โดนยึดบ้านขายทอดตลาดเพราะเป็นหนี้บัตรเครดิต

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30725 โดย mangmumthong
เป็นหนี้บัตรเครดิต ซิตี้แบงค์ รวมดอกเบี้ยอยู่ประมาณ 1.9 แสน ตอนนี้ธนาคารฟ้องแล้ว และให้กรมบังคับคดีทำการบังคับคดีขายบ้านทอดตลาด นักแรกไม่มีคนให้ราคา(ราคาประเมินอยู่ที่ 6.6 แสน) จะเข้าฟังขายทอดตลาดอีกครั้งวันที่ 6/02/2556 นี้ จะถามว่า
1.เรายังมีสิทธิ์ไถ่ถอนทรัพย์ หรือ เจรจาไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้(สนง.กฏหมาย ที่ส่งฟ้อง) ได้อยู่หรือไม่? และต้องเคลียร์กับใคร?

2.เราสามารถยื่นคัดค้าน ในราคาที่มีคนให้ราคาที่กรมบังคับคดี ได้แค่ครั้งเดียวใช่ไหม?

3.เราควรจะบอกเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดี ในวันประมูลว่าอย่างไรดี ระหว่าง "ไม่กำหนดราคาขาย" หรือ บอกราคาขายที่ต้องการไป เช่น 1.2 ล้านบาท ไป ไม่ทราบว่าจะมีผลต่างกันอย่างไร?

4.ทางออกที่ดีที่สุด ที่เรายังจะรักษาบ้านไว้ ไม่ให้ถูกขายทอดตลาด(ในราคาต่ำ)นั้นต้องทำอย่างไร?

ขอบคุณครับ
ผู้ไม่รู้กฏหมาย.

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 9 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #30726 โดย jackTs

mangmumthong เขียน: 1.เรายังมีสิทธิ์ไถ่ถอนทรัพย์ หรือ เจรจาไกล่เกลี่ยกับเจ้าหนี้(สนง.กฏหมาย ที่ส่งฟ้อง) ได้อยู่หรือไม่?

ได้ครับ

mangmumthong เขียน: และต้องเคลียร์กับใคร?

จะเคลียร์กับใครก็ได้

- ถ้าเคลียร์กับเจ้าหนี้(โจทก์)ตัวจริง หรือตัวแทนเจ้าหนี้ ที่เป็นสำนักงานกฏหมาย...ก็จะได้ส่วนลดมาบ้าง(Hair cut)
- ถ้าเคลียร์กับกรมบังคับคดี ก็จะไม่ได้ส่วนลดเลยแม้แต่สตางค์แดงเดียว

แต่ไม่ว่าจะเคลียร์กับใครก็ตาม ส่วนมากลูกหนี้(จำเลย) จะถูกบังคับให้จ่ายค่าธรรมเนียมในการถอนการอายัดด้วย

debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=26754&catid=2

mangmumthong เขียน: 2.เราสามารถยื่นคัดค้าน ในราคาที่มีคนให้ราคาที่กรมบังคับคดี ได้แค่ครั้งเดียวใช่ไหม?

ใช่ครับ...เคยบอกไปแล้ว

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=5646&Itemid=52#5830

mangmumthong เขียน: 3.เราควรจะบอกเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดี ในวันประมูลว่าอย่างไรดี ระหว่าง "ไม่กำหนดราคาขาย" หรือ บอกราคาขายที่ต้องการไป เช่น 1.2 ล้านบาท ไป ไม่ทราบว่าจะมีผลต่างกันอย่างไร?

ไม่แตกต่างกันครับ...จะคัดค้านด้วยเหตุผลใดก็ได้
แต่ส่วนมาก จะนิยมคัดค้านโดยการประกาศราคาบ้านให้สูงกว่าราคาหนี้ที่มีอยู่+ราคาบ้าน (1.9 แสน + ราคาบ้านที่อยากจะขาย)
เผื่อมีคนมาซื้อจริงๆ...ก็จะสามารถปลดหนี้ที่มีอยู่ได้ (แต่ก็ต้องยอมเสียบ้านไป)

mangmumthong เขียน: 4.ทางออกที่ดีที่สุด ที่เรายังจะรักษาบ้านไว้ ไม่ให้ถูกขายทอดตลาด(ในราคาต่ำ)นั้นต้องทำอย่างไร?

ถ้าจะใช้วิธีคัดค้านราคา...ก็สามารถใช้สิทธิ์คัดค้านได้แค่เพียงครั้งเดียว
แต่ถ้าเอา ญาติ/พี่น้อง มาช้อนซื้อ(สู้ราคา)ในห้องประมูล ก็จะได้บ้านกลับคืนมาในราคาถูกๆ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=16915&Itemid=52#17056

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30740 โดย mangmumthong

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.377 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena