ อันนี้หยุดจ่ายได้ 6 เดือน

แล้วค่ะ

- รถยนต์ ผ่อนเดือน 6,700 บาท เหลืออีก 15 เดือนจะหมด ค่ะ

ปัญหาคือ ตอนนี้ดิฉันติดหนี้อยู่หลายแบงค์และดูจากอนาคตต่อไปแล้ว คงจะไม่ได้จ่ายอีกหลายแบงค์ค่ะ

ตอนนี้มีความรู้สึกสับสน มาก ๆ สมองเบลอมาก ไม่รุ้จะทำอย่างไร สินเชื่อโทรมาที่มือถือทุกวัน ค่ะ แต่ไม่เคย

รับสายเลยสักครั้ง เพราะกลัวมาก ๆ ค่ะ ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงดี ค่ะ เคยคิดจะฆ่าตัวตาย ค่ะ เพราะกลัวว่าที่บ้าน

บ้านจะรับกับปัญหานี้ไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นแฟนหรือ พ่อกับแม่ ค่ะ อ้อ ตอนนี้อาศัยอยู่ทีบ้านของพ่อและแม่นะคะ

และแฟนก็มาอยูด้วยอีกคน คิดว่าตนเองนั้นเป็นลูกที่ไม่ดี และ แฟนที่ไม่ดี เลย ไม่เคยทำในสิ่งทีให้พ่อแม่ได้มี

ความสุขเลยสักครั้ง วันนี้ก็อีกเหมือนกันค่ะ ที่คิดอยากจะฆ่าตัวตาย พูดตรง ๆ อยากตายทุกวัน ค่ะ

เคยโทรไปปรึกษากับคุณกอบัว คุณกอบัวให้คำตอบที่ดีมาก ๆ นะคะ แต่คิดว่า ตนเอง คงทำไม่ได้อย่าง

คุณกอบัว แน่ ๆ เพราะ แกเป็นผู้หญิงที่เก่งมาก ๆ ค่ะ ที่สามารถผ่านวิกฤตชีวิตช่วงนั้นมาได้ จะทำอย่างไรดีค่ะ

สำหรับปัญหาอย่างนี้ ดิฉันกลุ้มใจ และ เสียใจกับตัวเองมาก ๆ ค่ะ กินไม่ได้ นอนไม่หลับเลยค่ะ ตอนนี้

อ้อ !!! เพื่อนสมาชิกที่เป็นอย่างดิฉันช่วยให้เบอร์โทรศัพท์ด้วยนะคะ เผื่อดิฉันจะโทรไปปรึกษากับเพื่อนสมาชิก

ได้บ้างค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง รบกวนส่งเบอร์โทรมาที่เมล์ This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it. ด้วยนะคะ

ตอนนี้ดิฉันเครียดจนอยากตายวันละ 10 รอบแล้ว ค่ะ

ขอบคุณมาก ค่ะ

จาก คุณอั้นจัง ค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28716 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28722 โดย ntps
ทำแบบนี้ก่อนซิค่ะ คุณกอบัวและทุกคนในนี้ก็ต้องผ่านคู่มือสำคัญ

นี้ค่ะ ไม่มีอะไรยาก ยกเว้นคุณจะนั่งเศร้า นั่งถาม วนเวียนอยู่แต่

ตัวเอง คิดว่า ปัญหาที่ตัวเองเจอสุดยอด ไม่มีใครหนักกว่านี้อีกแล้ว

ซึ่งจริงๆ มันเป็นความคิดของตัวคุณเองเท่านั้นที่ทำร้ายตัวเองค่ะ

ปัญหาของแต่ละคนหนักทั้งนั้น อยู่ที่ใครจะอยู่เฉยให้ปัญหาทับตัวเอง

ตั้งสติ และอ่านอย่างละเอียด คู่มือนี้จะนำทางคุณสู่แสงสว่างค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28723 โดย ntps

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28790 โดย Nok2865

chomjung เขียน: :crying:

คิดว่าตนเองนั้นเป็นลูกที่ไม่ดี และ แฟนที่ไม่ดี เลย ไม่เคยทำในสิ่งทีให้พ่อแม่ได้มี

ความสุขเลยสักครั้ง วันนี้ก็อีกเหมือนกันค่ะ ที่คิดอยากจะฆ่าตัวตาย พูดตรง ๆ อยากตายทุกวัน ค่ะ

เคยโทรไปปรึกษากับคุณกอบัว คุณกอบัวให้คำตอบที่ดีมาก ๆ นะคะ แต่คิดว่า ตนเอง คงทำไม่ได้อย่าง

คุณกอบัว แน่ ๆ เพราะ แกเป็นผู้หญิงที่เก่งมาก ๆ ค่ะ ที่สามารถผ่านวิกฤตชีวิตช่วงนั้นมาได้ จะทำอย่างไรดีค่ะ

ตอนนี้ดิฉันเครียดจนอยากตายวันละ 10 รอบแล้ว ค่ะ

ขอบคุณมาก ค่ะ

จาก คุณอั้นจัง ค่ะ

บัวจำคุณได้ แต่ช่วงนี้บัวปิดสาย Hotline เพราะเป็นช่วงกินเลี้ยงปีใหม่
เป้นกรรมการก็มีทุกข์ตามประสากรรมการ บัวคิดว่า ไม่ว่าใครก็ล้วนเป็นทุกข์ หากเราคิดไม่ได้วางไม่เป็น
บัวเคยพูดตลกๆในบอร์ดว่า "มองดูคนที่มีหนี้เยอะกว่าเรา จะได้สมน้ำหน้า หนี้เยอะกว่าเรา 555++"
พี่แก้วจ๋าหนี้เยอะกว่าบัวไม่รู้ตั้งเท่าไหร่ ไม่รู้ทนได้ยังไง
บัวเองหนี้แค่เกือบล้าน...บัวเก่งไหม? ไม่ค่ะ แต่บัวคิดเป็น
บัวเคยบอกหลายครั้งแล้วว่า หนี้แสนหนึ่ง ถ้าคิดไม่ได้มันก็เหมือนล้านหนึ่ง
หนี้ล้านหนึ่ง วางไม่เป็น ก็เหมือนหนี้สิบล้าน

บัวไม่เคยดูถูกใครที่หนี้เยอะ หนี้น้อย เพราะทุกคนมีศักยภาพ มีความจำเป็นในชีวิตแตกต่างกันออกไป
แต่ชีวิตที่ผ่านมาแล้ว ปล่อยให้มันผ่านไป มองหาแง่งามของชีวิตปัจจุบัน
บัวเคยรับสาย Hotline เขาพยายามหาข้ออ้างว่า
"หนี้พี่ตั้งสองแสน"
กอบัว..หนี้กอบัวเกือบล้าน
"พี่มีลูกตั้งสองคน"
กอบัว..บัวมีลูกตั้งสี่คน
"พี่อายุมากแล้ว"
กอบัว...เอ้อ...กุไม่มีข้ออ้าง หนี้เยอะยังไม่ซีเรียสเท่าความแก่ 555++ :laughing:

ถ้าใจเราไม่สู้ มันหาข้ออ้างได้สารพัดค่ะ ทำไมคุณไม่คิดว่า คุณยังมีชีวิตอยู่ คุณยังมีลมหายใจ คุณยังไปต่อได้
ถ้าบัวฆ่าตัวตายเพราะเรื่องหนี้เมื่อสามปีก่อน คุณจะมีโอกาสคุยกับผู้หญิงคนนี้ไหม
บัวยังอยู่ตรงนี้เพราะบัวอยากส่งต่อ อยากทำบุญ ช่วยคนทุกข์ใจเรื่องหนี้
บัวทุกข์ใจไหม บัวก็มี แต่บัวก็ปล่อยวางในเรื่องทีบัวแก้ไขไม่ได้ ปล่อยมันไป อะไรที่เราทำได้ก็ทำ
ตอนนี้คุณอ่านปักหมุดมากๆ อ่านให้มากๆ จะได้เห็นว่า มีเพื่อน มีแนวทางที่เราสามารถเอาตัวรอดได้
ไปถามพี่นกกระจอกเทศได้ว่า บัวร้องไห้เก่งมาก แต่บัวก็ลุกขึ้นสู้ เพราะบัวอยากรอด...
คุณเองก็ต้องรอด...อย่ายอมแพ้เพียงเพราะคุณเป็นหนี้นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979, 3190400254488B

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29072 โดย chomjung
ขอบคุณค่ะ พี่บัวสำหรับ กำลังใจ ค่ะ

ตอนนี้ฝ่าด่านที่ 1 บอกแฟนไปแล้วนะคะ อันนี้แฟนเข้าใจค่ะ

ส่วนที่บ้านพรอกะแม่ ยังไม้ได้บอกค่ะ กลัวแกเสียใจ

ส่วนจดหมายตอนนี้ citibank ส่งจดหมายมาหาที่บ้านและที่ทำงานแล้ว

ส่วนที่ทำงานนั้นก้อได้แจ้งให้นายทราบเรียบร้อยแล้วค่ะ

ก็จะดำเนินกันต่อไป

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29074 โดย jackTs
หลังจากไปฟังอบรมการแก้ไขปัญหาหนี้ แล้วคุณก็จะรู้ว่า ปัญหาหนี้ของคุณ มันก็แค่ชิวๆเท่านี้เอง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=28635&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29123 โดย tonhom
เป็นกำลังให้ครับ ผมก็เคยคิดแบบคุณ จนได้มาเจอกับเวปนี้ซึ่งได้ให้ความช่วยเหลือและความอบอุ่นมากกว่าคนในครอบครัวผมซ่ะด้วยซ้ำ เวปนี้และคณะกรรมทุกท่านและเพื่อนๆในเวปมอบความหวังและกำลังใจให้เสมอโดยไม่เคยหวังผลตอบแทนใดๆเลยโดยที่ยังไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่เรามีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันคือ หนี้ ที่แบกรับอยู่ สักวันเราจะข้ามผ่านไปได้ อยู่ต่อสู้พร้อมกับเพื่อนๆในเวปนี้ไปด้วยกันนะครับ :bye: :bye:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29229 โดย chomjung
ขอบคุณมาก ๆ นะคะ สำหรับกำลังใจ สำหรับพี่ ๆ ทุก ๆ คนในชมรมหนี้บัครฯ นะคะ

อย่างไรก็ตาม จะพยามอ่าน ท่องจำ ทุกบท ทุกคำ จากทุกคำสอนในเวปบอร์ด นะคะ

เมื่อคืนก่อนอ่านหัวข้อของคุณ SHORTY 22 แล้ว นอนไม่หลับ กว่าจะหลับ ก็มาฝันถึงหัวข้อน้องเขา

คนอะไรปัญหาเยอะมาก ๆ แต่ สู้ไม่มีถอย รักและชื่นชมเธอมาก ๆ ค่ะ

ส่วนวันที่ 27 ม.ค. 56 นี้ ที่มีการประชุม นั้น อั้นนั่งรอ นอนรอ อยากให้ถึงวันนั้นเร็ว ๆ ค่ะ

อยากเจอเพื่อน ๆ พี่ ๆ สมาชิก ทุก ๆ คน และ ที่ขาดไม่ได้ ค่ะ คือ คุณกอบัว ค่ะ จะเข้าไปกอดพี่เขาเลย

คนอะไร โคตรน่ารักเลย เป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นที่ปรึกษาที่ดีมาก ๆ เลย

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุก ๆ คน มาก ๆ นะคะ

อยากบอกทุก ๆ คนทีมีปัญหาว่า ไม่ได้มีคุณเพียงคนเดียวค่ะ ทีมีปัญหา แต่ ยังมี เพื่อน ๆ ในนี้อีกเยอะ ค่ะ

ที่มีปัญหา แต่อาจจะมากจะน้อยก็แล้วแต่ แต่อย่าลืมนะคะ คุณไม่ได้อยู่ในโลกนี้เพียงคนเดียว ค่ะ

รักชมรมนี้ที่สุดในโลกเลย ... ขอให้แก้ปัญหาของตัวเองให้ได้เถอะ แล้วจะอุทิศตัวเองให้แบบพี่กอบัว

และ พี่ ๆ ที่ปรึกษาทุก ๆ คน บ้างค่ะ

จาก อั้น ค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29244 โดย chomjung
วันนี้ CITIBANK โทรมาแล้วค่ะ วงเงินค้างอยู่ 68000 บาท
ทางแบงค์ให้ส่วนลด เหลือ 55000 ดิฉันไม่ยอมค่ะ บอกไหวเต็มที่อยู่ที่ 35000 บาท
ไม่ทราบว่า ทำถูกรึป่าว เพราะ มีเงินเก็บอยู่แค่นั้น จริงๆ ค่ะ
รบกวนทีานผู้รู้ช่วยบอกตักเตือนหน่อย นะคะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29295 โดย Nok2865
ถ้าคนที่เข้ามาอ่าน เขาจะนึกว่าคุณอั้น เป็นหน้าม้าให้กอบัวแน่ๆ
อ่านไป เขินไป เอิ่ม...ไม่ขนาดน้านนนน
ประธานชมรม กะน้องอนาคิน ยังพูดตลอดว่า ใครที่โทรหาบัวไม่เคยได้คำแนะนำอะไรที่ดีหรอก เน้น "ฮา" อย่างเดียว
ไปอบรมที่ไหนๆ ก็คิดว่า ตุ๊กกี้ มาเอง
กอบัว : หงายเงิบไปเลย...

เรื่องข้อเสนอของเจ้าหนี้ ให้ประเมินเงินในกระเป๋าตัวเองก่อนก็จริง
แต่ก็ต้องดูว่า เจ้าหนี้จะเออออห่อหมก กับเราด้วยไหม
เราจะบอกว่า มีแค่เนี้ย มีแค่เนี้ย ถ้าเขาไม่มีส่วนลด ก็ปล่อยไปค่ะ
จ่ายเมื่อเราพร้อม และการเจรจาได้ผลประโยชน์ทั้งคู่
เพราะเราเอาเงินเขามาจริง เราต้องใช้คืนจริง แต่ที่ผ่านๆมา ชมรมไม่ยอมรับการคิดดอกเบี้ยผิดกฎหมาย หมกเม็ด ซ้ำซ้อน
ไม่ไหว หยุดจ่าย อดออม อดทนมากๆ พร้อเมื่อไหร่ จ่ายคืนเมื่อนั้น
มีชีวิตแบบเป็นสุข อย่าทุกข์ใจ แค่เนี้ย เพื่อนๆก็พร้อมจะเป็นกำลังใจให้คุณอั้นเสมอ สู้ต่อไปค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tompoa1979, 3190400254488B

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29301 โดย chomjung
ขอบคุณมาก ค่ะ พี่กอบัว

รักพี่กอบัวที่สุดในโลกเลยยยยย

จาก อั้น คะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29868 โดย chomjung
ลืมบอกอีกอันค่ะ ที่เป็นหนี้ค้างอยู่อีกอัน นั่นคือ สแตนดารด ขอดค้างที่เหลือ 23,000 บาท วันนี้ทางธนาคารโทรมาเพื่อให้เราจ่ายหยอดและบอกว่าเป็นวันสุดท้ายถ้าไม่ชำระก้อจะส่ง
เรืีองไปยังสำนักงานกฏหมายต่อไป เราเลยถามว่าถ้าปิดทางแบงค์จะลดให้เท่าไหร่ แบงค์บอกได้แค่ 20.000 บาท หรือจะจ่ายหยอด 800 กัอได้เพื่อมห้บัญชีเดินต่อไป จะทำอย่างไรดีค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

จาก อั้น ค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29876 โดย Mommyangel
จะทำอย่างไรดีค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยค่ะ....

น้องอั้น...มาได้แค่นี้ก็สวยแล้วนะ....

เรื่องจ่ายหยอด....แหม..ไม่อยากพูดในนี้เลย...

เอาเป็นว่าอย่าจ่ายหยอด...เท่านั้นพอค่ะ...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29886 โดย chomjung
วันนี้สำนักงานกฏหมายของซิตี้แบงค์โทรมาแล้วค่ะ โดยบอกว่ายอดเงินที่ติดอยู่ 68,000 ตอนแรกให้ส่วนลดเหลือ 55,000 บาท วันนี้โทรมาบอก ให้ได้ 48,000 บาท แต่อั้นก้อขอร้องกับทางแบงค์ค่ะ ให้เหลือ 40,000 บาท โดยแบ่งชำระให้ประมาณ 3 งวด ค่ะ โดยตอนช่วงบ่ายเจ้าหน้าที่จะโทรมาอีกครั้งค่ะ อยากรู้จังว่าเขาจะให้มั้ย ตื่นเต้นจัง

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30727 โดย chomjung
และแล้ว วันนี้ก้อได้ปิดยอดไปอีก 1 ใบ แล้ว นั่นก็คือ CITIBANK จากยอด 61,000 บาท

ทางสำนักกฏหมายลดให้แล้วยอดอยู่ที่ 38,500 บาท พร้อมกับ หนังสือ HAIRCUT ไชโย

ปิดได้แล้วไปอีก 1 ใบ ดีใจมากค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30728 โดย เบื่อ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30739 โดย P_MaN_U
สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิก

พึ่งรู้นะครับว่า ในประเทศไทยนี้ก็มีคนเป็นหนี้กันเยอะแยะมากมาย

ผมก็เป็นครั้งแรกกับพรอมมิสน่ะ

แต่ที่อ่านดูแล้วส่วนใหญ่ไม่ค่อยจ่ายทั้งนั้นเลย
ถ้าเราเป็นหนี้แล้วไม่จ่ายได้ด้วยหรอครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30742 โดย chomjung
ไม่ได้ค่ะ เป็นหนี้ต้องจ่ายค่ะ แค่จ่ายวนระยะที่เรียกว่าสมควร ค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30747 โดย พ่อยอด

P_MaN_U เขียน: สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิก

พึ่งรู้นะครับว่า ในประเทศไทยนี้ก็มีคนเป็นหนี้กันเยอะแยะมากมาย

ผมก็เป็นครั้งแรกกับพรอมมิสน่ะ

แต่ที่อ่านดูแล้วส่วนใหญ่ไม่ค่อยจ่ายทั้งนั้นเลย
ถ้าเราเป็นหนี้แล้วไม่จ่ายได้ด้วยหรอครับ

ผมไม่เห็นมีใครในบอร์ดที่ไม่จ่ายนี่ครับ คุณอ่านตรงไหนเหรอครับ คำว่าหยุดจ่าย กับไม่จ่ายชักดาบ ไม่เหมือนกันนะครับ แนะนำให้กลับไปอ่านใหม่ให้ครบนะครับ สรุปเอาเองแค่นี้ไม่ค่อยถูกต้องนัก ที่นี่ไม่มีใครมีเจตนาจะสอนให้สมาชิกชักดาบ ไม่จ่าย แต่สอนให้แก้ปัญหาหนี้ที่ทำร้ายชีวิตของแต่ละคนอยู่ โดยการถอยตั้งหลักแล้วจ่ายเมื่อพร้อม ทั้งเวลา และจำนวนที่เหมาะสม

:เฮ้อ: :เฮ้อ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.012 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena