อยากฆ่าตัวตายเรื่องหนี้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32218 โดย balm
น้องตูนคะ

พี่ได้โอกาสเปิดคอมพิวเตอร์แล้วค่ะ จะปลอบให้กำลังใจนะคะ

ไม่ทราบว่าพี่สาวใช้คอมพิวเตอร์เป็นมั้ย พี่อยากแนะนำให้น้องตูนบอกให้เขาเข้ามาอ่าน "วิธีแก้หนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน"

บางทีการที่เราพูดตอนนี้ เขาอาจไม่ฟังเพราะเรากำลังเสียเครดิตในสายตาเขาไงคะ ก็ต้องบอกเขาว่าตอนนี้อยากได้กำลังใจ ขอให้เขาเข้ามาอ่านเว็บนี้ตามที่พี่บอกนะคะ

และอีกอย่างบอกเขาว่า ถ้าเราได้กำลังใจจากเขา เราจะยืนและสู้ด้วยหัวใจที่เข้มแข็ง ฉะนั้นเขาจะเป็นกำลังสำคัญที่สุดของเรา ขอร้องเขานะ พี่เชื่อว่าหากเขาเข้าใจวิธีแก้หนี้ตามวิธีที่ชมรมหนี้บัตรฯ แนะนำ เขาจะเป็นกำลังใจให้เราได้มากเลย

ลองดูนะคะ พี่ดีใจที่น้องไม่คิดฆ่าตัวตายนะ การฆ่าตัวตายมันบาปหนักมาก เพราะสังขารที่เรามีทุกวันนี้ เราไม่ใช่เจ้าของนะคะ คนเป็นเจ้าของสังขารคือ พ่อ กับ แม่ ของเรา เพราะเขาสร้างเรามา ทำให้เราเกิดมาได้ หากไม่ได้เลือดจากแม่ ไม่ได้โครงกระดูกจากพ่อ เราไม่มีสังขารหรอกค่ะ

เขาถึงบอกว่า ถ้าจะฆ่าตัวตาย คุณต้องไปขออนุญาตเจ้าของสังขารที่แท้จริงก่อน หากเขาอนุญาตจึงจะสามารถทำได้

ยังไง พี่ก็เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้จิตใจของเราแข็งแรง ตั้งใจมุ่งมั่นจะแก้ปัญหาหนี้ให้หมดไป ซึ่งอาจใช้เวลาหลายปี แต่ถ้าเราแจ่มชัดในความคิดว่าเราจะต้องแก้หนี้ของเราให้สำเร็จ เราก็จะมีแรงลุกขึ้น และเดินไปข้างหน้า แม้มันจะมีขวากหนาม เราก็จะเดินต่อไป ไม่หยุดเดิน

ขอให้น้องสู้ๆนะคะ วันไหนจิตใจอ่อนล้า เข้ามาในเว็บนี้ แล้วพี่ๆน้องๆสมาชิก รวมทั้งคณะกรรมการทุกท่านจะส่งกำลังใจให้ แม้ไม่ได้รู้จักหน้าตา แต่คำพูดปลอบโยนจิตใจ มีมากมายในเว็บนี้นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32228 โดย katoon
ขอบคุณค่ะ .. ตูนปลงกับพี่สาวแล้วค่ะ เขาใช้เน็ตเป็นค่ะ ต่อให้พูดยังไง สุดท้ายคำพูดคือ .... ตูนเข้ามาในเวบนี้มีคนเป็นมากกว่า้ราอีก เขายังดำเนินต่อไปเรื่อยๆ และเข้มแข็ง เราต้องให้กำลังใจตัวเอง และตูนอยากให้กำลังใจพี่ๆๆน้องๆๆ ผ่านปัญหา และหมดหนี้ให้เร็ววัน จากใจจริง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32236 โดย Rider V1

ดึงมาจากกระทู้ คุณ n00mam ครับ โทรไปแจ้งที่ ธนาคารที่ทวงหนี้แบบนี้ครับให้ตรวจสอบและตักเตือนคนที่ทวงหนี้ ลักษณะอย่างนี้ พนักงานทวงหนี้ ต้องแจ้งชื่อ สกุลทุกครั้ง และไม่มีสิทธิ์เปิดเผยข้อมูลของเราให้คนอื่นรู้ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อมครับ หากพบว่ายังดำเนินการแย่ๆอย่างนี้อยู่ให้ฟ้องไปที่ ธนาคารแห่งประเทศ ไทยครับ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32237 โดย Rider V1

katoon เขียน: ขอบคุณค่ะ .. ตูนปลงกับพี่สาวแล้วค่ะ เขาใช้เน็ตเป็นค่ะ ต่อให้พูดยังไง สุดท้ายคำพูดคือ .... ตูนเข้ามาในเวบนี้มีคนเป็นมากกว่า้ราอีก เขายังดำเนินต่อไปเรื่อยๆ และเข้มแข็ง เราต้องให้กำลังใจตัวเอง และตูนอยากให้กำลังใจพี่ๆๆน้องๆๆ ผ่านปัญหา และหมดหนี้ให้เร็ววัน จากใจจริง

มุ่งมั่นทำให้ได้ครับ ขอให้เข้มแข็งไม่ช้าจะพิสูจน์ตัวเองได้ และปัญหาเหล่านี้ไม่ช้าก็หายไป

ไม่พบไฟล์ที่แนบ junjaowka-198-1.jpg อาจจะถูกลบไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32247 โดย katoon
ขอบคุณ Rider. v1 มากๆๆค่ะ เราต้องฝ่ามันให้ได้

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32278 โดย tomyumkung
คุณ การ์ตูน ครับ แค่เป็นหนี้ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรเลยครับ คนป่วยเป็นโรคร้ายแรงแย่กว่าเราคนที่เป็นหนี้เยอะครับ แล้วยิ่งคุณการืตูน มาเจอ ชมรมนี้แล้วด้วย ก็เหมือนเจอ ทางออก ทางแก้ของปัญหาแล้วครับแถมกำลังใจ คำปรึกษา คำ แนะนำ เพียบ ตั้งสติก่อน แล้ว ค่อย ๆ ศึกษาแนวทางการปฏิบัติของทางชมรมและอ่านประสบการร์ของท่านอื่น ๆเยอะ ๆครับ แล้วจะรู้ว่า ไม่ใช่คุณคนเดียว ที่แบกโลกเอาไว้

สู้ ๆ คร้าบบบบบบบบบ

:bye: :bye: :bye:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32305 โดย พ่อยอด
สวัสดีครับ ผมเห็นกระทู้นี้ตั้งแต่วันแรกที่คุณตั้งแล้ว ตั้งใจจะเข้ามาต่อว่าตั้งแต่วันแรก แต่ติดอะไรยุ่งๆหลายเรื่อง พอเข้ามาอีกทีก็มีท่านๆอื่นๆเข้ามาแนะนำเยอะแล้ว

โดยส่วนตัวผมรู้สึกไม่พอใจอย่างมาก หากมีคนตั้งใจจะหนีปัญหาหนี้ด้วยการจบชีวิตตัวเอง แต่ไม่รื้อเรื่องเก่าๆแล้วกัน พี่ๆเขาแนะนำไปเยอะแล้ว

วันนี้เลยตั้งใจจะมาเกทับหน่อย คือตัวผมมีหนี้ 1.9 ล้านบาท 17 บัญชี ขาดอีกนิดก็ 2 ล้านแล้ว ผมทำงานคนเดียว ที่บ้านมีภรรยา กับลูก 2 คนที่ต้องดูแล หลังจากหยุดจ่ายมา 4 เดือนอดทนผ่านการทวงหนี้สารพัดรูปแบบมา 4 เดือนเต็ม ยังไม่ทันได้เจรจากับเจ้าไหนเลย โดนฟ้องที่แรกซะแล้ว ยอดฟ้องตั้ง 2 แสนแน่ะ (พูดเหมือนภูมิใจ) แต่.....

ยังไม่ท้อครับแม้อะไรหลายอย่างจะไม่เป็นอย่างแผนที่วางไว้ ซึ่งอาจทำให้คนรอบข้างกังวลว่าเราแก้ไขปัญหาถูกหรือเปล่า แต่ผมยังเชื่อมั่นอย่างสุดหัวใจว่าผมเดินมาในทางที่ถูกแล้ว บางครั้งการพิสูจน์ให้พ่อ แม่ หรือคนในครอบครัวเข้าใจ นอกจากการพูดคุย อาจต้องใช้เวลาในการพิสูจน์

เรื่องพี่สาวคุณก็เหมือนกันครับ อยากให้คุณเชื่อมั่นและจริงจังที่จะแก้ปัญหา แล้ววันนึงผลการแก้ไขจะเป็นเครื่องยืนยันสิ่งที่คุณทำเอง เดี๋ยวเขาก็จะเข้าใจครับ อดทนให้เวลาเขานิด ความรักในครอบครัวยิ่งใหญ่ครับ ผมเชื่ออย่างนั้น และมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32318 โดย Ly89
อ่านครับ...ทางออกอยู่ในนี้แล้วครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=2 วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29 ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52#28154 ไขข้อข้องใจ "การอายัดเงินเดือน" By: นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=3&id=12878เกณฑ์การอายัดทรัพย์-อายัดเงินเดือน หุ้น โบนัสต่างๆ รวบรวมโดยพี่ Greeny

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1722&Itemid=29 มีบ้านเป็นชื่อของเรา แล้วยังผ่อนไม่หมด จะโดนอายัดทรัพย์สินไหมค่ะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29 ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29 หากหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?

อ่าน...แล้วประเมิณตัวเองครับ....

ความตายไม่ช่วยอะไรหรอกครับ...เห็นแก่ตัวครับ...อย่าทำนะครับ

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32375 โดย katoon
ขอสอบถามค่ะ ... ว่าถ้าตูนเพิ่งใช้บัตรไม่ถึงปี แล้วนานมั้ยค่ะที่จะฟ้อง

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32377 โดย Ploylyly
เร็วสุดประมาณ 5เดือนครับของยูโอบี กับซิตี้แบ็งค์ แต่ส่วนใหญ่โดยเฉลี่ย 1 ปี แต่ขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละสถาบันครับ

และทั้งนี้ทั้งนั้นคุณต้องหมั่นรับโทรศัพท์ตลอดหรือเป็นระยะ ๆ ไม่ใช่ไม่รับเลย เพื่อแสดงตัวตนว่าคุณไม่ได้หนีไปไหนเพียงแต่ยังไม่พร้อมขอเวลาหน่อย

โชคดีครับ.........V...V

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32378 โดย katoon
ตูนรับตลอดค่ะ แต่ทางธนาคารชอบโทรเข้าบ้าน และงง มากที่โทรไปเบอร์เจ้าของบ้าน ตามทะเบียนบ้าน ทั้งๆ ที่คนละนามสกุล แปลกจิงๆๆ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39376 โดย katoon
สวัสดีค่ะ เข้ามา update เรื่องหนี้สิน

ตอนนี้ กะตูนได้ปิดกสิกรไป 1 ใบแล้วค่ะ (บัญชีเงินเดือน) ให้ส่วนลดเรามาด้วย และเรามีเงินเก็บพอที่จ่ายได้
ส่วนที่เหลือต้องเริ่มเก็บใหม่
เมื่อวันที่ 27/6/56 เจ้าหน้าที่สนง.กฎหมาย(ตัวแทนของ SCB) ให้คนนอกมาส่งเอกสารถึงที่บ้านเลย แม่ตกใจมากแทบช๊อก ไม่คิดว่าจะตามมาถึงบ้าน (ทั้งที่ติดต่อมือถือได้ตลอด)
ตอนนี้สู้ถึงที่สุด SCB ตามติดไม่ปล่อยเลยคะ โทรทุกวัน แต่ที่อื่น มีบ้างอาทิตละครั้ง
อยากทราบว่า ทำไมต้องมาถึงที่บ้านด้วยคะ ในเมื่อมือถือทางเจ้าหน้าที่ก็โทรเข้ามาค่ะ

ขอบคุณค่ะ และเป็นกำลังใจให้ทุกๆ ท่านด้วยค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39387 โดย pompam
สวัสดีค่ะยินดีที่ได้รู้จักแม้จะไม่เคยพบกันเลยนะคะ
ขอเข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ ของดิฉันเองก็มีห้นีของ SCB ด้วยค่ะ และก็ถูกโทรทวงทุกวันบางวันมากกว่าหนึ่งครั้ง แต่บางครั้งก้ไม่ได้รับนะคะเพราะไม่สามารถรับได้จริงๆ แจ้งมาว่าเข้ารอบบิลที่สามแล้ว แต่จำได้ว่าหยุดไปจริงหนึ่งเดือน ดิฉันก็บอกเจ้าหน้าที่ที่โทรมาว่าตอนนี้มีปัญหาการเงินยังไม่สามารถหามาจ่ายให้ได้ เดือนที่แล้วเจ้าหน้าที่ถามว่าเงินเดือนออกก้ยังไม่ม่เหรอคะ แต่ดิฉันก็ตอบว่าไม่มีค่ะ วันเสาร์ก้ยังโทรมาสามสายค่ะ แต่อย่างไรกผ็ยืนยันว่าไม่มีจะพยายามหามาจ่ายให้ค่ะ ก็พยายามที่จะเก็บเงินให้ได้มากๆค่ะ เดือนนี้เพิ่งเป็นเดือนแรกที่สามารถเกผ้บได้ค่ะ สู้ๆนะคะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39397 โดย ริว_จิตสำส่อน

Angsuu เขียน: เราแค่เป็นหนี้ ไม่ต้องไปพลีชีพเพื่อหนี้...หนี้มันแก้ไขได้
เมื่อไม่ไหว ก็หยุดจ่ายให้หมด ไม่ต้องกังวลเรื่องเครดิตเสียอะไร กลัวครอบครัวและตัวเราอดดีกว่า
แต่เมื่อหยุดก็ต้องเก็บเงินไว้ด้วย เก็บทำไม ก็เก็บไว้แฮร์คัตกับเจ้าหนี้..และสิ่งที่ต้องเจอก็คือการโดนทวงหนี้ซึ่งเป็นเรื่องปกติมากๆ อะไรประหยัดได้ประหยัด แต่ไม่อด ไม่สร้างหนี้เพิ่ม อยู่ให้ด้วยเงินเดือนตัวเอง
เท่านี้ทำได้หรือเปล่า..
กว่าเราจะสร้างหนี้ได้(บาน)ขนาดนี้เราใช้เวลาสร้างมาใช่ไหม
ฉะนั้น ตอนคืนหนี้เราก็ต้องมีเวลา (เก็บเงิน) เหมือนกัน เจ้าหนี้รอได้ก็รอ รอไม่ได้ก็ต้องรอ

ค่อยๆ เล่าให้ครอบครัวฟัง บอกแม่ว่าเราจะใช้หนี้ด้วยเงินเดือนของเราเอง
ไม่รบกวนทางบ้าน ขอแม่ให้กำลังใจก็พอ ที่ต้องบอกเผื่อทวงหนี้
โทรไปเจอท่าน ท่านจะได้ไม่ตกใจ และช่วยเรารับมือทวงหนี้ได้
การเป็นหนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอับอายขายหน้าอะไร
ไม่ต้องไปสนใจใครจะว่าเราเป็นหนี้อะไรเยอะแยะ มันเรื่องของเรา..
อีกอย่างคนที่ว่าเรา เขาก็ไม่ได้ให้เรากิน หรือเอาเงินมาใช้หนี้แทนเรา คุณไปแคร์ทำไม
เราพลาดกันได้ และมันก็แก้ไขได้ เพียงอดทน อดกลั้น อดออมสักระยะ หนี้มันหายไปจากชีวิตคุณแน่นอน
หัวใจคนเรามี 4 ห้อง หัวใจแก้หนี้ก็มี 4 ห้องเหมือนกัน ก็เข้าไปศึกษาทำความเข้าใจ
และเมื่อเข้าใจแล้วก็นำไปแก้หนี้ที่มีให้ตรงจุด...คุณว่ามันยากเกินไปไหมที่จะเข้าไปศึกษาหาความรู้

พี่อังเป็นหนี้ 800,000 เสมือนเป็นหัวหน้าครอบครัวด้วย มีพ่อแม่ที่ชราแล้ว และมีหลานที่ต้องเลี่้ยงดูดั่งลูก
และเลี้ยงตัวเอง และแถมยังป่วยด้วย บางโรคต้องกินยาตลอดชีวิต
และ 2 ปีมานี้ ผ่าตัดใหญ่ไปแล้ว 5 ครั้งยังไม่ท้อเลย ..

ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหาร

ปล. เมื่อถึงวันที่เงินคุณพร้อมแล้วคุณค่อยย้อนรอยขอดเกล็ดเจ้าหนี้ ไปทีละเกล็ดปีดไปทีละบัตร...

สุดยอดเลยครับ พี่ อัง

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39402 โดย Chattarika1997
อย่าเพิ่งรีบตาย เพราะ ถ้าตายตอนนี้ก็จะไม่มีวันรู้ว่าตอนทีคุณหมดหนี้มันมีความสุขแค่ไหน
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: katoon

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #39603 โดย katoon

pompam เขียน: สวัสดีค่ะยินดีที่ได้รู้จักแม้จะไม่เคยพบกันเลยนะคะ
ขอเข้ามาเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ ของดิฉันเองก็มีห้นีของ SCB ด้วยค่ะ และก็ถูกโทรทวงทุกวันบางวันมากกว่าหนึ่งครั้ง แต่บางครั้งก้ไม่ได้รับนะคะเพราะไม่สามารถรับได้จริงๆ แจ้งมาว่าเข้ารอบบิลที่สามแล้ว แต่จำได้ว่าหยุดไปจริงหนึ่งเดือน ดิฉันก็บอกเจ้าหน้าที่ที่โทรมาว่าตอนนี้มีปัญหาการเงินยังไม่สามารถหามาจ่ายให้ได้ เดือนที่แล้วเจ้าหน้าที่ถามว่าเงินเดือนออกก้ยังไม่ม่เหรอคะ แต่ดิฉันก็ตอบว่าไม่มีค่ะ วันเสาร์ก้ยังโทรมาสามสายค่ะ แต่อย่างไรกผ็ยืนยันว่าไม่มีจะพยายามหามาจ่ายให้ค่ะ ก็พยายามที่จะเก็บเงินให้ได้มากๆค่ะ เดือนนี้เพิ่งเป็นเดือนแรกที่สามารถเกผ้บได้ค่ะ สู้ๆนะคะ

ขอบุคณค่ะ

เมื่อวัน สนง.กฎหมายแห่งหนึ่งโทรมาแนะนำด้วยนะค่ะ ให้คุยกับ สถาบันการเงินแห่งหนึ่งที่สามารถปิดหนี้ให้เรา แต่ดิฉันได้เข้ามาเพิ่มขึ้น มันก้อเหมือนหนี้พอกพูนค่ะ
ต้องขอบคุณที่มีชมรมนี้ขึ้นมา SCB จะเป็นแบบนี้ค่ะ สักพักจะโทรหาคนที่ใช้นามสกุลเดียวกับเราด้วยนะค่ะ และมาหาที่บริษัท และที่บ้านค่ะ สาเหตู ไม่ใช่โทรแล้วไม่รับนะค่ะ แต่ เราไม่ชำระค่ะ ผิดสัญญาในการชำระ เลยมาหาที่บ้าน และที่ทำงาน
โอ้ว !! เราก้็นึกว่าติดต่อเราไม่ได้ถึงมาหาถึงที แต่นี้ เบอร์ก็ไม่เปลี่ยน พูดคุยอยู่ทุกวัน ไม่เช้า สาย บ่าย เย็น SCB จะคิดถึงตลอด ลองเอาเงินที่จ่ายไป มานั่งคิดดู เท่ากับเราจ่ายเงินต้นได้ครบแล้วนะเนี่ย
แต่ยังไง "สู้สู้" ค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40242 โดย katoon
ขอปรึกษาด่วนค่ะ

เมื่อสักครู่ สนง.กฎหมายที่หนึ่งโทรมาค่ะ(ทวงของ ธนชาต) ดุมาก และว่า จะมาที่ออฟฟิคดิฉันวันนี้ ฉันกลัวมากค่ะ

เขาจะให้จ่าย 1,000 บาทค่ะ ก่อนเที่ยง ถ้าวันนี้ไม่จ่ายเขาจะเข้ามาทันทีคะ

ดิฉันทำไงค่ะ รู้สึกังวล กัวมาก ถ้าดิฉันจ่าย มันก็ต้องเป็นแบบนี้เรื่อยๆ ใช่มั้ยค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40243 โดย bufy

katoon เขียน: ขอปรึกษาด่วนค่ะ

เมื่อสักครู่ สนง.กฎหมายที่หนึ่งโทรมาค่ะ(ทวงของ ธนชาต) ดุมาก และว่า จะมาที่ออฟฟิคดิฉันวันนี้ ฉันกลัวมากค่ะ

เขาจะให้จ่าย 1,000 บาทค่ะ ก่อนเที่ยง ถ้าวันนี้ไม่จ่ายเขาจะเข้ามาทันทีคะ

ดิฉันทำไงค่ะ รู้สึกังวล กัวมาก ถ้าดิฉันจ่าย มันก็ต้องเป็นแบบนี้เรื่อยๆ ใช่มั้ยค่ะ

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64#18758

อ่านเยอะๆหน่อยสิครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40250 โดย katoon
ขอบคุณค่ะ
อ่านแล้วค่ะ แต่ยังรู้สึกกลัว กังวล ว่าทำไมโหดจัง แต่ดิฉันก็โทรปรึกษา 1213 ด้วยนะค่ะ

ทำไมทวงหนี้เหมือนเราเป็นหนี้นอกระบบเลย

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40251 โดย apartza
สู้ๆนะค่ะเป็นกำลังใจให้ค่ะ,,

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.722 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena