หนี้ค่าส่วนกลางนิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3881 โดย budsaya
เรื่องก็มีอยู่ว่า
อยู่ดีๆก็มีใบแจ้งหนี้จาก นิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร 28,300 บาท
โดยเค้าคิดค่าปรับ ร้อยละ 10 ต่อเดือน เลยมีค่าปรับ 29,680 บาท
รวมเป็น 57,980 บาท
ทั้งที่ตามกฏหมาย พรบ.จัดสรรที่ดิน 2543
ระบุว่ากำหนดค่าปรับ ไม่เกินร้อยละ 10 ของยอดเงินค้างชำระ
หรือไม่เกินที่คณะกรรมการกำหนด
(แต่นี่มัน 10%ต่อเดือน ได้จริงๆหรือคะ สูงกว่าดอกเงินกู้ นอกระบบ อีก)

สาเหตุที่ไม่จ่ายก็เพราะ ปัจจุบันไม่ได้อาศัยอยู่ที่บ้านหลังนั้นแล้วค่ะ
เป็นบ้านของคุณพ่อคุณแม่ซึ่งได้เสียชีวิตไปแล้ว
แต่ได้รับมรดกมา แล้วต่อมาจึงโอนเป็นชื่อเรา

ต่อมาก็มีหมายศาล เพื่อนัดให้ไปไกล่เกลี่ย ในเดือน ก.พ.55
(คดีผู้บริโภค)

ขอสอบถามผู้รู้ว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง

ต่อไปหนี้ลักษณะนี้มันจะยิ่งเป็นการซ้ำเติมคนชั้นกลางหรือไม่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3890 โดย Ly89
ขอโทษนะครับ...อาจไม่ได้ช่วยอะไรได้มาก

ถ้าพอมีเงิน ก็ขอให้ไกล่เกลี่ยกับทางนิติบุคคลดูนะครับ...อาจจะขอลดในส่วนดอกเบี้ยนั่น

และขอผ่อนจ่าย เพราะถ้าปล่อยไว้คุณจะขายหรือโอนไม่ได้เลยนะครับและอาจถูกยึดบ้านได้

เพราะผมเคยอ่านบทความหนึ่ง(จำที่มาไม่ได้) ตอนที่ซื้อบ้านใหม่ๆ และไม่เข้าใจเรื่องค่าส่วนกลาง

เขาบอกว่า...เจ้าของที่ดินและสิ่งปลูกสร้างหรืออาคารชุด และเจ้าของร่วม มีหน้าที่ต้องจ่ายค่า

ส่วนกลางตามมติที่ประชุมของหมู่บ้านได้ตกลงกันไว้กับลูกบ้าน จะอ้างว่า ไม่ได้รับประโยชน์

จากที่ดินและสิ่งปลูกสร้างหรืออาคารชุดนั้น เพราะไม่ได้อาศัยอยู่ หรืออยู่ต่างประเทศ ไม่ได้

นิติบุคคลอาคารชุด หรือนิติบุคคลหมู่บ้านจัดสรร มีสิทธิ์ฟ้องร้องต่อศาลเพื่อให้เจ้าของ หรือ

เจ้าของร่วมจ่ายเงินที่ค้างชำระค่าส่วนกลางและค่าสาธารณูปโภคได้

และยังบอกด้วยว่า ยังไม่เคยเห็นจำเลยรายใดชนะคดีแม้แต่รายเดียว แม้กระทั่งการสู้คดีเรื่อง

ค่าปรับเกินกว่ากฏหมายกำหนด และถ้าจำเลยยังเพิกเฉย อาจถูกบังคับคดียึดทรัพย์ขายทอดตลาด

เพราะเงินส่วนกลางนี่ได้นะครับ.....

ขอย้ำนะครับ...มันเป็นแค่บทความที่ผมเคยอ่านมา....ผมไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้...

แต่ที่แน่ๆ...คุณไกล่เกลี่ยกับนิติบุคคลได้ ก่อนขึ้นศาล...

หรือคุณจะจ้างทนายยื่นคำให้การสู้คดี ก็สุดแล้วแต่ล่ะครับ....
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: budsaya

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3895 โดย Nok2865
ขอยกคำพูดของประธานชมรมหนี้ มาให้ทราบโดยทั่วกัน

นกกระจอกเทศ เขียน: ก่อนอื่น...อยากจะประชาสัมพันธ์ให้คุณได้เข้าใจเสียก่อนว่า ที่นี่คือ

ชมรมหนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล

ที่นี่...ไม่ใช่ ชมรมหนี้ในระบบ
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ กยศ.
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ สหกรณ์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ ไฟแนนซ์/ลิสซิ่งต์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้ บ้าน/คอนโด หรือซื้อที่อยู่อาศัยแล้วถูกโกง
ไม่ใช่ ชมรมหนี้วงแชร์
ไม่ใช่ ชมรมหนี้พนันฟุตบอล
ไม่ใช่ ชมรมหนี้หวย

ชมรมฯแห่งนี้...ไม่ใช่ห้างสรรพสินค้า ที่จะมีครบทุกสิ่งที่ต้องการ

ดังนั้น ถ้าหากคุณมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ ที่นอกเหนือจากคำว่า "หนี้บัตรเครดิต และสินเชื่อส่วนบุคคล"(หรือหนี้ในระบบ)
กรุณาติดต่อไปที่ "มูลนิธิเพื่อผู้บริโภค" ซึ่งมีที่อยู่และรายละเอียด ของ มพบ.อยู่ในด้านล่างสุดของหน้าจอนี้

บางทีทาง มพบ.อาจประสานงานกับองค์กรอื่นๆที่เป็นเครือข่ายของ มพบ.
เช่น "ชมรม เครื่อข่ายฅนคอนโด" เพื่อช่วยแนะนำคุณให้ตรงประเด็นต่อไป

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

จากกระทู้นี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=post&do=quote&catid=5&id=3716&Itemid=29

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Ly89, budsaya

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3902 โดย budsaya
ขอบคุณมากค่ะ ที่ยังอุตสาห์มีคนช่วยมาตอบ
ทั้งที่ มันอยู่นอกประเด็นของ Web นี้นะคะ

แต่ที่ี่จริงแล้วเป็นแฟนติดตาม Web นี้มานาน
แม้ว่าตอนนี้ยังไม่มีเรื่องหนี้บัตรเครดิตของตัวเอง
แต่ก็ได้รับทราบถึงข้อคิดเห็น เรื่องราว ความมีน้ำใจมากมาย
ของคนใน Web นี้ ซึ่งเป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ

ต้องขอโทษอีกครั้งค่ะ
เพราะพอเวลามีปัญหา คือหนี้ก้อนโตนี้มาหล่นทับ โดยไม่รู้ตัว
เข้าตาจนจริงๆ ก็เลยอดที่จะแวะมาขอความช่วยเหลือไม่ได้ค่ะ

ปัจจุบันหนี้ค่าส่วนกลางหมู่บ้านจัดสรร รวมถึงอาคารชุด
ผู้บริโภคมักเจอปัญหาค่าเบี้ยปรับที่สูงมาก
ร้้อยละ 10 ต่อเดือน ก็คือ 120%ต่อปีเชียวนะคะ
น่าหนักใจจริงๆค่ะ

ก็ต้องลองไปคุยดูก่อนตาม คำแนะนำ นะคะ
ถ้าไม่ได้ก็คงต้องไปจบที่ศาลเหมือนคนอื่นๆค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3929 โดย Nok2865
ดูเหมือนเราใจดำ...
แต่จริงๆแล้ว คือ เรามีความชำนาญในเรื่องหนึ่งเท่านั้น เราอาจจะมีความรู้พื้นฐานเรื่องกฎหมายของรถยนต์ ของสหกรณ์ ไฟแนนช์ ฯลฯ แต่ก็แค่ "หางอึ่ง"
หากให้คำปรึกษาที่ผิดพลาด คนที่เสีย คือสมาชิกที่ให้คำปรึกษา ได้ข้อมูลผิดๆไป
ไม่ลงลึกเข้าไปในปัญหามากพอ
อย่างเคสของบัตรเครดิต กรรมการรับเรื่องหลังไมค์มากมาย และได้ศึกษาเรื่องของกฎหมาย ตามอ่านคำพิพากษาเรื่องบัตรเครดิตอยู่เสมอ อัพเดทอยู่ตลอดเวลา
ฉะนั้น เราจึงมีความชำนาญเรื่องนี้ ตามชื่อของชมรมฯ
ขอบคุณที่คุณมีความเข้าใจ ลองไปปรึกษากับทาง มูลนิธิเพื่อผู้บริโภคดูนะคะ

โดยส่วนตัวของกอบัว ก็เหมือนคนทั่วๆไป อยู่หมู่บ้านจัดสรร มีค่าสาธารณูปโภคส่วนกลางทุกเดือน มีจำนวนบ้านประมาณ 600 หลังคาเรือน แต่คนจ่ายจริงมีแค่ 200 หลังคาเรือน
200 บ้าน ต้องแบกรับภาระค่าไฟแสงจันทร์ ค่ายาม ค่าทำสวน แทนคนที่ไม่จ่ายอีก 400 หลัง
พอสอบถาม หลายบ้านบอกว่าเป็นบ้านเช่า เอ้า...แล้วทำไมเจ้าของบ้านทำไมไม่จ่าย แล้วไปบวกกับคนเช่า
บางคนขับรถหรู...แต่เหนียวค่าส่วนกลาง ตราบใดที่รถตัวเองไม่โดนขโมย ขโมยไม่ขึ้นบ้าน เดินถนนไม่ตกท่อเพราะไม่มีไฟ ก็คงไม่สำนึก...
ทางกรรมการหมู่บ้าน เลยออกกฎระเบียบมาว่า หากไม่จ่ายค่าส่วนกลางจะโดนค่าปรับเป็นเท่าตัว คิดวันละ 10 บาทเลย...
แล้วถ้าไม่จ่ายอีก ก็จะทำเรื่องอายัด (อธิบายไม่ถูก) เอาเป็นว่า ถ้าคุณจะทำการขายบ้าน ค่าส่วนกลางที่ไม่จ่ายจะไปโชว์ในการซื้อขาย ทำให้ซื้อขายที่ดินไม่ได้ จนกว่าจะชำระค่าส่วนกลางเสร็จสิ้น
กระบวนการนี้จะไม่เกิด หากทุกคนมีจิตสำนึกร่วมกันว่า "เป็นชุมชนเดียวกัน"
หลายครั้ง บัวคิดว่า เงินซื้อขนม ซื้อเสื้อผ้ายังแพงกว่าค่าส่วนกลางตั้งเยอะ ทำไมไม่จ่าย...

กรณีของคุณหากคิดว่า ดอกเบี้ยไม่ได้รับความเป็นธรรม ลองติดต่อขอความช่วยเหลือดูนะคะ บัวคิดว่าน่าจะพูดคุยกันได้...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Mommyangel, budsaya

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #3997 โดย budsaya
ขอบคุณมากค่ะ คุณกอบัว

สรุปก็จะไปเจรจานะคะ
แล้วนี่ก็ยังดีตั้งเยอะแล้วที่ไม่โดนร้อยละ 10 ต่อวัน
ไม่งั้นคงอ่วมแน่เลย....

สาบานได้ว่าไม่เคยคิดที่จะไม่จ่ายเลย
เพราะต่อเดือนเงินมันก็ไม่ใช่จำนวนมากอะไร
อย่างที่คุณกอบัวว่า
แต่ มันงงจริงๆ ที่คิด เบี้ยปรับ โหดแบบนี้
ก็แค่นั้น

ก็เพราะ เหรียญก็ยังมี 2 ด้าน

บางคนที่ไม่จ่ายค่าส่วนกลางเพราะนิสัยไม่ดี ขี้เหนียวก็มีจริง
บางคนไม่มีจะกิน ตกงาน หรือความจำเป็นอื่นๆ

บางหมู่บ้านโชคดี มี นิติฯ ที่ดีมาก
ซึ่งใครได้อยู่ตรงนั้นก็ดีไป
แต่บางที่ก็ไม่ใช่...
อย่างที่ ชัยพฤกษ์ บางแวก
ก็มีการฟ้องเพื่อถอดถอน นิติ
็เพราะนิติฯใช้เอกสารปลอมในการจัดตั้ง
ปลอมลายเซ็น ปลอมบัญชี
ใครเจอแบบนี้ ก็อกตรมขมขื่นใจ...

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.429 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena