เอกสารอายัดเงินเดือนมาแล้วครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30371 โดย อายัด
สวัสดีครับ

ขอปรึกษาเกี่ยวกับการอายัดเงินเดือนหน่อยครับ ตอนนี้ได้รับหนังสือแล้วทั้งที่บ้านและที่ทำงาน ทางฝฝ่ายบุคคลก็รับทราบแล้ว และได้คุยกับผมแล้วว่าต้องนำส่งเงินเดือน แล้วทางฝ่ายบุคคลเขาถามมาประโยคนึงว่า ถ้าหัก 30% แล้วจะพอใช้จ่ายหรือเปล่า ผมเองก็คงไม่พอ
เงินเดือนได้ 15,000 บาท
หัก 30% - 4,500 บาท
ประกันสังคมอีก 600 บาท
เหลือ 9,900 บาท

ทางฝ่ายบุคคลเลยบอกว่าถ้างั้นทางบริษัทจะนำส่งเงินอายัดจำนวน 2,000 บาท จะได้เหลือเงินไว้ใช้จ่ายบ้าง ดีกว่าไม่จ่ายเลยหนี้ก็พอกพูนไปเรื่อยๆ แต่ให้จ่ายหมดเราก็อยู่ไม่ได้

ผมเลยอยากทราบว่าทางกรมบังคับคดีจะตรวจสอบหรือไม่ครับว่าเงินเดือนจริงๆ เราเท่าไหร่ ทำไมถึงนำส่งแค่ 2,000 บาทเท่านั้น
หรือว่าส่งไปเรื่อยๆ อย่าหยุด จนหมด ก็ดีกว่าไม่ส่งเลย

ถ้าทำแบบนี้ทางบริษัทและผมจะมีวามผิดหรือไม่ครับ ทางบริษัทเองก็ไม่อยากเกี่ยวข้องนะครับ เพราะว่าต้องไปจ่ายธนานัติทุกเดือน เขาก็ถือว่าเป็หนน้าที่ที่ต้องเพิ่มเข้ามา ผมเองก็ไม่อยากให้คนอื่นมารับภาระในหนี้สินของผมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30372 โดย Champcyber99
ไม่สามารถทำได้ครับ บริษัทมีความผิดเจ้าหนี้มีสิทธิ์ฟ้องบริษัทได้ถ้าทำเช่นนั้น
แต่มันมีทางออก คุยกับบริษัทให้เข้าใจ เปิดอกคุยกับเจ้านาย
การใช้หนี้ไม่จำเป็นต้องเวลานั้นๆ คุณเข้าใจเรื่อง h/c หรือไม
แนะนำให้โทรไปที่นี้ดีกว่ามีทางแก้ ถ้าพูดกับเจ้านายได้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30374 โดย อายัด
ยังไงหรือครับที่ว่าคุยกับเจ้านายและคุยกับบริษัทครับ คือก็พอจะเข้าใจในเรื่องการปิดหนี้ทั้งก้อนนะครับ แต่เขาบอกว่าก็ปิดยอดเต็มเลย แบงก์ดอกบัวที่ 4 หมื่น...

เดี๋ยวผมจะลองโทรไปขอคำปรึกษานะครับ เพราะคิดว่าผมคงคุยกับทางเจ้านายได้ ไม่มีปัญหาอะไร ตอนแรกกะว่าจะให้ทำเรื่องลาออกด้วยซ้ำไปครับ

ว่าแต่จะต้องโทรไปปรึกษาท่านไหนอะครับ

ขอบคุณครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30375 โดย Champcyber99

อายัด เขียน: ยังไงหรือครับที่ว่าคุยกับเจ้านายและคุยกับบริษัทครับ คือก็พอจะเข้าใจในเรื่องการปิดหนี้ทั้งก้อนนะครับ แต่เขาบอกว่าก็ปิดยอดเต็มเลย แบงก์ดอกบัวที่ 4 หมื่น...
ไม่จริงครับถ้าคุณตกงานไม่มีทรัพย์การต่อลองก็จะตกมาอยู่ในมือคุณ
เดี๋ยวผมจะลองโทรไปขอคำปรึกษานะครับ เพราะคิดว่าผมคงคุยกับทางเจ้านายได้ ไม่มีปัญหาอะไร ตอนแรกกะว่าจะให้ทำเรื่องลาออกด้วยซ้ำไปครับ
ผมว่าคุณเข้าใจเรื่องการลาออกนั้นหมายความว่ากรมบังคับคดีหักเงินไม่ได้ เพราะคุณตกงาน
แล้วเข้าใจการหักภาษี ณ .ที่จ่ายหรือเปล่า

ว่าแต่จะต้องโทรไปปรึกษาท่านไหนอะครับ

ขอบคุณครับ

ผมแนะนำให้โทรหากรรมการท่านนี้ท่านกำลังไฟแรง
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30379 โดย อายัด
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวจะลองโทรไปปรึกษาครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30388 โดย meawpung

อายัด เขียน: ขอบคุณครับ

ขอบคุณท่านรองประธานที่เห็นว่าไฟแรงนะครับ

ตอบเท่าที่รู้ครับ ถ้าอันไหนไม่แน่ใจ ต้องปรึกษาท่านรองกับท่านประะธานเหมือนกัน ถ้าเจอเคสยากๆ

กลัวตอบผิด แล้วเขาได้รับคำตอบเขาจะแย่

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30389 โดย ntps
ทางฝ่ายบุคคลเลยบอกว่าถ้างั้นทางบริษัทจะนำส่งเงินอายัดจำนวน 2,000 บาท จะได้เหลือเงินไว้ใช้จ่ายบ้าง ดีกว่าไม่จ่ายเลยหนี้ก็พอกพูนไปเรื่อยๆ แต่ให้จ่ายหมดเราก็อยู่ไม่ได้

ถือว่า คุณโชคดี เป็นบริษัทที่เข้าใจลูกน้องหาทาง

ช่วยเหลือ แต่ บริษัททำไม่ได้ค่ะ เป็นความผิดค่ะ

หนังสือจากกรมฯ ถึงบริษัท ให้ดำเนินการส่งเงิน ไม่ใช่ให้บริษัทออกความเห็น

หรือพิจารณาค่ะ แต่หากลูกหนี้คิดว่า อยู่ไม่ได้แน่ กับเงิน 9900 บาท

ลูกหนี้สามารถไปขอลดหย่อนที่กรมฯ เองได้ค่ะ โดยนำหลักฐานเช่น

ค่าบ้าน ค่าเลี้ยงดูพ่อแม่และบุตรเป็นต้นไปยื่นขอ แต่อย่าเอาใบแจ้งหนี้ไป

บอกว่า ผมหนี้เยอะค่ะ ส่วนจะลดหรือไม่ขึ้นอยู่้กับดุลยพินิจของอธิบดีกรมฯค่ะ

ส่วนมากที่ได้ลดหย่อน จะเป็นกรณีของลูกกตัญญูค่ะ

หากคุณมีหนี้มากเกิน 1 เจ้า และใกล้ถูกรายอื่นฟ้อง เพิ่งพิจารณาด้วยว่า

รายต่อไปอาจมาขออายัดที่เหลือได้นะค่ะ

การอายัดเงินเดือนเป็นคุณ ในกรณีที่ลูกหนี้ไม่มีทางหาเงินมาปิด ด้วย

การเจรจา hair cut หรือผ่อนก็ไม่ไหว การอายัดเงินเดือนจะช่วยให้

ลูกหนี้มีวินัย จัดอันดับเจ้าหนี้ให้จบทีละรายค่ะ

กรุณาคิดให้รอบคอบอย่ามองแค่ตัวเลขค่ะ

เงินตั้ง 9900 บาทที่เหลือ ไม่น้อยเลยค่ะ ถ้าคุณจัดระเบียบค่าใช้จ่าย

ให้ดีค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30398 โดย อายัด

kaewja เขียน: ทางฝ่ายบุคคลเลยบอกว่าถ้างั้นทางบริษัทจะนำส่งเงินอายัดจำนวน 2,000 บาท จะได้เหลือเงินไว้ใช้จ่ายบ้าง ดีกว่าไม่จ่ายเลยหนี้ก็พอกพูนไปเรื่อยๆ แต่ให้จ่ายหมดเราก็อยู่ไม่ได้

ถือว่า คุณโชคดี เป็นบริษัทที่เข้าใจลูกน้องหาทาง

ช่วยเหลือ แต่ บริษัททำไม่ได้ค่ะ เป็นความผิดค่ะ

หนังสือจากกรมฯ ถึงบริษัท ให้ดำเนินการส่งเงิน ไม่ใช่ให้บริษัทออกความเห็น

หรือพิจารณาค่ะ แต่หากลูกหนี้คิดว่า อยู่ไม่ได้แน่ กับเงิน 9900 บาท

ลูกหนี้สามารถไปขอลดหย่อนที่กรมฯ เองได้ค่ะ โดยนำหลักฐานเช่น

ค่าบ้าน ค่าเลี้ยงดูพ่อแม่และบุตรเป็นต้นไปยื่นขอ แต่อย่าเอาใบแจ้งหนี้ไป

บอกว่า ผมหนี้เยอะค่ะ ส่วนจะลดหรือไม่ขึ้นอยู่้กับดุลยพินิจของอธิบดีกรมฯค่ะ

ส่วนมากที่ได้ลดหย่อน จะเป็นกรณีของลูกกตัญญูค่ะ

หากคุณมีหนี้มากเกิน 1 เจ้า และใกล้ถูกรายอื่นฟ้อง เพิ่งพิจารณาด้วยว่า

รายต่อไปอาจมาขออายัดที่เหลือได้นะค่ะ

การอายัดเงินเดือนเป็นคุณ ในกรณีที่ลูกหนี้ไม่มีทางหาเงินมาปิด ด้วย

การเจรจา hair cut หรือผ่อนก็ไม่ไหว การอายัดเงินเดือนจะช่วยให้

ลูกหนี้มีวินัย จัดอันดับเจ้าหนี้ให้จบทีละรายค่ะ

กรุณาคิดให้รอบคอบอย่ามองแค่ตัวเลขค่ะ

เงินตั้ง 9900 บาทที่เหลือ ไม่น้อยเลยค่ะ ถ้าคุณจัดระเบียบค่าใช้จ่าย

ให้ดีค่ะ

คือที่มานั่งคิดเนื่องจาก 9900 บาทคงไม่พอแน่ ไม่ได้ฟุ้งเฟื้อ แต่ด้วยภาระที่เยอะครับ

ตอนนี้ก็มีอีกประมาณ 2 รายที่ขออายัดต่อแล้ว แล้วการอายัดนี่อายัดได้ทีละ 1 รายไม่ใช่หรือครับ หรือจะอายัดกี่รายก็ได้จนกว่าจะเต็มจำนวน 30%

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30399 โดย อายัด

Narasingh เขียน:

ขอบคุณท่านรองประธานที่เห็นว่าไฟแรงนะครับ

ตอบเท่าที่รู้ครับ ถ้าอันไหนไม่แน่ใจ ต้องปรึกษาท่านรองกับท่านประะธานเหมือนกัน ถ้าเจอเคสยากๆ

กลัวตอบผิด แล้วเขาได้รับคำตอบเขาจะแย่

จากคำแนะนำของคุณ Narasingh ที่ได้แนะนำข้อมูลมาให้ผม ตอนนี้ผมคิดว่าผมหาทางออกได้แล้วครับว่าจะทำวิธีไหนดี

แต่ที่แน่ๆ ไม่ได้หนี ไม่หยุดจ่าย แน่นอน ครับ

ขอบคุณครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30405 โดย meawpung

อายัด เขียน:

Narasingh เขียน:

จากคำแนะนำของคุณ Narasingh ที่ได้แนะนำข้อมูลมาให้ผม ตอนนี้ผมคิดว่าผมหาทางออกได้แล้วครับว่าจะทำวิธีไหนดี

แต่ที่แน่ๆ ไม่ได้หนี ไม่หยุดจ่าย แน่นอน ครับ

ขอบคุณครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้หมดหนี้เร็วๆ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30484 โดย อายัด
ขออัพเดทเพิ่มเติมครับ วันนี้ตอนเช้ามาทำงานเจอหมายบังคับคดีแปะอยู่หน้าประตูบริษัทเลยครับ ระบุว่า
1.เงินเดือน, ค่าจ้าง ร้อยละ 30
2.เงินโบันส ร้อยละ 30
3.เงินค่าตอบแทนกรณีออกจากงาน เต็มจำนวน
4.ค่าตอบแทนจากการทำงานเป็นครั้งคราวทุกประเภท ร้อยละ 30

อืม แสดงว่า เหมือนรู้ทัน 555

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30490 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30511 โดย Nok2865

อายัด เขียน: คือที่มานั่งคิดเนื่องจาก 9900 บาทคงไม่พอแน่ ไม่ได้ฟุ้งเฟื้อ แต่ด้วยภาระที่เยอะครับ
ตอนนี้ก็มีอีกประมาณ 2 รายที่ขออายัดต่อแล้ว แล้วการอายัดนี่อายัดได้ทีละ 1 รายไม่ใช่หรือครับ หรือจะอายัดกี่รายก็ได้จนกว่าจะเต็มจำนวน 30%

พี่แก้วจ๋า หมายความว่า ถ้าคุณไปลดอายัดที่กรมบังคับคดี ได้ลดสูงสุด 15% แล้ว
ถ้าเจ้าหนี้รายที่สอง สืบเจอว่า คุณยังเหลืออีก 15% เจ้าหนี้รายที่สอง ขอเสียบอายัด 15% ที่เหลือได้ค่ะ
รวมสองราย 30% ตามกฎหมายเป๊ะ
เพราะฉะนั้น ลูกหนี้บางท่าน ประเมินตัวเองแล้วว่า การอายัดก็เป็นหนทางหมดหนี้ทางหนึ่ง จึงปล่อยให้อายัดยอดเต็ม 30% ไปเลย
และพยายามใช้ชีวิตกับเงินที่เหลือให้ได้
เราต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่า "เราเอาเงินเขามาจริง" แต่ชมรมสอนให้จ่ายคืนในเวลาและราคาที่เหมาะสม
ไม่ได้ให้ชักดาบ
แต่เมื่อถึงเวลาหนึ่ง เจ้าหนี้รอไม่ไหว ใช้กระบวนการทางกฎหมายมาบังคับ คุณก็ต้องยอมรับกติกาตรงนี้ให้ได้ และพยายามปรับชีวิตให้ดีที่สุด
การอายัด มันไม่ได้ยาวนานไปตลอดชีวิตของคุณดอก คนเราก็มีขึ้นมีลง มีสูงก็มีต่ำ การปรับตัวปรับใจต่างหากสำคัญที่สุด
หากวางไม่ลง ปลงไม่เป็น คุณก็จะทุกข์ไม่รู้จักจบจักสิ้น
เป็นกำลังใจ...สู้ต่อไปค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.658 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena