เป็นหนี้ รวม 8 แสนกว่า ตอนนี้ปลดหนี้หมดแล้ว

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #30718 โดย onepcom
สวัสดีทุกคนในชมรมครับ ผมชื่อหนึ่งครับทำงานอยู่โรงงานเอกชนแห่งหนึ่ง ในชลบุรีเป็นอีกคนหนึ่งที่ใช้เงินอย่างไม่มีวินัย ตอนนั้นหลงหญิงคนหนึ่งเกือบสิ้นเนื้อประดาตัว คิดไปคิดมามันไม่ใช่แล้วเลยขอเลิก ตอนนี้ใช้ชีวิตอย่างสมถะ และเพิ่งหยุดจิงจัง

Citybank Ready credit บัตรเครดิต ยอดหนี้ 149881 หยุดจ่าย 5 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 8/29/2012
Citybank Visa card บัตรเครดิต ยอดหนี้ 83258 หยุดจ่าย 5 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 8/29/2012
HSBC (Krungsri GE) บัตรเครดิต ยอดหนี้ 51142 หยุดจ่าย 3 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย10/26/2012
Tesco lotus (Krungsri GE) บัตรเครดิต ยอดหนี้ 69142 หยุดจ่าย 1 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 1/1/2013
Krungsri GE บัตรเครดิต ยอดหนี้ 34857 หยุดจ่าย 1 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 12/26/2012
KTC cash revolve บัตรเครดิต ยอดหนี้ 71923 3597 หยุดจ่าย 4 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 9/24/2012
KTC cradit card บัตรเครดิต ยอดหนี้ 25990 2599 หยุดจ่าย 4 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 9/28/2012
Citi Advance สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 111934 หยุดจ่าย 3 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 10/26/2012
SCB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 236000 หยุดจ่าย 1 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 1/8/2013
ยอดรวม 834127

ตอนนี้ยังเก็บเงินไม่ได้เพราะต้องเครียร์หนี้นอกก่อน เดือนหน้าจะเริ่มเก็บได้แล้ว
ตอนนี้ผมเงินเดือนที่ได้สุทธิหลังหักอะไรแล้ว 39000 บาท ต้องจ่ายค่าบ้าน 8300 บาท จ่ายค่างวดรถ 9500 บาท ค่าประกันชีวิต 1900 บาท ค่าใช้จ่ายส่วนตัวและส่งกลับบ้านนอก 11700 บาท
เหลือเก็บ 7600 บาท

สมบัติส่วนตัวมีรถมอเตอร์ไซด์เป็นของตัวเอง 2 คัน น่าจะต้องโอนให้น้องด่วนอ่ะครับ
ตอนนี้เกรงว่าจะเก็บไม่ทันอะครับ ทำไงดี แล้วควรเตรียมรับมืออย่างไร มันจะมายึดบ้านเราไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30723 โดย พ่อยอด
หาเวลานั่งอ่านกระทู้ปักหมุดก่อนนะครับ เริ่มจากของห้องถาม - ตอบปัญหาหนี้ นี่แหละ แล้วไปห้องกฎหมาย

ใจเย็นๆ หลังจากอ่านแล้วคุณจะได้คำตอบที่คุณต้องการครับ

ตอบให้นิดนึงก่อน เรื่องบ้านถ้าจะโดนยึด ต้องผ่านกระบวนการอีกเยอะ ต้องฟ้อง พิพากษา ไม่ชำระ สืบทรัพย์ แจ้งอายัด ซึ่งมีเวลาไม่น้อยหรอกครับ

เงินเก็บ 7600 ไม่น้อยหรอกครับ บางท่านยังติดลบด้วยซ้ำ

:bye:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30729 โดย เบื่อ
เป็นกำลังใจให้ครับ คุณก็มีรายได้แน่นอนน่าจะหมดปัญหาได้ไว

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30730 โดย souledge
ไปอ่านกระทู้ ศึกษารายละเอียดเยอะ ๆ ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30735 โดย Nok2865
.
เฮ้อ...

กอบัวคงเป็นวิทยากรที่แย่มากๆ

นักเรียนเลยไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ...

ไปอบรมามาแล้ว ยังถามปัญหาเหมือนมือใหม่เลยอ่ะ...
:ไม่ยอม:

onepcom เขียน: ขอบคุณพี่กอบัว พี่นกกระจอกเทศและกรรมการท่านอื่นๆ มากครับ ที่ให้ความรู้ เร็วกว่าการอ่านกระทู้เยอะเลยครับ มาจากชลบุรีให้เวลาเดินทาง 2 ชั่วโมงครึ่ง คุ้มค่ามากเลยครับ ตอนนี้ผมกำลังดำเนินตามขั้นตอนทุกอย่าง ตอนนี้ก้อเก็บเงินรอแฮร์คัต และคาจว่าน่าจะต้องได้ขึ้นศาลเป็นบางแบงค์เพราะเก็บไม่ทัน ถึงวันนั้นกระผมจะขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ :ลั่ลล้า:

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30743 โดย onepcom

กอบัว เขียน: .
เฮ้อ...

กอบัวคงเป็นวิทยากรที่แย่มากๆ

นักเรียนเลยไม่รู้เรื่องเลยอ่ะ...

ไปอบรมามาแล้ว ยังถามปัญหาเหมือนมือใหม่เลยอ่ะ...
:ไม่ยอม:

onepcom เขียน: ขอบคุณพี่กอบัว พี่นกกระจอกเทศและกรรมการท่านอื่นๆ มากครับ ที่ให้ความรู้ เร็วกว่าการอ่านกระทู้เยอะเลยครับ มาจากชลบุรีให้เวลาเดินทาง 2 ชั่วโมงครึ่ง คุ้มค่ามากเลยครับ ตอนนี้ผมกำลังดำเนินตามขั้นตอนทุกอย่าง ตอนนี้ก้อเก็บเงินรอแฮร์คัต และคาจว่าน่าจะต้องได้ขึ้นศาลเป็นบางแบงค์เพราะเก็บไม่ทัน ถึงวันนั้นกระผมจะขอความช่วยเหลืออีกครั้งครับ :ลั่ลล้า:

ครับพี่กอบัว แต่มันก้อยังเกรงๆ อยู่หน่อยหนึ่ง
ผ่านช่วงเวลาของการรับสายโทรศัพท์ไปแล้ว แบ้งคไม่เป็นไรแต่ citi advancd สุดยอดตามคำลำลือจริงๆ แต่ตอนนี้ก้อเงียบไปแล้วเหลือที่เพิ่งหยุดแต่คงไม่เท่าไหร่
ตอนนี้เป็นช่วงเวลาของการรอหมายศาล ถ้าได้มาก้อจะไปปรึกษาลุงๆที่ สวนลุมอ่ะครับ
ส่วนบ้านป้องกันไว้คือตอนนี้หาคนเข้ามาเสียบแทน แต่มันเสียค่าใช้เยอะและอีกอย่างคนที่จะมาแทนยังทำงานไม่ถึง 1 ปีเลย
ผมคิดว่าผมจะเลือกวิธีการสู้คดี จ้างทนายจะถูกกว่าโอนบ้านอีก เพื่อขยายเวลาเก็บเงิน เพราะยังมีโบนัสที่ยังไม่ได้เอามาคำนวนเป็นเงินเก็บ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30744 โดย พ่อยอด
แน่ะ... ต้องโดนพี่บัวกระทุ้งแรงๆ ถึงจะหูตาสว่าง ตอบอย่างกับคนละคนกับคนตั้งกระทู้เลยครับ

แสดงว่ามีความรู้อยู่ครับ ขาดแค่การตั้งสติให้มั่นคง ผ่านหนทางมาพอสมควรแล้วครับสู้ครับ แข้มแข็งไว้ เอาใจช่วยครับ..

:laughing: :laughing:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30780 โดย onepcom
สำนักงานกฎหมาย เชญฐ์ ของ Citibank cradit card มันมาแล้ว 1 ฉบับ ยังไม่ฟ้องแค่แจ้งให้ติดต่อลดหย่อนหนี้ หรือปรับโครงสร้างประนอมหนี้ ใบแรกซิงๆ เลย 5555+ ใส่เข้งไป ยังไงเราก้อไม่มีตังค์

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30812 โดย mlek
เป็นกำลังใจอีกคนนะคะ...สู้สู้ค่ะ :สู้ๆ:

ยอดหนี้(ตอนหยุด)ใกล้เคียงกัน...แต่รายได้คุณมากกว่าเล็ก...5555
เล็กหยุดเมื่อ เมย.55 ตอนนี้ได้หมายศาลมา 1 ใบแล้ว
ส่วนใหญ่คงใกล้ ๆ 1 ปีเค้าก็คงทยอยมีหมายศาลมานะคะ

อ่านเยอะ ๆ และตั้งสติรับดีดีค่ะ ทุกอย่างต้องไปได้ด้วยดีแน่นอนค่ะ
เพราะคุณมาถูกทางแล้ว....:pray:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30816 โดย poop42685
อ่านศึกษาให้มากๆพี่ เดียวก็ดีขึ้นเอง เป็นกำลังใจให้นะครับ
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30845 โดย onepcom
ขอบคุณ คุณ mlek และคุณ poop42685 มากๆครับ พอเริ่มหยุดผมก้อได้บอกเพื่อนๆ ที่ทำงานและทางบ้านเรียบร้อยแล้ว ทุกคนเข้าใจและพร้อมจะช่วยรับมือเสมอ
เพื่อนคนหนึ่งที่บ้านเกิด พอรู้ข่าว ก้อให้เบอร์เพื่อนผมอีกคนที่เป็นทนาย ผมไม่รู้ว่ามีเพื่อนเป็นทนายด้วย ไปเรียนตอนไหนก้อไม่รู้ เมื่อก่อนยังเกเรด้วยกันอยู่เลย ผมก้อโทรหา ก้อได้อะไรดีๆ เยอะเลย 5555+ กำลังใจเต็มเปี่ยม :555:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31653 โดย onepcom
Citi advance โทรมาวันนี้บอกว่าจะฟ้องแล้ว เดือนเมษา นี่เพิ่งจะ 4 เดือนเอง เร็วจัง บอกว่าถ้าจ่ายเข้ามาประมาณ 2 งวด จะยืดเวลาให้ ผมเลยถามว่าถ้าจ่ายแบบปิดบัญชีจะลดให้ไหม เขาบอกว่าลดได้มากกว่า 30% แต่ผมก้อยัง ประมาณ 8-9 หมืนบาท แต่ผมก้อไม่มีเงินขนาดนั้นหรอก เขาบอกอีกถ้าอยากยืดเวลาออกหมายศาลให้จ่ายมาก่อนเดือนมีนานี้ 4 พันกว่าบาท ผมก้อบอกว่าก้อยังไม่มี เอาเป็นว่าถ้าผมมีเงินก้อนเมื่อไหร่ ผมจะโทรหาแล้วกันประมาณเดือนพฤษภา แล้วไม่ต้องโทรมาอีก
ใครมีประสบการณ์ citi advance เข้ามาแชร์กันหน่อยครับว่ามันจะทำยังไงต่อไป ไอ้คนที่โทรมามันชื่อ สุพจน์ ครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31664 โดย Thanpao

onepcom เขียน: สวัสดีทุกคนในชมรมครับ ผมชื่อหนึ่งครับทำงานอยู่โรงงานเอกชนแห่งหนึ่ง ในชลบุรีเป็นอีกคนหนึ่งที่ใช้เงินอย่างไม่มีวินัย ตอนนั้นหลงหญิงคนหนึ่งเกือบสิ้นเนื้อประดาตัว คิดไปคิดมามันไม่ใช่แล้วเลยขอเลิก ตอนนี้ใช้ชีวิตอย่างสมถะ และเพิ่งหยุดจิงจัง

Citybank Ready credit บัตรเครดิต ยอดหนี้ 149881 หยุดจ่าย 5 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 8/29/2012
Citybank Visa card บัตรเครดิต ยอดหนี้ 83258 หยุดจ่าย 5 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 8/29/2012
HSBC (Krungsri GE) บัตรเครดิต ยอดหนี้ 51142 หยุดจ่าย 3 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย10/26/2012
Tesco lotus (Krungsri GE) บัตรเครดิต ยอดหนี้ 69142 หยุดจ่าย 1 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 1/1/2013
Krungsri GE บัตรเครดิต ยอดหนี้ 34857 หยุดจ่าย 1 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 12/26/2012
KTC cash revolve บัตรเครดิต ยอดหนี้ 71923 3597 หยุดจ่าย 4 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 9/24/2012
KTC cradit card บัตรเครดิต ยอดหนี้ 25990 2599 หยุดจ่าย 4 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 9/28/2012
Citi Advance สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 111934 หยุดจ่าย 3 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 10/26/2012
SCB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 236000 หยุดจ่าย 1 เดือน ชำระครั้งสุดท้าย 1/8/2013
ยอดรวม 834127

ตอนนี้ยังเก็บเงินไม่ได้เพราะต้องเครียร์หนี้นอกก่อน เดือนหน้าจะเริ่มเก็บได้แล้ว
ตอนนี้ผมเงินเดือนที่ได้สุทธิหลังหักอะไรแล้ว 39000 บาท ต้องจ่ายค่าบ้าน 8300 บาท จ่ายค่างวดรถ 9500 บาท ค่าประกันชีวิต 1900 บาท ค่าใช้จ่ายส่วนตัวและส่งกลับบ้านนอก 11700 บาท
เหลือเก็บ 7600 บาท

สมบัติส่วนตัวมีรถมอเตอร์ไซด์เป็นของตัวเอง 2 คัน น่าจะต้องโอนให้น้องด่วนอ่ะครับ

มีตั้ง 2 คัน คนปกติขับได้ทีละคัน ไม่ใช่ 2 คัน ยอมกอด สมบัติ ไม่ปล่อย แถม

เล่นซิกแซก ธุรกรรมอำพรางกลางชมรม ทั้งบ้านและรถ :เฮ้อ: เจ้าหนี้แอบมอง

ลื้อ เสร็จแน่ๆ

ตอนอบรม เขาสอนให้ใช้หนี้ เมื่อพร้อม และเป็นธรรม ใช่ไหม และเขาก็สอน

การทำบัญชีรายรับรายจ่ายด้วย สอนเรื่องการลดค่าใช้จ่าย เพื่อเก็บเงินหาก

ไม่มีการเพิ่มรายได้ด้วยใช่ไหม แล้วทำไม ไม่นำสิ่งดีๆ ที่ได้มา ปรับแก้ไข

ชีวิตตัวเอง แทนการเล่นเกมอำพราง

นายยังโชคดี มีทุนเพื่อปลดหนี้ คิดให้ดี อย่าเพิ่งมาบอกว่า เก็บเงินไม่ทัน

นายยังมีช่องทางเลือก ในการตัดค่าใช้จ่ายอีก ทั้งค่าบ้าน ค่ารถ ค่าใช้จ่าย

ที่ดูสูงสำหรับคนเดียว

อ้อ อีกเรื่อง เห็นพูดถึงทนาย อ่านข้อมูลในห้องรู้ทัน ฯ มากๆ หน่อย จะรู้ว่า

นายจำเป็นต้องใช้ทนายไหม จะขอเตือนนะ มีหลายคนเครียด อยากตาย

เพราะทนายตัวดีมานักแล้ว เขาเรียกว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

เหอะ แถมเป็นทนายกันเองอีก ใบ้รับปะทานไปเลย

:เฮ้อ: อะไรไปอบรมมาหยก ๆ กลับมาถามคำถามให้วิทยากรเก๊กซิม ก่าย

หน้าผาก

ตอนนี้เกรงว่าจะเก็บไม่ทันอะครับ ทำไงดี แล้วควรเตรียมรับมืออย่างไร มันจะมายึดบ้านเราไหม

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #31871 โดย เบื่อ
ถ้ายังไม่มีเงินก็รอให้มันฟ้องครับ คำว่าจะฟ้อง จะฟ้อง นี่ไม่มีอะไรแน่นอนครับ บางกรณีก็เป็นการขู่ บางทีก็ส่งฟ้องจริง ของผมมีของ CITI ADVANCE เหมือนกัน ทะเลาะกับคนทวงตอน 3 เดือนมันบอกว่างั้นไปคุยที่ศาลเลย ตอนนี้ 5 เดือน ยังให้สำนักงานกฏหมายทวงอยู่เลยครับ..

จริงครับ ของผม 11 เดือนแล้ว เพิ่งมี KTC เจ้าเดียวที่ส่งหมายมา นัดที่ศาลกลางเดือนหน้า

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #31969 โดย balm
อยากบอกว่า ถ้ามีทรัพย์สินได้ ขายไปเถอะค่ะ แล้วลดรายจ่าย

เก็บเป็นเงินก้อนไว้ แล้วรอจังหวะหนี้เน่าเละเทะ ค่อยปิดหนี้ไป

สำคัญ ต้องลดรายจ่ายค่ะ เพื่อเก็บเงินให้มากที่สุด เมื่อมีเงินเสียงเราจะดังค่ะ พูดกับเจ้าหนี้ๆอยากได้เงินเขาฟังเสียงก็รู้ว่ามีเงินหรือไม่มี ถ้ามีเขาจะอ่อนค่ะ เพื่อให้ปิดหนี้เขาเร็วๆ เพราะเขาจะได้เอาเงินที่ตั้งสำรองสงสัยหนี้สูญ จากธนาคารแห่งประเทศไทย กลับมา เท่ากับเป็นการลด NPL ของธนาคารเขาค่ะ

ดังนั้นตอนนี้สิ่งที่สำคัญคือ ลดค่าใช้จ่าย เก็บเงิน อดออม อดทน อะไรที่ไม่จำเป็นขายไปก่อน วันหน้าหาเอาใหม่ได้

ยังไงก็สู้ๆนะคะ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

11 ปี 3 วัน ที่ผ่านมา #34505 โดย onepcom
มาแล้วครับ
หมายศาลฉบับแรกฉลองสงกรานต์ จาก citi advance หนี้สินทั้งหมดรวมดอกเบี้ย 126,829.24 บาท นัดไปศาลวันที่ 20 พฤษภาคม 2556 แต่เงินยังไม่มีเลย
อยากจะยืดออกไปอีกทำไงดี ท่านใดมี link หน้าไหนให้อ่านบ้าง ใส่มาเลยครับ ขอบคุณมาก

11 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #34524 โดย Pych
พิมพ์คำนี้ใน google.com นะครับ

"site:consumerthai.org ขอเลื่อนนัดศาล"

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #36621 โดย onepcom
สวัสดีครับทุกคน วันนี้ไปศาลวันแรก ตื่นเต้นจัง ในหมายศาลนัด 13.30 น. คดีดำ ผบ.XXX/56 โจทย์ ซิตี้ คอร์ป ไปตั้งแต่บ่ายโมง เข้าไปที่ประตูแลกบัตร และดูรายการประจำวัน ด้านท้ายระบุว่า"ไกล่เกลีย" ชั้น 3 ถ้าใครเข้าบังลังก้อจะมีคำว่า บัลลัง 1...2... ก้อว่าไป เดินไปชั้น 3 ทางซ้ายมือจะเป็นโซนไกล่เกลี่ย ทาขวามือเป็นไกล่เกลียข้อพิพาท จากการพิจารณาเบื้องต้น แสดงว่าให้ไปทางซ้ายก่อนถ้าทางซ้ายไกล่เกลียไม่ได้ก้อส่งไปด้านขวา ผมเลยเดินไปทางซ้าย ก้อจะเห็นห้องเป็นคล้ายๆห้องจ่ายยาตามโรงพยาบาลแต่เป็นที่ติดต่อเจ้าพนักงานศาลใส่ชุดสีกากี บอกให้ไปรอทนายฝ่ายโจทย์ที่ห้องด้านซ้ายมืออีก มันเป็นห้องใหญ่คล้ายโรงอาหาร ไว้สำหรับไกล่เกลียกัน
พอได้เวลาทนายฝ่ายโจทย์ก้อมาด้วย ชุดสูทผูกเน็ทไท รองเท้าหนังอย่างเทห์ แต่ดูหน้าแล้วยังหล่อน้อยกว่าผม ส่วนผมก้อเสื้อยืดกางเกงยีน รองเท้านันยางขาว พอนั่งปุ๊บก้อเปิดประเด็นเลย

ทนายฝ่ายโจทย์: คุณ onepcom ใช่ไหมครับ
ผม: ใช่ครับ
ทนายฝ่ายโจทย์: คุณได้คุยกับทางแบ็งค์ บางหรือยังครับ
ผม: คุยแล้วครับ ตอนวันศุกร์ คุยเรื่องการยืนยันการมาศาล
ทนายฝ่ายโจทย์ก้อเอาใบรายการที่ต้องจ่ายให้ดู
ทนายฝ่ายโจทย์: จากตารางที่ผมได้มาหนี้คุณตอนนี้ 126,XXX บาท ถ้าคุณตกลงยอมความ คุณจะต้องจ่ายเดือนละ 4,500 บาท เป็นเวลา 2 ปี แบบไม่คิดดอกเบี้ย ส่วนที่เหลือจ่ายงวดสุดท้าย
(บ่องตงแม่งเอาดอกเบี้ย ค่าปรับอะไรต่อมิอะไรรวมกันแล้วให้จ่าย ใครจะโง่จ่ายว่ะ)
ผม: บ่องตง ผมขอเลื่อนได้ป่าวเอาให้นานที่สุด 4 เดือนได้ป่าว
ทนายฝ่ายโจทย์:น่าจะไม่ได้น่ะ ที่เคยก้อประมาณ 2 เดือนนานสุด ถ้าจะเลื่อนก้อได้ผมไม่ขัดข้องอะไรหรอกก้อแล้วแต่ศาลแล้วกัน แต่คุณต้องมีเหตุผลในการเลื่อนน่ะ
ผม: ผมติดว่าผมน่าจะปิดบัญชีได้ เพราะผมเคยคุยกับแบ็งค์แล้วเค้าว่าปิดได้ที่ 90,000 บาท
ทนายฝ่ายโจทย์: อ๋อ ปิดแบบมีส่วนลด
แล้วทนายฝ่ายโจทย์ก้อเดินไปหาเจ้าหน้าที่แล้วกลับมา สักพักเจ้าหน้าที่ก้อเรียกเข้าไปที่ห้อง พอโจทย์และจำเลยนั่ง เ้จ้าหน้าที่ก้อเขียนเหตุผลในใบเลื่อนตามที่ผมบอก แล้วเจ้าหน้าที่ก้อบอก
เจ้าหน้าที่: ได้เดือนครึ่งน่ะ
ผม: นานกว่านี้ไม่ได้เหรอ
เจ้าหน้าที่: ไม่ได้ดูปฏิทินเลย ให้เป็นจันทร์เช้า
ตอนแรกเอาวันที่ 8 กรกฎาแต่ทนายฝ่ายโจทย์ไม่ว่าง จึงเลื่นเป็นวันที่ 15 กรถฎาแทน แล้วเซนต์ยินยิมทั้งทนายโจทย์และผม ต่อหน้าเจ้าหน้าที่
ทนายฝ่ายโจทย์: แล้วไม่ขึ้นบัลลังแล้วเหรอ
เจ้าหน้าที่: ไม่ต้องครับเซนต์ยินยอมแล้วนี่
ทนายฝ่ายโจทย์:แล้วจำเลยกลับได้ยัง
เจ้หน้าที่: กลับกันได้เลยเสร็จหล่ะ

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง อย่ากลัวเลยครับการไปศาล ศาลที่ผมไปมันเป็นศาลแขวงคดีทั่วไป ช้นของผมเป็นคดีผู้บริโภคครับ ได้อ่านป้ายตอนเดินกลับอ่ะครับ

ขอถามผู้รู้ ถ้าอยากจะยืดเวลาไปอีกเราควรสู้คดีหรือไม่ครับ เพราะผมต้องการปิดบัตรย่อยให้หมดก่อน ตัวนี้มันเยอะเกิน ตอนนี้ก้อเก็บได้สักก้อนหนึ่งแล้ว แต่รอให้ได้ Hair cut งามๆ หน่อยแล้วค่อยจ่าย อยากเก็บให้ถึงที่สุดก่อนค่อยปล่อย

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52821 โดย onepcom
ตอนนี้ชำระเกือบหมดแล้ว เหลือ KTC ทั้ง 2 บัตร ตัดสิ้นไปแล้ว ตั้งแต่พฤศจิกายน ยังไม่อายัติเงินเดือน
Citybank ส่งฟ้องไปตัวหนึ่ง บัตรเครดิต โทรไปชำระไม่ลดให้เลยเพิ่มอีกตะหาก ผมเลื่อนมา 2 ครั้งแล้วปล่อยให้ตัดสิ้นไปเลยดีกว่าไหม Citybank บัตรกดเงินสดยังไม่ฟ้อง

9 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #52830 โดย onepcom
เรื่องเล่าประสบการณ์ดีๆ ครับ
จากที่หยุดมา ตัวเลขสวยๆ จะอยู่ที่ 6-8 เดือน จะมีคนโทรติดต่อเรา ก่อนและให้ตัวเลขงามๆ ลดประมาณ 30-50% กรุงศรีให้เยอะสุด 50% บัตรกรุงศรีและโลตัส รองลงมาก้อ KTC และ Citybank 30% แต่ก้อยังไม่มีปัญญาจ่ายอยู่ดี

ผมเคยใช้บริการของลุงทนายสวนลุมครั้งหนึ่ง ลุงบอกให้ยืดเวลาโอนบ้าน และสิ่งอื่นๆ ที่เป็นชื่อของตนเอง หลังจากนั้นผมก้อให้ลุงทำหนังสือสู้คดี เสียไป 3000 บาท ครั้งต่อไปก้อเสียอีก พอไปถึงศาลผู้พิพากษา ก้อบอกว่าจะเสียค่าทนายทำไม ถ้าต้องการเวลาก้อสามารถขอได้ ถ้าศาลตัดสินจะไม่เสียค่าติดตามทวงถามและดอกเบี้ยแค่ 7.5 ต่อปีอยู่แล้ว หลังจากนั้นตัวอื่นผมก้อไม่ ใช้บริการทนายอีกเลย

ผมใช้วิธีการเลื่อนโดยให้หัวหน้าแจ้งมาทางอีเมล์ให้ไปปฏิบัติงานที่อื่น จองตั๋วเครื่องบิน แล้วยื่นคำร้องขอเลื่อนศาล ศาลก้อให้ผมเลื่อนมา 2-3 ต่อ 1 คดี จนผมสามารถขายบ้านให้แฟนได้เมื่อเดือนกุมภาพันธ์
แบบฟอร์มคำร้องหาดาวน์โหลดได้ในเวปไซด์ของศาลแต่ละที่

ส่วนต่างผมก้อเอามาปิดยอด ของ กรุงศรีทั้งหมด citi advance และ SCB
HSBC (Krungsri GE) บัตรเครดิต ยอดหนี้ 51142 จ่าย 31000 บาท มีหมายฟ้อง
Tesco lotus (Krungsri GE) บัตรเครดิต ยอดหนี้ 69142 จ่าย 61000 บาท มีหมายฟ้อง
Krungsri GE บัตรเครดิต ยอดหนี้ 34857 จ่าย 28000 บาท มีหมายฟ้อง
Citi Advance สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 111934 จ่าย 93000 บาท มีหมายฟ้อง
SCB สินเชื่อส่วนบุคคล ยอดหนี้ 236000 จ่าย 165000 บาท ยังไม่ฟ้องก้อเลยลดได้เยอะ

เหลือ KTC ทั้ง 2 บัตร ตัดสินไปแล้ว ตั้งแต่พฤศจิกายน ยังไม่อายัติเงินเดือน
Citybank ส่งฟ้องไปตัวหนึ่ง บัตรเครดิต โทรไปชำระไม่ลดให้เลยเพิ่มอีกตะหาก ผมเลื่อนมา 2 ครั้งแล้วปล่อยให้ตัดสิ้นไปเลยดีกว่าไหม Citybank บัตรกดเงินสดยังไม่ฟ้องแต่ถามแล้วก้อไม่ลด

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.746 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena