หยุด หยุด หยุดที่ตรงหนี้

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3092 โดย tanakornpetjan
สวัสดีคะเพื่อนๆพี่ๆ

ตอนนี้กำลังเริ่มหยุดจ่ายเหมือนกับที่ทุกๆคนในนี้ทำกันบ้างละคะ
หลังจากที่ได้อ่าน อ่าน อ่าน แล้วก็อ่านกระทู้ปักหมุดไปหลายยกเพื่อสร้างความมั่นใจ
ที่จะต่อกรกับพวกทวงหนี้บ้าเลือด และเตรียมตั้งรับกับสถานการณ์อื่นๆที่จะเกิดขึ้นด้วย
หนี้ที่เราเป็นอยู่จากความเพียรพยายามสะสมมาไม่น้อยเลย 555 มีรายการดังต่อไปนี้....

Citi Advance 77,000
Citi Bank 80,000
UOB 66,000 (Visa)
UOB 55,000 (กดเงินสด)
Central Card 48,000
Krungsri 38,000
Krungsri Lady 38,000
HSBC 70,000

แต่โชคร้ายดันพลาดพลั้งไปทำขอประนอมหนี้ก่อนมาเจอหนทางสว่างที่เวปนี้แล้วมี
Citi Bank, UOB ทั้ง 2 ใบ, และ Krungsri ทั้ง 2 ใบ
แต่ขอบอกว่า ณ จุดนี้จ่ายไม่ไหวแล้วเด้ออออ....

เจ้าแรกที่โดนหยุดคือ HSBC หยุดเมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมา
และจะเริ่มกระบวนการหยุดที่เหลือทั้งหมดเดือนมกรานี้ละ
แม้จะรู้ว่าเจ้าที่ทำประนอมหนี้จะโดนฟ้องเร็วขึ้นแต่ก็ทำใจละ
(ก็ตรูไม่มีจะกิน จะจ่ายแล้วนี่ ฮือๆ) ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงิน ขอมีเงินก้อนโตๆในกำมือสักหน่อยเหอะ
ที่ผ่านมาติดลบทุกเดือนเลย เฮ้อออ!

ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีเจ้าหนี้โทรมาจิก กัด ซะเท่าไหร่คะ คงเพราะยังไม่รู้ถึงแผนการเราแน่ๆ 555
- HSBC ก่อนหน้านี้โทรมาขู่ว่าจะปิดบัตรปิดบัญชี บลา บลา แต่ก็ไม่ค่อยโทรมาถี่เท่าไหร่
และยังสุภาพอยู่

- Central Card ก่อนหน้านี้เผลอทำเรื่องประนอมหนี้ ยื่นเรื่องผ่านละ
แต่ดันให้มาจ่ายงวดแรกเอากลางเดือนมกราคม ไอ้เราก็ดันกระเป๋าฉีก ไม่มีจ่ายซะด้วย 555
และก็ฟ้าประทานมาเจอเว็บนี้ซะก่อน เลยบอกไปว่ายังไม่มีจ่าย โดนขู่ฟ๊อดๆว่าจะยกเลิกสัญญา
เราก็เลยบอกตามใจคุณพี่เลยเด้ออออ

เชื่อว่าสิ้นเดือนนี้คงเริ่มมีกระหน่ำซัมเมอร์คอลแน่ๆ...
แต่ยังไงก็จะเตรียมชาร์ตแบตมือถือรอทุกๆสายนะจ๊ะ

รับทุกสายแน่ แต่ไม่ขอจ่าย (ตอนนี้นะ) หุหุ

ตอนนี้ขอเก็บทุกกำลังใจจากทุกคนไว้สู้กะพวกแมงหวี่
แล้วจะมาอัพเดทเป็นระยะๆให้ทุกๆคนลุ้นนะคะ ^o^

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3093 โดย Ly89
เอากำลังใจมาให้ครับ....

อ่านเยอะ...แกร่งเร็ว...

มาถึงที่นี่แล้ว...หมดหนี้แน่นอนครับ.....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tanakornpetjan

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3097 โดย ่Janejira888
เตรียมรับ city ได้เลยจ๊ะ แม่งโทรได้ทั้งวัน แล้วก็จะโทรไปตามกับบุคคลอ้างอิงที่คุณให้ชื่อไว้ด้วย ขอเล่านิดนึงเหอะ ของเราแฟนเราหยุดจ่าย city มาได้ 4 เดือนแล้ว เมื่อวันอังคารที่ผ่านมามันส่งคนมาหาที่บ้านแต่ไม่เจอใคร เลยไปฝากบอกร้านขายของหน้าบ้านซะดิบดีเลยว่า เป็นหนี้city มาหาหลายทีแล้วไม่เจอ ไปถามร้านขายของหน้าบ้านว่าเคยเห็นแฟนเราบ้างไหม เพราะว่าโทรไปหาภรรยาเค้าแล้วเค้าไม่รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น แน่ะเสือกไปเล่าให้ร้านขายของฟังอีกนะ มันบอกร้านขายของว่าเดี๋ยวมันไปเช็คที่ประกันสังคมก็ได้ว่าไปทำงานที่ไหน เดี๋ยวมันไปรอที่หน้าโรงงานเลยแล้วมันจะไปบอกร้านขายของทำห่าอะไรของมันก็ไม่รู้กะว่าจะประจานให้อายแล้วจะได้ติดต่อกลับมัน แต่มันช่างไม่รู้เลย ว่าคนสมัยนี้อยู่หมู่บ้านเดียวกันบ้านติดกันเค้าไม่เคยคุยกันหรอกจ๊ะตัวใครตัวมัน อีกนึดนึง มันบอกว่าถ้ายังไม่ติดต่อกลับไปมันจะฟ้องแล้วของแฟนเรายอดตอนหยุด 98,000 ไม่รู้ตอนนี้เท่าไหร่แล้ว ใครพอจะทราบว่าในกรณีที่มันติดต่อเราไม่ได้เลยตลอด 4 เดือนที่ผ่านมามันจะฟ้องเลยไหม เพราะแฟนเราย้ายที่ทำงานใหม่ เลยไม่สามารถติดต่อได้เลย

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3107 โดย tanakornpetjan

batk เขียน: เอากำลังใจมาให้ครับ....

อ่านเยอะ...แกร่งเร็ว...

มาถึงที่นี่แล้ว...หมดหนี้แน่นอนครับ.....

ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจแรก สู้เต็มเหนี่ยวเลย!

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3108 โดย tanakornpetjan

nunaotto เขียน: เตรียมรับ city ได้เลยจ๊ะ แม่งโทรได้ทั้งวัน แล้วก็จะโทรไปตามกับบุคคลอ้างอิงที่คุณให้ชื่อไว้ด้วย ขอเล่านิดนึงเหอะ ของเราแฟนเราหยุดจ่าย city มาได้ 4 เดือนแล้ว เมื่อวันอังคารที่ผ่านมามันส่งคนมาหาที่บ้านแต่ไม่เจอใคร เลยไปฝากบอกร้านขายของหน้าบ้านซะดิบดีเลยว่า เป็นหนี้city มาหาหลายทีแล้วไม่เจอ ไปถามร้านขายของหน้าบ้านว่าเคยเห็นแฟนเราบ้างไหม เพราะว่าโทรไปหาภรรยาเค้าแล้วเค้าไม่รับผิดชอบอะไรทั้งนั้น แน่ะเสือกไปเล่าให้ร้านขายของฟังอีกนะ มันบอกร้านขายของว่าเดี๋ยวมันไปเช็คที่ประกันสังคมก็ได้ว่าไปทำงานที่ไหน เดี๋ยวมันไปรอที่หน้าโรงงานเลยแล้วมันจะไปบอกร้านขายของทำห่าอะไรของมันก็ไม่รู้กะว่าจะประจานให้อายแล้วจะได้ติดต่อกลับมัน แต่มันช่างไม่รู้เลย ว่าคนสมัยนี้อยู่หมู่บ้านเดียวกันบ้านติดกันเค้าไม่เคยคุยกันหรอกจ๊ะตัวใครตัวมัน อีกนึดนึง มันบอกว่าถ้ายังไม่ติดต่อกลับไปมันจะฟ้องแล้วของแฟนเรายอดตอนหยุด 98,000 ไม่รู้ตอนนี้เท่าไหร่แล้ว ใครพอจะทราบว่าในกรณีที่มันติดต่อเราไม่ได้เลยตลอด 4 เดือนที่ผ่านมามันจะฟ้องเลยไหม เพราะแฟนเราย้ายที่ทำงานใหม่ เลยไม่สามารถติดต่อได้เลย

Citi นี่ขึ้นชื่อกะหน่ำซัมเมอคอลใช้ได้คะ แต่แบบนี้ไม่ไหวอย่างแรง
เราต้องจิก กัดมันกลับบ้าง เข้าข่ายข้อหาประจานลูกหนี้เลยนะ
ส่วนเรื่องฟ้อง มันคงทำแน่คะตามที่อ่านในบอร์ด รายนี้ฟ้องเร็วสุด
ยังไงก็สู้ๆไปด้วยกันนะคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7824 โดย tanakornpetjan
สวัสดีคะ pommy ได้เป็นสมาชิกชมรมนี้มาพักนึงแล้วคะ และได้เริ่มหยุดจ่ายเรียบร้อยแล้วเช่นกัน ขอเข้าเรื่องเลยนะคะ

เหตุเกิดเมื่อวานนี้ พี่สาวโทรมาแจ้งช่วงบ่ายโมงว่ามีคนจาก Citi Advance มาทวงเงินที่บ้าน แต่พอดีเราออกไปธุระข้างนอกเลยไม่เจอ ถามพี่สาวบอกว่า มันบอกว่ามาจาก Citi Advance มาทวงให้ไปจ่ายหนี้ด้วย
ซึ่งก่อนหน้า 4-5 วัน มีจดหมายเขียนด้วยลายมือไม่ใส่ซองและปิดผนึกจ่าหน้าซองถึงเรา ว่าให้ติดต่อเจ้าหน้าที่ Citi Advance ชื่อ....โทร... จากเจ้าหน้าที่บ.เทรด คอลเลคชั่น (ชื่อบ.ตัวแทน) เราเลยจัดแจงกดโทรหาทันที บอกทำไมถึงมีจดหมายแบบนี้มา โดยที่ไม่มีการใส่ซองและปิดผนึกจดหมายเลย ทางเจ้าหน้าที่ก็ขอโทษและบอกว่าจะคีย์ใส่ระบบว่าให้ดำเนินการตามระบบเท่านั้น แต่แล้วเมื่อวานนี้ก็มีคนมาทวงหนี้ที่หน้าบ้านซะงั้น

เช้านี้เลยกดโทรไอ้เจ้าหน้าที่คนนั้นอีกรอบ บอกเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้อย่างไร นี่คือการทวงตามระบบของคุณหรือ มันตอบกลับมาว่าทางระบบและกฎหมายระบุให้สามารถทวงถามได้ไม่ว่าจะทางโทรศัพท์ ที่บ้าน หรือที่ทำงาน เราก้อเลยสวนกลับไปว่าแล้วทำไมไม่โทรมาก่อน เรามีสิทธิ์ที่จะให้คุณเข้ามาทวงที่บ้านได้นะ มันก็บอกว่าทางบ.ตัวแทนเค้าก็ทำตามระบบเค้า (เอ๊า...มันกวนแร้วไง) เค้าไม่จำเป็นต้องโทรทวงเท่านั้น มันยังบอกให้เราไปศึกษากฎหมายในการติดตามทวงถามด้วย เรางี้อยากจะกรี๊ดให้ลั่นเลย แล้วไอ้ที่มันส่งคนมากดออดทวงที่บ้านมันต่างยังไงกับการประจานให้บุคคลที่3รับรู้ มันบอกว่าถ้าเจ้าหน้าที่คนนั้นเปิดเผยข้อมูลหนี้เช่น เราเป็นหนี้อยู่เท่าไหร่ ดอกเบี้ยเท่าไหร่แล้วให้บุคคลที่ 3รับรู้ นั่นถึงจะเรียกว่าผิดกฎการทวง

เลยอยากจะถามว่าที่มันบอกว่าจริงเท็จแค่ไหนคะ ใจกำลังคิดจะส่งเรื่องร้องเรียนไปที่แบงค์ชาติ แต่อยากขอการยืนยันให้ลุยอย่างสบายใจซะหน่อยคะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7828 โดย dosdy
มาให้ปรับโครงสร้างหนี้น่ะครับ
แต่เท่าที่เคยเจอก็คุยปกตินะ ไม่เหมือนอย่างที่ผมเจอกับเซเทเล่มตอนนี้แน่ๆ

อดทนเอาครับ มาแค่ช่วงแรกๆ น่ะครับ ปรับโครงสร้างหนี้ให้ยาวๆ ไปเลยครับ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7829 โดย june

Pommy เขียน: สวัสดีคะ pommy ได้เป็นสมาชิกชมรมนี้มาพักนึงแล้วคะ และได้เริ่มหยุดจ่ายเรียบร้อยแล้วเช่นกัน ขอเข้าเรื่องเลยนะคะ

เหตุเกิดเมื่อวานนี้ บ่ายโมงว่ามีคนจาก Citi Advance มาทวงเงินที่บ้าน ว่ามาจาก Citi Advance มาทวงให้ไปจ่ายหนี้ด้วย
ซึ่งก่อนหน้า 4-5 วัน มีจดหมายเขียนด้วยลายมือไม่ใส่ซองและปิดผนึกจ่าหน้าซองถึงเรา ว่าให้ติดต่อเจ้าหน้าที่ Citi Advance ชื่อ....โทร...
จากเจ้าหน้าที่บ.เทรด คอลเลคชั่น (ชื่อบ.ตัวแทน) เราเลยจัดแจงกดโทรหาทันที บอกทำไมถึงมีจดหมายแบบนี้มา โดยที่ไม่มีการใส่ซอง
และปิดผนึกจดหมายเลย ทางเจ้าหน้าที่ก็ขอโทษและบอกว่าจะคีย์ใส่ระบบว่าให้ดำเนินการตามระบบเท่านั้น
แต่แล้วเมื่อวานนี้ก็มีคนมาทวงหนี้ที่หน้าบ้านซะงั้น

เลยอยากจะถามว่าที่มันบอกว่าจริงเท็จแค่ไหนคะ ใจกำลังคิดจะส่งเรื่องร้องเรียนไปที่แบงค์ชาติ แต่อยากขอการยืนยันให้ลุย
อย่างสบายใจซะหน่อยคะ

ถ้าเป็นพี่ปูเป้...บอกได้เลยว่าจัดเต็ม จัดหนักนะคะ.. :wo: :wo: :wo:

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7832 โดย tanakornpetjan
ขอบคุณคะพี่ poopae ได้คำยืนยันละ ต้องรีบจัดหนักให้พี่ถ่อยเค้าหน่อยละ เดี๋ยวเค้าจะหลับสบายเกิน หุหุ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7869 โดย Pych
ผมรวมกระทู้ให้นะครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง และไม่มีกระทู้รกเยอะแยะเต็มเว็บบอร์ดครับ

กลับมาต่อกระทู้เดิมได้ที่แท็บ "กระทู้ของฉัน" นะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7930 โดย tanakornpetjan
ขอบคุณคะ คุณ Anakin มิน่าหากระทู้ตั้งนานกว่าจะเจอแหน่ะ :laughing:

ตอนนี้กำลังร่างจดหมายส่งร่อนไปที่แบงค์ชาติอยู่ ได้ความยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังกันคร่า

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8115 โดย tanakornpetjan
ขอมาอัพเดทส่วนลดจาก Central Card คร้า หลังจากหยุดไป 5 เดือน
มีโทรมาเสนอให้จากยอดหยุด 33,515 ยอดปัจจุบัน 38,115.06
(มันพุ่งมาจากไหนเยอะแยะ??) :upset:

วันนี้เสนอให้ 20,000 แต่ขอลองวิชากดมิดด้าม ในใจปักหมุดไว้ 17,000
และแล้ววิชาก็สำเร็จผล ได้มาที่ 17,500 ขาดตัว (เอาน่ะ ไม่ใช่ก็ใกล้ละ :laughing: )

ได้ลดไป 49% แน่ะ :love:

แล้วคืนนี้เราก็กลับไปนั่งรอ นอนรอ ทางบ.กฎหมายจะแฟ็กยืนยันเอกสารมาให้พรุ่งนี้ พอฝันดีได้ละ

ใกล้จะได้ประเดิมปิดเจ้าแรกแล้ว :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8119 โดย Skynine
o_) o_) o_) เอากำลังมาฝาก 10,000 กระบุง รอรับนะ เยี่ยมๆ ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_) (o_O)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8152 โดย tanakornpetjan
ขอบคุณพี่อังมากๆนะคะ ได้รับกำลังใจเต็มเปี่ยมมากกกกกกกก :love:

ว่าจะหาเวลาไปร่างจดหมายถึงแบงค์ชาติจัดการไอ้ Citi ถ่อยต่อคะ
เขียนมาตั้งแต่วันจันทร์ จนใกล้จะหมดอาทิตย์ละยังไม่ไปไหนเลย งานยุ๊ง ยุ่ง :sweat:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8160 โดย tanakornpetjan
และแล้วก็ส่งเรียบร้อย ทั้งที่แบงค์ชาติ มูลนิธิเพื่อบริโภค สนง.คณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค และที่ไม่ลืมไอ้ Citi ถ่อยด้วย....รอดูผลต่อไป หุหุ ^^

หลังจากเมลล์จดหมายไปให้ไอ้ Citi ถ่อย ไม่นาน ก็มีเสียงกริ๊งกร๊างมาทันที
เหมือนหยั่งกับจะรู้ว่ากำลังโดนอะไรอยู่ รีบมาเสนอส่วนลดให้ 30%
จากยอดที่หยุด 67,598 ยอดวันนี้ 79,962 (4 เดือนมันกระฉูดไรได้ขนาดนี้)

อืมมม...แต่แค่ 30% เองหรอ น้อยไปมั้ยจ๊ะ ขอเล่นตัวต่อดีกว่า :bye:

ตบท้ายด้วยการขู่ว่าบัญชีเรากำลังเดินเรื่องเบิกเอกสารตัวจริงไปส่งฟ้องแล้ว
คาดว่าจะได้รับหมายศาลเดือนหน้าแน่ๆ

อ๊ะจร้า...เค้ารออยู่นะตัวเอง ไม่รีบจร้า

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8229 โดย tanakornpetjan
อัพเดท...จากการส่งเมลล์ร้องเรียนการทวงหนี้ของ Citi ถ่อย เมื่อวานมีโทรมาขอโทษอย่างเป็นทางการ
และต่อด้วยอีกสายเมื่อเช้านี้ จากเจ้าหน้าที่ Citi ถ่อย เลยแจ้งไป (ทำเสียงเข้มๆใส่)

1. ให้ทำจดหมายขอโทษแจ้งมาเป็นลายลักษณ์อักษรด้วย (จะเก็บใส่กรอบประดับผนังห้อง)
2. กำชับเจ้าพวกบ.กฎหมายถ่อยๆ ว่าให้ทำติดตามสอบถามทางโทรศัพท์เท่านั้น
3. ส่งจดหมายผลสรุปมาให้รับรู้ด้วยว่าไปดำเนินการยังไงกับไอ้พวกนั้น

แบบนี้เรียกว่าจัดหนักยังอ่ะคะ? :shy:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8261 โดย Skynine
o_) o_) o_) o_) o_) ไม่หรอกคะ...เราทำในสิ่งที่ถูกต้อง เราเป็นแค่เพียงหนี้ ไม่ใช่ทาสในเรือนเบี้ย...จัดเต็ม
กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี .....เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร o_) o_) o_) o_)

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8263 โดย jackTs

Angsuu เขียน: ไม่หรอกคะ...เราทำในสิ่งที่ถูกต้อง เราเป็นแค่เพียงหนี้ ไม่ใช่ทาสในเรือนเบี้ย...จัดเต็ม

กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี .....เป็นกำลังใจให้ พี่อัง สวยประหาร

ใช่แล้วครับ...กรุงศรีอยุธยาไม่สิ้นคนดี

แต่ไอ้กรุงศรีอยุธยา ที่มันเป็น"บัตร" ...แม่งเลวโคตรเลย
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Skynine

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8264 โดย tanakornpetjan
ใช่เลยคะ ขอบคุณพี่อังนะคะ ได้แรงฮึดขึ้นเยอะ :love:

แต่เย็นนี้ขอไปฉลองปิด H/C เจ้าแรกก่อนละคร้า

เย้...วันศุกร์แห่งชาติ :สู้ๆ:

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8272 โดย ntps

ดีใจด้วยกับผลงานนะค่ะ เป็นรางวัล เป็นแรงใจ ให้ :สู้ๆ: ต่อไปค่ะ
ไม่ยากเลยใช่ไหมค่ะ ถ้าเรา :สู้ๆ:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.980 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena