อยากหมดหนี้เครียดมากครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30625 โดย Nongjame
ผมเริ่มมีหนี้ด้วยการค้ำประกันรถให้พี่ที่ทำงาน จำนวน 200,000 บาท และลงทุนร้านคอมกับเพื่อนโดนโกงไปเกือบ 300,000 บาท ทุกวันนี้พี่กับเพื่อนผม ก็ยังคงใช้ชีวิตตามปกติโดยที่ผมมานั่งใช้หนี้เนื่องจากผมค้ำประกันทั้งรถและร้านคอมในปี 2550 ต่อมาปี 2551 ผมได้กู้บัตรหลายใบเพื่อใช้หนี้เกือบ 500,000 บาทโดยกลายมาเป็นหนี้บัตรเครดิตรแทน ต่อมาปี 2553 ผมได้ขอสินเชื่อบ้านและรถยนต์ รวมกันได้ 1,200,000 บาท โดยตอนนั้นผมส่งบัตรทุกใบรวม 8 ใบต่อมาเริ่มผ่อนไม่ไหวจึงตัดสินใจหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดเพื่อลูกจะได้ไม่อด และตอนนี้บัตรทุกใบก็ฟ้องผมแล้ว แต่มีสองใบเตรียมบังคับคดี ผมอยากถามว่าถ้าอายัติเงินเดือนแล้วเค้าจะยึดบ้านกับรถผมได้ไหมโดยบ้านกับรถยังผ่อนอยู่ ผมควรทำไงครับขอคำปรึกษาด้วยครับเพราะทุกวันนี้ถ้าผ่อนบ้านกับรถก็แทบไม่พอแล้วครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30626 โดย Nongjame
ผมไม่มีที่ปรึกษาครับภรรยาพอรู้ว่าผมมีหนี้มากก็ไม่คุยกับผม เขาคงว่าผมทำให้เขาลำบากนะครับทุกวันนี้ค่าใช้จ่าย ผมเป็นคนหาทุกบาททุกสตางค์ครับ ไม่มีทีระบายเลยใครๆก็ไม่รักครับบบบบบบบบ :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30627 โดย Benten

Nongjame เขียน: ตอนนี้บัตรทุกใบก็ฟ้องผมแล้ว แต่มีสองใบเตรียมบังคับคดี ผมอยากถามว่าถ้าอายัติเงินเดือนแล้วเค้าจะยึดบ้านกับรถผมได้ไหมโดยบ้านกับรถยังผ่อนอยู่ ผมควรทำไงครับขอคำปรึกษาด้วยครับเพราะทุกวันนี้ถ้าผ่อนบ้านกับรถก็แทบไม่พอแล้วครับ

วิธีการ:

1. ศึกษาวิธีแก้ปัญหาหนี้ตามแนวทางของชมรม ใน กระทู้ปักหมุด แล้วคุณจะทราบว่ากรณีของคุณ Nongjame ต้องใช้ยาขนานไหนแก้ครับ

2.สามารถติดต่อ hotline ถ้าต้องการพูดคุย

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

3.เรื่องหมายศาลสำหรับบัตรที่คดียังไม่จบ(ถ้ามี)แล้วคิดจะสู้คดี ให้ไปที่

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=52

4. กระทู้ตามข้างล่างเป็นสิ่งที่ผมคิดว่าคุณต้องทราบเพราะมันเกี่ยวกับสิ่งที่คุณต้องเจอแน่นอน หลังจากศึกษากระทู้ปักหมุดเข้าใจแล้ว มาศึกษากระทู้พวกนี้ต่อครับ

5. ต้องการแลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่เจอกับเพื่อนๆเพื่อเป็นข้อมูลตัดสินใจในกรณีของตนเอง มี 2 ห้อง

5.1 ห้องถาม-ตอบ : อ่านได้ ถามได้ แลกเปลี่ยนได้
5.2 ห้องเรื่องเล่าชาวหนี้ : ห้ามถามปัญหาหนี้ครับ

6. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ และ ห้องรู้ทันเอกสารหนี้ ถ้าต้องการความรู้เรื่องกฏหมาย และตัวอย่างเอกสาร ที่เกี่ยวกับหนี้

กระทู้ข้างล่างคือที่อ้างถึงตามข้อ 4 ครับ

เรื่องอายัดเงินเดือน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52

เรื่องการบังคับคดี(ยึดทรัพย์)

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1296&Itemid=52

การอายัดทรัพย์สินภายในบ้าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=52

เรื่องการ Hair-cut

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=52

ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=52

เรื่องอายุความ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=52

เป็นกำลังใจให้ครับขอให้พบแต่ความเห็นชอบครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30628 โดย Nongjame
ปี 2550 ผมได้ค้ำประกันรถยนต์ให้พี่ที่รัก และกู้เปิดร้านคอมกับเพื่อนที่รักโดยใช้ชื่อผม ปี2552 รถยนต์ที่ผมค้ำโดนยึดและร้านคอมเจ้ง...........เพื่อนผมบอกรับผิดชอบคนละครึ่งและมันก็หนีไปพี่ที่ผมค้ำรถก็หนีไปปี2552และ 2553 ผมตัดสินใจกู้บัตรมาปิดหนี้ทั้งสองรวม 500,000 บาทและปีต่อมาผมก็เริ่มผ่อนไม่ไหว แฟนก็ไม่คุยกับผมเพราะชีวิตเราเริ่มลำบากขึ้น ผมทำงานบริษัทใหญ่มีเงินเดือน 22,000 บาทไม่รวมโอทีและค่าครองชีพ แต่ผมต้องผ่อนรถและบ้านรวม 18,000 บาทและต้องหยุดจ่ายบัตรทุกใบเพื่อไม่ให้ลูกอด ส่วนแฟนผมไม่เคยเห็นใจผมเลยได้แต่บอกว่า ผมเป็นคนสร้างหนี้และทำให้เธอและลูกลำบาก ทุกวันนี้ผมมีอาชีพเสริมมีรายได้พออยู่พอกิน แต่ก็ยังไม่พอจ่ายบัตรคงต้องรอให้อายัติเงินเดือน แน่ๆ ผมอยากแค่มีใครอยู่ข้างๆเวลาลำบากครับ เลยขอระบายหน่อยครับเครียด..... :cry2: :cry2: :cry2:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30629 โดย Benten
1 สมาชิก 1 กระทู้ครับ คุณโชคดีแล้วครับที่มาเจอที่นี่ครับ

กฎการใช้บอร์ดตามข่างล่างครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=52

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30631 โดย Nongjame
ขอบคุณครับ หายกังวลไปเยอะเลย

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30632 โดย calf
nongjame สู้ๆ ค่ะ ดีใจด้วยที่ได้พบกับชมรมหนี้ รับรองมีเพื่อนร่วมเดินทางไปด้วยกันแน่นอน
ทุกคนย่อมมีปัญหาและเหตุผลที่ต่างกัน แต่ทุกปัญหาก็ต้องมีทางออกของมันค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ o_)

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30634 โดย Champcyber99

Benten เขียน: 1 สมาชิก 1 กระทู้ครับ คุณโชคดีแล้วครับที่มาเจอที่นี่ครับ

กฎการใช้บอร์ดตามข่างล่างครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=52

ไม่ตั้งกระทู้ใหม่นะครับคุณNongjame

ของคุณตั้งที่เดียว3 กระทู้
ขอบคุณ
คุณBentenที่ช่วย ประชาสัมพันธ์ให้สมาชิกทราบ
สมาชิกทราบแล้วทำตามกฏด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Benten

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30636 โดย powerfully
เข้ามาให้กำลังใจนะคะคุณ Nongjame
ชมรมนี้มีกำลังใจให้เต็มเปียม ยังไงก็อ่านเยอะ ๆ แล้วนำมาประยุกต์ใช้กับตัวเองนะคะ (o_O)

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30646 โดย jackTs

Nongjame เขียน: ผมได้ขอสินเชื่อบ้านและรถยนต์ รวมกันได้ 1,200,000 บาท โดยตอนนั้นผมส่งบัตรทุกใบรวม 8 ใบต่อมาเริ่มผ่อนไม่ไหวจึงตัดสินใจหยุดจ่ายบัตรทั้งหมดเพื่อลูกจะได้ไม่อด และตอนนี้บัตรทุกใบก็ฟ้องผมแล้ว แต่มีสองใบเตรียมบังคับคดี ผมอยากถามว่าถ้าอายัติเงินเดือนแล้วเค้าจะยึดบ้านกับรถผมได้ไหม

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังผ่อนอยู่ สามารถยึดได้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=25777&Itemid=52#25784

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=9039&limitstart=6

รถที่ยังผ่อนอยู่ ยังยึดไม่ได้ในขณะนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=25777&Itemid=52#25782

Nongjame เขียน: โดยบ้านกับรถยังผ่อนอยู่ ผมควรทำไงครับขอคำปรึกษาด้วยครับเพราะทุกวันนี้ถ้าผ่อนบ้านกับรถก็แทบไม่พอแล้วครับ

ระหว่าง

สามารถรักษาบ้านกับรถไว้ได้...แต่ต้องติดคุกอยู่ในตะราง

กับ

อยู่นอกตะราง...แต่ต้องยอมเสียทรัพย์สินบางอย่างไป

คุณอยากได้แบบไหนล่ะครับ?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=7106&Itemid=0

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3145

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=52#2450

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Benten

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30657 โดย Nongjame
ผมได้เข้าไปอ่านประสบการ์ณของพวกพี่ๆแล้วยอมรับว่าเก่งกันทุกคนเลยเสียดายเข้ามารู้จักช้าไปนิด
ผมต้องเริ่มทำอะไรสักอย่างแล้วสรุปหนี้
1.บัตรกรุงไทย120,000 บาท รอบังคับคดี
2.บัตรUOB 111,000 บาท รอบังคับคดี
3.บัตรกรุงศรี 60,000 บาท ประนอมหนี้อยู่
4.บัตรโลตัส 24,000 บาท
5.บัตรกรุงเทพ 40,000 บาท ประนอมหนี้อยู่
6.บัตรอิออน 18,000 บาท
สิ่งแรกผมควรหยุดบัตรให้หมดใช่ไหมครับ ผมผ่อนบ้านอยู่เดือนละ 8,000 บาท รถ 10,000 บาท
รายได้รวม 30,000 บาทต่อเดือน ค่าใช้จ่ายไม่รวมผ่อนอะไรเลยประมาณ 18,000 บาท
ผมควรต้องตัดรถทิ้งไปใช่ไหมครับ ฮือ......ใจหาย :bye: :bye: :bye: กลัวไม่มีรถไปส่งลูกไปเรียนสงสารลูกจัง :เฮ้อ:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30661 โดย Nongjame
เมื่อวานกอดลูกร้องไห้อยู่เลยนี่ขนาดผมมีงานประจำนะเนี้ย คนในชมรมนี้เก่งกันจัง บางคนหนี้เยอะกว่าผมอีก
เอาล่ะต้องสู้แล้วเรา สู้เพื่อลูกเฟ้ย .....อยากไปชมรมจังจะได้มีคนคอยเข้าใจ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30662 โดย jackTs

Nongjame เขียน: ผมผ่อนบ้านอยู่เดือนละ 8,000 บาท รถ 10,000 บาท

ผมควรต้องตัดรถทิ้งไปใช่ไหมครับ ฮือ......ใจหาย กลัวไม่มีรถไปส่งลูกไปเรียนสงสารลูกจัง

ขอย้ำอีกครั้งนะครับ

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังผ่อนอยู่ สามารถยึดได้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=25777&Itemid=52#25784

คำแนะนำน่ะมี...แต่บอกในนี้ไม่ได้ เข้าใจไหมครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=52#2450

ไม่อย่างนั้นจะจัดกิจกรรมอบรมไปทำไม?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=28635&Itemid=52

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30664 โดย พ่อยอด

Nongjame เขียน: เมื่อวานกอดลูกร้องไห้อยู่เลยนี่ขนาดผมมีงานประจำนะเนี้ย คนในชมรมนี้เก่งกันจัง บางคนหนี้เยอะกว่าผมอีก
เอาล่ะต้องสู้แล้วเรา สู้เพื่อลูกเฟ้ย .....อยากไปชมรมจังจะได้มีคนคอยเข้าใจ :ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

ถ้าหมายถึงที่สวนลุมส่วนใหญ่จะเป็นการนำหมายศาลไปปรึกษาคุณอา หน่ะครับ ตามที่คุณนกกระจอกบอกแหละครับ รถคุณถ้ายังผ่อนไม่หมดเขายึดไม่ได้ครับ แต่บ้านยึดได้ แต่แม้ว่าจะมีกระบวนการยึดทรัพท์แล้วคุณก็ยังอาศัยอยู่ได้ จนกว่าจะมีผู้ซื้อ และผู้ซื้อเท่านั้นที่มีสิทธิ์ทำให้คุณออกจากบ้านได้ ใจเย็นๆครับถึงแม้เรื่องของคุณมันมาถึงช่วงปลายๆแล้ว แต่กระบวนการที่เหลือยังมีเวลาให้ตั้งหลักอีกพอสมควร

ถ้าคุณปล่อยวางเรื่องบ้านไปได้ ก็ให้เรื่องมันไปตามระบบของมัน พยายามวางแผนการใช้ชีวิตบนเงินเดือนที่จะโดนอายัด 30% (หรืออาจน้อยกว่านี้เนื่องจากมีช่องทางให้ทำเรื่องลดหย่อนได้เหลือ 15%) จากเงินเดือน 30000 จะเหลือ 21000 ถ้าคุณจะเอารถไว้ก่อนก็เหลือผ่อนรถ ถ้าจำเป็นต้องเก็บไว้จริงๆ ก็ต้องดำเนินการบางอย่าง อันนี้ต้องโทรไปปรึกษากรรมการดู บอกที่นี่ไม่ได้ แต่ถ้าตัดได้ก็ตัดไปก่อนเถอะครับ
ที่เหลือก็รอเวลาเก็บเงินเท่าที่ได้ รอปิดเป็นเจ้าๆไป การอายัดเงินเดือนก็เป็นการปลดหนี้วิธีนึงครับ

ผมก็เป็นคุณพ่อที่รับภาระหาเลี้ยงภรรยา และลูก 2 คน เหมือนกันครับ แม้เพิ่งเดินตามแนวทางของที่นี่ไม่นาน แต่สิ่งที่บอกคุณได้จากการอ่านในบอร์ดนี่เป็นหลักครับ เป็นกำลังใจให้คุณพ่อนะครับ สู้ๆครับ เป็นพ่อต้องเข้มแข็ง อ่อนแอได้ ล้มได้แต่ต้องลุกมาสู้ต่อไปครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30667 โดย Nongjame
ขอขอบคุณ คุณพ่อยอดมากๆครับ และทุกท่านที่เป็นกำลังใจให้ ตอนนี้ผมพร้อมที่จะสู้กับหนี้แล้วครับ ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศมากครับ ตอนนี้นั่งอ่านมาแต่เช้าเริ่มเข้าใจอะไรมากขึ้นแล้วครับ ตอนแรกยอมรับกลัวมากครับ :laughing: :laughing: :laughing:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30673 โดย Benten

นกกระจอกเทศ เขียน:
คำแนะนำน่ะมี...แต่บอกในนี้ไม่ได้ เข้าใจไหมครับ?

หวังว่า คุณ Nongjame คงเข้าใจความหมายที่ผมตัดกระทู้พี่นกกระจอกเทศมาเขียนซ้ำนะครับ ถ้ายังไม่เข้าใจความหมาย ก็ไปตาม กระทู้ข้างล่างนี้เลยครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30705 โดย น้ำมนต์
สวัสดีค่ะ คุณ Nongjame :P

น้ำมนต์เข้ามาให้กำลังใจอีกคนนะคะ....เรื่องครอบครัว..บางครั้ง ฝ่ายหญิง...อาจเกิดอาการน้อยใจ

อาจรู้สึกเสียใจ...หรือผิดหวัง กับสิ่งที่เธอคาดหวัง....บางครั้งอาจต้องให้เวลาเธอบ้าง

นึกถึงวันเก่าๆที่ผ่านมา....มีความสุข ทุกข์ ร่วมกัน กว่าจะมาเป็นชีวิตคู่ครอบครัวได้...

ผ่านอุปสรรคมามากน้อยแค่ไหน...หาช่วงจังหวะดีๆ... และพิสูจน์ให้เธอเห็นว่า...

เรามีแนวทางในการจัดการกับภาระหนี้ได้...อธิบายให้เธอฟัง....เมื่อเธอเริ่มเข้าใจแล้ว

กุมมือเธอไว้...แล้วบอกว่า...เราจะต้องผ่านช่วงเวลาที่คับขันนี้ไปได้...ขอเพียงแค่มีลมหายใจอยู่

มีเธออยู่เคียงข้าง คอยให้กำลังใจ...มีลูกน้อยที่เราทั้งสองต้องคอยดูแล...

ที่สำคัญ คุณต้องแสดงความเข้มแข็ง ความมั่นคง ให้เธอรู้สึกอบอุ่น และ ปลอดภัย...

น้ำมนต์เชื่อว่า...คุณต้องสามารถผ่านวิกฤตนี้ไปได้แน่นอน...เพราะคุณมาเจอชมรมแห่งนี้

ที่มีความรู้มากมาย..เกี่ยวกับการจัดการภาระหนี้ที่มีอยู่ ให้เหมาะสมกับสถานะของแต่ละคน

เราเท่านั้น...ที่จะรู้ ขีดความสามารถของตัวเอง....ความอดทน อดกลั้น และ อดออม สำคัญมาก

แต่ที่สำคัญที่สุด คือ กำลังใจของตนเอง..ที่พร้อมสู้...

จากสภาพของน้ำมนต์เอง ที่มีบ้าน ๓ หลัง รถยนต์ ๕ คัน ....ณ ตอนนี้ เหลือบ้าน ๑ หลัง

รถอีก ๒ คัน ไว้ใช้ทำงาน...(แต่อยู่ในสถานะปลอดภัย) เราก็ดีใจหนักหนาแล้ว....

โชคยังดี ที่มารู้จักชมรมนี้...หากมิเช่นนั้น...ตอนนี้ อาจไม่เหลืออะไรเลย...

รู้หนทางที่จะจัดการหนี้สินของเรา...และจะต้องเดินทางไปให้สุดปลายทาง

เพื่อเจอแสงสว่าง....หากยังมีลมหายใจอยู่...

ขอให้โชคดีค่ะ...

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30706 โดย balm
คุณน้ำมนต์ ให้กำลังใจได้ดีมากๆ พลอยทำให้พี่ balm มีกำลังใจไปด้วย

สู้นะคะ

เพื่อครอบครัวเราก่อน ไม่ใช่เพื่อ "เจ้าหนี้" ที่เขาสุขสบายอยู่แล้ว

หนี้มีก็ต้องใช้

แต่วันนี้ ไม่มีคือไม่มี ให้เจ้าหนี้ รอวันที่เรามีเงิน ค่อยไปใช้คืนเขา

ครอบครัวทุกคนต้องอิ่มท้องก่อน

เดินไปกับฃมรมนี้ จนกว่าหนี้จะหมดนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.860 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena