ปรึกษาสินเชื่อบ้านค่ะมีหมายมาไม่ได้รับ-มีคำพิพากษามาแล้ว

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30599 โดย meawmeaw
รบกวนปรึกษาค่ะ คือดิฉันได้ทำการกู้สินเชื่อบ้าน CIMB โดนใช้เป็นการจดจำนอง(คอนโด) แล้วขาดส่งนานเหมือนกันค่ะ ทีนี้ปัญหาคือ ดิฉันก็อาศัยอยู่ที่คอนโดนี้ห้องนี้ล่ะค่ะ แต่เวลา จม มาก็จะใส่เมลล์บ็อก หากเปนพัสดุหรือหมายศาล เป็นปึกจะอยู่ที่นิติบุคคล แต่เค้าไม่ได้แจ้งให้ไปรับ ล่วงเลยมานานมาก จนวันนี้ดิฉันก็พบเอกสารฉบับเดียว เปนคำพิพากษา จากศาลพระโขนง แจ้งว่าวันฟ้อง 30/11/12 ตัดสินให้ดิฉันชำระยอด 1ล้านกว่าบาทนี้ให้แก่โจทย์ นับจากวันฟ้อง เปนต้นไป จนกว่าจะชำระเสรจแก่โจท หากจำเลยไม่ชำระ หรือชำระไม่ครบถ้วนให้โจทย์ยึดทรัพย์

คำถาม

1.ดิฉันจะสามารถเจรจากับCIMB ในการผ่อนชำระต่อได้ไหมคะ

2.ในคำพิพากษาระบุว่าให้ดำเนินการภายใน30วันหลังวันที่ได้รับคำบังคับนี้ (บนวันที่ระบุ 17 มค 56 แต่ได้รับ 26 มค 56) นับวันไหนคะ

3. หากยังมิได้ดำเนินการใดจะมีการเข้ายึดคอนโดนี้เลยไหมคะ ระยะเวลานานแค่ไหน

หากมีข้อแนะนำอื่นๆอีกยินดีนะคะเพราะตอนนนี้งงไปหมดแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
เหมียว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30601 โดย Champcyber99
คำถาม

1.ดิฉันจะสามารถเจรจากับCIMB ในการผ่อนชำระต่อได้ไหมคะ

ได้มีตังหรือเปล่า

2.ในคำพิพากษาระบุว่าให้ดำเนินการภายใน30วันหลังวันที่ได้รับคำบังคับนี้ (บนวันที่ระบุ 17 มค 56 แต่ได้รับ 26 มค 56) นับวันไหนคะ

นับวันที่ศาลพิพากษาวันที่ได้รับไม่นับ

3. หากยังมิได้ดำเนินการใดจะมีการเข้ายึดคอนโดนี้เลยไหมคะ ระยะเวลานานแค่ไหน

หากมีข้อแนะนำอื่นๆอีกยินดีนะคะเพราะตอนนนี้งงไปหมดแล้วค่ะ

เจ้าหนี้ต้องไปทำเรื่องยึดทรัพย์ที่กรมบังคับคดีก่อนและกรมบังคับคดีจะแจ้งให้คุณทราบอีกครั้ง
ทางจดหมายนั้นหมายความว่าคุณถูกยึดคอนโดแล้ว แต่ไม่รู้เมื่อไร แล้วแต่เจ้าหนี้
และอีกอย่างคอนโดถูกขายทอดตลาดแล้วถ้าเงินไม่พอใช้หนี้ เจ้าหนี้ก็จะตามยึดทรัพย์คุณอีก เช่นเงินเดือนหรือทรัพย์

ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้นอกระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วมีปัญหา
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30602 โดย meawmeaw
ขอบคุณสำหรับคำตอบและขออภัยที่โพสตผิดที่ผิดทาง ดิฉันขอปิดกระทู้แต่เพียงเท่านี้ เชิญลบด้วยค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30620 โดย Pych

chaowalert เขียน: คำถาม

นับวันที่ศาลพิพากษาวันที่ได้รับไม่นับ

ผมขออนุญาตเสริมคุณเชาวเลิศนิดนึงนะครับ
ตามหลักการแล้วต้องนับ 30 วันจากวันที่ได้รับคำพิพากษาครับ ซึ่งก็คือวันที่ 26 ม.ค. 56 ครับ

ผมแนะนำให้รีบโทรเข้าไปเจรจากับโจทก์โดยด่วนครับ เพราะโดยทั่วไป การสืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ ใช้เวลาและมีค่าใช้จ่ายครับ โจทก์อยากได้เงินแบบง่ายๆ มากกว่าครับ ดีกว่าไปรอขายทอดตลาด

หากโดนขายทอดตลาดไปจริงๆ คุณก็ยังมีโอกาสไปคัดค้านการเสนอราคาได้ครับ
ลองอ่านกระทู้นี้นะครับ พี่นกอธิบายขั้นตอนการขายทอดตลาดและการคัดค้านไว้ละเอียดมากครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5646&Itemid=52#5830

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30681 โดย meawmeaw
ขอบคุณคุณ Anakin มากค่ะ

จะรบกวนเพิ่มเติมนิดนึงค่ะ คือวันนี้ดิฉันได้โทรคุยกะแบงค์แล้ว ทางเลือกดูมีน้อยนะคะแต่เนื่องจากไม่ร๔ู้กฏหมายมาก ข้อมูลมีดังนี้ค่ะ

1 ให้ทำ จม เข้าไปแจ้งรายละเอียดทั้งหมดพร้อมแจ้งว่ามีกำลังชำระได้ (เค้าบังคับที่15,000ขั้นต่ำต่อเดือน)
และทาง ธ แจ้งว่าสัญญานี้จะให้หนี้หมดแค่6ปี จากเดิมทำไว้30ปี มันหนักมากค่ะ แต่ในความเป็นจริงคือทางเราต้องการชำระแบบนี้ไปก่อนเพราะสิ้นปีจะมีเงินก้อนนึงเข้ามาพอที่จะชำระยอดเยอะๆได้ คำถามคือ แบบนี้ดิฉันต่อรองเรื่องระยะเวลาให้ยาวกว่า6ปีได้ไหมคะ (ในคำพิพากษาไม่ได้ระบุระยะเวลาว่าต้องชำระภายในเวลาเท่าไหร่ค่ะ)

2 ค่าฤชาอากร+ค่าทนาย เค้าแจ้งว่าค่าทนายในคำสั่งศาลคือ 5000 แต่ค่าฤชาแจ้งว่า2%จากยอดหนี้รวมๆแล้วน่าจะ40,000กว่าบาทเลย ดิฉันไม่มีเงินมากขนาดนั้น ต่อรองหรือทำยังไงดีคะM

3 เรามีระยะเวลาที่เค้าจะยังไม่เข้ามาบังคับคดีอีกนานไหมคะ?

ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30692 โดย Nok2865
สาเหตุที่คุณเชาวเลิศ ต้องบอกธรรมเนียมปฏิบัติของชมรมฯให้คุณทราบเพราะ ชมรมของเรามีความถนัด ชำนิชำนาญกับปัญหาบัตรเครดิต วิธีแก้ วิธีป้องกันตั้งแต่ต้นจนจบ
หนี้อื่นๆที่ไม่เกี่ยวกับบัตรเครดิต ถามว่ากรรมการมีความรู้ไหม ขอตอบว่า "มี"ค่ะ
แต่ไม่ชำนาญเท่า ไม่ลึก ไม่ละเอียด หากให้คำปรึกษากับคุณแบบไม่รู้จริง คนที่เสียคือคุณ หาใช่ชมรมไม่
แล้วถ้าเราไม่มีกติกาแบบนี้ อีกหน่อยก็จะมีคนเป็นหนี้แชร์ หนี้การพนันบอล หนี้รถ หนี้นอกระบบ ถามและมาใช้พื้นที่ของชมรมจนเกลื่อนบอร์ด หาระเบียบไม่ได้
เราต้องคำนึงถึงคนส่วนใหญ่ และเจตนาของการตั้งชมรม

สำหรับคำถามที่คุณถาม คุณไปอ่านลิงค์ที่น้องอนาคินให้มาหรือยัง อ่านละเอียดหรือยัง
คุณหยุดจ่ายค่าคอนโดมานาน ดอกเบี้ยก็เดินงอกงามยอ่งกว่าดอกเห็ด
คุณหยุดจ่ายอาจด้วยเหตุจำเป็น ที่ดิฉันไม่ขอก้าวล่วง แต่ทำสัญญากะเขาก็ต้องยอมรับในสิ่งที่เกิดขึ้น
จ่ายไม่ไหว แล้วจะรั้งมันไว้ทำไม ทำไมไม่ปล่อยมันไป
ถ้าคุณไม่มีเงินไม่พร้อม ให้เจ้าหนี้ขายทอดตลาดไป ส่วนต่างที่เหลือเจ้าหนี้จะฟ้องคุณอีกต่อ
ถ้าคุณมีทรัพย์อย่างอื่น เจ้าหนี้ก็จะตามสืบ และอายัดเพื่อชดใช้หนี้
ถ้ามันเป็นภาระมาก จ่ายไม่ไหว ปล่อยไปตามระบบเถอะค่ะ
นานแค่ไหน เจ้าหนี้จะบังคับคดี เรามีแต่เคสหนี้บัตรแล้วโดนอายัดบ้าน ไปอ่านดู

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=16915&Itemid=52#20391 โดนยึดบ้านแล้วค่ะ

ย้ำอีกครั้ง ที่นี่เป็นชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคล

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.473 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena