เป็นหนี้อีซี่บาย & Capital OK อยากเคลียร์หนี้ต้องติดต่อที่ไหนครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3378 โดย sprapapan@gmail.com
เป็นหนี้อีซี่บาย & Capital OK อยากเคลียร์หนี้ต้องติดต่อที่ไหนครับ

เป็นหนี้ประมาณปี 48-49

ยอดหนี้ Capital Ok ~2000 กว่าบาท
ยอดหนี้ Easy Buy ~ 8000 กว่าบาท

1. ถ้าอยากจะปิดบัญชีหนี้ติดต่อที่ไหนครับ
2. อยากจะเช็คว่าดอกเบี้ยมันวิ่งไปกี่บาทแล้วเช็คยังไงครับ
3. ข้อเสนอแนะของสมาชิกท่านอื่น ๆ ครับผม

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3379 โดย Nok2865
คุณไปเช็คเครดิตบูโร ก่อนนะคะ
www.ncb.co.th/salfenquiry.htmบริษัทข้อมูลเครดิตแห่งชาติ (National credit Bureau Co.Ltd)
www.consumerthai.org/debt/index.php?opti...catid=2&id=12215วิธีเช็คเครดิตบูโร ,ยังไงๆ ก็ต้องติดแบล็กลิส 3 ปีนับจากวันจ่ายหนี้หมด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...d=1372&Itemid=29 สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร

แล้วค่อยมาดูกันต่อว่า จะทำยังไง เพราะหนี้ของคุณจำนวนไม่มาก แต่มันจะทำให้คุณทำธุรกรรมกับธนาคารต่างๆไม่ได้
เห็นด้วยกันคุณว่า เมื่อถึงจุดที่เรายืนได้เอง เราต้องคืนหนี้ให้เขาไป แต่ต้องในราคาที่เหมาะสม
อยากให้อ่านกระทู้นี้ด้วยค่ะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?...id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3380 โดย sprapapan@gmail.com
ขอบคุณมากครับคุณกอบัว

ระหว่างที่นั่งรอคำตอบก็อ่านไปเรียบร้อยแล้วครับ

สรุปคือ ผมต้องไปเช็คเครดิตบูโรก่อนใช่มั้ยครับ

ขอถามเพิ่มนะครับถ้าเราเช็คเครดิตบูโล เค้าจะมีบอกมั้ยครับว่าต้องไปติดต่อที่ไหน

เนื่องจากผมโทรไปถาม Easy Buy เค้าบอกว่าเค้าขายหนี้ให้กับสนง.ทวงหนี้ ที่ไหนสักอย่าง พอถามเบอร์ติดต่อ ก็หายไปเลยครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #3381 โดย Pych

disturbed เขียน: ขอบคุณมากครับคุณกอบัว

ระหว่างที่นั่งรอคำตอบก็อ่านไปเรียบร้อยแล้วครับ

สรุปคือ ผมต้องไปเช็คเครดิตบูโรก่อนใช่มั้ยครับ

ขอถามเพิ่มนะครับถ้าเราเช็คเครดิตบูโล เค้าจะมีบอกมั้ยครับว่าต้องไปติดต่อที่ไหน

เนื่องจากผมโทรไปถาม Easy Buy เค้าบอกว่าเค้าขายหนี้ให้กับสนง.ทวงหนี้ ที่ไหนสักอย่าง พอถามเบอร์ติดต่อ ก็หายไปเลยครับ

ในเครดิตบูโร อาจจะไม่มีรายการของ Easy Buy แล้ว เนื่องจาก ถ้าขายหนี้ไปให้สนง. ทวงหนี้จริง
เนื่องจากสนง.ทวงหนี้ไม่ต้องรายงานข้อมูลเครดิตไปปที่เครดิตบูโร

อย่างไรก็ดี คุณไปเช็คเครดิตบูโรตามที่พี่กอบัวแนะนำก่อนเลยครับ
เมื่อได้รายงานข้อมูลเครดิตแล้ว ก็กลับมาอ่านกระทู้ที่พี่กอบัววางลิ๊งค์ไว้ให้ เพื่อศึกษาและทำความเข้าใจด้วยตัวเองก่อน หลังจากนั้น ถ้ามีอะไรไม่เข้าใจก็ค่อยกลับมาถามต่อในกระทู้นี้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: meawpung

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4200 โดย sprapapan@gmail.com
อ้างถึงกระทู้นี้นะครับ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3378&Itemid=29

จากที่ผมบอกเคยติดหนี้อยู่ 2 บัญชี คือ Easybuy กับ Capital Ok แต่พอเช็คบูโรมา ผมมีคำถามดังนี้ครับ

1.หน้าแรก ตรงที่เขียนว่า สรุปข้อมูลบัญชี มีแสดงแค่ 1 บัญชี คือ Easy Buy หมายความว่า ผมไม่ต้องไปตามจ่าย Capital OK ใช่มัยครับ ?

2.หน้าสอง เป็นบัญชีของ Easy Buy สถานะบัญชี = 42 - โอนหรือขายหนี้ ผมจะติดต่อจ่ายเงินผมต้องติดต่อไปทางไหนครับ Easy Buy ได้หรือเปล่าครับ

3.ในส่วนของประวัติการชำระเงิน ข้อมูลล่าสุด 30-11-2010 ยอดหนี้คงเหลือ 0 ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน ถ้าผมจ่ายเงินปิดบัญชีไป ผมต้องรอถึง 30-11-2013 (อีก 22 เดือน นับจากข้อมูลล่าสุด) หรือ ต้องรออีก 3 ปีนับจากวันที่จ่าย เงินครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อยากเคลียร์หนี้เร็ว ๆ แล้วครับ :D

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4216 โดย Pych
กลับไปต่อกระทู้เดิมเลยดีกว่าครับ ไม่ต้องคลิ๊กกระทู้ไปมา

disturbed เขียน: อ้างถึงกระทู้นี้นะครับ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=3378&Itemid=29

จากที่ผมบอกเคยติดหนี้อยู่ 2 บัญชี คือ Easybuy กับ Capital Ok แต่พอเช็คบูโรมา ผมมีคำถามดังนี้ครับ

1.หน้าแรก ตรงที่เขียนว่า สรุปข้อมูลบัญชี มีแสดงแค่ 1 บัญชี คือ Easy Buy หมายความว่า ผมไม่ต้องไปตามจ่าย Capital OK ใช่มัยครับ ?

ไม่มีในเครดิตบูโร ผมเข้าใจว่ามันคงตีเป็นหนี้สูญไปแล้ว เพราะยอดมันน้อย เอาไปขายให้สนง.ทวงหนี้ก็ไม่ได้ราคา ถ้า Capital OK ไม่ติดต่อมา แสดงว่า เขาคงยกหนี้ให้คุณไปแล้วครับ

2.หน้าสอง เป็นบัญชีของ Easy Buy สถานะบัญชี = 42 - โอนหรือขายหนี้ ผมจะติดต่อจ่ายเงินผมต้องติดต่อไปทางไหนครับ Easy Buy ได้หรือเปล่าครับ

การที่ Easy Buy ขายหนี้ไปให้สนง.ทวงหนี้ คุณจะไปเป็นลูกหนี้ของสนง.ทวงหนี้แทน ซึ่งมันจะตามทวงคุณทุกทาง เพื่อให้คุณจ่ายเงินให้มัน คุณไม่ต้องไปติดต่อก็ได้ครับ ผมว่าอีกไม่นาน สนง.ทวงหนี้ก็จะติดต่อคุณมาเองครับ มันลงทุนซื้อหนี้คุณไปแล้ว มันก็ต้องหาทางถอนทุนคืนครับ เพียงแต่ ยอดหนี้ของคุณมันน้อย เมื่อเทียบกับลูกหนี้รายอื่น มันจึงเลือกไปทวงรายใหญ่ๆ ก่อนครับ

3.ในส่วนของประวัติการชำระเงิน ข้อมูลล่าสุด 30-11-2010 ยอดหนี้คงเหลือ 0 ไม่ค้างชำระหรือค้างชำระไม่เกิน 30 วัน ถ้าผมจ่ายเงินปิดบัญชีไป ผมต้องรอถึง 30-11-2013 (อีก 22 เดือน นับจากข้อมูลล่าสุด) หรือ ต้องรออีก 3 ปีนับจากวันที่จ่าย เงินครับผม

รอถึง 30-11-2013 ครับ เพราะ สนง.ทวงหนี้ไม่มีสิทธิ์ส่งรายงานข้อมูลเครดิตให้กับเครดิตบูโรได้ และ Easy Buy ได้ขายหนี้ไปแล้ว Easy Buy ได้ส่งรายงานข้อมูลเครดิตครั้งสุดท้ายเมื่อ 30-11-2010 และ เครดิตบูโร จะเก็บย้อนหลังไว้ 3 ปีแค่นั้นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อยากเคลียร์หนี้เร็ว ๆ แล้วครับ :D

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4217 โดย sprapapan@gmail.com
สอบถามเพิ่มเติมครับ

1.ถ้าสนง.ทวงหนี้ ไม่มีสิทธิ์ส่งรายงานเครดิตให้กับ บูโรได้ แล้วถ้าผมปิดบัญชีกับ สนง.ทวงหนี้ จะสามารถ แก้ไขสถานะจาก โอนหรือขายหนี้ เป็น ปิดบัญชีได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ต้องทำยังไงครับ

2.หมายความว่าถ้าผมไม่จ่ายหนี้กับ สนง.ทวงหนี้ รอถึง 30-11-2013 ข้อมูลผมจะถูกลบออกจากบูโรหรอครับ

3.ถ้าระหว่างนี้ยังไม่มี สนง.ทวงหนี้ติดต่อมา ผมก็ต้องรออย่างเดียวใช่มั้ยครับ เพราะผมเคยโทรไปจะจ่ายที่ Easy Buy เค้าบอกจะติดต่อกลับมาว่าเค้าขายหนี้ให้ สนง.ทวงหนี้ ไหนไป ทุกวันนี้ก็ยังเงียบเลย

ยังไงก็ขอบคุณคุณ Anakin มาก ๆ ครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4232 โดย Pych

disturbed เขียน: สอบถามเพิ่มเติมครับ

1.ถ้าสนง.ทวงหนี้ ไม่มีสิทธิ์ส่งรายงานเครดิตให้กับ บูโรได้ แล้วถ้าผมปิดบัญชีกับ สนง.ทวงหนี้ จะสามารถ แก้ไขสถานะจาก โอนหรือขายหนี้ เป็น ปิดบัญชีได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ต้องทำยังไงครับ

เอาใบปิดหนี้ ไปยื่นขอแก้ไขข้อมูลเครดิตกับเครดิตบูโรได้ครับ แต่มันก็ยังคงโชว์อยู่ในเครดิตบูโรว่า เพิ่งปิดหนี้ (หลังจากค้างมานาน)

2.หมายความว่าถ้าผมไม่จ่ายหนี้กับ สนง.ทวงหนี้ รอถึง 30-11-2013 ข้อมูลผมจะถูกลบออกจากบูโรหรอครับ

ถูกต้องครับ

3.ถ้าระหว่างนี้ยังไม่มี สนง.ทวงหนี้ติดต่อมา ผมก็ต้องรออย่างเดียวใช่มั้ยครับ เพราะผมเคยโทรไปจะจ่ายที่ Easy Buy เค้าบอกจะติดต่อกลับมาว่าเค้าขายหนี้ให้ สนง.ทวงหนี้ ไหนไป ทุกวันนี้ก็ยังเงียบเลย

ถูกต้องครับ

ยังไงก็ขอบคุณคุณ Anakin มาก ๆ ครับ

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19614 โดย knotkung1998

Anakin เขียน:

disturbed เขียน: สอบถามเพิ่มเติมครับ

เอาใบปิดหนี้ ไปยื่นขอแก้ไขข้อมูลเครดิตกับเครดิตบูโรได้ครับ แต่มันก็ยังคงโชว์อยู่ในเครดิตบูโรว่า เพิ่งปิดหนี้ (หลังจากค้างมานาน)

ถูกต้องครับ

ถูกต้องครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมในส่วนข้อ 2. ครับ

บางข้อมูลบอกว่าจะติดบูโรตลอดไปจนกว่าจะชำระหนี้หมด อันนี้เลยไม่ทราบว่าข้อมูลเท็จจริงเป็นอย่างไรกันแน่ครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19636 โดย Pych

knotkung1998 เขียน:

disturbed เขียน: 2.หมายความว่าถ้าผมไม่จ่ายหนี้กับ สนง.ทวงหนี้ รอถึง 30-11-2013 ข้อมูลผมจะถูกลบออกจากบูโรหรอครับ

ถูกต้องครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมในส่วนข้อ 2. ครับ

บางข้อมูลบอกว่าจะติดบูโรตลอดไปจนกว่าจะชำระหนี้หมด อันนี้เลยไม่ทราบว่าข้อมูลเท็จจริงเป็นอย่างไรกันแน่ครับ

ถ้าติดสถานะ 42 โอนหรือขายหนี้ และคนที่รับซื้อหนี้ เป็นสำนักงานกฎหมาย ซึ่งไม่สามารถส่งข้อมูลให้เครดิตบูโรได้ ดังนั้น หนี้ตัวนี้จะติดอยู่ในเครดิตบูโรต่อไปอีกแค่ 3 ปีครับ เพราะเจ้าหนี้รายแรกขายหนี้ทิ้งไปแล้ว ยอดหนี้จะเป็น 0 และเจ้าหนี้เก่าจะไม่ส่งข้อมูลให้เครดิตบูโรอีกต่อไปแล้วครับ

ส่วนเจ้าหนี้รายใหม่ เป็นสำนักงานกฎหมาย จึงไม่สามารถส่งข้อมูลให้เครดิตบูโรได้ครับ

ดังนั้น คุณจะเป็นหนี้กับสนง.กฎหมาย หรือเจ้าหนี้รายใหม่แทน และมีข้อมูลติดในเครดิตบูโรไว้แค่ 3 ปี
แต่ตราบใดที่คุณยังไม่ชำระหนี้ให้กับเจ้าหนี้รายใหม่ เขาก็จะทวงหรือฟ้องศาล (ดูเรื่องอายุความกันอีกที) ได้อยู่นะครับ

Anakin.Debt

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19788 โดย อาโจว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19800 โดย knotkung1998

knotkung1998 เขียน:

disturbed เขียน: 2.หมายความว่าถ้าผมไม่จ่ายหนี้กับ สนง.ทวงหนี้ รอถึง 30-11-2013 ข้อมูลผมจะถูกลบออกจากบูโรหรอครับ

ถูกต้องครับ

ถ้าติดสถานะ 42 โอนหรือขายหนี้ และคนที่รับซื้อหนี้ เป็นสำนักงานกฎหมาย ซึ่งไม่สามารถส่งข้อมูลให้เครดิตบูโรได้ ดังนั้น หนี้ตัวนี้จะติดอยู่ในเครดิตบูโรต่อไปอีกแค่ 3 ปีครับ เพราะเจ้าหนี้รายแรกขายหนี้ทิ้งไปแล้ว ยอดหนี้จะเป็น 0 และเจ้าหนี้เก่าจะไม่ส่งข้อมูลให้เครดิตบูโรอีกต่อไปแล้วครับ

ส่วนเจ้าหนี้รายใหม่ เป็นสำนักงานกฎหมาย จึงไม่สามารถส่งข้อมูลให้เครดิตบูโรได้ครับ

ดังนั้น คุณจะเป็นหนี้กับสนง.กฎหมาย หรือเจ้าหนี้รายใหม่แทน และมีข้อมูลติดในเครดิตบูโรไว้แค่ 3 ปี
แต่ตราบใดที่คุณยังไม่ชำระหนี้ให้กับเจ้าหนี้รายใหม่ เขาก็จะทวงหรือฟ้องศาล (ดูเรื่องอายุความกันอีกที) ได้อยู่นะครับ

เช่นนั้น ถ้าหากเป็นในลักษณะนี้ ถ้าตัดประเด็นเรื่องเจ้าหนี้รายใหม่ที่มาแทนออกไป หลังจากพ้น 3 ปีจะสามารถทำธุรกรรมการเงินอย่างอื่นได้อีกหรือไม่ครับ

และขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์สำหรับคนไม่ค่อยทราบกฎหมายอย่างผมได้มากมายเลย ขอบคุณครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19824 โดย Pych
เครดิตบูโร เป็นเพียงองค์ประกอบตัวหนึ่งที่สถาบันการเงินนำมาใช้ดูประวัติการชำระเงินของคุณครับ

ซึ่งถ้าไม่มีข้อมูลในเครดิตบูโร สถาบันการเงินก็จะไม่เคยทราบว่า คุณเคยเป็นลูกหนี้ชั้นเลวมาก่อน

ก็อาจจะยอมปล่อยกู้ให้คุณได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สถาบันการเงินยังต้องพิจารณารายรับ รายจ่าย อายุ อาชีพ ฯลฯ อีกด้วยครับ

อ่านกระทู้นี้ เพื่อทำความเข้าใจเกี่ยวกับเครดิตบูโรนะครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: อาโจว

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #19903 โดย knotkung1998

Anakin เขียน: เครดิตบูโร เป็นเพียงองค์ประกอบตัวหนึ่งที่สถาบันการเงินนำมาใช้ดูประวัติการชำระเงินของคุณครับ

ซึ่งถ้าไม่มีข้อมูลในเครดิตบูโร สถาบันการเงินก็จะไม่เคยทราบว่า คุณเคยเป็นลูกหนี้ชั้นเลวมาก่อน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น สถาบันการเงินยังต้องพิจารณารายรับ รายจ่าย อายุ อาชีพ ฯลฯ อีกด้วยครับ

อ่านกระทู้นี้ เพื่อทำความเข้าใจเกี่ยวกับเครดิตบูโรนะครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบู​โร (Credit Bureau)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1372&Itemid=29

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24458 โดย sprapapan@gmail.com
ผมอยากผ่อนเครื่องซักผ้า ราคาประมาณ 8,000

เช็คเครดิตบูโรผมปิดบัญชีไปหมดแล้ว ไม่มียอดหนี้เหลือสักบัญชี

แต่มีประวัติที่ผมเคยเป็นหนี้เน่า (สินเชื่อเงินสด) ของอีซี่บาย ประมาณ 7,000 บาท ซึ่งได้ถูกขายหนี้ไปแล้ว

จริง ๆ ผมอยากจะปิดบัญชี แต่ ติดต่อบ.ที่ซื้อหนี้ไปไม่ได้เลย

เลยอยากถามเผื่อท่านใดจะเคยมีประสบการณ์ มีสถานะ ถูกขายหนี้ ในบูโร แล้วขอสินเชื่อ ผ่อนสินค้า ผ่านหรือไม่ครับ

เงินเดือน + เสตทเม้น ผมค่อนข้างดี

ปล. ผมคิดเอาเองว่า ผ่อนสินค้า ขอเครดิตไม่ยากเท่า สินเชื่อเงินสด หรือ บัตรเครดิต

ถ้ายังไงก็ไม่ผ่าน แนะนำด้วยครับ จะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาขอสินเชื่อ ซื้อเงินสดเลย (เสียดายเงิน :เฮ้อ: ) หรือว่า ให้ลองวัดดวงดู รบกวนแนะนำด้วยครับ

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24460 โดย Skynine
เงินเดือน + เสตทเม้น ผมค่อนข้างดี

ทำไมไม่ซื้อด้วยเงินสดละ..หากว่ายังไม่พร้อมก็ค่อยๆ เก็บเงินไปก่อนไม่ดีกว่าหรือ..

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24464 โดย ntps
ที่นี่ คือ ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อส่วนบุคคลเท่านั้น

ไม่ใช่ แบงค์ นอนแบงค์ ไม่ใช่ Easy Buy

ไม่ใช่บริษัท ข้อมูลบัตรเครดิตบูโร

ไม่ใช่ชมรมกู้หนี้ หรือ สร้างหนี้ และ ไม่รับปรึกษาการขออนุมัติสร้างหนี้

กู้เงินใดๆ ทั้งสิ้น

กรุณาอ่านกติกามารยาทบนแถบสีเหลืองก่อนตั้งกระทู้ผิดบ้านค่ะ

:upset: :upset: :upset:

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24467 โดย Ly89
คนในนี้ล้วนแล้วแต่จะแก้ไขปัญหาหนี้สิน

เมื่อแก้ได้แล้ว ก้จะไม่ให้เกิดหนี้เกิดปัญหาขึ้นมาอีก

ให้รู้จักตั้งสติ คิดทบทวน ก่อนที่จะซื้ออะไรแต่ละชิ้น แต่ละอย่าง

ให้มีสติในการบริหารจัดการเงินที่ตัวเองหามาได้ ไม่ใช้เงินในอนาคตหากไม่ใช่เรื่อง

เมื่อคุณอยากมีหนี้ ที่นี่แนะนำอะไรไม่ได้ครับ

คุณต้องไปถามกับสถาบันการเงินที่คุณอยากเป็นหนี้เอง

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24468 โดย Nok2865
รวมกระทู้ให้เป็นครั้งที่ 3 แล้วนะคะ
ทีหลังให้ไปต่อกระทู้เดิมของตัวเอง

Anakin เขียน: เครดิตบูโร เป็นเพียงองค์ประกอบตัวหนึ่งที่สถาบันการเงินนำมาใช้ดูประวัติการชำระเงินของคุณครับ

คุณไปอ่านข้อความของคุณ Anakin ซ้ำหลายๆรอบ
คนที่มีประวัติดี จ่ายขั้นต่ำได้ตลอด ไม่เคยมีประวัติเบี้ยวหนี้ จ่ายตรงเวลา ก็ใช่ว่าธนาคารหรือสถาบันการเงินจะปล่อยให้กู้ หาก "มีหนี้หรือบัตรครอบครองมากเกินไป"
คนที่เป็นลูกหนี้ชั้นเลว แบบเราๆท่านๆในชมรมแห่งนี้ หยุดจ่ายเป็นแสนเป็นล้าน แต่ทันทีที่หมดหนี้ ก็ยังสามารถกู้ซื้อรถ ซื้อบ้านได้ อย่าว่าแต่ซื้อเครื่องซักผ้า ซื้อโคตรพ่อโคตรแม่เครื่องซักผ้า ยังได้เลย
ทันทีที่จ่ายหนี้ตัวสุดท้ายหมด โดยไม่ต้องรอ 3 ปี ด้วยซ้ำไป
อ่านที่น้องเขาเอาลิงค์มาให้หลายๆรอบ ให้เข้าใจ
ให้ดี เหมือนพี่อังบอก ทำไมไม่ซื้อเงินสด เครื่องซักผ้าราคา 8,000 บาท เก็บเงินสักสองสามเดือนก็ซื้อเงินสดได้แล้วค่ะ
สถาบันการเงิน เขาค้าเงิน มีกำไรจากดอกเบี้ย มีหรือจะไม่อยากปล่อยเงินให้กู้
แต่ถ้าอยากให้ขาวสะอาด ก็ใช้หนี้เขาไป เราจะได้สบายใจ แล้วมีชีวิตอยู่ด้วยเงินตัวเองดีกว่า นะคะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

11 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #24476 โดย sprapapan@gmail.com
ขอโทษครับ :hurt:

ลบเลย ก็ได้ครับ

ขอโทษจริง ๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.997 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena