ขอคำปรึกษา เนื่องจากมาเจอที่นี่ช้าไปหน่อยค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30618 โดย patworld
สวัสดีค่ะ เนื่องจากเจอชมรมนี้ช้าไปหน่อยค่ะ แล้วพลาดปรับโครงสร้างหนี้ไปแล้ว เกือบทุกที่ค่ะ เหลือเพียงของเจ้า UOB ที่ปรับโครงสร้างหนี้ไป 2 รายการ เหลือเพียง I Cash ที่ยังไม่ได้ปรับ เพราะเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ปรับไม่ได้ เพราะไม่สามารถปรับได้ สำหรับ I cash

พยายามอ่านและศึกษาผ่านชมรมมาซักพัก ตามที่แนะนำว่าถ้าดอกเบี้ยราคา สูงกว่า 15% มีโอกาสขอไปไกล่เกลี่ย หรือฟ้องร้องกันที่ศาล จะทำได้หรือไม่คะ สำหรับรายละเอียดตามที่แนบด้านล่างนี้

เงินเดือน 22,000 บาท
ผ่อนชำระ ภาระอื่นๆ
UOB icash2,200.00
KTC 905.00
citibank 1,500.00
citiadvance1,481.00
CIMB790.00
UOB credit 800.00
UOB Cash 800.00

ภาระอื่นๆ หารกับแฟน
ผ่อนคอนโด หารกับแฟน ยอดเต็ม 7,460 บาท ครึ่งนึง 3,730 บาท เงินต้นคงเหลือ 887,223.63 ผ่อนกับ ยูโอบี ด้วย T^T

ที่เหลือค่าใช้จ่ายส่วนตัวไม่พอใช้จ่ายในแต่ละเดือน ค่าโทรศัพท์ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่า ส่วนกลาง และช่วยเหลือค่าใช้จ่ายคุณแม่

ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30623 โดย Pych
ผมขอยกคำพูดของพี่นกมาวางไว้ให้อ่านนะครับ

นกกระจอกเทศ เขียน: ถึงจะพลาดทำสัญญานรก“สมบูรณ์”ไปแล้วก็ตาม แต่ถ้าจ่ายไม่ไหวจริงๆ...ก็หยุดจ่ายซะเถอะครับ ทางออกอื่นๆยังมีอีก
ถึงแม้มันจะไม่ง่ายเหมือนกับสมาชิกคนอื่นๆ ที่เขาไม่ได้ทำ“สัญญานรก”ก็ตามที แต่ถ้าคุณยังไม่ยอม“หยุดจ่าย”...หนี้ของคุณก็จะไม่หยุดเช่นเดียวกัน

ที่มา: www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6343&Itemid=52

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30640 โดย patworld
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับบทความส่วนนี้ แล้วถ้าหยุดจ่ายทั้งหมดแล้วแล้วควรทำอย่างไรต่อดี หยุดแล้วพอมีแนวทางหลังหยุดสัญญานรกไหมคะ ว่าควรทำอย่างไร ไม่อยากตัดสินใจพลาด อีกรอบ
ขอบคุณมากค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30643 โดย Pych
เมื่อหยุดจ่ายแล้ว ก็มีแนวทางเหมือนคนที่ไม่ได้ทำประนอมหนี้ครับ
เพียงแต่ว่า เมื่อโดนฟ้องจะไม่สามารถสู้คดีเรื่องดอกเบี้ยได้

แต่ก็อย่ากังวลให้มากเกินไปเลยครับ ของผมโดนฟ้องไป 5 หมาย ก็ไม่เคยได้สู้คดีเรื่องดอกเบี้ยเลยสักครั้งครับ
เก็บเงินก้อนแล้วไป Hair-Cut เอา เป็นทางออกที่เจ็บตัวน้อยที่สุดแล้วครับ

อ่านกระทู้ปักหมุดเยอะๆ นะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30645 โดย patworld
ขอบคุณค่ะ จะไล่อ่านให้หมดเลย

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.404 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena