สวัสดีครับ พึ่งสมัครสมาชิกครับ อ่านกระทู้ต่างๆแล้วค่อนข้าง งงครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30749 โดย P_MaN_U
สวัสดีครับ เพื่อนๆทุกคน

ผมพึ่งจะเป็นหนี้ไม่นานมานี้เอง แค่เพราะความอยากรู้อยากลองสมัครดูเฉยๆอะครับ เพราะเห็นเพื่อนร่วมงานสมัครสินเชื่อต่างๆ แล้วผ่านบ้าง ไม่ผ่านบ้าง เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นเรามีดีพอจะผ่านไหม ผมคิดแค่นี้จริงๆ ผมเลยลองไปสมัครพรอมมิสดู ปรากฏว่าผ่านซะงั้น สมัครขอกู้แค่หมื่นเดียวแล้วเลือกผ่อนชำระ 12 เดือน (เซงเลย เป็นหนี้โดยไม่ตั้งใจ) ที่ผมบอกไม่ตั้งใจเพราะแต่ละเดือนผมไม่ค่อยเดือดร้อนเรื่องเงินเลยครับ (เงินเดือน 25,000 มีบ้านเป็นของตัวเอง+มีรถขับ)หักค่าน้ำมัน ค่ากินแล้วยังเหลือใช้สบาย ไม่ได้ผ่อนสินค้าหรือเป็นหนี้ใดๆ เพราะบ้าน+รถ พ่อกะแม่ผมซื้อเป็นเงินสดให้ผมครับ ถ้าเดือนไหนใช้จ่ายเกินตัวก็จะขอพ่อกะแม่มาเพิ่มครับ
เลยไม่เคยเป็นหนี้ที่ไหน เพราะขอทางบ้านมาตลอด ที่ผมเกริ่นไว้ตอนแรกว่าอ่านกระทู้ต่างๆแล้ว งง คือว่า
คนที่เป็นหนี้ส่วนใหญ่จะโดนทวงหนี้ทั้งนั้น ทั้งโทรศัพท์+ข่มขู่ต่างๆ แต่บางคนยังไม่มีก็ยังไม่จ่าย เลยอยากรู้ว่าเราไม่ใช้หนี้ได้ด้วยหรอครับ เราไม่จ่ายมันได้หรอ (ผมพอจ่ายได้นะครับแต่อ่านดูส่วนใหญ่จะหลีกเลี่ยงการจ่ายเวลาโดนทวง) ผมจะได้ไม่จ่ายบ้างไงครับ แบบจ่ายไปสัก 3 งวดแล้วเลิกจ่ายได้ไหมครับ อยากหลีกเลี่ยงแบบคนอื่นเพราะเซงที่ตัวเองไม่ได้ตั้งใจอะครับ
ขอบพระคุณผู้รู้ที่กรุณาตอบครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30751 โดย Pych

P_MaN_U เขียน: ที่ผมเกริ่นไว้ตอนแรกว่าอ่านกระทู้ต่างๆแล้ว งง คือว่า
คนที่เป็นหนี้ส่วนใหญ่จะโดนทวงหนี้ทั้งนั้น ทั้งโทรศัพท์+ข่มขู่ต่างๆ แต่บางคนยังไม่มีก็ยังไม่จ่าย เลยอยากรู้ว่าเราไม่ใช้หนี้ได้ด้วยหรอครับ เราไม่จ่ายมันได้หรอ

ไปอ่านกระทู้ปักหมุดใหม่นะครับ ไม่มีใครบอกหรือสนับสนุนให้ไม่จ่ายหนี้นะครับ
ชมรมหนี้ฯ ของเรามีวัตถุประสงค์การก่อตั้งชมรมที่ชัดเจนคือ

1. ช่วยสังคม ในกลุ่มของผู้เป็นหนี้
2. เผยแพร่ข้อมูลข่าวสาร เสนอแนะวิธีแก้ไขปัญหาหนี้
3. ให้ความรู้ทางด้านกฎหมายที่เกี่ยวข้อง
4. ช่วยสร้างให้เกิดความเป็นธรรม เรื่องดอกเบี้ย วิธีการติดตามหนี้

และยังแผนการทำงานที่เป็นรูปธรรม คือ

1. ผลักดันแก้ไขกฎหมายคดีผู้บริโภคให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ เพื่อช่วยผู้บริโภคโดยไม่เปิดโอกาสให้นายทุนใช้ช่องโหว่จากกฎหมายนี้ ฟ้องกลับมายังประชาชน

2. ให้ธนาคารแห่งประเทศไทย ออกประกาศ/คำสั่ง ไม่ให้สถาบันการเงินคิดดอกเบี้ย+ค่าธรรมเนียม เกินกว่าที่ประมวลกฎหมายแพ่งและพานิชย์ (ปพพ.) กำหนด

3. สนับสนุนให้มี พรบ.ทวงหนี้อย่างเป็นธรรม

4. เผยแพร่ข้อมูลข่าวสาร เสนอแนะวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้

มีตรงไหนครับ ที่ชมรมหนี้ฯ ของเรา บอกให้ชักดาบ ไม่จ่ายหนี้บ้าง

ถ้าคุณมีกำลังจ่ายได้ ก็จ่ายไปเถอะครับ อย่ามาหัวหมอ หรืออยากจะมาหัวหมอแถวนี้เลยครับ
สมาชิกของชมรมฯ รวมทั้งกรรมการของชมรมฯ เป็นหนี้ และหาทางใช้หนี้อย่างเป็นธรรมกันทั้งนั้นครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30754 โดย พ่อยอด
กระทู้คุณอยู่นี่เอง ผมไปตอบกระทู้คุณที่ไปโพสถามในลักษณะเดียวกันนี้ในกระทู้ คุณ chumjung เพิ่งเห็นกระทู้คุณเอง ก่อนจะคิดอะไรไปเองมากกว่านี้เข้าไปอ่าน LINK ที่ผมแปะไว้ให้ก่อนนะครับ ถ้าอ่านแล้วยังอยากจะลอง ก็ตามใจคุณนะ

แนะนำเหมือนคุณอนาคินนะ จ่ายไหวก็จ่ายไปเถอะคุณ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=23297&Itemid=52

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30757 โดย balm
น้องคะ

ชมรมหนี้ฯ เป็นชมรมสำหรับคนเดือดร้อนเรื่องมีหนี้สิน และยังหาวิธีการแก้ไขปัญหาที่จะใช้หนี้อยู่ค่ะ

ไม่มีใครเขาทำแบบที่น้องเขียนหรอกค่ะ

หากตัวเองมีฐานะ แต่ไปสร้างหนี้เอง น้องบอกหนี้แค่หนึ่งหมื่นบาท จะมาสร้างตราบาปให้ตัวเองทำไมคะ

ในเมื่อมีเงินใช้ มีเงินเดือน มีพ่อแม่ที่ซื้อรถเงินสดให้ พี่ว่าน้องมาผิดที่แล้วมังคะ

ที่นี่คือ "ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อเงินสด" ทางออกสำหรับคนเป็นหนี้ที่หมุนหนี้จนหัวหมุนค่ะ

น้องยังไม่ได้หมุนหนี้ แต่มีความคิดจะเบี้ยวหนี้เสียแล้ว อย่างนี้ไม่ถูกต้องนะคะ

อย่าสร้างจิตสำนึกทางไม่ดีแบบนี้เลยค่ะ ถ้าตัวเองมีความสามารถใช้หนี้ ก็ใช้ไปซะ

การคิดดี พูดดี กระทำดี เป็นสิ่งที่ถูกต้องค่ะ ชมรมนี้ไม่เคยสอนให้ใครเบี้ยวหนี้ค่ะ

คนที่นี่เขาทำงานด้วยจิตอาสา ที่จะช่วยเหลือคนเดือดร้อนนะคะ ไม่ใช่ช่วยคนมีฐานะมีเงินแบบน้องค่ะ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30758 โดย Benten
คุณ Anakin บอกคุณไปแล้วนะครับวัตถุประสงค์ของชมรมผมคงไม่ต้องบอกคุณซ้ำ แต่ขอตอบข้อสงสัยเป็นข้อๆเพื่อให้คุณกลับไปคิดต่อดูครับ

P_MaN_U เขียน: ผมพึ่งจะเป็นหนี้ไม่นานมานี้เอง

เสียดายเพิ่งเป็นนะครับ วันหน้าถ้าเป็นเยอะๆนานๆ อย่าให้เห็น ไอดีในนี้ละกัน

P_MaN_U เขียน: แค่เพราะความอยากรู้อยากลองสมัครดูเฉยๆอะครับ เพราะเห็นเพื่อนร่วมงานสมัครสินเชื่อต่างๆ แล้วผ่านบ้าง ไม่ผ่านบ้าง เลยอยากรู้ว่าถ้าเป็นเรามีดีพอจะผ่านไหม

มีอยู่แค่นี้เรียก มีดีแล้วเหรอเนี่ยครับ กราฟวัดมาตราฐานคุณควรสูงกว่านี้นะครับผมขออนุญาตแนะนำนะครับ เชื่อไม่เชื่อแล้วแต่คุณ

P_MaN_U เขียน: ผมคิดแค่นี้จริงๆ ผมเลยลองไปสมัครพรอมมิสดู ปรากฏว่าผ่านซะงั้น สมัครขอกู้แค่หมื่นเดียวแล้วเลือกผ่อนชำระ 12 เดือน (เซงเลย เป็นหนี้โดยไม่ตั้งใจ)

วันหลังจะพูดคิดทำอะไรก็ขอให้คิดมากๆขึ้นนะครับ จะได้ไม่เซงเป็นอะไรโดยไม่ได้ตั้งใจ

P_MaN_U เขียน: ที่ผมบอกไม่ตั้งใจเพราะแต่ละเดือนผมไม่ค่อยเดือดร้อนเรื่องเงินเลยครับ (เงินเดือน 25,000 มีบ้านเป็นของตัวเอง+มีรถขับ)หักค่าน้ำมัน ค่ากินแล้วยังเหลือใช้สบาย ไม่ได้ผ่อนสินค้าหรือเป็นหนี้ใดๆ เพราะบ้าน+รถ พ่อกะแม่ผมซื้อเป็นเงินสดให้ผมครับ ถ้าเดือนไหนใช้จ่ายเกินตัวก็จะขอพ่อกะแม่มาเพิ่มครับ

ได้แค่นี้เองเหรอครับ แถมมีขอแม่ใช้อีก อายุเท่าไรแล้วครับเนี่ย แนะนำให้ปรับปรุงนะครับ เชื่อไม่เชื่อแล้วแต่คุณครับ

P_MaN_U เขียน: เลยไม่เคยเป็นหนี้ที่ไหน เพราะขอทางบ้านมาตลอด ที่ผมเกริ่นไว้

ทำไมคุณจะไม่เป็น ก็เป็นหนี้บุญคุณผู้ที่คุณไปขอนั่นหละครับ ถ้าไม่มีพวกเขา แล้วเป็นหนี้ อย่ามาโวยให้เห็นไอดีที่นี่นะ

P_MaN_U เขียน: ตอนแรกว่าอ่านกระทู้ต่างๆแล้ว งง คือว่า
คนที่เป็นหนี้ส่วนใหญ่จะโดนทวงหนี้ทั้งนั้น ทั้งโทรศัพท์+ข่มขู่ต่างๆ แต่บางคนยังไม่มีก็ยังไม่จ่าย เลยอยากรู้ว่าเราไม่ใช้หนี้ได้ด้วยหรอครับ เราไม่จ่ายมันได้หรอ (ผมพอจ่ายได้นะครับแต่อ่านดูส่วนใหญ่จะหลีกเลี่ยงการจ่ายเวลาโดนทวง)

คุณอ่านกระทู้เบอร์อะไรเหรอครับ อย่ากล่าวหาลอยๆครับ

P_MaN_U เขียน: ผมจะได้ไม่จ่ายบ้างไงครับ แบบจ่ายไปสัก 3 งวดแล้วเลิกจ่ายได้ไหมครับ อยากหลีกเลี่ยงแบบคนอื่นเพราะเซงที่ตัวเองไม่ได้ตั้งใจอะครับ

It's none of my business!!!

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30769 โดย พัส
:wake: :wake: :wake:
ผมว่าผมงงกับเจ้าของกะทู้จัง
มึนและมึน
แต่ขอให้เจ้าของ กะทู้ ไม่มีหนี้ ไม่ลำบาก เหมือนคนทุกคนในชมรมนี้ตลอดไปแล้วกัน โชคดีครับ

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30771 โดย tomyumkung
อ่านกระทู้น้องแล้วผมไม่ขอบรรยายความรู้สึกในใจ(ผมคนเดียวนะครับ) มันบอกไม่ถูก

แต่แนะนำครับน้องอยู่สบายแล้วแล้วจะอยากเบี้ยวหนี้ทำไมอะคับ หรือว่าเป็นพวกชอบลอง (ผมก็เป็นพวกชอบลอง) แต่ผมว่าน่าจะไปลองทำอะไรที่มันสร้างสรรต่อตัวเองต่อสังคมให้มากกว่านี้หน่อยจะดีกว่านะครับ

ถ้าจะลอง ลองกู้หลายๆแสนเลยดีกว่าครับ เป็นล้านเลยยิ่งตื่นเต้นไปกันใหญ่ ยังไงก็ขอตังค์พ่อแม่ได้อยู่แล้ว

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30772 โดย june

P_MaN_U เขียน: สวัสดีครับ เพื่อนๆทุกคน

(เป็นหนี้โดยไม่ตั้งใจ) ที่ผมบอกไม่ตั้งใจเพราะแต่ละเดือนผมไม่ค่อยเดือดร้อนเรื่องเงินเลยครับ
(เงินเดือน 25,000 มีบ้านเป็นของตัวเอง+มีรถขับ)หักค่าน้ำมัน ค่ากินแล้วยังเหลือใช้สบาย
ไม่ได้ผ่อนสินค้าหรือเป็นหนี้ใดๆ เพราะบ้าน+รถ พ่อกะแม่ผมซื้อเป็นเงินสดให้ผมครับ ถ้าเดือนไหน
ใช้จ่ายเกินตัวก็จะขอพ่อกะแม่มาเพิ่มครับ

ก็เพราะเกาะพ่อแม่กินเลยไม่เดือดร้อน ว่างั้นเถอะ :hurt:

เลยไม่เคยเป็นหนี้ที่ไหน เพราะขอทางบ้านมาตลอด ที่ผมเกริ่นไว้ตอนแรกว่าอ่านกระทู้ต่างๆแล้ว งง
คือว่าคนที่เป็นหนี้ส่วนใหญ่จะโดนทวงหนี้ทั้งนั้น ทั้งโทรศัพท์+ข่มขู่ต่างๆ แต่บางคนยังไม่มีก็ยังไม่จ่าย เลยอยากรู้ว่าเราไม่ใช้หนี้ได้ด้วยหรอครับ เราไม่จ่ายมันได้หรอ (ผมพอจ่ายได้นะครับแต่อ่านดูส่วนใหญ่
จะหลีกเลี่ยงการจ่ายเวลาโดนทวง) ผมจะได้ไม่จ่ายบ้างไงครับ แบบจ่ายไปสัก 3 งวดแล้วเลิกจ่าย
ได้ไหมครับ อยากหลีกเลี่ยงแบบคนอื่นเพราะเซงที่ตัวเองไม่ได้ตั้งใจอะครับ
ขอบพระคุณผู้รู้ที่กรุณาตอบครับ

ถ้่าอ่านกระทู้ต่าง ๆ ทำไมต้อง งง แล้วรู้บ้่างไหม
สาเหตุที่เขายังไม่พร้อมจ่ายเพราะอะไร ทำไมถึงคิดว่าสมาชิกชมรมของเราเบี้ยวหนี้
ที่ว่าอ่านแล้ว
งง น่ะ เป็นเพราะคุณหัวหมอไง
จริงป่ะ :upset:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30775 โดย Champcyber99
คุณพ่อคุณแม่คุณโชคดีมากๆ ที่มีลูกทำงานได้แล้ว ยังแบมือขอเงินใช้อีก

ถ้าเรื่องที่คุณเขียนมาเป็นเรื่องจริงแสดงว่า คุณเป็นคน ไม่เอาไหนเลยจริงๆ
ถ้ามีครอบครับไปมีลูกแล้วจะสอนลูกให้ช่วยตัวเองว่าอย่างไร
พ่อยังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่เลย
กับไปวิเคราะห์การเข้าใจใหม่ว่าที่นี้เขาทำอะไรกัน
ผมก็ งง สิ่งที่คุณเข้าใจ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: june, Benten

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30788 โดย P_MaN_U
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบผมนะครับ

ผมอ่านหมดแล้ว
ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำดีๆ คำสอนดีๆ ให้ผมได้เข้าใจ
ผมยอมรับว่าไม่เอาไหนและอาจจะใช้ชีวิตสบายเกินไป
ผมอายุ 24 แล้วยังขอเงินพ่อกะแม่ใช้อีก
ขอบคุณ Benten ที่สอนผมว่า ผมเป็นหนี้บุญคุณพ่อกะแม่
ผมผิดเองที่ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ของที่นี่
แต่ตอนนี้ผมเข้าใจแล้ว ว่ามีคนที่เดือดร้อนมาร่วมด้วยช่วยกัน
แก้ไขปัญหาต่างๆ :ลั่ลล้า: เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ

:love: :love: :bye: :bye: :bye: :bye: :bye: :bye: :bye: :bye:

11 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #30805 โดย Skynine
เป็นเพียงแค่คำแนะนำจะทำตามหรือไม่ให้อยู่ในดุลยพินิจของคุณเอง

ทุกสิ้นเดือนต่อไปนี้นับจากเดือนนี้เลย ..ให้คุณนำเงินเดือนส่วนหนึ่งไปให้พ่อและแม่จะมากหรือน้อยก็ได้

และไม่ขอเงินพ่อหรือแม่ อยู่ ใช้ กิน อยู่ให้ได้ด้วยเงินเดือนของคุณ ใช้จ่ายรู้จักคุณค่าของเงิน

ให้ทำเป็นนิสัย..จริงๆ พ่อกับแม่มิอยากได้เงินคุณ..แต่อย่างไรคุณต้องให้ท่าน

ตอบแทนค่าน้ำนมให้ท่านด้วย..คุณมีพระอยู่ที่บ้านยิ่งใหญ่..ต้องดูแลให้ท่านสุขใจและสุขกายด้วย

แหละนั่นคือ..มงคลแห่งชีวิตของคุณเอง

และวันหนึ่งที่คุณมีลูก แล้วลูกคุณได้ให้เงินกับคุณเป็นครั้งแรกคุณจะนึกถึงพี่อัง..

ว่าในวันนี้ทำไมพี่อังถึงบอกให้เงินแก่พ่อแม่..

พี่อัง สวยประหาร

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Benten

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.603 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena