ถามเรื่อง aig

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3122 โดย mawe
ถามเรื่อง aig was created by mawe
พอดีมีจดหมายมาจาก สำนักกฏหมายของ aig ว่ามีการฟ้องไปแล้ว และมีเลขที่คดี ด้วย แต่ทำไมเราไม่ได้หมายศาลค่ะเพราะ อีซีบายยังได้เลย อย่างนี้น่าเชื่อถือแค่ไหนค่ะ ยอดหยุด 98,000 (หยุดปี 52) ยอดตอนปัจจุบัน 146,538.33 ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3125 โดย Pych
คุณสามารถเอาหมายเลขคดีดำที่ทาง สนง.กฎหมายแจ้งมาไปโทรเช็คกับศาล (ที่คุณมีทะเบียนบ้านอยู่) หรือเช็คผ่านทาง website ของศาลนั้นๆ ก็ได้ครับ

โดยดูรายละเอียดว่าคุณควรเช็คที่ศาลไหน และรายละเอียดของศาลอยู่ในกระทู้นี้

ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29

ตัวอย่างวิธีเช็คคดีจากหน้าเว็บไซท์ของศาล

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3129 โดย noompla

pookant เขียน: พอดีมีจดหมายมาจาก สำนักกฏหมายของ aig ว่ามีการฟ้องไปแล้ว และมีเลขที่คดี ด้วย แต่ทำไมเราไม่ได้หมายศาลค่ะเพราะ อีซีบายยังได้เลย อย่างนี้น่าเชื่อถือแค่ไหนค่ะ ยอดหยุด 98,000 (หยุดปี 52) ยอดตอนปัจจุบัน 146,538.33 ขอบคุณค่ะ

ถ้าไม่แน่ใจว่า ฟ้องไปแล้ว สามารถไปเช็คได้ที่ศาลที่ดูแลพื้นที่ของคุณได้เลยนะครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5326 โดย mawe
เป็นหนี้ที่พี่สาวยืมไปลงทุนแล้วไม่สามารถให้คืนได้ แรกก็คืนดีหลัง ๆไม่ส่ง ไม่คืน เราก็ต้องแบกรับไว้ ทะเลาะกับแฟนก็มี เครียดจนพูดไม่ออกเวลาโดนทวงเพราะเงินไม่ได้เอาต้องมาใช้แทนแต่ก็น่ะอย่างไงก็ต้องใช้ หนี้ทีขึ้นศาลแล้วก็อีซี่บาย ผ่อน 36 งวด 59,000 ขึ้นเมื่อ 2/10/ 55

aig ขึ้น 23/3/55 ยอด 145,000

ซิตี้แบงค์บอกฟ้องแล้วก็เลยรออยุ่ยอด 72,000 แต่ไม่รุ้ยอดจะฟ้องเท่าไหร่

และที่อื่นๆ อีก แต่มี อิออนกับ ยูโอบีแจ้งว่าผ่อนต่องวด 500 - 1000 ได้ทางเราจะผ่อนดีไหมเพราะพี่สาวเราเขาบอกว่าถ้าจ่ายต่อเดือนประมาณนี้เขาสามารถได้ จะได้ไม่ให้ฟ้องแต่ละตัว เพราะเราก็ไม่ไหวเหมือนกันที่ขึ้นต่อๆ กันเลยเพราะสุดท้ายเขาบอกเท่าไหร่เราก็ต้องจ่าย เพราะไม่มีเงินก้อนแน่นอน ขอคำแนะนำด้วยน่ะค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5330 โดย Pych
ปล. ผมรวมกระทู้ให้นะครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ทุกครั้งที่จะมาถามนะครับ ถึงจะเป็นเรื่องใหม่ก็ตาม เรื่องราวจะได้ต่อเนื่องและไม่ทำให้เว็บบอร์ดรก อีกทั้งดันกระทู้อื่นตกไปอยู่ด้านล่างด้วยครับ

ไว้ตอนสายๆ ถ้ายังไม่มีใครมาตอบ จะมาตอบให้นะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5340 โดย ntps
ถ้าคุณอยู่แถวลาดพร้าวหรือแถวศาลแขวงพระนครเหนือ โทรเข้า
ไปเช็คที่ศาลดีกว่า เพราะค้นหาใน internet ข้อมูลไม่อัพเดทค่ะ

ถ้าเขาโทรมาอีก ก็ถามชื่อเขา และถามว่า ศาลไหน เลขคดีดำอะไร ทำไมไม่
ส่งมาค่ะ

ถ้าเช็คแล้วว่า ไม่มี ก็ไม่ต้องสนใจต่อไปค่ะ เดินหน้าเก็บเงินทั้งพี่และคุณค่ะ
คนหนึ่งใช้และอีกคนหามา ก็ต้องร่วมด้วยช่วยกันเก็บเงินเพื่อใช้หนี้ค่ะ จะ
มานั่งว่า ใครผิดใครถูก ก็เลยเวลากล่าวหากันแล้วละ หันหน้าเข้าหากัน
ช่วยกันดีกว่า ไม่นานคุณก็ปลดหนี้ได้เพราะยอดไม่สูงค่ะ :สู้ๆ:

ส่วนเรื่องจ่ายทีละนิดให้เขากินข้าวนะ ถ้าเขาสามารถออกหนังสือรับรอง
ได้ว่า จ่ายทีละ 500-1000 บาท/เดือน แล้วไม่ฟ้อง และหมดภาระหนี้
ก็เอาค่ะ แต่คิดว่า เขาไม่มีให้คุณหรอก เพราะเป็น 1 ในกระบวนการ
ทวงหนี้ให้จ่ายหยอดให้เขามีกินมีใช้สักระยะหนึ่งเท่านั้น เพราะดอก
เบี้ยยังเดินอยู่ แล้วเงินที่จ่ายก็ไปปิดแค่ดอกเบี้ยเท่านั้น ทุกข้อเสนอ
ของเจ้าหนี้รับมาพิจารณาได้ แต่คุณต้องคำนวณว่า จะเป็นการลด
หรือเพิ่มหนี้คุณ คุณมีความสามารถทำได้ตลอดไหม และที่สำคัญ
ต้องอยู่บนความเป็นจริง อย่าทำตามเขาเพราะกลัวค่ะ มาถึงบ้านนี้
แล้ว ข้อมูลในห้องรู้ทัน กับนิทรรศการเอกสารต่างมีให้อ่าน คุณไม่
มีวันหลงกลเขา ขอแต่ให้อ่านอย่างเข้าใจ หลายๆรอบค่ะ ถ้าไม่
เข้าใจโทรสายด่วนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Pych

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5341 โดย ntps
ส่วนหมายศาลที่ได้รับมาแล้ว สามารถนำไปปรึกษาคุณอาที่สวนลุม
ตามวันและเวลาบนกระทู้ปักหมุดข้างบนค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5396 โดย Pych

pookant เขียน: เป็นหนี้ที่พี่สาวยืมไปลงทุนแล้วไม่สามารถให้คืนได้ แรกก็คืนดีหลัง ๆไม่ส่ง ไม่คืน เราก็ต้องแบกรับไว้ ทะเลาะกับแฟนก็มี เครียดจนพูดไม่ออกเวลาโดนทวงเพราะเงินไม่ได้เอาต้องมาใช้แทนแต่ก็น่ะอย่างไงก็ต้องใช้ หนี้ทีขึ้นศาลแล้วก็อีซี่บาย ผ่อน 36 งวด 59,000 ขึ้นเมื่อ 2/10/ 55

aig ขึ้น 23/3/55 ยอด 145,000

ซิตี้แบงค์บอกฟ้องแล้วก็เลยรออยุ่ยอด 72,000 แต่ไม่รุ้ยอดจะฟ้องเท่าไหร่

และที่อื่นๆ อีก แต่มี อิออนกับ ยูโอบีแจ้งว่าผ่อนต่องวด 500 - 1000 ได้ทางเราจะผ่อนดีไหมเพราะพี่สาวเราเขาบอกว่าถ้าจ่ายต่อเดือนประมาณนี้เขาสามารถได้ จะได้ไม่ให้ฟ้องแต่ละตัว เพราะเราก็ไม่ไหวเหมือนกันที่ขึ้นต่อๆ กันเลยเพราะสุดท้ายเขาบอกเท่าไหร่เราก็ต้องจ่าย เพราะไม่มีเงินก้อนแน่นอน ขอคำแนะนำด้วยน่ะค่ะ

พี่แก้วจ๋าตอบไว้ดีแล้ว
แต่ขอตินึดนึงนะครับ ช่วยเขียนรูปแบบวันเดือนปีให้เป็น วัน/เดิอน/ปี และให้เป็นแบบเดียวกันด้วยนะครับ

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7781 โดย mawe
คือทางเราเป็นหนี้หลายตัวเนื่องจากพี่สาวยืมไปลงทุนทำธุรกิจแล้วมีปัญหา ทำให้จ่ายไม่ไหว

แล้วตอนนี้ได้ทำยอมความกับ อีซีบายไปแล้วที่จ่าย และตอนนี้มีaig ที่จะขึ้นศาลต่อ ยอดหยุด 95,538.33 ยอดส่งฟ้อง 146,538.33 หยุด 5/3/2553 และจะมีขึ้นอีก 6 ที่ พี่สาวก็จ่ายไม่ไหวทางเราก็มีไม่ค่อยพอ ตอนนี้มีรถที่เป็นชื่อเราแต่ใช้ในการทำการส่งของอยู่นอกนั้นไม่มีชื่อเลย ถ้าเราจ่ายไม่ไหวรถจะยึดได้ไหม ถ้าขายในเต็นส์ให้อยู่ 50,000 บาท แต่ต้องใช้รถทำงานค่ะ เราประนีประนอมอย่างไรได้บ้างไหมค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7782 โดย Pych

pookant เขียน: คือทางเราเป็นหนี้หลายตัวเนื่องจากพี่สาวยืมไปลงทุนทำธุรกิจแล้วมีปัญหา ทำให้จ่ายไม่ไหว

แล้วตอนนี้ได้ทำยอมความกับ อีซีบายไปแล้วที่จ่าย และตอนนี้มีaig ที่จะขึ้นศาลต่อ ยอดหยุด 95,538.33 ยอดส่งฟ้อง 146,538.33 หยุด 5/3/2553 และจะมีขึ้นอีก 6 ที่ พี่สาวก็จ่ายไม่ไหวทางเราก็มีไม่ค่อยพอ ตอนนี้มีรถที่เป็นชื่อเราแต่ใช้ในการทำการส่งของอยู่นอกนั้นไม่มีชื่อเลย ถ้าเราจ่ายไม่ไหวรถจะยึดได้ไหม ถ้าขายในเต็นส์ให้อยู่ 50,000 บาท แต่ต้องใช้รถทำงานค่ะ เราประนีประนอมอย่างไรได้บ้างไหมค่ะ

คุณ pookant ครับ ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่นะครับ มีอะไรให้กลับมาต่อกระทู้เดิมนะครับ
เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง และไม่ดันกระทู้อื่นตกไปอยู่หน้าสองครับ
พอคุณมาต่อกระทู้เดิม กระทู้มันจะเด้งขึ้นมาอยู่ด้านบนเองครับ เพราะกระทู้เรียงตามวันเวลาที่ตอบล่าสุดครับ

ถ้าหากระทู้ของคุณเองไม่เจอ ให้กดที่แท็บ "กระทู้ของฉัน "

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7783 โดย Pych

pookant เขียน: คือทางเราเป็นหนี้หลายตัวเนื่องจากพี่สาวยืมไปลงทุนทำธุรกิจแล้วมีปัญหา ทำให้จ่ายไม่ไหว

ถ้าโดนฟ้องหลายๆ ที่ ผมไม่สนับสนุนให้ทำยอมความนะครับ ปล่อยให้อายัดเงินเดือน ยังดีเสียกว่า เพราะอายัดได้ทีละราย โจทก์เจ้าที่ฟ้องทีหลังก็ต่อคิวรอ หรือไปสืบทรัพย์ อายัดทรัพย์แทน

การยอมความ แล้วคุณผิดนัด ไม่จ่ายจะจ่ายช้าไปวันเดียว หรือจ่ายน้อยกว่าที่ทำสัญญาประนอมยอมความหน้าศาลก็ตาม โจทก์สามารถไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี เพื่ออายัดเงินเดือน สืบทรัพย์ ยึดทรัพย์ อายัดทรัพย์ได้ทันที โดยไม่ต้องฟ้องศาลเลยนะครับ

อ่านเพิ่มเติมเรื่อง เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

ส่วนเรื่องรถ ถ้าคุณผ่อนหมดแล้ว คุณเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ โจทก์ฟ้องและมีคำพิพากษาออกมาแล้ว คุณไม่ปฏิบัติตาม ก็สามารถยึดไปขายทอดตลาดได้ครับ อ่านกระทู้ต่อไปนี้หรือยังครับ ถ้ายังก็อ่านให้เข้าใจ แล้วเลือกแนวทางที่เหมาะสมกับคุณนะครับ โดยเฉพาะกระทู้ แนวทางการจะไปศาล คุณเก่ง FamilyMan คุณต้องอ่าน จำเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

ไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29 หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29 ความหมายของวันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727ไปศาลแนวทางการจะไปศาล คุณเก่งFamilyManแนะนำดีมาก
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

Anakin.Debt

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8276 โดย mawe
ไปศาลมาแล้วค่ะวันนี้ ของ aig ยอดส่งฟ้องตามที่ลงไว้เลย 146,538.33 ของต่อรองเรื่องกำหนดจ่ายและจำนวนไม่ได้เลย ทางเจ้าหน้าที่ศาลก็ยังถามให้เลยว่า ดอกเบี้ยเยอะจังเลย ทาง aig บอกว่าตามที่เขาแจ้งมาคิดปกติ ตามที่กฎหมายกำหนดไว้ จึงขอดูเอกสารเพราะทางเราไม่ได้รับหมายฟ้อง ที่ได้เพราะเห็นจากจดหมายบริษัททวงหนี้ ว่ามีการฟ้องเกิดขึ้น พอขอดูเอกสารยอดดอกเบี้ย ค่าธรรมเนียม ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ อยู่ครบหมด ไม่ลดให้เลย และมาติดใจในเอกสารปิดหน้าซองของการยื่นฟ้อง คือการตัดสินของศาล เราถามว่าคืออะไร เขาบอกว่าเป็นคำพิพากษาที่น่าจะเป็นไปได้ พิพากษาให้ที่ยอด 106,900.- ดอกเบี้ยร้อยละ 15 ต่อปี เราเลยให้ฟ้องไปเลย เพราะน้อยกว่ายอดผ่อนชำระอยู่แล้ว ก็เลยกลับประมาณ 10 นาทีบริษัทสำนักงานทนายโทรหาบอกพี่ไม่ไกลเกลี่ยแล้วเหรอ เราเลยบอกก็บอกแล้วว่ามีเงินจำกัด และหลายที่ จะจ่ายได้เท่าที่ตกลงจริง ๆ และตอนนี้ก็ไม่ได้ทำงาน ตอนนี้ก็รอคำพิพากษาอย่างเดียวทนายบอกประมาณ 1 เดือน ก็เลยขอเบอร์ทนายไว้ เพราะกลัวเอกสารไม่ได้อีก จึงอยากสอบถามค่ะว่า

1. ที่ถามว่ามีรถอยู่น่ะค่ะ ถ้าถึงขึ้นโดนอายัติเจรจากับเจ้าหนี้ได้ไหมว่าเราขอขายเอง หรือต้องให้ขายทอดตลาดอย่างเดียว ตอนนี้ไม่ได้ทำงานฝึกอาชีพอยู่ค่ะ เพราะต้องดูแลลูก

2. จดทะเบียนสมรสและสามีเป็นเจ้าบ้านสามารถยึดได้ไหมค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ด้วยกันส่วนใหญ่บ้านสามีก็จะปิดบ้าน เพราะแยกกันอยู่เราเช่าบ้านอยู่กับลูกน่ะค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8277 โดย jackTs

pookant เขียน: พอดีมีจดหมายมาจาก สำนักกฏหมายของ aig ว่ามีการฟ้องไปแล้ว และมีเลขที่คดี ด้วย
ยอดหยุด 98,000 (หยุดปี 52) ยอดตอนปัจจุบัน 146,538.33 ขอบคุณค่ะ

ถ้าเป็นบัตรเครดิต...คดีก็"ขาดอายุความ"ไปแล้ว...ทำไมถึงไม่สู้คดี?
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29

pookant เขียน: ที่ถามว่ามีรถอยู่น่ะค่ะ ถ้าถึงขึ้นโดนอายัติเจรจากับเจ้าหนี้ได้ไหมว่าเราขอขายเอง หรือต้องให้ขายทอดตลาดอย่างเดียว ตอนนี้ไม่ได้ทำงานฝึกอาชีพอยู่ค่ะ เพราะต้องดูแลลูก

ถ้ามันรู้ว่าคุณมีรถ ก็เตรียมทำใจไว้ได้เลยครับ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7815&Itemid=29

pookant เขียน: จดทะเบียนสมรสและสามีเป็นเจ้าบ้านสามารถยึดได้ไหมค่ะ เพราะไม่ได้อยู่ด้วยกันส่วนใหญ่บ้านสามีก็จะปิดบ้าน เพราะแยกกันอยู่เราเช่าบ้านอยู่กับลูกน่ะค่ะ

อุตส่าห์เสียเวลาพิมพ์บทความเอาไว้ให้อ่าน...แต่ไม่ค่อยยอมอ่านกันเลย
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #8294 โดย mawe
เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14489 โดย mawe
ตามคำพิพากษา aig ให้ชำระเงิืน 106,149.74 พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 10 ของต้น 95,026.08 นับตั้งแต่วันที่ 21 พฤษภาคม 2553 พร้อมค่าทนาย 3,000 บาท

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14490 โดย mawe
ตอนนี้ได้หมายศาล uob เป็นการฟ้อง 3 ใบเลย นัด 1 สิงหาคม 2555 เวลา 9.00 น. ทั้งทีตอนแรกนัดคุยเจรจายอดสินเชื่ออยู่ 1 ตัว แต่ก็เงียบหายไปประมาณ 2 เดือน ยอด 3 ใบคือ

1.ยอดสินเชื่อ (ที่นัดเจรจาแต่มารวมฟ้องด้วย) ต้น 21,494.27 หยุด 5/7/53 ยอดฟ้อง 47,106.66

2. ยอดบัตรกดเงินสด ต้น 49,950.29 หยุด 15/9/53 ยอดฟ้อง 76,270.79

3. ยอดบัตรเครดิต ต้น 59,945.84 หยุด 19/9/53 ยอดฟ้อง 84,533.04

รวมยอดฟ้อง 207,910.49

จากที่ได้กล่าว เราสามารถขอเจรจาแต่ละใบได้ไหมค่ะ เพราะจากที่อ่านมาเห็นว่าเคสนี้ลดยากและให้ผ่อนผันน้อยปี เพราะตอนนี้ค่าใช้จ่ายเยอะมาก งานยังไม่ได้ทำน่ะค่ะ ฝึกอาชีพแรงงานด้านตัดเย็บเพื่อจะมาเย็บผ้าเองน่ะค่ะ เพราะต้องดูแลลูกๆ ด้วย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14516 โดย meawpung
ไปขอคำปรึกษาที่สวนลุมดีไหมครับ ไปอ่านกระทุ้เหลืองๆข้างบนนี้

เอาหมายศาลไปด้วย

11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #14519 โดย ntps
คุณ pookant ค่ะ

คุณเริ่มเล่าจาก AIG ไปขึ้นศาลมา ยอมรับคำพิพากษาไปอีก 1 ตอนนี้มา
UOB คุณน่าจะได้ประสบการณ์มาบ้างนะค่ะ ไม่ว่าจะหนี้เกิดจากใครก็ตาม
แต่เจ้าของหนี้ หรือเจ้าของบัตร หรือสินเชื่อคือ ชื่อคุณคงต้องรับผิดชอบ
และพี่สาวคุณผู้มีส่วนให้เกิดขึ้นก็ต้องร่วมรับผิดชอบเช่นกันค่ะ

ถ้าคุณได้อ่านสิ่งที่ท่านประธาน และน้องๆ นำเสนอมาตั้งแต่ต้น คุณจะคิดได้
แล้ว คุณควรจัดระบบหนี้ตัวเองก่อนที่จะมานั่งถามทีละเรื่องทีละครั้งนะค่ะ
แก้วจ๋านั่งอ่านอย่างมีสติและใจเย็น พบว่า

1 คุณแจ้งว่า ตอนนี้ก็ไม่ได้ทำงาน
2 คุณมีรถ 1 คัน
3 หนี้มีมากกว่า 1 แน่นอน
4 ไม่มีเงินพอปิด หรือผ่อนแน่นอน

ดังนั้น คุณไปศาล ไปต่อรองเขา คุณจะจ่ายเขาได้หรือค่ะ ถ้าเขาบอกว่า
โอเค ลดให้ 50% นะค่ะ หรือ หากไปทำยอมความหน้าศาล แล้วจ่าย
ผ่อนทีละตัว คุณจะไหวหรือค่ะ

ถ้าคำตอบว่า ไม่ คุณควรทำใจไว้นะค่ะ ว่าถ้าไม่ชำระเขาตามคำพิพากษา
เขามีสิทธิยึดรถคุณค่ะ
คุณจะรอเขายึดแล้วไปปิดหนี้ ซึ่งไม่รู้ว่า ขายรถแล้วหนี้ปิดหมดไหม
หรือคุณจะขายเอง แล้วนำเงินมาชำระให้พอกับหนี้ด้วยการต่อรองลด
ให้มากที่สุดค่ะ
คุณขายไปหนี้หมดไป 1 คุณจะซื้ออีกกี่คันก็ไม่มีใครว่าค่ะ แต่รอคุณ
ปลดหนี้หมดก่อนนะ
การกอดไว้ในขณะที่มีหนี้มาจ่อหน้าบ้านให้ชำระ เป็นสิ่งที่เสี่ยงมากกว่า
ไหมค่ะ ปล่อยให้รถเขาช่วยคุณรอดดีกว่าจมไปหมดทุกอย่างค่ะ
ถ้าปิดได้ 1 เจ้าหนี้ ที่เหลือ ถ้าไม่มีเงินชำระ คุณสามารถปล่อยให้ฟ้อง
ได้ และคนที่ต้องกลัวคือ เจ้าหนี้ ไม่ใช่คุณค่ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14932 โดย mawe
ปล่อยให้ยึดได้เลยค่ะรถ เพราะจะได้ไม่เป็นปัญหา ถ้าอย่างนี้ก็คือไม่ต้องสู้คดีใช่ไหมค่ะ เพราะตอนนี้เจรจากับ aig แล้วให้ผ่อนเดือนละไม่ต่ำกว่า 1,000 บาทค่ะ จะเริ่มจ่ายเดือนหน้า

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #14934 โดย ntps
คุณจะรอเขายึดแล้วไปปิดหนี้ ซึ่งไม่รู้ว่า ขายรถแล้วหนี้ปิดหมดไหม
หรือคุณจะขายเอง แล้วนำเงินมาชำระให้พอกับหนี้ด้วยการต่อรองลด
ให้มากที่สุดค่ะ

แก้วจ๋าบอกไว้ว่า เขายึดไปนะ ขายไปไม่รู้ว่าปิดหนี้ได้หมดไหม แต่ถ้า
คุณขายเอง ดีกว่า อาจเหลือเงินปิดมากกว่า 1 เจ้านะค่ะ หรือมีเงิน
ไว้สะสมเพิ่มขึ้นค่ะ

แล้วทำไมไม่ปล่อยทั้งหมด จ่ายทีละ 1000 ทำไม เสียดาย :-( สู้เก็บ
ไว้เพื่อต่อรอง เมื่อเจ้าหนี้ยอมลดไม่ดีกว่าหรือค่ะ ไหนๆ AIG ไม่ลด
แล้วมานั่งจ่ายทีละ 1000 บาท วันดีคืนดี เจ้าหนี้กลับลำ บอกว่า ไม่พอ
เอาเพิ่ม ก็เคยมีนะค่ะ ถ้าเป็นแก้วจ๋า ไม่มีงาน มีรถ 1 คัน แต่มีหนี้มากกว่า
1 เจ้า จะขอเก็บคำพิพากษาไว้ในกล่อง รอวันแก้วจ๋าเก็บเงินได้มากพอ
ค่อยมาตั้งโต๊ะเจรจากันค่ะ ส่วนรถก็ขายดาวน์ไปก่อน ไม่ยอมให้ยึด :ไม่ยอม:
ไปขายถูกๆ หรอกค่ะ ปลอดหนี้เมื่อไรค่อยไปซื้อมาขับก็ยังทันค่ะ

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: juthatip.jj

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.776 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena