รบกวนสอบถามและปรึกษาค่ะ

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69387 โดย apartza
ยกตัวอย่างนะค่ะ ในกรณีที่เราเงินเดือน 13250 บาท ถูกหัก30% เท่ากับ 3975 บาท ดังนั้น 13250 - 3975 = 9275 บาท เราจึงเหลือเงินไม่ถึง 10,0000 บาท ในกรณีนี้เจ้าหนี้จะอายัดเงินเดือนเราได้เท่ากับ 3250 บาท ใช่หรือเปล่าค่ะ..

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #69391 โดย jackTs

apartza เขียน: ยกตัวอย่างนะค่ะ ในกรณีที่เราเงินเดือน 13250 บาท ถูกหัก30% เท่ากับ 3975 บาท ดังนั้น 13250 - 3975 = 9275 บาท เราจึงเหลือเงินไม่ถึง 10,0000 บาท ในกรณีนี้เจ้าหนี้จะอายัดเงินเดือนเราได้เท่ากับ 3250 บาท ใช่หรือเปล่าค่ะ..

ใช่ครับ
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92533 โดย Hippocrite

apartza เขียน: สืบเนืองจากกระทู้เก่าของดิฉัน
ดิฉันได้โดนบัตรโลตัส ฟ้อง ในยอดเงิน 62902.18 บาท
และไปศาลมาเรียบร้อย ศาลตัดสินอายัดเงินเดือนของดิฉันตามกฏหมาย คือ 15% ของเงินเดือน

ในส่วนที่อยากถามคือ
การที่เราโดนฟ้องแล้ว ยอดหนี้ไม่ได้หยุดแค่นี้หรือคะ
เรายังต้องโดนดอกเบี้ยในการฟ้องในครั้งนี้ด้วย
ซึ่งดอกเบี้ยยังคิดจากเงินต้นของเราในการกู้ยืมโดยไม่มีการลดลงด้วย

ซึ่งตรงนี้ เราจะยอมไปขึ้นศาลให้เขาอายัดเงินเดือนทำไม
ตามความเข้าใจของดิฉันคือ ศาลตัดสินที่ยอดหนี้ 62902.08 บาท
ดิฉันก็ต้องใช้หนี้ตามนี้โดยการอายัดเงินเดือนทุกเดือนจนครบจำนวนยอดหนี้ 62902.18 บาท
และวันนี้ดิฉันได้รับเอกสารข้อมูลเครดิตจากบัตรโลตัส
ระบุว่า ยอดที่ต้องชำระทั้งหมด ณ เดือนธันวาคม 2559 คือ 56938 บาท
เลยทำให้ดิฉันงงมาก ว่า ดิฉันจ่ายไปตั้งแต่ 58 จนถึงปัจจุบัน ยอดหนี้ไม่ได้ลดลงไปเท่าไหร่เลย
ตามข้อความข้างต้น ดิฉันสามารถทำอะไรได้บ้างไหมคะ :sweat:
หรือว่าตอนนี้คดีสิ้นสุดแล้วก็จ่ายหนี้ไปตามนี้จนกว่าจะครบ

อันนี้ศาลท่านตัดสินไปแล้ว คุณดื้อแพ่งยังไม่ไปจ่ายเงินให้แก่เจ้าหนี้ และอยู่ในขั้นที่เจ้าหนี้ยื่นเรื่องให้กรมบังคับคดีแล้ว โดยกรมบังคับคดีมีหมายบังคับคดีส่งไปให้นายจ้างเพื่อหักเงินเดือน 30% แล้วคุณไปทำเรื่องลดลงเหลือ 15% ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าเรื่องดอกเบี้ยถ้าถามว่าทำไมยังเดินอยู่ ลองไปอ่านคำพิพากษาดูนะครับ ศาลท่านจะพิพากษาให้ชำระทั้งหนี้ และดอกเบี้ยคิดตั้งแต่วันตัดสินด้วย ตัวอย่างเช่น ให้ลูกหนี้ชำระ 69,902.18 บาท และดอกเบี้ยร้อยละ 15 ของต้นเงิน 54,000 บาท นับจากวันที่ฟ้อง เป็นต้น

ซึ่งเมื่อบังคับคดีแล้วก็ต้องบังคับตามคำพิพากษาครับ ของผมเองโดนไปตามคำพิพากษา สองแสนกว่า เมื่อปี 54 บังคับคดีปี 59 ปลายปี ยอดบังคับคดี สองแสน ดอกเบี้ยจากวันฟ้อง 5 ปีที่ 15% อีกสองแสน รวมแล้ว ถ้าหักเงินเดือนเงินเดือนอย่างเดียวยอดสองแสนแรกจะไปหักดอกเบี้ยตามคำพิพากษาก่อนใช้เวลา 2 ปี อีก 2 ปีค่อยลดต้นเงินครับ

แต่เราก็ยังสามารถเจรจาเจ้าหนี้ได้แม้จะบังคับคดีไปแล้ว เหมือนที่ผมทำ แต่อาจได้ยอดส่วนลดมี่ไม่งามสักเท่าไรครับ อ่านจากกระทู้ของผมได้

ลองกลับไปอ่านดูนะครับ ไม่งั้นไปติดต่อกรมบังคับคดีขอดูยอดก็ได้ว่าจ่ายๆ ไปเขาเอาไปชำระอะไรบ้าง

สู้ๆต่อไปครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92538 โดย apartza
สืบเนืองจากกระทู้เก่าของดิฉัน
ดิฉันได้โดนบัตรโลตัส ฟ้อง ในยอดเงิน 62902.18 บาท
และไปศาลมาเรียบร้อย ศาลตัดสินอายัดเงินเดือนของดิฉันตามกฏหมาย คือ 15% ของเงินเดือน

การที่เราโดนฟ้องแล้ว ยอดหนี้ไม่ได้หยุดแค่นี้หรือคะ
เรายังต้องโดนดอกเบี้ยในการฟ้องในครั้งนี้ด้วย
ซึ่งดอกเบี้ยยังคิดจากเงินต้นของเราในการกู้ยืมโดยไม่มีการลดลงด้วย

ซึ่งตรงนี้ เราจะยอมไปขึ้นศาลให้เขาอายัดเงินเดือนทำไม
ตามความเข้าใจของดิฉันคือ ศาลตัดสินที่ยอดหนี้ 62902.08 บาท
ดิฉันก็ต้องใช้หนี้ตามนี้โดยการอายัดเงินเดือนทุกเดือนจนครบจำนวนยอดหนี้ 62902.18 บาท
และวันนี้ดิฉันได้รับเอกสารข้อมูลเครดิตจากบัตรโลตัส
ระบุว่า ยอดที่ต้องชำระทั้งหมด ณ เดือนธันวาคม 2559 คือ 56938 บาท
เลยทำให้ดิฉันงงมาก ว่า ดิฉันจ่ายไปตั้งแต่ 58 จนถึงปัจจุบัน ยอดหนี้ไม่ได้ลดลงไปเท่าไหร่เลย
ตามข้อความข้างต้น ดิฉันสามารถทำอะไรได้บ้างไหมคะ :sweat:
หรือว่าตอนนี้คดีสิ้นสุดแล้วก็จ่ายหนี้ไปตามนี้จนกว่าจะครบ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92540 โดย Rider V1

apartza เขียน: สืบเนืองจากกระทู้เก่าของดิฉัน

คุณ apartza ขอรายละเอียดเพิ่มเติม หน่อยครับไปขึ้นศาลเมื่อไหร่ เจ้าหนี้ฟ้องที่ยอดเท่าไหร่ แล้วศาลท่านตัดสินให้จ่ายคืนที่ยอดเท่าไหร่ เพราะการอายัดเงินเดือนมิน่าจะเป็นหน้าที่ของท่านนะครับ
ยกเว้นว่ามีหมายบังคับคดีมาแล้วไม่ได้เจรจาในการชำระหนี้กับเจ้าหนี้ภายใน 15วัน เจ้าหนี้ก็จะยื่นกรมบังคับคดีขออายัดเงินเดือนจำเลย ว่าแต่หลังจากคุณ apartza ได้รับคำพิพากษากี่วันครับจึงโดนอายัดเงินเดือน

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92548 โดย jackTs

apartza เขียน: ดิฉันได้โดนบัตรโลตัส ฟ้อง ในยอดเงิน 62902.18 บาท

ไม่ใช่หน้าที่ของศาล

ศาลไม่มีหน้าที่ไปยึดทรัพย์ หรืออายัดเงินเดือนของลูกหนี้คนใด

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

apartza เขียน: การที่เราโดนฟ้องแล้ว ยอดหนี้ไม่ได้หยุดแค่นี้หรือคะ

ดอกเบี้ยไม่ได้หยุดครับ เพราะมีคำสั่งของศาลระบุเอาไว้อยู่ในคำพิพากษา เป็นที่ชัดเจนแล้ว

apartza เขียน: เรายังต้องโดนดอกเบี้ยในการฟ้องในครั้งนี้ด้วย

ในกรณีของคุณ ศาลน่าจะพิพากษาให้มีดอกเบี้ยเดินตามตูด เขียนเอาไว้ด้วยนี่ครับ...ไปอ่านในคำพิพากษาให้ดีๆสิครับ

apartza เขียน: ซึ่งดอกเบี้ยยังคิดจากเงินต้นของเราในการกู้ยืมโดยไม่มีการลดลงด้วย

มันเป็นดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่งนะครับ ฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่ได้"มโน" คิดตั้งอัตราดอกเบี้ยขึ้นมาเอาเอง

apartza เขียน: ซึ่งตรงนี้ เราจะยอมไปขึ้นศาลให้เขาอายัดเงินเดือนทำไม

ถ้าคุณไม่ถูกฟ้องศาล เจ้าหนี้มันก็จะคิดดอกเบี้ยกับคุณ ในอัตราร้อยละ 20-28 ต่อปีไปเรื่อยๆ...ตามที่มันเขียนเอาไว้ในสัญญา (แล้วแต่ประเภทของหนี้)

แต่ถ้าลูกหนี้ถูกศาลพิพากษาแล้ว ยังไงดอกเบี้ยตามที่ศาลสั่ง ก็ไม่เกินกว่าร้อยละ 15ต่อปี อย่างแน่นอน (ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของศาลแต่ละท่าน ว่าท่านจะสั่งดอกเบี้ยให้เป็นเท่าไหร่...โดยอยู่ที่ระหว่าง 7.5 - 15% ต่อปี)

แล้วดอกเบี้ยร้อยละ 7.5-15 ต่อปี...ตามที่ศาลสั่งลดดอกเบี้ยให้
กับดอกเบี้ยร้อยละ 20-28 ต่อปี...ตามที่เจ้าหนี้มันอยากได้
คุณคิดว่า ดอกเบี้ยอันไหน ที่มันดีต่อลูกหนี้มากกว่ากันล่ะครับ? :sweat:

apartza เขียน: ตามความเข้าใจของดิฉันคือ ศาลตัดสินที่ยอดหนี้ 62902.08 บาท

อันนี้คุณไป คิดเอง-เออเอง นะครับ...แต่ในทางกฎหมายไม่ได้ถูกกำหนดให้เป็นเช่นนั้น

apartza เขียน: และวันนี้ดิฉันได้รับเอกสารข้อมูลเครดิตจากบัตรโลตัส

ก็มันมีทั้ง ดอกเบี้ยย้อนหลัง + ดอกเบี้ยเดินตามตูด + ค่าฤชาธรรมเนียมศาล + ค่าทนายโจทก์ ที่ศาลสั่งให้จำเลยต้องจ่ายด้วย โดยระบุเอาไว้อยู่ในคำพิพากษาอย่างชัดเจนแล้วนี่ครับ

เรื่องแบบนี้ผมเคยอธิบายมาตั้งหลายครั้งแล้ว

คุณเป็นสมาชิกของที่นี่มาได้ 3ปีกว่าแล้วนะครับ ...ไม่เคยเข้าไปอ่านกระทู้ของคนอื่นๆเขาบ้างเลยหรือไงครับ?

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

สมาชิกใหม่ขอปรึกษามีหมายศาลบัตรเคดิตกรุงศรีมาครั้งแรกคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44236&Itemid=64#83833

การอายัดเงินเดือนทำไมไม่แจ้งว่าหักกี่งวดถึงจะหมดหนี้จะได้รู้ยอดที่แท้จริงจะได้วางแผนก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42775&Itemid=64#67779

โดนอายัดเงินเดือนมา7เดือนแล้วครับอยากทราบขั้นตอนการยกเลิกการหักเงินเดือนเมื่อหักครบแล้ว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44195&Itemid=64#83175

ขำระหนี้ตามคำสั่งศาลครบแล้ว.แต่บริษัทยังหักเงินอยู่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44862&Itemid=64#89030

apartza เขียน: ตามข้อความข้างต้น ดิฉันสามารถทำอะไรได้บ้างไหมคะ

ศาลได้มีคำสั่งพิพากษาออกมาเป็นที่ชัดเจนแล้ว และเรื่องทางกฎหมายก็ไปอยู่ในมือของกรมบังคับคดีแล้วด้วยในขณะนี้ ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ นอกจากลองเจรจาขอ Haircut แบบจ่ายเงินก้อนเดียว (ห้ามผ่อนเด็ดขาด) กับทางเจ้าหนี้มันอีกที(ถ้าคุณมีเงินก้อนใหญ่พอนะ)

apartza เขียน: หรือว่าตอนนี้คดีสิ้นสุดแล้วก็จ่ายหนี้ไปตามนี้จนกว่าจะครบ

อย่าลืมนะครับว่า Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ ...ไปอ่านดูดีๆสิครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Rider V1

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97248 โดย apartza
สวัสดีค่ะ
ตอนนี้ดิฉันลาออกจากที่ทำงานเดิมแล้ว
บัตรโลตัสได้โทรมาให้ดิฉันปิดบัญชี
ยอดคงเหลือ 40830.-
ปิดบัญชีลดให้เหลือ 33000.-
แต่ว่าทาง บริษัททวงหนี้ ไม่ได้มีเอกสารยืนยันการปิดหนี้มาให้ดิฉันค่ะ
ดิฉันเข้าไปอ่านในกระทู้ปักหมุดการ Haircut จะมีเอกสารยืนยัน
ดิฉันเลยไม่แน่ใจว่าควรจะไปจ่ายหรือเปล่าคะ
ดิฉันย้ายงานใหม่เงินเดือนยังไม่ถึง 20000.- จะเข้ากับกฎหมายใหม่ที่ไม่สามารถอายัดเงินเดือนได้หรือเปล่าคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.502 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena