รบกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40186 โดย apartza
ดิฉันทำงานได้เงินเดือนๆ 11000 บาท หักประกันสังคมเหลือ 10560 บาทไม่มีรายได้เสริมใดๆเลย
ปัจจุบันต้องจ่ายหนี้บัตรเครดิตทั้งหมดดังนี้
พรอมมิสเดือนละ 800 บาท (ยอดคงเหลือ 14675)
อิออนเดือนละ กดเงินสด 900 + ผ่อนทอง 1328 บาท (ยอดหนี้กดเงินสด 12,000 ยอดหนี้ทอง 6640)
ยูเมะ พลัสเดือนละ 400 (ยอดคงเหลือ 7800)
เทสโก้วีซ่าเดือนละ 2300 โดยประมาณเพราะจะอยู่ที่เรารูดใช้ด้วยค่ะ (ยอดปัจจุบัน 16076.64)
เทสโก้พรีเมียร์เดือนละ 3000 โดยประมาณเพราะจะอยู่ที่เรากดมาใช้ด้วยค่ะ (ยอดปัจจุบัน 49150.63)
speedy cash เดือนละ 1500 โดยประมาณเพราะจะอยู่ที่เรากดมาใช้ด้วยค่ะ (ยอดปัจจุบัน 20425.52)
speedy loan เดือนละ 1100 (ยอดปัจจุบัน 11000)
ค่าเช่าห้องเดือนละ 1500 บาท

จ่ายหนี้บัตรขั้นต่ำและกดออกมาใช้ทุกเดือนค่ะ เพราะว่าเงินเดือนน้อยกว่าหนี้มาก ติดลบเดือนละ 4-5 พันทุกเดือน...
ในกรณีของดิฉันควรจะใช้วิธีจ่ายหนี้วิธีไหนดีค่ะ???? :shy: :shy:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40187 โดย kitsawan
หยุดเท่านั้นที่คุณควรทำ และอีก1เรื่องเร่งด่วน คืออ่านกะทู้ปักหมุดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40189 โดย jackTs
.
. ไปอ่านในนี้ก่อนเลยครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: apartza

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40190 โดย คุณประนอมไหม
ถ้าหยุดจ่ายทุกใบ แล้วคิดว่าตัวเองจะเก็บเงินได้เดือนละเท่าไหร่คะ
เพราะมีบางเจ้าเค้าก็จะฟ้องเร็วค่ะ
แต่ถ้าหยุดจ่ายแล้ว ไม่เก็บเงิน ก็จะไม่มีประโยชน์อะไรค่ะ
ลองถามตัวเองดูค่ะ แต่ต้องทนเรื่องการติดตามซักระยะนะคะ
ซึ่งจะชินและหาทางจัดการไปได้เองค่ะ
ทุกปัญหามีทางออก ค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40197 โดย apartza
ขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ ดิฉันจะพยายามค่ะ ได้อ่านกระทู้ปักหมุดทุกกระทู้แล้วค่ะ กำลังทำความเข้าใจอยู่ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40199 โดย apartza
ปัจจุบันดิฉันจ่ายไปและกดมา คือไม่มีเงินเหลือไว้ใช้เลยค่ะ ถ้าหยุดจ่ายก้ออาจจะเก็บเงินได้เดือนละประมาณ 6000 บาทซึ่งก้อคงไม่พอแน่นอนเลยใช่ไหมค่ะ ดิฉันคำนวณไม่ค่อยเก่ง จากการคำนวณของดิฉันเงินเดือน 10560 บาทหักค่าเช่าห้อง 1500 หักค่ากินข้าวทุกวัน 3000 บาท จะเหลือเก็บ 6060 บาทค่ะ :sweat: :sweat:

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40217 โดย yomaster
แบ่งเก็บสำรองฉุกเฉินด้วยนะครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40220 โดย Honey

apartza เขียน: ปัจจุบันดิฉันจ่ายไปและกดมา คือไม่มีเงินเหลือไว้ใช้เลยค่ะ ถ้าหยุดจ่ายก้ออาจจะเก็บเงินได้เดือนละประมาณ 6000 บาทซึ่งก้อคงไม่พอแน่นอนเลยใช่ไหมค่ะ ดิฉันคำนวณไม่ค่อยเก่ง จากการคำนวณของดิฉันเงินเดือน 10560 บาทหักค่าเช่าห้อง 1500 หักค่ากินข้าวทุกวัน 3000 บาท จะเหลือเก็บ 6060 บาทค่ะ :sweat: :sweat:

น้องยังโชคดีค่ะ ที่ไม่มีภาระอื่น เช่น ค่าใช้จ่ายเรื่องลูก ถ้าหยุดจ่ายหมด และ ประหยัด พี่ว่าน้องสามารถทำได้แน่นอนค่ะ เป็นกำลังใจให้นะจ๊ะ ใจเย็น ๆ ค่อย ๆคิด และอ่านกระทู้ปักหมุดตามที่คุณนกกระจอกเทศ โพสต์ไว้เยอะ ๆ นะค่ะ :)

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40222 โดย meawpung
เอาให้มีข้าวกินสามมื้อก่อนนะครับ
สู้ๆ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: apartza

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40232 โดย apartza
ขอบคุณนะค่ะ พี่ honey ของเทสโก้วีซ่าเขาจะโทรตามเราทุกเดือนเลยใช่ไหมค่ะ จากนั้นจะมีขั้นตอนอย่างไรค่ะ ขออนุญาตถามนะค่ะ พอดีหนูจะหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนแรกค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40236 โดย apartza
ตอนนี้หนูตัดสินใจหยุดจ่ายทั้งหมด 4 ใบ
1.เทสโก้วีซ่า 49000
2.เทสโก้พรีเมียร์ 1600
3.สปีดดี้แคลช 20000
4.พรอมมิส 14765

เริ่มต้นเดือนนี้เดือนแรก ขอกำลังใจจากพี่ๆทุกคนเด้วยนะค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40245 โดย apartza
ตอนนี้กำลังศึกษาของพรอมมิสแต่หนูหาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลย สินเชื่อของพรอมมิสจะหยุดจ่ายได้ไหม??? หรือว่าหนูต้องทยอยจ่ายขั้นต่ำไปก่อน ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40246 โดย apartza

Narasingh เขียน: เอาให้มีข้าวกินสามมื้อก่อนนะครับ
สู้ๆ

ขอบคุณนะค่ะ,,หนูจะพยามยามลดค่าใช้จ่ายและให้พอมีเงินซื้อข้าวค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40255 โดย apartza

apartza เขียน: ตอนนี้กำลังศึกษาของพรอมมิสแต่หนูหาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลย สินเชื่อของพรอมมิสจะหยุดจ่ายได้ไหม??? หรือว่าหนูต้องทยอยจ่ายขั้นต่ำไปก่อน ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะค่ะ

ตอนนี้ได้อ่านของพี่ paveechisa แล้ว หนูจะพยายามและอดทน สู้ๆ ค่ะ

เริ่มปฏิบัตการหยุดหนี้ สู้โว้ยยย,,

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40327 โดย apartza
speedy loan กับ speedy cash

หนูอยากสอบถามว่า speedy loan หนูหักผ่านบัญชีเงินเดือนค่ะคือไทยพาณิชย์ ซึ่งหนูคงหยุดจ่ายไม่ได้

แล้ว speedy cash หนูสามารถหยุดจ่ายได้ไหมค่ะ เพราะหนูไม่ได้หักผ่านบัญชี จะมีผลอะไรกันไหมค่ะ???
:shy: :shy:

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40330 โดย Pych

apartza เขียน: speedy loan กับ speedy cash

หนูอยากสอบถามว่า speedy loan หนูหักผ่านบัญชีเงินเดือนค่ะคือไทยพาณิชย์ ซึ่งหนูคงหยุดจ่ายไม่ได้

แล้ว speedy cash หนูสามารถหยุดจ่ายได้ไหมค่ะ เพราะหนูไม่ได้หักผ่านบัญชี จะมีผลอะไรกันไหมค่ะ???

พอจำได้ไหมครับ ในแบบฟอร์มใบสมัครของ Speedy Cash ว่าหักจากบัญชีธนาคารได้ไหม
เพราะปกติในแบบฟอร์มนี้จะมีช่องที่ให้เซ็นต์ว่าหักเงินในบัญชีได้

ของผม ตอนสมัคร พนักงานก็บอกให้เซ็นต์ช่องนี้ๆๆๆๆ ผมก็ไม่ได้ดูให้ละเอียด
ก็เซ็นต์ไป แล้วผมก็หยุดจ่ายไปทุกบัญชี ทั้ง Visa, Speedy Loan, Speedy Cash
แต่ผมโดนแต่ Speedy Cash ดูดเงินในบัญชีไปครั้งเดียว
หลังจากนั้น ผมก็โอนเงินในบัญชีทาง Internet ไปธนาคารอื่นทุกเช้าที่เงินประกันสังคมเข้า
(ค่าสงเคราะห์บุตร) และเงินที่คนเช่าบ้านโอนให้ ซึ่งผมก็โอนได้ทันทุกครั้ง ไม่เคยโดนดูดเงินไปอีกเลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40333 โดย apartza

Anakin เขียน:

apartza เขียน: speedy loan กับ speedy cash

พอจำได้ไหมครับ ในแบบฟอร์มใบสมัครของ Speedy Cash ว่าหักจากบัญชีธนาคารได้ไหม
เพราะปกติในแบบฟอร์มนี้จะมีช่องที่ให้เซ็นต์ว่าหักเงินในบัญชีได้

ของผม ตอนสมัคร พนักงานก็บอกให้เซ็นต์ช่องนี้ๆๆๆๆ ผมก็ไม่ได้ดูให้ละเอียด
ก็เซ็นต์ไป แล้วผมก็หยุดจ่ายไปทุกบัญชี ทั้ง Visa, Speedy Loan, Speedy Cash
แต่ผมโดนแต่ Speedy Cash ดูดเงินในบัญชีไปครั้งเดียว
หลังจากนั้น ผมก็โอนเงินในบัญชีทาง Internet ไปธนาคารอื่นทุกเช้าที่เงินประกันสังคมเข้า
(ค่าสงเคราะห์บุตร) และเงินที่คนเช่าบ้านโอนให้ ซึ่งผมก็โอนได้ทันทุกครั้ง ไม่เคยโดนดูดเงินไปอีกเลยครับ

พอจำได้ว่าพนักงานถามว่าให้หักผ่านบัญชีไหม หนูก็ตอบไปว่าไม่ค่ะ จะจ่ายเอง,,
แต่ช่องหักเงินในบัญชีได้เนี้ยไม่แน่ใจจริงๆ สงสัยจะซวยแล้ว....
:ไม่ยอม: :ไม่ยอม: :ไม่ยอม:

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40378 โดย jackTs

apartza เขียน: ตอนนี้กำลังศึกษาของพรอมมิสแต่หนูหาข้อมูลไม่ค่อยเจอเลย สินเชื่อของพรอมมิสจะหยุดจ่ายได้ไหม??? หรือว่าหนูต้องทยอยจ่ายขั้นต่ำไปก่อน ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะค่ะ

ไปคลิ๊กที่ช่อง"สืบค้น"

พิมพ์คำว่า"พรอมมิส"แล้วคลิ๊กที่ช่อง สืบค้น ตามนี้

คุณก็จะเห็นข้อมูลของคนที่เป็นหนี้กับพรอมมิสเพียบเลย

หรือไปพิมพ์คำว่า"พรอมิส"แล้วคลิ๊กที่ช่อง สืบค้น

ก็มีข้อมูลของคำว่า"พรอมิส"สำหรับสมาชิกที่ใช้ตัวพิมพ์นี้

และถ้าคุณไปพิมพ์ที่ช่องสืบค้นว่า Promise

คุณก็จะได้ข้อมูลของคนที่เป็นหนี้กับ Promise ที่เพิ่มมากขึ้น

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40446 โดย apartza
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ...คุณนกกระจอกเทศ

มือใหม่หัดหยุดจ่ายจะพยายามเต็มที่ค่ะ ตอนนี้นั่งคิดรายรับรายจ่ายแล้ว 2-3 เดือนแรกน่าจะยังเก็บเงินไม่ได้ต้องไปจ่ายหนี้ที่ยืมเขามาก่อน แต่ก็จะสู้ๆและพยายามค่ะ สำหรับของไทยพาณิชย์ Speedy cash หนูจะแก้ปัญหาโดยเปลี่ยนธนาึคารรับเงินเดือนค่ะ เพราะบริษัทหนูรับได้ 2 ธนาคารค่ะ.....

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41068 โดย apartza
อัพเดท ตอนนี้ใบแจ้งหนี้มากันครบทุกสถาบันแล้วค่ะ...
ตอนนี้ก็เตรียมตัวเตรียมใจรับมือกับการทวงหนี้ทุกรูปแบบค่ะ...

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.769 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena