รบกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41679 โดย apartza
อัพเดทค่ะ

ตอนนี้มีเจ้าแรก เทสโก้พรีเมียร์โทรมาทวงแล้วค่ะ

ก็ตอบกลับไปว่าตอนนี้ยังไม่มีค่ะ ถ้ามีจะรีบไปจ่าย

พนักงานก็วางสายไปเลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41918 โดย apartza
อัพเดทค่ะ
วันนี้โทรมา 3 เจ้า
เทสโก้เจ้าหน้าที่พูดดีมากค่ะ
ส่วนพรอมมิส ไม่ไหวเลยอ่ะ
พูดจาไม่ดีแถมจิกกัดเราอีกอ่ะ
สมควรแล้วที่เราเลือกจะไม่จ่ายอ่ะค่ะ
เฮ้อ!! อดทน อดทน จะโทรตามเราทุกวันเลยหรือป่าวนะ

:pray: :pray: :pray:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43974 โดย apartza
ตอนนี้เทสโก้วีซ่า โทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ แต่ดิฉันปฏิเสธไปแล้ว
ตอนนี้กำลังรับศึกหนัก โทรมากันทุกวัน วันละหลายรอบทุกสถาบันเลยค่ะ
บางทีดิฉันก็ไม่รู้จะตอบไปอย่างไรดี เฮ้อ

ทำไมเทสโก้ให้ปรับโครงสร้างหนี้ไวจังอ่ะค่ะ

:shy: :shy:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43985 โดย fc0411
สู้ๆ น๊ะ เราก็พึ่งหยุดจ่ายเดือนนี้เืดือนแรกอ่ัะ ยอดหนี้เยอะกว่าของคุณ apartza อีกอ่ะ ยังไม่โดนทวงนะ คิดว่าเดือนหน้าคงหนักอ่ะ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43990 โดย apartza

fc0411 เขียน: สู้ๆ น๊ะ เราก็พึ่งหยุดจ่ายเดือนนี้เืดือนแรกอ่ัะ ยอดหนี้เยอะกว่าของคุณ apartza อีกอ่ะ ยังไม่โดนทวงนะ คิดว่าเดือนหน้าคงหนักอ่ะ

ค่ะ ขอบคุณนะค่ะ ต้องนี้ก้อโดนทวงเช้าสายบ่ายเย็น โทรกันตลอดๆๆ เช้ามาไม่อยากรับเลยค่ะ แต่ก้อรับบ้างไม่รับบ้างอ่ะค่ะ

คุณเองก้อสู้ๆนะค่ะ เหนื่อยกับการรับโทรศัพท์มากค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #44997 โดย apartza
ตอนนี้เทสโก้ทวงเราหนักมาก
ต้องการให้เราปรับโครงสร้างหนี้ค่ะ
แต่เราตอบไปว่าไม่ปรับ...
ก็มากดดันว่าทำไมเราไม่จ่าย นี่เข้าเดือนที่ 3 แล้ว

ถ้าโทรมาอีกเราจะรับมือยังไงดี จากที่ไม่เครียดเริ่มเครียดนิดนึงแล้วค่ะ
ตอนนี้เทสโก้กำลังเช็คเงินเดือนของเราว่าลดลงหรือเปล่า

ตามความเป็นจริงแล้วเงินเดือนเราลดลงนะ เพราะก่อนหน้านี้ที่จะมาทำงานที่ปัจจุบันเราได้เงินเดือน 17000 - 18000 บาท แต่เปลี่ยนมาทำที่ใหม่ เราได้ 11000 หักประกันสังคมเราก็เหลือ 10560 บาท
เราแบกภาระกับเงินเดือนที่น้อยลง เฮ้อ!!!

จะกดดันกันไปถึงไหน โทรมามือถือ เราไม่รับ ก็โทรเข้าบริษัท คือว่าเรารับบ้างไม่รับอ่ะค่ะ ไม่ได้รับทุกสาย

อยากจะร้องไห้

:crying: :crying: :crying:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45004 โดย jackTs
ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินใดๆที่เป็นชื่อของคุณเลย

ปล่อยให้เจ้าหนี้ทุกรายมารอ"เข้าแถว" รอคิวอายัดเงินเดือนของคุณที่ 1,000 บาทต่อเดือน ดีกว่าครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: apartza

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45009 โดย ตุ๊กเข้

นกกระจอกเทศ เขียน: ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินใดๆที่เป็นชื่อของคุณเลย

ปล่อยให้เจ้าหนี้ทุกรายมารอ"เข้าแถว" รอคิวอายัดเงินเดือนของคุณที่ 1,000 บาทต่อเดือน ดีกว่าครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

เอ่อ...ประทานโทษนะคับ..คือว่าถ้าสมมุตินะ สมมุติว่าตกงานเงินเดือนไม่มี ทรัพย์ห่าอะไรก็ไม่มีสักอย่างอยู่ห้องเช่าเท่ารูหนู แล้วก็รับจ้างไปวันๆ แบบหาเช้ากินค่ำ แบ่บว่า อดีตคนเคยมีเครดิตเยอะ แต่ปัจจุบันหนี้เยอะ แบบนี้เจ้าหนี้มันไม่รอจนหงอกเหรอคับ.... คือแบบว่าสงสัยอ่ะคับ :shy:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45426 โดย apartza
อัพเดทล่าสุดเมื่อ 5 นาทีที่ผ่านมา

เทสโก้พรีเมียร์โทรมาติดตามทวงถามหนี้
เราก็แจ้งกลับไปว่าเราไม่มีตอนนี้
ก็มาถามเราว่าเพราะอะไรเราถึงไม่มี โน่นนั้นนี่
พอเราอธิบายไป ก็ตอบกลับเรามาว่าทางบริษัทไม่รับรู้ถึงปัญหาของเรา ดูแค่ยอดเงินที่ชำระเข้าไปเท่านั้น
อยากจะถามว่าแล้ว มาถามเราทำไม ถามไปก็ไม่รับรู้อยู่ดี

พูดไปพูดมาจะให้เราปรับปรุงโครงสร้างหนรี้อย่างเดียว จากเดิมดอกเบี้ย 28 เปอร์เซ็นต์ต่อปี จะลดลงเหลือ 15 เปอร์เซ็นต์ต่อปี เราก็ตอบกลับไปว่าเราไม่พร้อมที่จะปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ให้ทำไปตามนโยบายของบริษัทเลย

ก็บอกเรามาว่า ถ้ามีการฟ้องร้องอะไรขึ้นมา ทางบริษัทไม่ได้เป็นคนเสียค่าใช้จ่าย เราจะต้องเป็นคนเสียเองทั้งหมด เฮ้อ จะกดดันเราไปถึงไหนนะ

เหนื่อยจังเลย...

:wake: :wake: :wake:
:crying: :crying: :crying:

10 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #45427 โดย apartza

นกกระจอกเทศ เขียน: ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินใดๆที่เป็นชื่อของคุณเลย

ตอนนี้ดิฉันไม่มีทรัพย์สินใดๆเลยค่ะ เทสโก้พรีเมียร์ทวงหนักมากเลยค่ะ ตอนนี้กำลังศึกษาเกี่ยวกับการปรับปรุงโครงสร้างหนี้อยู่ค่ะ เพราะทางบริษัทของเทสโก้ โทรมาให้ดิฉันปรับปรุงโครงสร้างหนี้หลายรอบแล้วค่ะ ปฏิเสธไปจนเหนื่อยแล้วค่ะ

10 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #46144 โดย apartza
อัพเดทค่ะ

ตอนนี้มีบริษัททวงหนี้ของ T โทรมาเจรจาให้จ่ายเข้าไป 1 งวด 1600 ค่ะ
และทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่าจะทำการลดหนี้ให้ค่ะ บอกว่าจะได้จ่ายทั้งหมดแบบปิดหนี้ไม่ถึง 10000 บาทค่ะ
(ยอดหนี้ทั้งหมด ประมาณ 18000 ค่ะ)

แบบนี้เรียกว่าให้จ่ายหยอดใช่ไหมค่ะ???

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48407 โดย apartza
อัพเดทค่ะ...

ตอนนี้ เทสโก้ ส่งพนักงานเข้ามาค่ะ...

และยื่นส่วนลดให้ 50% จากเงินต้น 56146.09 บาท เหลือ 28100 บาท และสามารถผ่อนจ่ายได้ 4 เดือนค่ะ
ตกเดือนละ 7100 บาท... แต่ว่าตอนนี้ข้าพเจ้าไม่สามารถจ่ายได้ในสิ้นเดือนนี้... จึงคุยขอเป็นเริ่มจ่ายสิ้นเดือนมกราคม 2557 เจ้าหน้าที่แจ้งว่า สิ้นเดือนนี้ต้องจ่ายเข้ามาก่อน 2500 เพื่อรักษายอดให้ยอดหนี้คงที่อยู่ที่เดิม ข้าพเจ้ากำลัง "งง" ว่า ถ้าเราจ่ายเข้าไป 2500 สิ้นเดือนนี้จะเป็นการจ่ายยอดหรือเปล่า????

รบกวนปรึกษาด้วยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

:shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy: :shy:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55847 โดย apartza
ตอนนี้เราหยุดหนี่มาปีกว่าแล้วค่ะ
วันนี้มีเจ้าหน้าที่ของ T โทรมาค่ะ แจ้งว่าจะให้ เจ้าหน้าที่ของ T เข้ามาหาเราที่บริษัทค่ะ
ตอนนี้ตื่นเต้นมากไม่รู้ว่าจะรับมืออย่างไรดี
เบื้องต้นได้แจ่งฝ่ายบุคคลไว้แล้วค่ะ
:say: :sweat: :say:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55849 โดย Jk.1234
ไม่ต้องกลัวค่ะ ดิฉันเคยมีมาเหมือนกัน ถ้ามาเราจะให้เข้าพบหรือไม่ให้เข้าพบก็ได้เป็นสิทธิ์ของเรา
แต่ถ้าให้พบก็ไม่เป็นไร เจอเค้าเราก็คุยปกติ ที่ดิฉันเจอเค้าก็คุยบอกยอดหนี้ทั้งหมดว่าเราค้างเท่าไหร่
ดิฉันก็บอกไปว่าตอนนี้ยังไม่มี แม่ก็ป่วยต้องใช้เงินรักษา(อันนี้เรื่องจริงค่ะ)เค้าก็ทำหน้าตาว่าเข้าใจ
คนที่มาอายุน้อยกว่าคุยไม่ถึง 5 นาทีก็กลับค่ะ ยังไงก็รับมือตามสถานการณ์นะคะ สู้สู้ค่ะ เป็นกำลังใจนะคะ

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55850 โดย apartza
ขอบคุณนะค่ะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอค่ะไม่รู้ว่าจะมาตอนไหน เฮ้ออ,, :pray: :pray:

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55862 โดย iamadogdog
อดทน อดออม เดี๋ยวมันก็ผ่านไป

9 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #55922 โดย ยุทธนา เจริญผล
Replied by ยุทธนา เจริญผล on topic รบกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ
การที่เจ้าหนี้ส่งคนมาพบที่ บริษัท หรือ ที่บ้าน เราสามารถปฏิเสธการให้เข้าพบได้ และหากเค้ากระทำการประจาน หรือทำให้อับอายขายหน้า บันทึกภาพไว้ครับ แล้วแจ้งความร้องทุกข์กับตำรวจครับ เพราะจะเข้าข่ายความผิดอาญา ดูหมิ่นซึ่งหน้า หรือ หมิ่นประมาท ได้ครับ

9 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #60103 โดย apartza
สวัสดีค่ะ วันนี้มาอัพเดทค่ะ
พรุ่งนี้ วันที่ 25 พ.ย. 57 เราได้หมายศาลนัดขึ้นศาลค่ะ
ตื่นเต้นมากค่ะ ไม่รู้ว่าจะต้องพูดอะไรบ้าง
ใครมีอะไรช่วยแนะนำเราหน่อยนะค่ะ
ศาลนัดเก้าโมงเช้าค่ะ,,

ได้อ่านกระทู้บ้างแล้ว แต่ก็ยังตื่นเต้นค่ะ ไม่เคยขึ้นศาลเลยนี่เป็นครั้งแรกค่ะ
ยอดเงินต้น 49000 ค่ะ ถูกฟ้องที่ยอด 62000 กว่าบาทค่ะ

:wake: :pray: :say:

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69318 โดย apartza
อัพเดทล่าสุดของวันนี้ค่ะ
เราได้หนังสือจากกรมบังคับคดีแจ้งอายัดเงินเดือนค่ะในอัตราร้อยละ 30 ค่ะ

ในการที่จะขอลดหย่อนจาก30% ต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69335 โดย jackTs
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.672 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena