หนี้บัตรเครดิต/บัตรกดเงินสด

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3642 โดย akawat
ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต/บัตรกดเงินสด หลายใบ หลายสถาบันการเงิน รวมกันประมาณ 500,000 บาท ซึ่งตอนนี้มีหมายศาลมาแล้ว ผมขอไขข้อสงสัยดังนี้

1.ถ้าเราไม่ไปศาลตามนัด จะมีสิทธติดคุกไหม

2.เจ้าหนี้สืบทรัพย์ สิ่งที่เจ้าหนี้จะยึดได้คือ บ้าน และเงินเดือนเท่านั้นใช่ไหม

3.อัตราดอกเบี้ย+ธรรมเนียมการใช้วงเงิน ทุกสถาบันการเงิน รวมกันแล้วเกิน 15%ต่อปี นั่นหมายความว่าผิดกฏหายใช่ไหม และสามารถแจ้งความได้ไหม

ตอนนี้ผมไม่ได้ทำงานแล้ว อาชีพขายของทั่วไป จะมีผลอะไรหรือเปล่าในอนาคต ถ้าเราได้รับมรดกโดยที่เราไม่รู้เรื่อง และถ้ามีผลควรจะแก้ไขอย่างไร

ขอขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3644 โดย Pych

akawat เขียน: ผมเป็นหนี้บัตรเครดิต/บัตรกดเงินสด หลายใบ หลายสถาบันการเงิน รวมกันประมาณ 500,000 บาท ซึ่งตอนนี้มีหมายศาลมาแล้ว ผมขอไขข้อสงสัยดังนี้

1.ถ้าเราไม่ไปศาลตามนัด จะมีสิทธติดคุกไหม

คดีแพ่ง ไม่มีติดคุกครับ แต่การไม่ไปศาล คุณจะเสียโอกาสหลายอย่าง

2.เจ้าหนี้สืบทรัพย์ สิ่งที่เจ้าหนี้จะยึดได้คือ บ้าน และเงินเดือนเท่านั้นใช่ไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=12878&catid=3

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29

3.อัตราดอกเบี้ย+ธรรมเนียมการใช้วงเงิน ทุกสถาบันการเงิน รวมกันแล้วเกิน 15%ต่อปี นั่นหมายความว่าผิดกฏหายใช่ไหม และสามารถแจ้งความได้ไหม

ตอนนี้ผมไม่ได้ทำงานแล้ว อาชีพขายของทั่วไป จะมีผลอะไรหรือเปล่าในอนาคต ถ้าเราได้รับมรดกโดยที่เราไม่รู้เรื่อง และถ้ามีผลควรจะแก้ไขอย่างไร

สถาบันการเงิน อ้างตามประกาศธนาคารแห่งประเทศไทย อาศัยอำนาจตามความในข้อ 8 แห่งประกาศกระทรวงการคลัง เรื่อง กิจการที่ต้องขออนุญาตตามข้อ 5 แห่งประกาศของคณะปฏิวัติฉบับที่ 58 ลงวันที่ 11 พฤศจิกายน 2545 ซึ่งกำหนดให้คิด ดอกเบี้ย ค่าปรับ ค่าบริการ และค่าธรรมเนียมใดๆ ได้ไม่เกินอัตราร้อยละ 15 ต่อปี โดยอัตรารวมสูงสุดต้องไม่เกินร้อยละ 28 ต่อปี

คุณไม่มีสิทธิ์ฟ้องหรอกครับ แต่คุณมีสิทธิ์ยื่นคำให้การต่อสู้คดี

ขอขอบคุณครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3646 โดย akawat
ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณอย่างสูงที่ได้ให้คำแนะนำ ที่ชัดเจน

ฉะนั้นกรณีที่เจ้าพนักงานยึดทรัพย์ขอเข้ายึดทรัพย์ตามที่อยู่ทะเบียนบ้านของลูกหนี้(ผู้อาศัย) เจ้าหน้าที่จะต้องได้รับอนุญาตจากเจ้าบ้านใช่ไหมครับ

และถ้าเจ้าบ้านไม่อนุญาตให้เจ้าหน้าที่เข้า เจ้าหน้าที่ก็ไม่มีสิทธิยึดทรัพย์ในบ้านหลังนั้นได้ใช่ไหม

ขอบคุณครับ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3662 โดย Pych

akawat เขียน: ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณอย่างสูงที่ได้ให้คำแนะนำ ที่ชัดเจน

ฉะนั้นกรณีที่เจ้าพนักงานยึดทรัพย์ขอเข้ายึดทรัพย์ตามที่อยู่ทะเบียนบ้านของลูกหนี้(ผู้อาศัย) เจ้าหน้าที่จะต้องได้รับอนุญาตจากเจ้าบ้านใช่ไหมครับ

และถ้าเจ้าบ้านไม่อนุญาตให้เจ้าหน้าที่เข้า เจ้าหน้าที่ก็ไม่มีสิทธิยึดทรัพย์ในบ้านหลังนั้นได้ใช่ไหม

ขอบคุณครับ

ถูกต้องแล้วครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3706 โดย akawat
ขอบคุณอย่างสูงครับ ที่ได้ให้ข้อมูลที่ชัดเจน

ผมขอทราบข้อมูลเกี่ยวกับอายุความในแต่ละประเภทมีระยะเวลาเท่าไหร่ และเริ่มนับจากวันที่เราไม่ได้ชำระใช่หรือไม่

1.บัตรเครดิต

2.บัตรกดเงินสด

3.สินเชื่อซื้อสินค้า

4.สินเชื่อเงินสด

ขอขอบคุณอีกครั้ง

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3710 โดย Nok2865
ถามมาตอบไปแบบนี้ ถ้าสมาชิกหรือกรรมการที่ความรู้แน่นๆไม่อยู่ คุณอาจจะไม่ได้รับคำตอบ หรือได้รับคำตอบที่ไม่ชัดเจน อยากให้หาความรู้ด้วยตัวเองมากๆนะคะ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=813&Itemid=29 อายุความในการฟ้องร้องคดีแพ่ง(หนี้เงิน)

คุณหยุดจ่ายมานานแค่ไหนแล้ว ได้หมายศาลมาหรือยัง เป็นหนี้สถาบันใดบ้าน ถ้าบอกรายละเอียดที่ชัดเจน คนตอบจะช่วยแก้ปัญหาได้ชัดเจนขึ้นค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3728 โดย akawat
ขอบคุณครับ ผมจะลองศึกษาหาความรู้ด้วยตัวเองก่อน ถ้าไม่เข้าใจอย่างไร จะสอบถามภายหลัง

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.399 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena