ทนทุกข์กับบัตรเครดิต

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32834 โดย ทนทุก
ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบซึ่งแต่ละใบจ่ายขั้นต่ำหมื่นกว่าทั้งนั้นจ่ายเสร็จกดออกมาจ่ายบัตรอืนต่อไปทำแบบนี้อยู่เป็น3-4ปีแล้วรวมทั้งของแฟนด้วยตอนนี้ใช้วงเงินเต็มทุกบัตรและเมื่อตอนนี้มันมาถึงทางต้นแล้วบางบัตรก็ไมได้จ่าย2 เดือนแล้วเบื่อกับเบอร์โทรแปลกๆที่โทร มาบ่อยๆรับ้างไม่รับบ้างเพราะเราให้คำตอบเขาไม่ได้ ดิฉันกลัวเรื่องโดนฟ้องต้องขึ้นศาลถ้าหากเราทำเฉยเปลี่ยนเบอร์โทร ค่อยคุยจนกว่าเราจะ มีเงินแบบนี้จะได้ไหมเครียดมากเงินก็หายาก ดิฉันทำงานส่วนตัวค่ะสมบัติทุกอย่างเป็นชื่ อของสามีหมด ไม่ได้จดทะเบียน แล้วอีกอย่างตอนนี้ดิฉันก็ติดเครดิตบูโรอยู่แล้วเนื่องค้ำประกันรถให้เพื่อนแล้วไม่จ่ายตอนนี้อยู่ในระหว่างบังคับคดีอยู่ ช่วยให้ความกระจ่างดิฉันด้วยนะคะทุกข์ใจทุกวัน
บัตรกรุงศรีเฟริ์สช้อยวงเงิน100,000 บาท จ่ายขั้นตำห มื่นกว่าต่อเดือน (บัตรนี้กำลังมีปัญหาอยู่ขณะนี้)

บัตรอิออนวงเงิน 65,000 บาทขั้นต่ำ 7,000 กว่า

บัตรเทสโก้วงเงิน 90,000 บาท ขั้นต่ำห มื่นนิดๆ

ทน ทุกวันจ่ายแล้วกดเงินออกมาอีกชาตินี้คงจ่ายไม่หมดแน่ ที่ ทำแบบนี้ก็เพื่อรักษาเครดิตก็เท่านั้นเอง

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32839 โดย Ly89
เมื่อไม่ไหวก็ต้องหยุดจ่ายให้หมดครับ....เอาตัวเองให้อยู่รอดด้วยกำลังที่มีอยู่ก่อน

ทำตารางรายรับรายจ่ายให้ดี ตัดรายจ่ายที่พอจะตัดได้ออกไป เมื่อหารายได้เพิ่มไม่ได้

ก็ต้องประหยัดกับรายจ่ายครับ....แบ่งเงินเก็บไว้ มาก น้อย เดี๋ยวก็เป็นก้อนใหญ่ได้ครับ

อ่านกระทู้นี้ให้ดี อ่านให้เข้าใจ แล้วลองประเมิณแนวทางของคุณเองดูนะครับ

ถ้าไม่เข้าใจส่วนไหน ก็โพสต์ถามต่อในกระทู้เดิมนี้นะครับ.....

วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32840 โดย Rider V1

ทนทุก เขียน: ดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตหลายใบซึ่งแต่ละใบจ่ายขั้นต่ำหมื่นกว่าทั้งนั้นจ่ายเสร็จกดออกมาจ่ายบัตรอืนต่อไปทำแบบนี้อยู่เป็น3-4ปีแล้วรวมทั้งของแฟนด้วยตอนนี้ใช้วงเงินเต็มทุกบัตรและเมื่อตอนนี้มันมาถึงทางต้นแล้วบางบัตรก็ไมได้จ่าย2 เดือนแล้วเบื่อกับเบอร์โทรแปลกๆที่โทร มาบ่อยๆรับ้างไม่รับบ้างเพราะเราให้คำตอบเขาไม่ได้ ดิฉันกลัวเรื่องโดนฟ้องต้องขึ้นศาลถ้าหากเราทำเฉยเปลี่ยนเบอร์โทร ค่อยคุยจนกว่าเราจะ มีเงินแบบนี้จะได้ไหมเครียดมากเงินก็หายาก ดิฉันทำงานส่วนตัวค่ะสมบัติทุกอย่างเป็นชื่ อของสามีหมด ไม่ได้จดทะเบียน แล้วอีกอย่างตอนนี้ดิฉันก็ติดเครดิตบูโรอยู่แล้วเนื่องค้ำประกันรถให้เพื่อนแล้วไม่จ่ายตอนนี้อยู่ในระหว่างบังคับคดีอยู่ ช่วยให้ความกระจ่างดิฉันด้วยนะคะทุกข์ใจทุกวัน
บัตรกรุงศรีเฟริ์สช้อยวงเงิน100,000 บาท จ่ายขั้นตำห มื่นกว่าต่อเดือน (บัตรนี้กำลังมีปัญหาอยู่ขณะนี้)

บัตรอิออนวงเงิน 65,000 บาทขั้นต่ำ 7,000 กว่า

บัตรเทสโก้วงเงิน 90,000 บาท ขั้นต่ำห มื่นนิดๆ

ทน ทุกวันจ่ายแล้วกดเงินออกมาอีกชาตินี้คงจ่ายไม่หมดแน่ ที่ ทำแบบนี้ก็เพื่อรักษาเครดิตก็เท่านั้นเอง

สวัสดีครับ คุณทนทุก คุณโชคดีมากๆที่ พบบอร์ดและชมรมนี้ สมาชิกส่วนมากของชมรมก็เป็นเช่นเดียวกับคุณครับ คือการต้องการรักษาเครดิต แล้วหมุนหนี้เพื่อไม่ให้ต้องเสียเครดิต หนี้จึงขยายเป็นหลายเท่าอย่างรวดเร็วครับ
ตอนนี้สิ่งที่ คุณทนทุก จะต้องทำคือ ทำบัญชีรายรับรายจ่าย ดูว่าอุดรอยรั่วของเงินได้แบบใดบ้าง
จะเห็นว่าตามรายการหนี้ของคุณ ทนทุก 3รายการ หากเลือกแนวทาง secondway out(หยุดจ่ายทุกบัตร) จะลดค่าใช้จ่ายต่อเดือนลง 27,000 บาท ประหยัดอดออมเพื่อเก็บเงิน ไว้ H/C หนี้
แนวทางอย่างละเอียดของชมรมอ่านตามลิงก์ ด้านล่างครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

คุณ ทนทุก หยุดจ่ายเดือนที่ 2 แล้วเป็นช่วงที่คนทวงหนี้(พนักงานคนหนึ่งที่กินเงินเดือนของบริษัทที่เขาทำงานอยู่เท่านั้น ไม่ใช่เจ้าของหนี้ตัวจริง)จะโทรเข้ามา บ่อยและถี่มากๆๆ ขอแนะนำให้รับทุกสาย รับไปสักพักจะเก่งขึ้นและจะรู้ว่าจะรับมืออย่างไร จัดเวลาให้คนทวงหนี้โทรมาในเวลาที่สะดวก การรับสายจะทำให้เจ้าหนี้รู้ว่าเราไม่ได้หนีไปไหน ซึ่งหากการไม่รับสายเลยจะส่งผลให้เจ้าหนี้ฟ้องเร็วขึ้น เนื่องจากแสดงเจตนาว่าเราต้องการหนีหนี้ครับ
แนวทางรับมือการทวงหนี้อ่านตามลิงก์ด้านล่าง
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=52

คุณ ทนทุก ไม่ต้องกลัวการไปศาลนะครับ ไม่ได้น่ากลัวเลยหากเราหมั่นหาความรู้ในนี้ การไปศาลก็ไม่ต่างจากเราไปติดต่อราชการอื่นๆหรอกครับ แล้วอาจเป็นแนวทางที่ดีก็ได้ จากที่ให้ข้อมูลมา คุณทนทุก ไม่มีทรัพย์สิน ที่เป็นชื่อตนเองใช่ไหมครับ และกิจการส่วนตัวมีการจ่ายภาษีหรือไม่ครับ ถ้าเสียเสียภาษี แบบใด ลูกหนี้ที่ไม่มีทรัพย์สิน ไม่มีเงินเดือน เป็นลูกหนี้ขั้นหินของเจ้าหนี้เลยครับ

อ่านการอายัดเงินเดือนตามลิงค์ด้านล่างนะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52

ส่วนเรื่อง ค้ำประกัน รถให้เพื่อนนั้น หากเพื่อนคุณทนทุกไม่ได้หนีหายไปไหน ก็ยังไม่ต้องกังวลมากครับอย่างไรเสียคนทวงหนี้ก็จะต้องตามเอาทรัพย์สิน คือรถเขาคืนก่อนครับ การติดบูโรก็เป็นข้อดีที่เราไม่สามารถหมุนหนี้มาเพิ่มได้แล้ว และอย่าหันไปพึ่งนอกระบบโดยเด็ดขาดไม่อย่างนั้นจะแก้ปัญหาต่อไปได้ยากมากๆครับ ตอนนี้อยู่ให้ได้ด้วยเงินที่หามาได้นะครับ

คุณ ทนทุกครับ ปัญหาหนี้เป็นแค่ส่วนหนึ่งของชีวิตไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตครับ อย่าให้มันมาทำร้ายชีวิตเรา หมั่นอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดในบอร์ดเพื่่อให้รู้เท่าทันมันและรับมือกับมันอย่างถูกวิธีและเหมาะกับตัวของเราครับทำให้ไม่ต้อง ทนทุกข์ต่อไปนะครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #32841 โดย balm
โชคดีแล้วมาเจอชมรม ขอให้รู้ว่าคนมีปัญหาแบบนี้มาเยอะ ทุกคนทุกข์แต่เมื่ออ่านกระทู้ปักหมุดแดง จะรู้วิธีคลายทุกข์ขอให้อ่านเยอะๆนะแล้วจะไม่กลัวรับโทรศัพท์

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35546 โดย ทนทุก
หวัดดีค่ะเพือ่นสมาชิกทุกท่านตอนนี้ปัญหาของดิฉันมาถึงตอนที่สำนักกฎหมายบริษัทยูพีส่งหนังสือเสนอมา 2 ข้อ ค่ะอันแรกจะลดยอดหนี้ให้บางส่วนโดยชำระครั้งเดียว อันที่สองผ่อนชำระเป็นรายเดือนโดยไม่คิดดอกเบี้ยในระหว่างผ่อนเว้นแต่ผิดนัดอันนี้เป็นของกรุงศรีเฟิรสช้อยค่ะ ส่วนเรื่องโทรตามตอนนี้ดิฉันได้ล๊อกเบอร์ไว้เลือกรับสายเ ฉพาะคนรู้จัก ที่เป็นอย่างนี้เพราะดิฉันไม่อยากคุยเพราะไม่รู้จะพูดยังงัย ยังไม่มีเงินแม้แต่ค่าเทอมลูก สองพันกว่ายังไม่ได้จ่ายเลย ชวยให้คำแนะนำกับดิฉันหน่อยว่าที่ทำแบบนี้มันถูกหรื อผิด ส่วนบัตรอื่นๆยังไม่มีจดหมาย ถ้าจะปล่อยไว้เฉยๆ โดยไม่โต้ตอบอะไรซักอย่างรอให้มีเงินก่อนค่อยคุยกันแบบนี้จะได้ม๊ย.? เครียดค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35550 โดย Benten
ไปศึกษากระทู้ปักหมุดด่วนเลยครับ

1. ถ้าเป็นการจ่ายแบบลดราคาแล้วปิดบัญชีจบหนี้ ดีครับถ้าเรามีเงินพอจ่าย ควรทำ แต่ถ้าเป็น การประนอมหนี้(สัญญานรก)มีข้อเสีย และข้อดี ศึกษาในกระทู้ครับจะรู้ว่า ควร หรือ ไม่ควรทำ ส่วนถ้าเป็นการจ่ายเท่าที่มีหรือจ่ายหยอด ไม่ควรทำครับ เพราะที่จ่ายไปจะมีแต่ดอกเบี้ยกับค่าทวงถาม ต้นแทบไม่มี ไปหาอ่านในกระทู้ปักหมุดเลยครับ

2. รับโทรศัพท์ควรรับครับ จะรู้ความเป็นไปของหนี้ และสถานะของเจ้าหนี้ที่มีต่อบัญชีหนี้ของเรา ถ้าไม่รับโทรศัพท์จะรู้ได้อย่างไรครับว่ามีส่วนลดปิดบัญชี ไม่รู้จะพูดยังไงก็ลองอ่านในกระทู้วิธีรับมือการทวงหนี้ครับเผื่อจะช่วยได้ครับ

3.ค่าเทอมลูก ต้องทำรายละเอียดรายรับรายจ่ายครับ ต้องลดรายจ่าย หาหนทางเพิ่มรายได้ถ้าไม่พอ สายทวงหนี้ต้องรับครับ ใครดีมาดีตอบ ใครแรงมาก็แรงตอบครับ รับสายก่อนไม่มีจ่ายก็บอกเขาไปว่ายังไม่จ่าย รอเก็บเงินปิดบัญชีครับ แต่ควรรับสายทวงหนี้ครับ เรื่องเครียดคิดว่าทุกคนที่นี่เคยผ่านมาแล้วทั้งนั้นครับ ต้องดูแลจิตใจตนเองด้วยครับ ต้องมีสติ วางแผนใช้หนี้ เรากับครอบครัวต้องมาก่อน เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้พบแต่ความเห็นชอบครับ

ปล.พยายามเขียนคำให้ถูกต้องด้วยครับ สมาชิกท่านอื่นจะได้เข้าใจด้วยครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35571 โดย belial
อ่านแล้วงง อยู่ดีๆก็มีประเด็นขึ้นมาเลย

ปัญหาคุณคงต้องเริ่มจากการ ไปต่อกระทู้เดิมของตัวเองก่อนครับ อย่างอื่นมันแก้ได้

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #35578 โดย Nok2865
กระทู้เดิมของคุณ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=32834&Itemid=52#32840

ทำไมไม่มีสติหึ!!! จะแก้ไขปัญหาหนี้ สติต้องมาก่อน
มีกติกาชัดเจนอยู่แล้วว่า คนละหนึ่งกระทู้ อยากเล่า อยากแชร์ อยากถามอะไร ใส่ได้เลยเต็มที่
เพื่อนๆจะได้รู้ที่ไปที่มาของปัญหาคุณ รู้ว่า มีหนี้อะไรบ้าง พัฒนาตัวเองไปถึงไหนแล้ว
คุณพึ่งหยุดจ่ายได้สองเดือน เข้าเดือนที่สาม มันเป็นช่วง "ลงแดง" เลยคุณเอ๊ย...
ยิ่งเจ้าหนี้คุณ แต่ละตัว "ชิงนรกมาเกิด" ทั้งนั้น
ทวงเชี้ยะ ทวงถ่อย ได้ใจพระเดชพระคุณท่าน ทั่้งอิอ้อนตรีน ทั้งเฟิสถ่อย
ถ้าคุณไม่ขยันอ่านวิธีรับมือทวงหนี้มากๆ คุณจะเป๋ เอาได้ง่ายๆ
ไปอ่านวิธีทวงหนี้ก่อน อ่านเยอะๆ ในปักหมุด กับห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ ไม่งั้นคุณต้องร้องไห้ขี้มูกย้อย เครียดจนอยากตายวันละสามเวลา
แต่ถ้าอ่านแล้ว คุณจะรู้เลยว่า ชมรมให้หยุดจ่าย ไม่ใช่ให้หนีหนี้ แต่ให้ตั้งหลัก เก็บเงินให้ได้ เอาตัวเองให้รอดก่อน พอตั้งหลักได้ ค่อยใช้หนี้คืน
ป้าดโถ...หาเงินจ่ายเฟิสถ่อยเดือนตั้งหมื่น แต่ค่าเทอมลูก ไม่จ่ายซ่ะง้าน...
ครอบครัวต้องมาก่อน มันอยากทวง ทวงไป ตั้งรับดีๆ ดีมาดีไป แรงมา แรงไป หน้าตาไม่เหมือนพ่อแม่เก็บไว้ทำเหี้ยกอะไร สู้เพื่อลูก จำไว้
ไปจ่ายค่าเทอมลูกซ่ะ กินข้าวให้อิ่ม อ่านกระทู้มากๆ แล้วตะโกนดังๆว่า "สู้เว้ย"

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44061 โดย ทนทุก
ตามที่ดิฉันได้เป็นหนี้บัตรเครดิต และได้หยุดจ่ายมาประมาณ 5-6 เดือนแล้วนั้น บัดนี้ได้มีจดหมายของธนชาติที่มอบหมายให้บริษีทของทนายความ ( บ.ลีดเดอร์ ,นิติรัฐ ลอว์แลนด์) ส่งจดหมายมาเพื่อให้ชำระหนี้ก่อนส่งฟ้อง เพื่อเป็นการหลีกเลี่ยงดอกเบี้ย และลดปัญหาค่าใช้จ่ายต่างๆ นั้น ดิฉันเคยโทรไปสอบถามเมื่อเดือนสิงหา เขาจะให้จ่าย 12000 ก่อน แต่ดิฉันบอกว่ายังไม่ มีถึงขนาดนั้นหรอก ถ้าจ่ายไม่ถึงหมื่นก็ตัดยอดไม่ได้ เขาบอก ดิฉันเครียดตรงที่ว่าถ้าจะทำ hc ก่อนจะส่งฟ้องกลัวจะเก็บเงินไม่ทันแน่ นี่ก็ปาเข้าไปเกือบ 6 เดือนยีงเก็บเงินไม่ได้เลย ยอดฟ้องบัตรกดเงินสดของธนชาติ 169057 บาท ส่วนบัตรอื่นๆ ตอนนี้ยังเงียบอยู่ บีตรโลตัสเคยส่งสำนักงานทนายมาตาที่บ้าน 1 ครั้งแล้วเงียบไป อย่าว่ากันเลยนะดิฉันเข้าอ่านกะทู้ของคนอื่นจนปวดหัวมันสับสนไปหมด ช่วยแนะนำหน่อยตอนนี้จะให้ทำอย่างไรดี ให้คุยกับบริษ้ททนายก่อนหรือให้เฉยไปก่อน หรือค่อยคุยกันในศาล ยอมรับว่ากลัวนะ แล้วถ้าไปศาลเราต้องจ้างทนายมั้ย? ประมาณเท่าไหร่ค่ะ
บัตรที่เป็นหนี้
บัตรโลตัส 90,000 ตอนนี้ยังเงียบ (ไม่รวมดอ กเบี้ย)
บัตรกรุงศรีเฟิสช้อย 100,000 ยังเงียบ (ไม่รวมดอกเบี้ย)
แต่ละบัตรไม่ได้จ่ายประมาณ 5-6 เดือนแล้ว ไม่รู้ว่าจะส่งฟ้องเมื่อไหร่ ยอมรีบว่าไม่จทายเขาเราเครียดเอง
ช่วยแนะนำจุดยืน ให้หน่อยนะคะ ยอมรับว่าสับสนแล้ว

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44062 โดย jackTs
ผมรวมกระทู้ ที่คุณตั้งคำถามใหม่ไปเรื่อยเปื่อยถึง 3 กระทู้ให้แล้วนะครับ
โดยทั้งหมดรวมอยู่ในกระทู้นี้หมดแล้ว

ขออนุญาตแจ้งให้ทราบอีกครั้งว่า

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64

ถ้าคราวหน้าคุณยังตั้งกระทู้ถามใหม่แบบพร่ำเพรื่อแบบนี้อีก ผมจะทำการ"ยกเลิก"ความเป็นสมาชิกของคุณนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถาม ให้ถามต่อจากในกระทู้นี้นะครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44076 โดย tomyumkung
เอาหัวใจสำคัญไปอ่านให้เข้าใจก่อนครับพวกพี่ ๆ ข้างบนเค้าก็แปะลิงคืไว้ให้อ่านแล้ว

ขอแค่คุณตั้งสติอ่านตรงนี้และทำความเข้าใจคุณก็จะรอดพ้นความทุกข์แล้วครับ

สามารถไปศึกษารายละเอียดเรื่องการทำ Hair-cut

เพิ่มเติมได้ที่กระทู้ตามใน Link นี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29
กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา
ชี้ได้แต่เส้นทาง สมาชิกต้องกระทำเอง

ถ้าสงัยอะไรมากกว่านี้ให้กลับมาถามต่อกระทู้เดิมของตนเองะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.846 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena