เป็นข้าราชการจะหยุดจ่ายหนี้บัตรต่างแล้วค่ะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39151 โดย nonghnu09
คือขอแนะนำตัวเองก่อนน่ะค่ะเป็นน้องใหม่สำหรับห้องนี้ค่ะพึ่งเป็นสมาชิกได้ไม่กี่วัน แต่ก่อนหน้านี้ก็เข้ามาอ่านเรื่องราวของคนอื่นๆเยอะมากค่ะทำให้คิดว่าตัวเองก็คล้ายๆกับคนอื่น ขอแทนตัวเองว่าพรน่ะค่ะ ตัวพรเองเป็นข้าราชการรับราชการมานาน 17 ปีแล้วค่ะ ตอนนี้ก็เข้าวังวนเหมือนคนอื่นๆคือไม่มีปัญญาจ่ายหนี้ต่างๆอื่นๆมากมาย แต่ปัญหาของพรน่าจะหนักกว่าตรงที่เงินเดือนที่มีมันไม่พอจ่ายหนี้ธนาคารน่ะค่ะ (ยังไม่รวมบัตรอื่ืนๆน่ะค่ะ) อยากจะปรึกษาพี่ๆที่ชมรมและคนอื่นๆที่มีประสบการณ์ค่ะว่าตอนนี้ตัวเองเป็นหนี้ดังนี้ค่ะ (ตอนนี้ยังไม่ได้หยุดจ่ายเลยสักบัตรค่ะ
1.อิออนเคดิตร 50000 บาท จ่ายขั้นต่ำ 5000 บาท
2.อิออนเงินกู้ตอนนี้เหลือ 40000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 5000 บาท (ตัวนี้จ่ายแล้วกดออกมาอีกไม่ได้)
3.กสิกรเงินสด 25000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 1300 บาท
4.กสิกรเงินสด 50000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 5000 บาท
5.city bank กดเงินสด 47000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 2700 บาท
6.ยูเมกพลัสกดเงินสด 157000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 6000 บาท
7.ธนาคารกรุงไทย 560000 บาทจ่ายเดือนละ 7000 บาท
8.ธนาคารออมสินยอด 850000 บาทจ่ายเดือนล่ะ 10000 บาท
9.ผ่อนรถยนต์กับโตโยต้าลิสซิ่งเดือนล่ะ 8000 บาทส่งมาแล้ว 26 งวด
10.หนี้นอกระบบร้อยละ 7 ยอด 50000 จ่ายดอกเดือนละ 3500 บาท
11.ค่าแชร์ 2600 บาท (อีก 5เดือนหมด)
12.ค่าแชร์ 1300 บาท (ที่ทำงานอีก 8 เดือนหมด)
13.ค่าเช่าร้านเปิดคลินิกอีก 3500 บาท
รวมรายจ่ายก็เดือนละ 60000 บาท แต่มีรายรับคืดเงินเดือน +เงินอื่นๆประมาณเดือนละ 45000 บาท
ยังไม่ได้รวมค่าโทรศัพย์ ค่าอะไรอีกเยอะแยะเลยค่ะ :sweat:
ทีนี่ก็มาของสามีอีกน่ะค่ะสามีมีรายได้ 20000 บาทมีรายการบัตรต่างๆดังนี้ค่ะ
1.อิออนเงินสด 23000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 1800 บาท
2.ธนชาติเงินสด 20000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 800 บาท
3.ยูเมกหลัส 56000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 2800 บาท
4.เฟริส์ชอย์ 23000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 1200 บาท
5.ไทยพานิขเคดิตร 28000 บาทจ่ายขั้นต่ำ 2800 บาท
6.โลตัส 14000 จ่ายขั้นต่ำ 800 บาท
7.ออมสิน 200000 จ่ายรายเดือน 3500 บาท
รวมของสามีก็จ่ายเดือนล่ะ 13700 บาทค่ะ
สรุปเราสองคนจะเหลือเงินแค่เดือนล่ะประมาณ 6000 บาทค่ะ :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39154 โดย nonghnu09
ต่อน่ะค่ะ คือพรเองก็เข้ามาอ่านแนวทางของคนอื่นๆรวมทั้งที่ปักหมุดไว้ด้วยค่ะ ตอนนี้เลยมีความคิดว่าจะหยุดจ่ายทุกบัตรเลยแต่สามีกับหลายๆคนที่ปรึกษาก็ห้ามค่ะด้วยว่าตัวงเองเป็นข้าราชการบอกว่าเจ้าหนี้เราต้องหาทางทวงเงินเขาคืนจนได้ยังไงก็ประวัติเสีย บางคนบอกเสียตลอดชีวิตทำอะไรไม่ได้เลยเราก็พยายามอธิบายว่าไม่จริงมันไม่เสียตลอดชีวิตเพราะว่าเราจะจ่ายแน่นอน กะว่าจะจ่ายตอน HC น่ะค่ะประมาณเดือนที่ 8 เพราะว่าจะเตรียมเงินไว้ค่ะ แต่วิธีเตรียมเงินของพรก็ไม่ดีน่ะค่ะเพราะว่าจะเอาที่ดินไปเข้า ธกส ค่ะเพื่อเอาเงินมาใช้จ่ายส่งลูกเรียนค่ะ (ตอนนี้รอเดินเรื่องอาจจะได้เงินปลายเดือน ก.ค.56 นี้ค่ะ) กะว่าขืนจ่ายต่อไปเรื่อยๆอย่างนี้ก็คงจะมีเท่าไรก็ไม่พอเพราะว่าลืมบอกว่า พร ต้องจ่ายหนี้สหกรณ์อีกเดือน ละ 20000 บาทค่ะ อันนี้หักเงินเดือนจากส่วนกลางที่เงินเดือนออกเลยไม่จ่ายไม่ได้ ส่วนหนี้กรุงไทยก็เป็นแบงค์เงินเดือนเข้าก็ต้องจ่าย ส่วนออมสินก็มีหัวหน้าค้ำประกันให้คงต้องจ่าย แค่ 3 รายการก็เกินเงินเดือนแล้วค่ะ (เงินเดือนแค่ 33000 บาทเอง) :vomit: ตอนนี้เลยว่าจะรอเงินแล้วเริ่มหยุดว่าจะหยุดงวดเดือน ส.ค.56 นี้ล่ะ (เพราะกลัวเสียเครดิตแล้ว ธกส ไม่ให้กู้น่ะค่ะ) ตอนนี้อยากขอปรึกษาเป็นข้อๆดังนี้ค่ะ
1. จะหยุดเฉพาะของตัวเองก่อนหรือของแฟนด้วยดีค่ะ
2. ของแฟนส่วนมากยอดไม่เยอะแต่หลายใบกลัวว่าแฟนจะทนไม่ไหวเวลาโดนทวงค่ะ อีกอย่างเป็นแค่ลูกจ้างของเทศบาลกลัวว่าเขาจะไปที่ทำงานน่ะค่ะ (คือพรเอามาเก็บและกดเองทุกบัตรค่ะ :-( )
3.ยูเมกพลัสยอด 157000 บาทนี่ฟ้องแน่นอนใช่ไหมค่ะนานไหมค่ะกว่าจะฟ้อง
4. อยากถามว่าล่าสุดที่ไหนทวงโหดๆบ้างค่ะจะได้เตรียมตัวค่ะ
ใครมีคำแนะนำอะไรก็เข้ามาบอกได้เลยน่ะค่ะยืนดีรับฟังค่ะ
5. อยากเป้นเพื่อนในเฟสกับพี่ใบบัวค่ะ (ถ้าพี่จะกรุณาน่ะค่ะขอบคุณค่ะ) (o_O)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39155 โดย tomyumkung
1. จะหยุดเฉพาะของตัวเองก่อนหรือของแฟนด้วยดีค่ะ

เกินสิบเท่าของรายได้นี่ก็เหมือนผู้ป่วยในห้อง icu แล้วอะครับ หยุดทั้งหมดพร้อมกันเลยครับ

วิธีแก้ไขหนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=64

2. ของแฟนส่วนมากยอดไม่เยอะแต่หลายใบกลัวว่าแฟนจะทนไม่ไหวเวลาโดนทวงค่ะ อีกอย่างเป็นแค่ลูกจ้างของเทศบาลกลัวว่าเขาจะไปที่ทำงานน่ะค่ะ (คือพรเอามาเก็บและกดเองทุกบัตรค่ะ :-( )

รับมือการทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29 รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้

3.ยูเมกพลัสยอด 157000 บาทนี่ฟ้องแน่นอนใช่ไหมค่ะนานไหมค่ะกว่าจะฟ้อง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29 นิยามคำว่าแฮร์คัท

4. อยากถามว่าล่าสุดที่ไหนทวงโหดๆบ้างค่ะจะได้เตรียมตัวค่ะ

นอน-แบงค์ ทวงโหดสุดครับ

ใครมีคำแนะนำอะไรก็เข้ามาบอกได้เลยน่ะค่ะยืนดีรับฟังค่ะ
5. อยากเป้นเพื่อนในเฟสกับพี่ใบบัวค่ะ (ถ้าพี่จะกรุณาน่ะค่ะขอบคุณค่ะ) (o_O)[/quote]

พี่กอบัวครับ

สู้ ๆ ครับ

^^

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39158 โดย dnbb
ถ้าพร้อม ก็หยุดหมดเถอะค่ะ ไม่งั้นมันจะอิลุงตุงนังหนักกว่าเก่านะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39161 โดย dnbb
ถ้าพร้อม ก็หยุดหมดเถอะค่ะ ไม่งั้นมันจะอิลุงตุงนังหนักกว่าเก่านะ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39163 โดย พ่อยอด
ลองพิจารณาการแปลงทรัพย์สินเป็นเงินบ้างนะครับ หนี้ของคุณที่มีมากกว่ารายได้มาก และหนี้ที่ยังคงต้องจ่ายที่บอกยังมากกว่าเงินเดือน(ยังไม่รวม ธกส ที่กำลังจะเป็นหนี้ก้อนใหม่) แม้จะมีรายได้อื่นมาบวกเพิ่มก็ตาม แต่ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายในการกินอยู่เลย

สรุปว่าถึงหยุดส่วนที่เหลือทั้งหมดก็น่าจะเก็บเงินไม่ได้ หรือได้ก็ไม่มากพอที่จะปิดทั้งหมดได้ทันทั้งหมด และถ้าเรื่องผ่านกระบวนการของศาลแล้วเข้าสู่กระบวนการอายัด (ในกรณีที่ยังเคลียร์ไม่ได้จริงๆ) แน่นอนด้วยควาเป็นข้าราชการ รายได้ในส่วนของเงินเดือนจึงได้รับการยกเว้น ซึ่งก็ค่อนข้างแน่นอนอีกเช่นกันที่เจ้าหนี้เขาจะต้องพยายามหาทางอายัดอย่างอื่น เช่นรถ ที่ดิน บ้าน

ก่อนจะไปถึงตรงนั้น ถ้าตัดบางส่วนออกได้ซะตอนนี้ น่าจะดีกว่านะครับ อะไรจำเป็นไม่มากก็ลองพิจารณาดูนะครับ

แบกไว้ตอนนี้ ก็อาจอยู่ได้ไม่ตลอดรอดฝั่ง โชคดีครับ

10 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #39168 โดย nonghnu09
ขอบคุณมากค่ะ คือที่หนักใจก็คืออาจจะหยุดไปก็ไม่มีเงินเก็บมาปิดอยู่ดีจึงคิดว่าจะเอาเงินจาก ธกส มาปิดเพื่อว่าจะได้ส่วนลดบ้าง และก็พยายามประหยัดให้มากที่สุด (คือ ธกส ส่งเป็นปีน่ะค่ะ ดอกเบี้ยถูกหน่อย) ก็คิดว่าต่อไปรายได้เพิ่มขึ้นหนี้ในธนาคารค่อยๆลดลงคงค่อยๆดีขึ้น (คิดว่าน่คะ)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.481 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena