ขอคำปรึกษาได้รับหมายศาลมาแล้วต้องทำอย่างไร

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30391 โดย ammymyam
สวัสดีคะ ดิฉันอยากได้คำแนะนำและหาทางออกที่ดีคะ ตอนนี้ได้รับหมายศาลมา 1 ฉบับของ บ.เทสโก้ คาร์ด เซอร์วิสเซส จำกัด นัดให้ไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ให้การ และสืบพยาน ในวันที่ 16 ก.พ. 56 นี้ ตอน 9.00 น. ที่ศาลแขวงพระนครเหนือ เรื่องที่เขาแจ้งมาคือ เรื่อง ผิดสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ คะ

โดยเมื่อ 2 วันก่อน มีเจ้าหน้าโทรมาแจ้งว่าได้รับหมายศาลหรือยัง ซึ่งดิฉันก็พึ่งจะได้รับจากคุณพ่อ วันนี้เองคือท่านรับแทน และพึ่งให้มาวันนี้ ดิฉันก็แจ้งกับเจ้าหน้าที่ไปว่าจะพยายามส่งเงินเข้าไปให้ ทางเขาก็ยืนข้อเสนอเพื่อปิดบัญชี แต่ดิฉันไม่มีเงินก้อนที่จะปิดได้ เขาบอกว่าถ้าอย่างนั้นให้ไปตามนัดเพื่อคุย และเซ็นรับอะไรสักอย่างเพื่อระงับในส่วนของดอกเบี้ย ถ้าจำไม่ผิดนะคะ เพราะเขาโทรมาตอนที่กำลังจะเข้าประชุมคะ

เพื่อนๆ ที่เคยมีประสบการณ์มาแล้ว รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ จริงๆ ดิฉันมีหนี้กับบัญชีเครดิตอีกหลายใบแต่ก็พยายามส่งเงินเข้าบัญชีไปเดือนไหนพอก็นำส่ง เดือนไหนไม่พอก็จ่ายบางบัตรคะ แต่ตั้งใจไว้ว่าปีนี้จะต้องจ่ายให้ได้ทุกบัตร และทุกเดือนคะ ใน 4-5 ปี ต้องหมดหนี้ให้ได้คะ

รบกวนขอนำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30393 โดย Benten

ammymyam เขียน: สวัสดีคะ ดิฉันอยากได้คำแนะนำและหาทางออกที่ดีคะ ตอนนี้ได้รับหมายศาลมา 1 ฉบับของ บ.เทสโก้ คาร์ด เซอร์วิสเซส จำกัด นัดให้ไปศาลเพื่อการไกล่เกลี่ย ให้การ และสืบพยาน ในวันที่ 16 ก.พ. 56 นี้ ตอน 9.00 น. ที่ศาลแขวงพระนครเหนือ เรื่องที่เขาแจ้งมาคือ เรื่อง ผิดสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ คะ

เรื่องหมายศาลแนะนำให้นำหมายศาลไปตามกระทู้ข้างล่างนี้ครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=52

ammymyam เขียน: โดยเมื่อ 2 วันก่อน มีเจ้าหน้าโทรมาแจ้งว่าได้รับหมายศาลหรือยัง ซึ่งดิฉันก็พึ่งจะได้รับจากคุณพ่อ วันนี้เองคือท่านรับแทน และพึ่งให้มาวันนี้ ดิฉันก็แจ้งกับเจ้าหน้าที่ไปว่าจะพยายามส่งเงินเข้าไปให้ ทางเขาก็ยืนข้อเสนอเพื่อปิดบัญชี แต่ดิฉันไม่มีเงินก้อนที่จะปิดได้ เขาบอกว่าถ้าอย่างนั้นให้ไปตามนัดเพื่อคุย และเซ็นรับอะไรสักอย่างเพื่อระงับในส่วนของดอกเบี้ย ถ้าจำไม่ผิดนะคะ เพราะเขาโทรมาตอนที่กำลังจะเข้าประชุมคะ

เรื่องรับสายจากเจ้าหน้าที่ทวงหนี้แนะนำให้อ่านกระทู้ปักหมุด หรืออ่านไม่เข้าใจโทรสายด่วนได้ที่

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ammymyam เขียน: เพื่อนๆ ที่เคยมีประสบการณ์มาแล้ว รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ จริงๆ ดิฉันมีหนี้กับบัญชีเครดิตอีกหลายใบแต่ก็พยายามส่งเงินเข้าบัญชีไปเดือนไหนพอก็นำส่ง เดือนไหนไม่พอก็จ่ายบางบัตรคะ แต่ตั้งใจไว้ว่าปีนี้จะต้องจ่ายให้ได้ทุกบัตร และทุกเดือนคะ ใน 4-5 ปี ต้องหมดหนี้ให้ได้คะ

รบกวนขอนำแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

เรื่องประสบการณ์ อ่านได้ใน ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ครับ เรื่องปัญหาหนี้บัตรหลายใบอ่านได้ในกระทู้ปักหมุดครับ ขอให้คุณพบแต่ความเห็นชอบ เป็นกำลังใจให้ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30488 โดย ntps
งใจไว้ว่าปีนี้จะต้องจ่ายให้ได้ทุกบัตร และทุกเดือนคะ ใน 4-5 ปี ต้องหมดหนี้ให้ได้คะ

มีเป้าหมายในการปลดหนี้ดีกว่าไม่มีค่ะ

แต่อย่าหวังมากจะได้ไม่ผิดหวัง เมื่อไม่

ง่ายอย่างที่คิดค่ะ

ดิฉันก็แจ้งกับเจ้าหน้าที่ไปว่าจะพยายามส่งเงินเข้าไป

แค่อ่านก็ :-( แปลว่า คุณยังไม่อ่านกระทู้วิธีแก้ปัญหาหนี้

หรืออ่านแล้วข้ามเนื้อหาที่ต้องการให้อ่าน อ่านไม่ละเอียด

พยายามส่งเงินเข้าบัญชีไปเดือนไหนพอก็นำส่ง เดือนไหนไม่พอก็จ่ายบางบัตรคะ

หาจากช่องสืบค้นนะค่ะ คำว่า จ่ายหยอด แปลว่า อะไร ทำไมเราถึง

ไม่แนะนำ และห้ามทำค่ะ

ความกลัว การไม่ยอมรับสภาพลูกหนี้ จะทำให้คุณปลดหนี้ไม่ได้ตามที่ตั้งใจนะค่ะ

สิ่งที่พวกเราในนี้ยอมรับเป็นเอกฉันท์ คือ ไม่มี ไม่หนี จ่ายเมื่อพร้อมค่ะ

กระเป๋าเงินตอนนี้มีสภาพแบบถังน้ำรั่ว มีรูมากมาย แม้จะพยายามอุดแต่ก็รั่ว

ยิ่งคุณใส่น้ำ หรือเติมเงินให้เจ้าหนี้ ยิ่งมากยิ่งไหลออกเร็ว ยิ่งจ่ายหยอด

ยิ่งเพิ่มหนี้ กลับไปดูใบแจ้งหนี้ เงินที่จ่ายไปหายไปกับดอกเบี้ยหมด

คุณจ่ายไม่ทันดอกเบี้ยโตหรอกค่ะ นอกจากคุณจะหยุด แล้วไม่เติมน้ำ

ไม่เติมเงิน ทำการซ่อมรูที่รั่วทีละรู จนถังน้ำกลับมาเป็นถังเดิมค่ะ นี้คือ

เวลาและโอกาสที่คุณจะซ่อมเครดิตทางการเงินให้กลับมาเป็นปกตินะค่ะ

อย่าลืมไปอ่านค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: jackTs, june, Benten

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30534 โดย ammymyam
ขอบคุณทุกคำแนะนำคะ ดิฉันจะใช้สติในการแก้ปัญหาให้ดีที่สุดคะ

จริงอย่างที่คุณ Kaewja ว่า ดิฉันคงอ่านแบบไม่ละเอียด คงจะต้องเริ่มอ่านจากที่คุณ Benten แนะนำอย่างรอบคอบอีกครั้ง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.636 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena