ปลดหนี้ : Nmim

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28733 โดย nmim
ปลดหนี้ : Nmim was created by nmim
สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่มีชีวิตวนเวียนอยู่กับการหมุนเงินเพื่อจ่ายบัตรเครดิต เพียงเพื่อต้องการรักษาเครดิตของตัวเอง ที่ผ่านมาเครียดมากค่ะ จนกระทั่งมีโอกาสได้เจอกับเว็บไซด์นี้ ช่วงแรกที่เริ่มอ่านข้อมูล ก็ไม่แน่ใจว่าเราจะทำได้หรือไม่ และวิธีการที่บอกนี้แก้ปัญหาหนี้ได้จริงหรือไม่ แต่ก็คิดว่าไม่มีอะไรต้องเสีย เพราะยังไงก็ไม่มีทางเลือก จึงตัดสินใจศึกษาข้อมูล และเริ่มทำตามแนวทางที่แนะนำค่ะ ซึ่งก็พบว่า ทุกอย่างที่เกิดขึ้นหลังจากหยุดจ่าย เป็นไปตามที่แนะนำไว้เลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นการรูปแบบการทวงหนี้ ระยะเวลาในการฟ้อง และช่วงเวลาการได้รับหมายศาล ทุกอย่างตรงหมดค่ะ ซึ่งก็มั่นใจว่า แนวทางนี้แหละที่จะช่วยให้แก้ไขปัญหาหนี้สินได้

รายการหนี้สิน

Bank ยอดหยุด /วันที่หยุด ไปศาลนัดแรก ยอดฟ้อง ปิด
City Advance 75,449.57/ July 12 12-12-55 86,613 45,000 (2 งวด : 28-11-55 x 20,000 / 28-12-55 x 25,000)
Ready Credit 98,809.90 / Aug 12 6-2-56 106,899.87 -
KTC :Visa 76,474.31 / July 12 - - -
KTC: Cash 30,517 / July 12 - - -
เฟิร์สช้อยส์ 76,533.84 / Aug 12 - - -
CIMB 60,378 / July 12 - - -
กรุงศรี : Visa 28,148.86 / July 12 - - 18,000 (3 งวด : ธค/55 , มค/56 , กพ /56 )
ไทยพาณิชย์: Visa 45,587(แบงค์เงินเดือนไม่ได้หยุด) จ่ายขั้นต่ำ /เดือน

เงินเดือนหลังหักประกัน + ภาษี = 32,000 (เหลือเก็บประมาณ 7,000 /เดือน) ค่าใช้จ่าย fix : ค่าหอ 4,200 , ค่ารถ 9,300 , ค่าใช้จ่ายส่วนตัวรวมค่าน้ำมัน 8,000

มีคำถามรบกวนช่วยแนะนำค่ะ

ตอนนี้กำลังปิดอยู่ 2 ใบ คือ City Advance กับ กรุงศรี (ตามที่แจ้งข้างบน) ปิด 2 ใบนี้จบ ก็เดือน กพ. 56 จะเหลือเงินประมาณ 10,000 บาท (เริ่มเก็บรอบใหม่ น่าจะเป็น มีค. 56 เป็นต้นไป)
-เอาหมายศาลไปปรึกษา คุณอาประพัฒน์ ซึ่งเราบอกความตั้งใจว่า นัดแรกจะไปเพื่อขอเลื่อน แต่หลังจากประเมิน รู้ว่าไม่น่าจะเก็บเงินได้ทัน เพราะจากที่อ่าน ๆ มา น่าจะได้ลด ไม่เกิน 70,000 บาท ถึงแม้ขอเลื่อนไป นัดที่ 2 น่าจะไม่เกิน เมย. 56 ซึ่งเก็บเงินไม่ได้ถึง 70,000 แน่นอน คุณอาเสนอว่าให้เจรจา เพื่อขอจ่ายเป็นงวดแบบขั้นบันได โดยขอพักดอกเบี้ย และค่อยเจรจา Hair Cut เมื่อมีเงินก้อน

Ready ฟ้อง 106,899.97 (รับหมายศาล ธค . 55 และ ไปศาลนัดแรก 6 กพ 56 )มีข้อเสนอดังนี้ค่ะ

1 . ปิดจบ : มีส่วนลด ประมาณ 30% ให้ผ่อนได้ 2 งวด ==> เก็บเงินไม่ทันแน่กรณีนี้

2. วันที่ 26 ธค เจรจา ขอผ่อนจ่ายเป็นงวด (ตามคำแนะนำของอาจารย์ประพัฒน์) โดย Ready เสนอ ให้ผ่อน ทั้งหมด 24 งวด ตามเงื่อนไขด้านล่าง และไม่มีนโยบายพักดอกเบี้ย
1 ปี แรก : จ่ายขั้นต่ำ 2 % ของยอดหนี้ โดยคิดดอกเบี้ย 10% จากยอดหนี้ ณ ตอนนี้ คือ 112,012.95 สรุป จ่ายขั้นต่ำประมาณ 2,200 บาท/เดือน
ปีที่ 2 : จ่าย 4% ของยอดคงค้าง และคิดดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่ง ซึ่ง Ready แจ้งว่า ดอกเบี้ยน่าจะอยู่ที่ 15%

เราอยากจะทำตาม เงื่อนไขข้อ 2 นะเพื่อที่จะได้ ยื้อเวลา และไม่หนักมากในแต่ละเดือน กรณีมีเงินก้อนพร้อมจะได้เจรจาขอ Hair Cut และจะได้มีโอกาส เคลียร์ตัวอื่นด้วย กรณีถ้าได้ข้อเสนอส่วนลดที่ดี ๆ และที่สำคัญไม่เสียเวลาไปศาลหลายรอบ

หรือว่าเราควรไป ขอเลื่อนในนัดแรก และค่อยเจรจายอมความ ตามเงื่อนไข ข้อ 2 ในนัดที่ 2 รบกวนขอคำแนะนำสำหรับกรณีนี้ด้วยค่ะ (แอบเครียดเพราะไม่มีเงินก้อน)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28736 โดย balm
พี่บอกไม่ได้หรอกว่าวิธีไหนดีแต่ถ้าเป็นพี่ๆจะให้readyรอไปก่อน เมื่อพี่มีเงินก้อนค่อยเจรจาค่ะ

ลองไปคิดๆดูนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28745 โดย ntps
จะรีบไปไหนค่ะ เงินไม่มี แต่ร้อนรนอยากปิดหนี้ หมายศาลก็มาแล้ว

ไยต้องกังวลค่ะ สำหรับตัวแก้วจ๋าเอง จะต้องคำนวณแล้วค่อยตัดสินใจค่ะ

ทั้ง 3 ข้อเสนอยังไม่น่าสนใจเลย

ตัวอย่างในการคิด ดอกเบี้ยร้อยละ 10 ตกเดือนละ 1000กว่าบาท

จ่ายคืน 2% ต่อเดือน หักค่าดอกเบี้ยไปเหลือคืนเงินต้นไม่มากนัก จะทำให้

คุณต้องแบกหนี้กว่าจะหมดนานนะค่ะ ยอดหนี้ไม่ลดอีกตั้งหาก

ส่วนจ่ายคืน 4 % และดอกเบี้ยตามฟ้องยิ่งไม่น่าใส่ใจ

และหากไปประนีประนอมแบบนี้ แล้วจะขอส่วนลดปิดหนี้นะ อาจถูกปฏิเสธ

ภายหลังนะค่ะ ไม่มีอะไรจริงแท้และมั่นใจได้นอกจากเขามีหนังสือบอกมาแต่

ต้น แต่คงเป็นไปได้ยากค่ะ พวกนี้ต้องการให้จบเร็วเท่านั้น ส่วนเรื่องบริการ

หลังการเจรจาอย่าหวังมากค่ะ

สุดท้ายแล้วแต่คุณค่ะ อยากได้ของดีต้องรอคอยอย่างใจเย็นค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28778 โดย น้ำมนต์
Replied by น้ำมนต์ on topic ตอบกลับ: ปลดหนี้ : Nmim
สวัสดีค่ะ คุณ Nmim :P

พอดีมีตัว ready ด้วย เลยเข้ามาแชร์เรื่องราวให้ฟังค่ะ..

ยอดตอนนี้อยู่ที่ ๔XX,XXX ค่ะ หยุดได้ ๑๐ เดือน ตอนนี้ทางเจ้าหนี้มีข้อเสนอเข้ามาให้ส่วนลด

พร้อมผ่อนชำระแบบปลอดดอกเบี้ย แต่ในจดหมายไม่ได้บอกรายละเอียด..ต้องการให้ติดต่อกลับ

ยังไม่ได้ติดต่อกลับ...เพราะยอดสูง ดูความพร้อมของตัวเราแล้วไม่พร้อม...อีกทั้งได้มีแนวทาง

ในการชำระหนี้ให้แต่ละรายไว้เรียบร้อยแล้ว...คือการให้อายัดเงินเดือน เพราะไม่มีทรัพย์สินใดๆ

ณ เวลานี้ ยังไม่มีหมายศาลมา ของ ตัวนี้ ค่ะ..คงเป็นปีหน้าแน่นอน :สู้ๆ:

ขอให้โชคดีนะคะ.. เป็นกำลังใจให้ค่ะ :สู้ๆ:

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28809 โดย nmim
ขอบคุณค่ะ พี่แก้วจ๋า , พี่ balm และคุณน้ำมนต์ สำหรับคำแนะนำดี ๆ กรณีนี้เบื้องต้น คือเราก็ต้องไปขอเลื่อนศาล สำหรับนัดแรก ในวันที่ 6 กพ 56 แล้วก็พยายามเก็บเงินเพื่อ Hair Cut
วิธีนี้น่าจะ ดีกว่านะคะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28810 โดย nmim
ขอบคุณค่ะ พี่แก้วจ๋า , พี่ balm และคุณน้ำมนต์ สำหรับคำแนะนำดี ๆ กรณีนี้เบื้องต้น คือเราก็ต้องไปขอเลื่อนศาล สำหรับนัดแรก ในวันที่ 6 กพ 56 แล้วก็พยายามเก็บเงินเพื่อ Hair Cut
วิธีนี้น่าจะ ดีกว่านะคะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28815 โดย Champcyber99
Replied by Champcyber99 on topic ตอบกลับ: ปลดหนี้ : Nmim
จะกังวลไปทำไม่ คุณโชคดีแล้วที่ได้หมายศาล นั้นละความยุติธรรมมีจริง
ในเมื่อไม่มีเงินที่จะปิดจบ ในวันนั้นปีนั้น
ก็ทำมาหากินตามปกติเรื่องหนี้มันมีขอบเขตของมันอยู่
เจ้าหนี้เขาก็ทำตามขั้นตอนของเขาไป
ส่วนเรายังไม่มีกะตังก็อยู่แบบกบในกระลาไปก่อน
ไม่ไปยื่มเงินคนอื่นๆมาจ่ายh/c เงินใช้หนี้ทุกบาทต้องเป็นเงินของเรา
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28817 โดย june

หมายศาลหน้าตาเป็นแบบนี้ ป๋าเลิศเธอเอาไปชั่งกิโลขายหลายใบแล้วค่ะ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #28819 โดย june
น้องหนู nmim อาจจะตั้งกระทู้ซ้ำโดยไม่ตั้งใจนะคะ 1ต่อ 1 กระทู้ค่ะ

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.589 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena