สงสัยเกี่ยวกับเอกสารแจ้งข้อมูลเครดิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3740 โดย maew123
สงสัยเกี่ยวกับเอกสารแจ้งข้อมูลเครดิตค่ะ อยู่ระหว่างถูกอายัดเงินเดือนกับกรมบังคับคดี อาจจะหมดหรือใกล้หมดแล้ว (กำลังขอตรวจสอบยอดคงเหลือกับกรมบังคับคดีค่ะ) แต่อยู่ๆ ในจดหมายแจ้งข้อมูลเครดิต ยอดก็กระโดนมาเป็น 3 หมื่นกว่า จะเป็นการแจ้งข้อมูลผิดพลาดหรือเปล่าค่ะ หรือว่าจะมีผลอะไรหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3766 โดย Pych
หลังจากมีการบังคับคดีอายัดเงินเดือน ขอให้คุณยึดยอดหนี้ที่ได้รับจากกรมบังคับคดีเป็นหลักครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3770 โดย maew123

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4009 โดย ntps
ไม่ทราบว่าเจ้าหนี้ของคุณคือที่ไหนค่ะ แต่ของแก้วจ๋าเป็นของ กรุงศรีค่ะ
ได้รับเมื่อวันจันทร์ ตัวเลขเดือน 12/11 โดดขึ้นมาสูงเหมือนกันค่ะ
เขามีเบอร์ให้โทรถามถ้าข้องใจ แก้วจ๋าจำเป็นต้องใช้บริการ จึงได้
ความว่า เขาบอกว่า ระบบผิดค่ะ กำลังแก้ไข จึงบอกว่า แก้แล้วให้
ส่งเครดิตบูโรให้ถูกต้องด้วยค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10966 โดย maew123
ฝ่ายบุคคลไม่ยอมจ่ายเงินเดือนที่หักส่งกรมบังคับคดีค่ะ

เมื่อประมาณวันที่ 26 เม.ย. ได้แจ้งฝ่ายบุคคลว่าไม่ต้องหักเงินเดือนค่ะ เพราะจะไปชำระงวดสุดท้ายด้วยตัวเองที่กรมบังคับคดี เพื่อขอปิดบัญชีเลย

เมื่อชำระเงินเสร็จ ทางนิติกรที่กรมบังคับคดีแจ้งว่า ต้องรอ 14 วันจึงจะถอนอายัดได้ ซึ่งก็คือวันที่ 4 พ.ค.55 จึงถามนิติกรว่าจะสามารถออกหนังสือรับรองได้หรือไม่ ไม่ให้ฝ่ายบุคคลหักเงินส่งมาที่นี่
นิติกรแจ้งว่าไม่สามารถออกให้ได้ แต่ได้แทงข้อความลงบนหมายที่สรุปยอดหนี้และประทับตรา แจ้งมาให้ฝ่ายบุคคลทราบว่าชำระครบหนี้และรอถอนอายัดวันที่ 4 พ.ค. แจ้งถอนอายัดเงินจำเลย

(ปล. รูปที่ลงให้ดูไม่มีตราประทับเพราะถ่ายตอนที่นิติกรให้เอาไปถ่ายก่อนประทับตรา)

เมื่อกลับมาถึงบริษัทก็ได้รีบยื่นเอกสารฉบับนี้ให้กับฝ่ายบุคคลทันที

พอวันที่ 30 เม.ย. ซึ่งเป็นวันที่เงินเดือนออก ปรากฎว่ายังถูกหักเงินเดือนไปอีก 4,590 บาท จึงโทรไปถามฝ่ายบุคคล ซึ่งก็บอกว่าแจ้งหักไปที่การเงินระงับไม่ทัน และตอนนี้ยังไม่ได้รับเงินจำนวนนี้จากฝ่ายการเงินเลย

จนกระทั่งวันนี้ (3 พ.ค.55) ฝ่ายบุคคลแจ้งว่า เงินที่หักมาให้รอก่อนนะ รอจนกว่าจะมีหมายแจ้งถอนอายัดมาถึงจึงจะคืนให้

สงสัยว่าฝ่ายบุคคลทำอย่างนี้ถูกหรือค่ะ หรือกลัวว่าเราจะไปปลอมแปลงเอกสารมาหลอกลวงค่ะ แล้วถ้าหมายแจ้งถอนอายัดยังคงมาไม่ถึง เดือนหน้าก็จะยังคงถูกหักต่อไปหรือค่ะ
อุตส่าห์เสียเวลาลางานทั้งวันไปเดินเรื่องให้จบๆ เจออย่างนี้เซ็งเหมือนกันค่ะ

แล้วในสรุปของกรมบังคับคดีแจ้งว่ายอดหนี้ของเรา 80,429.72 บาท แต่โดนหักเงินไปแล้ว 84,750.80 บาท เป็นไปได้หรือไม่ค่ะว่า กรมบังคับคดีจะคำนวณผิดพลาด

:crying: :crying:

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #10996 โดย ntps
คงต้องเป็นเรื่องการดำเนินงาน ขั้นตอนต่างๆ ภายในบริษัทฯ ของคุณนะค่ะ
ซึ่งไม่ทราบว่า คุณต้องวิ่งข้างในอย่างไรค่ะ

แต่ก็จริงที่เธอบอกว่า จะต้องรอใบถอนอายัดค่ะ เพราะของแก้วจ๋าตอนไป
ถอนอายัดเงินเดือนที่กรมบังคับคดี เขาจะให้ หมายแจ้งถอนอายัดเงินเดือน
มาด้วย พร้อมระบุ ว่า เจ้าพนักงานได้ถอนบังคับคดีแล้วค่ะ ซึ่งถ้าไม่ไปเอง
ทางกรมฯ จะจัดส่งมาที่บริษัทเรา ภายใน 1-2อาทิตย์แล้วแต่คนจัดส่งค่ะ

ถ้ามีหลักฐานทางราชการแล้ว ทางฝ่ายการเงิน เขาจะได้มั่นใจคืนให้คุณค่ะ
ไม่ช้าก็เร็ว คุณได้คืนแน่ค่ะ แต่คงเป็นไปตามกระบวนการที่ถูกต้องค่ะ
ของแก้วจ๋าไปวิ่งเอง และกลับมาส่งให้ฝ่ายการเงินเองได้ทันเวลาค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11005 โดย maew123
ขอบคุณค่ะ คุณ kaewja

สรุปว่าอย่างนี้ หลังจากวันที่ 4 ควรจะไปรับหมายแจ้งถอนอายัดด้วยตัวเองใช่หรือไม่ค่ะ เพราะหากไม่รีบไป พอถึงสิ้นเดือน ยังไม่ได้หมายแจ้งถอนอายัด ฝ่ายบุคคลก็คงจะหักเงินต่อไปเรื่อย ใช่มั้ยค่ะ

หลังจากที่ถอนอายัดแล้ว ทางกรมบังคับคดีจะมีการคำนวณยอดหนี้รับ-จ่ายอีกครั้งหรือเปล่าค่ะ เพราะรู้สึกว่าเงินเดือนที่โดนหักไปมันมากกว่าที่ทางกรมบังคับคดีสรุปมาให้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

11 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #11017 โดย Pych
คุณ maew123 ครับ ช่วยเคารพกฎกติกา มารยาทของชมรมฯ ด้วยครับ

1.ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่เรื่อยๆ ครับ มีอะไรให้กลับมาต่อที่กระทู้เดิมของตัวเอง ดูที่มุมบนจะมีเขียนว่า "กระทู้ของฉัน" คลิ๊กเข้าไปหากระทู้ที่คุณเคยตอบไว้ได้เลยครับ

2. คุณให้ข้อมูลปลอมกับเรานะครับ ทั้งนามสกุล และหมายเลขบัตรประชาชน

ได้อ่านตอนสมัครสมาชิกไหมครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29426 โดย maew123
ขอโทษค่ะ ไม่ได้เข้ามาที่เว็บเลย ขออภัยเรื่องที่ทำผิดกฎกติกาด้วยนะค่ะ ยอมรับผิดค่ะว่า ด้วยความรีบและไม่ได้อ่านให้ดีก่อน ขออภัยค่ะ แก้ไข้แล้วค่ะ

วันนี้มีเรื่องอยากจะมารบกวนสอบถามค่ะ

เมื่อตอนเย็นมีผู้หญิงโทรมา แจ้งว่าทางอิออนจะทำการฟ้องด่วน พรุ่งนี้ (วันที่ 10 ม.ค.56) จะมีเจ้าหน้าที่มาส่งหมายศาล และนัดสืบพยานโจทย์วันที่ 11 ม.ค.56 แล้วถามว่ามีใครอยู่รับหมายศาล เป็นเราหรือว่าคนในบ้าน ก็เลยตอบไปว่าตัวเองค่ะ

เราถามว่าโทรมาจากสำนักงานไหน เธอก็ตอบว่าไม่ได้โทรจากสำนักงานไหน เป็นเจ้าหน้าที่สินเชื่ออะไรสักอย่างนี่แหละค่ะ ฟังไม่ค่อยชัด

เป็นบัตรเครดิตค่ะ ขาดส่งงวดแรกตั้งแต่ 2 ก.พ.50 ค่ะ คิดว่าน่าจะหมดอายุความไปแล้ว โดน GE อายัดเงินเดือนเพิ่งจะหมดไปเมื่อไม่นานนี่เอง สงสัยว่าเค้าฟ้องด่วนอย่างนี้เลยเหรอค่ะ ถ้าเขาทำอย่างนี้จริง เราก็เตรียมตัว หาทนายยังไม่ทันเลยค่ะ

- เคยเกิดกรณีฟ้องแบบไม่ให้ลูกหนี้เตรียมตัวแบบนี้ด้วยเหรอค่ะ
- ถ้านัดสืบพยานโจทย์วันที่ 11 ม.ค.56 นี้จริง เราสามารถไปเพื่อขอเลื่อนศาลได้ใช่มั้ยค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ และขอสวัสดีปีใหม่นะค่ะ

11 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #29439 โดย Mommyangel
ตกลงฟ้องไม๊คะ...ฟ้องที่ไหน..เมื่อไหร่...ยอดฟ้องเท่าไหร่..

เห็นหมายศาลหรือยัง....

ทำการบ้านเรื่องไปศาลหรือยัง....

คนทวงหนี้ชอบใช้มุกนี้แหละ...มาแหกตาคนข้อมูลไม่แน่น...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95783 โดย maew123
ไม่ได้เข้าบอร์ดมานานค่ะ อยากสอบถามว่าตอนนี้ที่สวนลุมยังมีให้คำปรึกษาอยู่ไหมคะ เวลากี่โมง
อยากจะขอปรึกษาอาไพโรจเรื่องหมายศาลและคำให้การสู้คดีค่ะ :shy:

6 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #95784 โดย jackTs

maew123 เขียน: อยากจะขอปรึกษาอาไพโรจเรื่องหมายศาลและคำให้การสู้คดีค่ะ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.565 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena