จะบังคับคดีแล้ว ทำไงดี

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #390 โดย 0628366444jeab
สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นหนี้ของซิตี้แบงค์น่ะค่ะ ไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยมาแล้วและทำยอมผ่อนตามที่เค้าบอก ยอด358000ผ่อน2ปีให้หมด แล้วเราผ่อนไปได้แค่1เดือน จนเดือนพ.ย. ครบ1ปี ทางสำนักงานกฎหมายโทรมาบอกว่าจะต้องปิดบัญชีภายในสิ้นเดือนนี้ถ้าไม่ปิดก็จะบังคับคดียึดทรัพย์ เรามีบ้าน1หลังแต่ยังผ่อนอยู่กับแบงค์กรุงเทพ ไม่ทราบว่าเค้าจะยึดได้มั๊ยค่ะ แล้วจะต้องไปขึ้นศาลก่อรจะบังคับคดีอีกมั๊ยค่ะ ตอบด่วนค่ะ
ปีหน้าจะได้เงินมาปิดคุยกับเค้าแล้วเค้าไม่ยอมค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #395 โดย Ly89

pear เขียน: สวัสดีค่ะเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เป็นหนี้ของซิตี้แบงค์น่ะค่ะ ไปศาลเพื่อไกล่เกลี่ยมาแล้วและทำยอมผ่อนตามที่เค้าบอก ยอด358000ผ่อน2ปีให้หมด แล้วเราผ่อนไปได้แค่1เดือน จนเดือนพ.ย. ครบ1ปี ทางสำนักงานกฎหมายโทรมาบอกว่าจะต้องปิดบัญชีภายในสิ้นเดือนนี้ถ้าไม่ปิดก็จะบังคับคดียึดทรัพย์ เรามีบ้าน1หลังแต่ยังผ่อนอยู่กับแบงค์กรุงเทพ ไม่ทราบว่าเค้าจะยึดได้มั๊ยค่ะ แล้วจะต้องไปขึ้นศาลก่อรจะบังคับคดีอีกมั๊ยค่ะ ตอบด่วนค่ะ
ปีหน้าจะได้เงินมาปิดคุยกับเค้าแล้วเค้าไม่ยอมค่ะ

ถึงตอนนี้คงจะสายเกินแก้แล้วล่ะ....

บ้านที่ผ่อนอยู่จะถูกยึดขายทอดตลาดได้แน่นอนครับ...เงินที่ขายได้ก็ต้องเอาไปใช้หนี้ ธ.ที่ผ่อนบ้าน
ทั้งหมดก่อน ที่เหลือถึงจะเป็นส่วนของเจ้าหนี้ที่แจ้งบังคับคดี....ไม่รู่ว่าบ้านผ่อนมานานหรือยัง....
ไม่ต้องไปศาลแล้ว...เพราะศาลพิพากษาไปแล้ว รอแต่หมายยึดเท่านั้นแหละ....

ถ้ามองอีกมุมนึง...ถึงจะเสียบ้านไป แต่ถ้ามันหมดภาระหนี้ มันก็คุ้มนะครับ
ไม่ตายก็หาใหม่ได้...จะเอาแบบดีกว่าบ้านเดิมก็ยังไม่สาย...เพราะเรามีรอยแผลเรื่องหนี้แล้ว
มันคงจะไม่เกิดขึ้นเป็นครั้งที่สองหรอกนะครับ...

ลองโทร ฮอทไลน์ สายด่วน หากรรมการชมรมขั้นเทพดูนะครับ...เผื่อจะได้คำแนะนำดีๆกว่านี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_content&view=article&id=70:hotline-new&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #397 โดย 0628366444jeab
ไม่ต้องไปศาลแล้วหรือค่ะ เพราะวันก่อนไปแค่ไกล่เกลี่ย ยังไม่ได้ขึ้นบัลลังค์เลย เจอแต่ทนายทางสำนักงานกฎหมายมาตกลงกัน

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #399 โดย Ly89
ตกลงว่าวันก่อนไปไกล่เกลี่ยน่ะ วันที่เท่าไหร่ครับ แล้วนัดสืบพยานวันที่เท่าไหร่...

คุณบอกว่า
ทำยอมผ่อนตามที่เค้าบอก ยอด358000ผ่อน2ปีให้หมด แล้วเราผ่อนไปได้แค่1เดือน จนเดือนพ.ย. ครบ1ปี
ศาลท่านก็พิพากษาตามที่ตกลงกับทนายนั่นแหละครับ

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #431 โดย Champcyber99
เรื่องการยึดบ้านไม่ใช้ว่าจะไม่มีทางออก
การบังคับคดีโดยการยึดทรัพย์ไม่ใช่เรื่องที่จะทำกันได้ง่ายๆ ลูกหนี้ที่ถูกบังคับคดีและจะถูกยึดทรัพย์ก็ไม่ต้องตีโพยตีพายหรือชิงฆ่าตัวตายไปเสียก่อนเพราะการบังคับคดีโดยการยึดทรัพย์นั้นกฎหมายยังเปิดช่องให้ลูกหนี้ได้หายใจหายคอคือกรมบังคับคดีเมื่อยึดทรัพย์เราไปแล้วเราก็มีกรรมสิทธิ์ในทรัพย์สินนั้นอยู่จนกว่าจะขายทรัพย์ได้แต่เราก็ยังมีสิทธิ์ที่จะคัดค้านการขายอีกสองนัดในการขายในเวลานี้เป็นโอกาสของเราที่จะต่อรองกลับเจ้าหนี้ได้อีกครั้งถ้าเราตกลงกลับเจ้าหนี้ได้การขายทอดตลาดเป็นอันว่าหยุดส่วนใหญ่เจ้าหนี้มักจะยึดเงินเดือนมากกว่าเพราะการยึดทรัพย์มันไม่คุ้มเพราะถ้าบ้านคุณราคา2000000บาทผ่อนไป500000บาทคงเหลื่อ1500000บาทติดหนี้350000บาทยึดมาก็ไม่คุ้มถามว่ายึดได้ไม่ได้แต่ตอนขายทอดตลาดไม่มีใครอย่ากได้เพราะกรมบังคับคดีจะเขียนต่อใบขายว่าจำนองติดไปคนที่ซื่อทรัพย์ไปจะต้องไปจ่ายค่าติดจำนองด้วยมันยุ่งยากผมเห็นบางรายยึดไป10ปีก็อยังขายไม่ได้เพราะคนซื่อคิดแล้วว่ามันไม่คุ้มกัน คิดก่อนนะครับใจเย็นๆๆเรื่องทุกเรื่องมีทางออก
รอคำตอบจากกรรมการขั้นเทพอีกสักนิดท่านคงจะมาตอบให้ได้ดีกว่านี้ครับ
ขอให้โชคดีนะครับไม่มีคำว่าสายในการเริ่มต้นใหม่

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #441 โดย Ly89
โห....คุณ chaowalert ครับ แบบนี้ผมว่าก็ขั้นเทพแล้ว......

คุณ pear ไม่ต้องคิดมากจนกินไม่ได้นอนไม่หลับนะครับ

หากเงินเดือนเกินหมื่น เจ้าหนี้เลือกที่จะอายัดเงินเดือนมากกว่า

แต่ถ้าเงินเดือนไม่ถึงหมื่น ก็ตามที่คุณchaowalertแนะนำนะครับ...

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #539 โดย 0628366444jeab
ขอบคุณมากค่ะที่ให้คำแนะนำ แต่เปียไม่ได้ทำงานมีเงินเดือน เพราะมีอาชีพค้าขาย เงินในบัญชีไม่มีเพราะไม่ได้ฝากนานแล้ว ตั้งอต่มีปัญหาก็ไม่ได้เดินบัญชีอีกเลยค่ะ
กลัวแต่เค้าจะยึดบ้านอย่างเดียว บ้านตอนนี้ค้างเงินต้นอยู่920000และสอบถามไปยังโครงการแล้ว ณ ตอนนี้ราคาประเมินอยู่ 1500000 คิดว่าควรจะทำยังไงดี โยกย้ายตอนนี้จะดีมั๊ย เพราะจะให้น้องชายซื้อไป แล้วเราจะให้เค้าฟ้องล้มละลายเอา อีกอย่างอยากทราบเกี่ยวกับเรื่องฟ้องล้มละลายด้วยค่ะ ตอบด่วนน่ะค่ะผู้รู้ทั้งหลาย

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #540 โดย 0628366444jeab
แล้วอยากทราบว่าถ้ายึดต้องยึดเฉพาะที่เป็นของชื่อเรา ชื่อพ่อ แม่ พี่ น้อง เค้ายึดได้หรือเปล่า

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #541 โดย Champcyber99

pear เขียน: ขอบคุณมากค่ะที่ให้คำแนะนำ แต่เปียไม่ได้ทำงานมีเงินเดือน เพราะมีอาชีพค้าขาย เงินในบัญชีไม่มีเพราะไม่ได้ฝากนานแล้ว ตั้งอต่มีปัญหาก็ไม่ได้เดินบัญชีอีกเลยค่ะ
กลัวแต่เค้าจะยึดบ้านอย่างเดียว บ้านตอนนี้ค้างเงินต้นอยู่920000และสอบถามไปยังโครงการแล้ว ณ ตอนนี้ราคาประเมินอยู่ 1500000 คิดว่าควรจะทำยังไงดี โยกย้ายตอนนี้จะดีมั๊ย เพราะจะให้น้องชายซื้อไป แล้วเราจะให้เค้าฟ้องล้มละลายเอา อีกอย่างอยากทราบเกี่ยวกับเรื่องฟ้องล้มละลายด้วยค่ะ ตอบด่วนน่ะค่ะผู้รู้ทั้งหลาย

โยกย้ายตอนนี้จะดีมั๊ย (ไม่ได้ห้ามทำเด็ดขาดถ้าคุณทำจากคดีแพ่งก็จะกายเป็นคดีอาญาทันที่บอกตรงๆๆติดคุก)
บ้าน1500000บาทคนที่ประเมินทรัพย์คือกรมบังคับคดีสมมุติว่ากรมคิดบ้าน1500000บาทลดลงการขายอีก20%จากยอด1500000บาทการขายนัดที่1 คุณอยังมีโอกาสอีกสองครั้งในการขายทอตลาดตกลงกลับเจ้าหนี้ให้ได้นะครับ มันยึดแน่นอนครับเจ้าหนี้ฟ้องล้มละลายไม่ได้ครับเพราะคุณเป็นหนี้ไม่ถึง1000000บาทเจ้าหนี้จะฟ้องล้มได้คุณต้องเป็นหนี้หนึ่งล้านบาทขึ้นไป

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #542 โดย Champcyber99

pear เขียน: แล้วอยากทราบว่าถ้ายึดต้องยึดเฉพาะที่เป็นของชื่อเรา ชื่อพ่อ แม่ พี่ น้อง เค้ายึดได้หรือเปล่า

ไม่ได้คนละเรื่องคุณโดนฟ้องก็เป็นเรื่องของคุณคนเดียวพ่อแม่พี่น้องไม่เกี่ยว

12 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #547 โดย Ly89
ขอแนะนำอีกอย่าง....

ลูกหนี้ไม่ควรปล่อยให้เจ้าหนี้ทำการยึดบ้าน...โดยที่ไม่ทำอะไรเลย (บางคนคิดว่ายึดไปแล้วคงจบกับไป)

เพราะเวลาขายทอดตลาด จะได้ราคาที่ต่ำมากๆ เงินที่ขายได้อาจไม่พอที่จะใช้หนี้ ทำให้เรื่องราวไม่จบสิ้น

เมื่อลูกหนี้คิด ทบทวนดูแล้วว่า ถึงแม้เราจะยังสามารถยื่นคัดค้านการขายทอดตลาดได้ และยังมีโอกาศ

ที่จะต่อรองเจ้าหนี้ได้อีก ถ้ามีเงินที่จะเคลียร์ได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ายังไงก็ไม่มีเงิน ก็ควรที่จะขาย

บ้านไปซะ เรามีสิทธิ์จะขายเพื่อใช้หนี้ ดูที่ราคาประเมิณ หนี้บ้านที่เหลือและหนี้ที่ถูกบังคับคดี แล้วขาย

ในราคาที่ดูแล้วไม่ขาดทุน ขายให้ต่ำกว่าราคาประเมิณ แล้วเคลียร์หนี้ให้หมดซะ ก็จะพ้นคดีอายาได้ครับ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=52933

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.505 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena