เป็นข้าราชการแต่เป็นหนี้จนใช้ไม่ไหวแล้ว

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29779 โดย lisa
ตอนนี้กลุ้มใจมากค่ะ เป็นหนี้ทั้งบัตรเครดิต บัตรกดเงินสด สินเชื่อบุคคล กว่า 10 อัน ใช้หนี้แต่ละเดือน (ชำระขั้นต่ำ) สูงกว่าเงินเดือนประมาณเท่านึงได้ เลยคิดว่าจะหยุดจ่ายแล้ว และปล่อยให้ฟ้อง เลยอยากจะทราบว่า ถ้าเป็นข้าราชการอยู่ตอนนี้ (เทียบเท่าซี 6 ) แล้วยอมให้เค้าฟ้องคดี จะมีผลเสียอะไรต่อหน้าที่การงานไหมคะ แล้วพวกธนาคารพาณิชย์ต่างๆที่เป็นเจ้าหนี้อยู่ตอนนี้นั้น เค้าจะสามารถมีสิทธิ์อายัดเงินเดือนหรือ หักเงินเดือนเราไปใช้หนี้เขาได้เลยหรือเปล่าคะ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ ร้อนใจมาก ขอบคุณมากๆนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29784 โดย Champcyber99
เรื่องหนี้ กับเรื่องงานมันคนละเรื่องกันเลิกคิด คุณเป็นหนี้บัตรเจ้าหนี้เขามีหน้าที่ทวงเงินถ้าคุณไม่จ่าย
เมื่อเรื่องเดินทางมาถึงฟ้องร้องแล้วทุกอย่างก็เป็นไปตามขั้นตอนของมัน
ที่แน่ๆ เจ้าหนี้บังคับคดีอายัดเงินเดือนข้าราชการไม่ได้แน่นอน
อายัดได้แต่ทรัพย์ที่เป็นที่ดินบ้านรถยนต์เท่านั้น
คุณครับในเมื่อเงินไม่พอที่จะกินก็หยุดจ่ายให้หมด
ความกลุ้มใจมันไม่ทำให้อะไรดีขึ้นหาอ่านในกระทู้ปักหมุก
แล้วคุณจะได้แนวทางของตัวเองว่าจะยังไงกับมันดี
ใจเย็นๆครับเรื่องหนี้มีทางแก้เสมอที่นี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36307 โดย goon

8 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #83953 โดย siri23
ผ่านไป 3 ปีแล้วเป็นไงบ้างคะ ตอนนี้ฉันเพิ่งเริ่มต้น เหนื่อยและท้อจัก เอาเงินทุนและำกำไรทุกบาททุกสตางค์จ่ายจนตอนนี้ไม่มีกิน เพราะกลัวคำว่าผิดวินัยข้าราชการค้ำคออยู่ สุดท้ายไปไม่รอด กว่าจะตัดใจหยุดจ่ายได้ก็ในวันที่ไม่มีอะไรเลย

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #103182 โดย mario001

siri23 เขียน: ผ่านไป 3 ปีแล้วเป็นไงบ้างคะ ตอนนี้ฉันเพิ่งเริ่มต้น เหนื่อยและท้อจัก เอาเงินทุนและำกำไรทุกบาททุกสตางค์จ่ายจนตอนนี้ไม่มีกิน เพราะกลัวคำว่าผิดวินัยข้าราชการค้ำคออยู่ สุดท้ายไปไม่รอด กว่าจะตัดใจหยุดจ่ายได้ก็ในวันที่ไม่มีอะไรเลย

ตอนนี้้เป็นยังไงบ้างคะ เราก็หยุดจ่ายเหมือนกันค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.346 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena