กำลังจะหยุดจ่ายครับผม เครียดมาก

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36527 โดย ริว_จิตสำส่อน
ตอนนี้กำลังจะหยุดจ่ายครับ เครียดมากๆ ก็ศึกษาตามกระทู้ปักหมุดแล้วและตามหัวหน้าที่ทำงานที่เคยมีประสบการณ์ มีหนี้คือ
1. K Express 16,000
2. Kbank 30,000
3. SCB SPEDY CASH 30,000
5. บัตรกรุงศรี แมนยู 22,000
6. สินเชื่อ สไมล์ แคช 65,000 (โทรมาทวงค่าปรับ ล่าช้า 3 เดือน 750 เกินจากกำหนดไป 1-3 วันเอง โทรมาทวงเหมือนติดหนี้หลายเดือนเลยครับ หลายสายมากๆ สลับไปมา ไม่รับเป็นเดือนก็ดทรมาอยู่นั่นแหละ วันนึงก็เลยรับ บอกไม่มีจ่ายค่าปรับ ก็หายไปเลยหลายวัน)
7. SCB FAMILY PLUS 30,000
8. ธนชาต 30,000

อีกสองอย่างจะไม่หยุดครับ
คือ อิออน 23,000
เฟริสชอยส์ 5,000
ตอนนี้เงินเดือน 9,700 ผ่อนบ้าน กับ ธอส 4,500
กับผ่อนรถมอไซค์ เหลืออีก 1ปี งวดละ2,000
8 บัตรข้างต้น กำลังจะหยุดจ่าย ที่่มาของหนี้คือ เอาไปแต่งงานบ้าง ทำธุรกิจที่คิดว่าจะรุ่ง เพื่อหาเงินมาจ่ายหนี้ การได้มาของหนี้บัตรต่างๆนั้น เงินเดือนผมไม่ถึง 15,000 แต่ซิกแซกทำมาจนผ่าน ตอนนี้หมุนเงินไม่ทันกะว่าจะหยุดจ่าย เพราะมันเริ่มจะกดหมุนไปจ่ายไม่ได้แล้วครับ ถ้าไม่หยุดจ่ายผมคงไม่มีจะกินเป็นแน่ ไม่ต้องการหนีหนี้ครับ แต่มันหมุนไม่ได้แล้ว
สิ่งจะผมกลัวคือการทวงหนี้ รูปแบบต่างๆ ซึ่งถ้าโทรมาหาผมก็จะรับครับ กลัวโทรไปที่ทำงาน กลัวว่าจะโทรไปรบกวนเพื่อนๆที่ทำงาน
กลัวเก็บเงินแต่ละเดือน ไม่ทัน H/C เพราะเงินเดือนน้อยเหลือเกิน เครียดจนไมเกรนเลยครับ อยากถามว่าถ้า
1.จะไปสมัครเป็นข้าราชการ จะรับไหมเพราะเหตุผลที่ระบุคือไม่มีหนี้สินล้นพ้นตัว
2.นานไหมถ้าหยุดจ่ายจะฟ้อง ของ ผจก.แผนกผมมีประมาณ5ใบ ไม่เห็นมีฟ้องเลย KTC, UOB, QUICK CASH, o.k. cappital ทุกใบ เวาลนานมากกว่า 2 ปี H/C เรียบร้อยหมด เมื่อปีที่แล้ว(ยกเว้นok ที่เจ้งไปแล้ว)
3.ไปศาลต้องทำไง ไม่ไปได้ไหม
4.เงินเดือนแค่นี้ผมว่าเก็บ HAIR CUT คงไม่ทันครับ
5.ถ้าในอนาคตต้องการมีรถยนต์ จะได้ไหมเมื่อหลังการหยุดจ่าย
6.เฟริสชอยส์ ถ้าไม่หยุดจ่ายจะมีผลกระทบไหม เพราะจะหยุดจ่ายเครือกรุงศรี

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36529 โดย ริว_จิตสำส่อน
ถามอีกอย่างครับ บ้านที่ผ่อนอยู่จะมีปัญหาอะไรตามมาไหม

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36535 โดย mom2baby
อ่าน ๆ กระทู้ปักหมุดรู้ว่าเครียด สับสน ว้าวุ่น อ่านก่อนแล้วค่อยมาคุยกันนะคะ

มีทางแก้ไขค่ะ แต่ต้องอดทน ใจเย็นๆ ค่ะ อ่านวิธีแก้ไข และเรื่องราวของคนอื่นเพื่อเป็นแนวทางก่อนค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36537 โดย ริว_จิตสำส่อน

mom2baby เขียน: อ่าน ๆ กระทู้ปักหมุดรู้ว่าเครียด สับสน ว้าวุ่น อ่านก่อนแล้วค่อยมาคุยกันนะคะ

มีทางแก้ไขค่ะ แต่ต้องอดทน ใจเย็นๆ ค่ะ อ่านวิธีแก้ไข และเรื่องราวของคนอื่นเพื่อเป็นแนวทางก่อนค่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=52

อ่านหลายรอบแล้วครับ ขอบคุณครับผม หลังจากเฝ้ากระทู้อย่างใจจดใจจ่อ ทั้งคืนไม่ได้นอน กินพราราไปหลายเม็ด
ขอบคุณสำหรับโพสแรกครับ
ขั้นต่อไปของผมก็คงเป็นการทวงหนี้แหละมั้งครับ

สักครู่นี้11.06 น. สาวจากสไมล์แคชโทรมา จะกู้หนี้เพิ่มไหม สนใจไหม (ในใจผมจะไม่จ่ายคุณแล้วยังเอามาให้ผมอีก)

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36539 โดย เด็กหญิงส้มโอ
อ่านแล้วหลายรอบ แต่ไม่รู้เรื่อง = ไม่ได้อ่าน
ก่อนอื่น ต้องเลิกจิตสำส่อนก่อน

1 ขนาดไม่รับราชการเงินเดือน 9700 แค่ผ่อนบ้านกับมอเตอร์ไซด์ก็ 67% ของรายรับแล้ว
ยังไม่รวมอีก 2 เจ้าที่ยังชำระ
แล้วถ้ารับราชการจะได้เงินเดือนเท่าไร
ตำแหน่งข้าราชการมีไม่มาก ที่มีมากคือ ลูกจ้างของหน่วยงานราชการ

2 คนอื่นไม่โดนฟ้อง ไม่ได้แปลว่า เราจะไม่โดน

3 ไม่ไปศาล ก็เป็นหมูในอวย

4 เงินเดือนแค่นี้ หักค่าผ่อนบ้านกับมอเตอร์ไซด์ เหลือ 3200 แล้วจะเอาอะไรกิน

5 แค่มอเตอร์ไซด์ยังเอาตัวไม่รอด ยังอยากมีรถยนต์

6 ถ้าไม่หยุดจ่าย first ถ่อย ก็จะไม่มีแม้แต่เงินซื้อมาม่ากิน

7 ถ้าหยุดจ่ายแล้วแก้ปัญหาไม่ถูกต้อง ก็รอเจ้าหนี้มายึดบ้าน

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36540 โดย ริว_จิตสำส่อน

เด็กหญิงส้มโอ เขียน: อ่านแล้วหลายรอบ แต่ไม่รู้เรื่อง = ไม่ได้อ่าน
ก่อนอื่น ต้องเลิกจิตสำส่อนก่อน

1 ขนาดไม่รับราชการเงินเดือน 9700 แค่ผ่อนบ้านกับมอเตอร์ไซด์ก็ 67% ของรายรับแล้ว
ยังไม่รวมอีก 2 เจ้าที่ยังชำระ
แล้วถ้ารับราชการจะได้เงินเดือนเท่าไร
ตำแหน่งข้าราชการมีไม่มาก ที่มีมากคือ ลูกจ้างของหน่วยงานราชการ

2 คนอื่นไม่โดนฟ้อง ไม่ได้แปลว่า เราจะไม่โดน

3 ไม่ไปศาล ก็เป็นหมูในอวย

4 เงินเดือนแค่นี้ หักค่าผ่อนบ้านกับมอเตอร์ไซด์ เหลือ 3200 แล้วจะเอาอะไรกิน

5 แค่มอเตอร์ไซด์ยังเอาตัวไม่รอด ยังอยากมีรถยนต์

6 ถ้าไม่หยุดจ่าย first ถ่อย ก็จะไม่มีแม้แต่เงินซื้อมาม่ากิน

7 ถ้าหยุดจ่ายแล้วแก้ปัญหาไม่ถูกต้อง ก็รอเจ้าหนี้มายึดบ้าน

ครับผม ขอบคุณสำหรับ กำลังใจ เงินผ่อนบ้านหักจากบัญชีเงินเดือนจากบริษัทเลยครับ ส่วนนี้คงหยุดไม่ได้ยกเว้นลาออกจากงาน ยังพอมีเงินกินครับ จากอาชีพเสริมคือให้แฟนเปิดร้านโชว์ห่วยที่บ้าน ตอนนี้หมุนเงินเพื่อไปซื้อของไม่ออกเลยจำใจต้องหยุดครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36544 โดย Naruk1515
คุณ ริว_จิตสำส่อน แล้วคุณจะมานั่งเครียดให้เสียสุขภาพจิตรทำไม ในเมื่อคิดที่จะหยุดแล้วก็ต้องหยุด การโดนทวงหนี้ไม่น่ากัว อย่างที่คุณคิดหรอก ปล่อนเป็นตามกระบวนการ อย่าใส่อะไรมากเลย เวลาน่ะตอนนี้ คุณพยามยามเก็บเงินไว้เยอะๆ ไว้ต่อรองกับเจ้าหนี้ ค่อยๆๆปิดหนี้ไปทีล่ะตัว ขอให้คุณสู้ๆๆต่อไป ดูตัวอย่างรุ่นพี่เข้าไว้ อดทน อดออม ค่ะ สู้ๆๆน่ะค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36546 โดย ริว_จิตสำส่อน

Naruk1515 เขียน: คุณ ริว_จิตสำส่อน แล้วคุณจะมานั่งเครียดให้เสียสุขภาพจิตรทำไม ในเมื่อคิดที่จะหยุดแล้วก็ต้องหยุด การโดนทวงหนี้ไม่น่ากัว อย่างที่คุณคิดหรอก ปล่อนเป็นตามกระบวนการ อย่าใส่อะไรมากเลย เวลาน่ะตอนนี้ คุณพยามยามเก็บเงินไว้เยอะๆ ไว้ต่อรองกับเจ้าหนี้ ค่อยๆๆปิดหนี้ไปทีล่ะตัว ขอให้คุณสู้ๆๆต่อไป ดูตัวอย่างรุ่นพี่เข้าไว้ อดทน อดออม ค่ะ สู้ๆๆน่ะค่ะ

ขอบคุณมากครับ เตรียมรับมือ ตอนนี้จะไปซื้อหนังสือ ล้าง หนี้ บัตรเครดิตรขั้นเทพมาอ่าน

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36548 โดย Naruk1515
ซื้อที่ไหน หรือสั่งทางไหนค่ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36550 โดย ริว_จิตสำส่อน

Naruk1515 เขียน: ซื้อที่ไหน หรือสั่งทางไหนค่ะ

ร้าน ซ๊เอ็ดจ้า

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36552 โดย Nok2865
ไม่รู้ยังจะเป็น My Idol อีกไหม ฮ่าๆ
ไม่ต้องไปซื้อหรอก ข้อมูลในนั้นหลายๆตัว ก็เอามาจากนี่แหละ ทุกตัว
และในบอร์ดเนี้ย มีมากกว่าในหนังสืออีก และอัพเดทกว่าด้วย
หนังสือเล่มนั้น สัมภาษณ์ไปนานแล้ว เงินค่าตัว ค่าอะไร ชมรมไม่เคยได้ ไม่เคยมีส่วนได้ส่วนเสียอะไรทั้งนั้น
ในหนังสือ เขาจะไม่บอกค่าย สถาบันต่าง เพราะกลัวโดนฟ้อง
มีในเว็บเนี้ยแหละ เป็น หมูไม่กลัวน้ำร้อน ออกชื่อเต็มสูบ
อ่านไปเถอะ อ่านมากๆ ไม่คิดตังค์
เป็นหนี้ขนาดนี้ ยังอยากมีโน้นนี่นั่น
เอาไว้ให้หมดหนี้ จะซื้อปอร์เช่มาขับ จะไม่ว่าเล้ย...

บ่องตง

ชื่อคุณเนี้ย มัน...กวน มว้ากกกก

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: mom2baby

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36609 โดย ริว_จิตสำส่อน

กอบัว เขียน: ไม่รู้ยังจะเป็น My Idol อีกไหม ฮ่าๆ
ไม่ต้องไปซื้อหรอก ข้อมูลในนั้นหลายๆตัว ก็เอามาจากนี่แหละ ทุกตัว
และในบอร์ดเนี้ย มีมากกว่าในหนังสืออีก และอัพเดทกว่าด้วย
หนังสือเล่มนั้น สัมภาษณ์ไปนานแล้ว เงินค่าตัว ค่าอะไร ชมรมไม่เคยได้ ไม่เคยมีส่วนได้ส่วนเสียอะไรทั้งนั้น
ในหนังสือ เขาจะไม่บอกค่าย สถาบันต่าง เพราะกลัวโดนฟ้อง
มีในเว็บเนี้ยแหละ เป็น หมูไม่กลัวน้ำร้อน ออกชื่อเต็มสูบ
อ่านไปเถอะ อ่านมากๆ ไม่คิดตังค์
เป็นหนี้ขนาดนี้ ยังอยากมีโน้นนี่นั่น
เอาไว้ให้หมดหนี้ จะซื้อปอร์เช่มาขับ จะไม่ว่าเล้ย...

บ่องตง

ชื่อคุณเนี้ย มัน...กวน มว้ากกกก

ไม่ทันแระซื้อมาแล้วครับ อ่านกระทู้นานๆแสบตาครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36614 โดย mom2baby
คุณอ่านจบแล้ว ส่งมาแบ่งปันกันอ่านบ้างสิคะ

ตอนนี้วันหยุด วันใหนๆ ก็ไม่อยากออกจากบ้านไปใหนเลย

กลายเป็นกบดานอยู่กะบ้าน แค่ไม่อยากใช้เงิน ถ้าลองออกไปก็มี

ค่าโน่น ค่านี่ ค่านั่น กลับมาถึงบ้าน อ้าวไมตรูหมดไปขนาดนี้หว่า

เลยกลายเป็นกบดาน มาได้สักระยะแล้ว น่าสงสารลูกๆ จริงเชียว ต้องมากบดาน + กดดัน จำศีลกะเราไปด้วย

^____^ ล้อเล่น....<3

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36623 โดย ริว_จิตสำส่อน
ขอความกระจ่างในเรื่องนี้หน่อยครับ บ้านก็ผ่อนหักจากบริษัทเลยครับ เพราะฉะนั้นคงหยุดไม่ได้นอกจากลา ออก แล้วหยุดจ่ายบัตรต่าง แต่บ้านยังส่งเหมือนเดิมจะโดนหางเลขไหมครับ ขอเป็นสิ่งสุดท้ายที่จะผ่อนตลอดชีวิตคือบ้านครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36624 โดย ริว_จิตสำส่อน

mom2baby เขียน: คุณอ่านจบแล้ว ส่งมาแบ่งปันกันอ่านบ้างสิคะ

ตอนนี้วันหยุด วันใหนๆ ก็ไม่อยากออกจากบ้านไปใหนเลย

กลายเป็นกบดานอยู่กะบ้าน แค่ไม่อยากใช้เงิน ถ้าลองออกไปก็มี

ค่าโน่น ค่านี่ ค่านั่น กลับมาถึงบ้าน อ้าวไมตรูหมดไปขนาดนี้หว่า

เลยกลายเป็นกบดาน มาได้สักระยะแล้ว น่าสงสารลูกๆ จริงเชียว ต้องมากบดาน + กดดัน จำศีลกะเราไปด้วย

^____^ ล้อเล่น....<3

ได้จ๊ะ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36627 โดย คุณากร
.
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ใหม่เพื่อถามอะไร

ไปอ่านกระทู้นี้ซะก่อนดีกว่าไหมครับ

มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=52#12130

ขอเตือนด้วยความหวังดีนะครับ ก่อนที่คุณจะโดนแบน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=27498&Itemid=52#28863

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36628 โดย ริว_จิตสำส่อน

ongkuleemarn เขียน: .
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ใหม่เพื่อถามอะไร

ไปอ่านกระทู้นี้ซะก่อนดีกว่าไหมครับ

มารยาทในการตั้งกระทู้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=8062&Itemid=52#12130

ขอเตือนด้วยความหวังดีนะครับ ก่อนที่คุณจะโดนแบน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=27498&Itemid=52#28863

ขอโทษครับ ผมสมาชิกใหม่ ผมยังไม่ทราบถึงกฎระเบียบต่างๆ ขอโทษจริงๆครับ
ถ้าอย่างนั้นลบกระทู้นี้เลยครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36630 โดย Pych

ผมรวมกระทู้ให้นะครับ

มีเรื่องอะไรสงสัย ก็กลับมาถามต่อที่กระทู้เดิมนะครับ

เรื่องราวจะได้ต่อเนื่อง ไม่ว่าจะประเด็นใหม่หรือเก่า มีคนละกระทู้ก็พอนะครับ

คนมาอ่านมาตอบจะได้ปะติดปะต่อเรื่องราวได้

โดยกดที่คำว่า "กระทู้ของฉัน" ตามรูปข้างล่างครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36632 โดย ริว_จิตสำส่อน

ริว_จิตสำส่อน เขียน: ขอความกระจ่างในเรื่องนี้หน่อยครับ บ้านก็ผ่อนหักจากบริษัทเลยครับ เพราะฉะนั้นคงหยุดไม่ได้นอกจากลา ออก แล้วหยุดจ่ายบัตรต่าง แต่บ้านยังส่งเหมือนเดิมจะโดนหางเลขไหมครับ ขอเป็นสิ่งสุดท้ายที่จะผ่อนตลอดชีวิตคือบ้านครับ

อยากทราบเรื่องนี้ครับ

10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #36641 โดย ntps

ริว_จิตสำส่อน เขียน:
1 เงินเดือนไม่ถึง 15,000 แต่ซิกแซกทำมาจนผ่าน

ได้แล้วสมใจอยากไหมค่ะ

2 สิ่งจะผมกลัวคือการทวงหนี้ รูปแบบต่างๆ ซึ่งถ้าโทรมาหาผมก็จะรับครับ กลัวโทรไปที่ทำงาน กลัวว่าจะโทรไปรบกวนเพื่อนๆที่ทำงาน

ห้ามความกลัวคุณไม่ได้หรอก ต้องตัวคุณเอง แล้วถ้ากลัวไปรบกวนคนอื่น ทำไม
ไม่หัดรับเองค่ะ พวกเขาเป็นคน มีปาก 1 ปาก มีหูตาคอจมูกแบบคุณ ไม่ใช่คน
ต่างโลก ทำไมต้องกลัว เขาพูดมาตามสาย เขาทำอะไรคุณไม่ได้หรอก ทุกอย่าง
อยู่ที่ความคิดของคุณ ที่จิตสำส่อน แล้ว จินตนาการเกินจริงไปเอง ไม่ใช่คุณที่
โดนทวง ทุกคนที่หยุดจ่าย ต้องทำใจเสียชีวิตส่วนตัวตั้งรับการทวงทุกคนค่ะ
เราได้อย่างก็ต้องเสียอย่าง ไม่มีคำว่า ได้ทุกอย่างค่ะ

3กลัวเก็บเงินแต่ละเดือน ไม่ทัน H/C เพราะเงินเดือนน้อยเหลือเกิน เครียดจนไมเกรนเลยครับ

เมื่อไรคุณเลิกกลัว คุณจะอยู่อย่างมีสุข

อยากถามว่าถ้า
1.จะไปสมัครเป็นข้าราชการ จะรับไหมเพราะเหตุผลที่ระบุคือไม่มีหนี้สินล้นพ้นตัว

หนีไปเป็นข้าราชการ เพื่ออะไร คิดว่า เป็นข้าราชการแล้วไม่ถูกทวงหรือไง คิดผิดค่ะ
คนเป็นหนี้ไม่จ่าย เจ้าหนี้ทวงได้ทุกประเภท ข้าราชการอาจไม่ถูกอายัดเงินเดือน
แต่ถูกตามทวงจนเสียศูนย์มากี่คน เพราะความอาย และอย่าเลี่ยงความผิดด้วยการ
ปกปิดสถานะตัวเอง เพราะคุณจะไม่ใช่แค่จิตสำส่อน แต่จิตใจไม่บริสุทธิ์ด้วย
ต่อให้เป็นนายกฯ เป็นหนี้ก็ต้องถูกทวงค่ะ

2.นานไหมถ้าหยุดจ่ายจะฟ้อง ของ ผจก.แผนกผมมีประมาณ5ใบ ไม่เห็นมีฟ้องเลย KTC, UOB, QUICK CASH, o.k. cappital ทุกใบ เวาลนานมากกว่า 2 ปี H/C เรียบร้อยหมด เมื่อปีที่แล้ว(ยกเว้นok ที่เจ้งไปแล้ว)

ไม่มีใครตอบได้ ขึ้นอยู่กับเจ้าหนี้ค่ะ เขาจะดูว่า คุณมีเจตนาหนี หรือไม่
คุ้มไหมที่จะฟ้อง
แล้วทำไมไม่ถามผู้จัดการคุณว่าทำแบบไหน เขาเป็นแบบที่ดีไม่หนี และจ่ายจนเรียบร้อย
ในที่สุด ทำไมไม่คิดทำตามสิ่งที่ดีค่ะ

3.ไปศาลต้องทำไง ไม่ไปได้ไหม

ไปอ่านในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้ค่ะ คุณได้สิทธิสู้ และแสดงเจตนาไม่หนี
แต่คุณกลับทิ้งโอกาสนั้น คุณว่า น่าเสียดายไหมค่ะ

4.เงินเดือนแค่นี้ผมว่าเก็บ HAIR CUT คงไม่ทันครับ

รู้ได้ไง ยังไม่เริ่มลงมือทำอะไรสักอย่าง บ่นกลัว คิดมากอย่างเดียว
คนตกงาน เขายังปลดหนี้ได้ คุณจะยอมแพ้เขาใช่ไหมค่ะ

5.ถ้าในอนาคตต้องการมีรถยนต์ จะได้ไหมเมื่อหลังการหยุดจ่าย

วันนี้ คุณยังไม่รู้สึกอีกหรือค่ะ อย่าคิดอะไรเกินกำลังตัวเอง หากวันหน้า
คุณมีเงินพร้อม คุณค่อยซื้อรถ จะสบายใจกว่าเอาเงินอนคตของคนอื่นมาใช้ค่ะ
เหมือนใช้จมูกคนอื่นหายใจ มันอึดอัดค่ะ

6.เฟริสชอยส์ ถ้าไม่หยุดจ่ายจะมีผลกระทบไหม เพราะจะหยุดจ่ายเครือกรุงศรี

จะหยุดอะไรก็อยู่ที่ดุยพินิจของคุณค่ะ คำนวนว่า หยุดบ้างจ่ายบ้างคุณทำได้
ตลอดแค่ไหน เก็บเงินได้ พอกินพอใช้แล้วเหลือเก็บไหม ไหนจะบ้านจะรถอีก
เราสอนให้หาปลาเอง ไม่ใช่หาปลามาป้อนค่ะ

ส่วนเรื่องบ้านที่หักเงินเดือน แล้วคิดหนีความจริง ด้วยการลาออก
จากที่หนึ่งไปอีกที่หนึ่ง คงห้ามไม่ได้กับความคิดผิดๆ มีงานมีเงินไว้ไม่ดีกว่าหรือค่ะ
หากอยากแบกค่าบ้านต่อแล้วหยุดจ่ายอย่างอื่น ก็ทำได้ค่ะ อยู่ที่การคำนวนรายรับ
รายจ่าย และการลดค่าใช้จ่ายของคุณค่ะ หากถึงวันที่ถูกฟ้อง และยังไม่มีเงินพอ
ไปต่อรองเจ้าหนี้ แถมจะผ่อนก็ไม่ไหว คุณก็ต้องเสี่ยงถูกยึดบ้านอยู่ดีค่ะ

การอยู่บ้านเช่านะปลอดเจ้าหนี้ยึด แถมแบกไม่หนักอีกด้วยค่ะ color]

จะหนีอะไรก็หนีได้ แต่หนีความจริงไม่ได้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.879 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena