ควรจ่าย HAir Cut หนี้ใบไหนก่อนดีค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #40703 โดย อีกนิดนะ
เราเพิ่งได้เข้ามาอ่านรายละเอียดในเวปนี้ได้ประมาณ 1 อาทิตย์ ตัดสินใจจะจ่ายเป็น HC ตามคำแนะนำ เพราะก่อนหน้านี้จ่ายเท่าไหร่ก้อไม่หมดสักที จ่ายบ้างหยุดบ้าง 3 เดือนหลังๆนี้จ่ายแค่บัตรละ 500 เท่านั้นไม่มีเงินพอ ดีนะปิดไปได้ 3 แล้วตอนได้โบนัส เหลืออีกตั้ง 7 ใบ จะสู้ๆ

เราเป็นหนี้บัตรอยู่ 7 ใบ ยอดปัจจุบัน 205,000 บาท

1. City Bank ยอด 10,000
2. KTC ยอด 12,000
3. กรุงศรี Home Pro Visa 15,000
4. กรุงศรี สไมล์แคช บัตรเงิรสด 25,000
5. TMB 35,000
6. SCB 45,000
7. บัตรเงินสด Citybank 63,000

ก่อนหน้านี้หยุดๆ จ่ายค่ะ เช่นจ่ายเดือนเว้น 2 เดือน และ 2-3 เดือนหลังจ่ายแค่บ/ช ละ 500 เพิ่งหยุดจ่ายแบบไม่จ่ายเลยคือ 07/56 ค่ะ

เราคิดว่าจะจ่ายแบบ HC ตามลำดับบัตรที่เรียงไว้ แต่อ่านคดี City Bank เรื่องฟ้องเร็วแล้ว รู้สึกกลัวมากๆ ขอสอบถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ ว่าควรจ่ายตามลำดับที่เราเรียงไว้ หรือควรจ่ายเจ้าหนี้รายที่ฟ้องเร็วๆก่อนดีค่ะ

ตอนนี้เงินที่จะเก็บไว้จ่ายบัตรเครดิตได้ ได้เดือนละ 3,500 บาทเอง สิ้นเดือนนี้จะมีเงิน 10,000 กะว่าจะปิดยอดรายการที่ 1 แต่ก้อลังเลว่าควรเก็บไว้เรื่อยๆ ไว้จ่ายรายการที่ 7 ก่อนดีไหม ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40704 โดย ริว_จิตสำส่อน
Replied by ริว_จิตสำส่อน on topic ควรจ่าย HAir Cut หนี้ใบไหนก่อนดีค่ะ
หยุดจ่ายมานานแค่ไหรครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40709 โดย Pych
ไม่มีกฎเกณฑ์ที่ตายตัวครับ
ส่วนใหญ่ที่ชาวยิ้มสู้หนี้นิยมก็มักจะ Haircut เจ้าที่ให้ส่วนลดมากๆ พูดจาดีๆ คุยง่ายๆ ก่อนครับ
และที่สำคัญ ขึ้นอยู่กับว่า คุณมีเงินก้อนพอปิดเจ้าที่เสนอมาด้วยหรือเปล่า

บางครั้ง ยอดหนี้น้อยๆ อาจให้ส่วนลดไม่มาก แค่ 30% แต่ยอดหนี้มากๆ อาจให้ส่วนลดที่มากกว่า เช่น 50-60%

ทีนี้ คุณเห็นเจ้านึง ลดจาก 15,000 เหลือ 10,000 กับอีกเจ้า ลดจาก 50,000 เหลือ 20,000
และคุณมีเงินในมือมากกว่า 20,000 บาท คุณก็น่าจะปิดใบใหญ่ก่อนใช่ไหมครับ

อย่างไรก็ดี เจ้าหนี้ของคุณ ก็น่าจะมี Citibank กับ กรุงศรีที่ให้ส่วนลดก่อนใครเพื่อน
ส่วน TMB กับ KTC ตอนนี้ให้ส่วนลดยากครับ

อ่านกระทู้ต่อไปนี้ก่อนนะครับ

1. วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

2. รวบรวมกระทู้ที่น่าสนใจในการปลดหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=939&Itemid=29

3. สิ่งที่สมาชิกควรทำ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=710&Itemid=29

4. ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

5. ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40720 โดย อีกนิดนะ
คุณ ริว_จิตสำส่อน ก่อนหน้านี้หยุดๆ จ่ายค่ะ เช่นจ่ายเดือนเว้น 2 เดือน และ 2-3 เดือนหลังจ่ายแค่บ/ช ละ 500 เพิ่งหยุดจ่ายแบบไม่จ่ายเลยคือ 07/56 ค่ะ

คุณ Anakin ขอบคุณมากๆค่ะ มีประโยชน์ต่อการตัดสินใจมากๆเลย

Update วันนี้ล่าสุด เจ้าหน้าที่ 3. กรุงศรี Home Pro Visa 15,000
โทรมาแจ้งว่าสะดวกปิดบัตรไหม สะดวกจะมีส่วนลดให้ เราเลยถามว่าจะลดได้เท่าไหร่ เขาบอก 10,000
เราตอบตกลงแต่ต้องของเป็นสิ้นเดือนนะ เจ้าหน้าที่บอกว่าโอเคร เด่วจะส่งเอกสารลดหนี้มาให้ ต้องของคุณกรุงศรี สบายใจแระ สิ้นเดือนนี้จะปิดได้อีกบัตร

ขอบคุณเจ้าของเรื่องราวในเวปนี้จริง เพิ่งได้เข้ามาอ่านไม่นานมีประโยชน์มากๆ ทำให้เรามีทางออกเลยค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40722 โดย toob_pong

Anakin เขียน: ไม่มีกฎเกณฑ์ที่ตายตัวครับ
ส่วนใหญ่ที่ชาวยิ้มสู้หนี้นิยมก็มักจะ Haircut เจ้าที่ให้ส่วนลดมากๆ พูดจาดีๆ คุยง่ายๆ ก่อนครับ
และที่สำคัญ ขึ้นอยู่กับว่า คุณมีเงินก้อนพอปิดเจ้าที่เสนอมาด้วยหรือเปล่า

บางครั้ง ยอดหนี้น้อยๆ อาจให้ส่วนลดไม่มาก แค่ 30% แต่ยอดหนี้มากๆ อาจให้ส่วนลดที่มากกว่า เช่น 50-60%

ทีนี้ คุณเห็นเจ้านึง ลดจาก 15,000 เหลือ 10,000 กับอีกเจ้า ลดจาก 50,000 เหลือ 20,000
และคุณมีเงินในมือมากกว่า 20,000 บาท คุณก็น่าจะปิดใบใหญ่ก่อนใช่ไหมครับ

อย่างไรก็ดี เจ้าหนี้ของคุณ ก็น่าจะมี Citibank กับ กรุงศรีที่ให้ส่วนลดก่อนใครเพื่อน
ส่วน TMB กับ KTC ตอนนี้ให้ส่วนลดยากครับ

ตามข้อความด้านบนเลยครับคุณ "อีกนิดนะ"
เป็นกำลังใจให้นะครับ ที่สำคัญเก็บเงินให้ได้อย่างต่อเนื่องนะครับ
จากประสบการณ์ส่วนตัวผม การเก็บเงินยากที่สุดครับ อย่าเผลอไปใช้ในสิ่งที่ไม่จำเป็นนะครับ
แล้วหนี้จะหมด เร็วขึ้นครับ ส่วนตัวผมพยามยามเคลียร์หนี้ก่อนใหญ่ๆ (รายการที่ 5-7) ก่อนครับ
เพราะพวกนี้ฟ้องแน่ๆ ส่วนรายการที่ 1-4 (ฟ้องไม่คุ้ม) คงใช้หลากหลายวิธีในการให้คุณจ่ายครับ...

อ่านข้อมูลในบอร์ดให้มากๆ ครับ เป็นประโยชน์มากๆ ครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #40773 โดย อีกนิดนะ
ขอบคุณ คุณ toob_pong มากๆค่ะ

ตอนนี้วางแผนจะเก็บเงินให้ได้มากที่สุด แล้วรอเวลาใครเสนอส่วนลดให้ พอใจอันใหนจะได้รีบปิดๆไปซะ

อดอยากวันนี้ เพื่อความสบายในวันหน้า ยังไงก็สู้ๆกันไปครับพี่น้อง

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40831 โดย อีกนิดนะ
Update ข่าว วันนี้
TMB : จากสำนักงานกฏหมาย คุณหยุดจ่ายมา 4 เดือนแล้ว ธนาคารส่งเรื่องมาให้ผม ช่วยจ่ายเข้ามาหน่อยได้ไหมครับ

เรา : ยังไม่มีเลยค่ะ

TMB : ถ้ายังจ่ายเข้ามาเลย ผมคงต้องทำเรื่องฟ้องนะ

เรา : ได้ค่ะ คุณทำตาม Process ของคุณได้เลย

TMB : อึ้งไปพักนึง ตอบกลับมาว่าครับ เด่วผมติดต่อมาใหม่ครับ

เขาก้อพูดดีนะ แต่เรายังไม่มีจ่ายเลย สิ้นเดือนนี้ต้องปิดกรุงศรีก่อน จ่าย 10000 สำหรับเราก็คุ้ม

วันนี้ไม่รู้จะพูดกับ TMB ยังไงเหนื่อยใจกะตัวเอง เฮ้อ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด เฮ้อๆๆๆ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40847 โดย tomyumkung
อดทนหน่อยครับ พ้นช่วงทวงโหดไป จะเบาหูขึ้น

ที่สำคัญคือมีแผนการจัดการหนี้ของตัวเองในใจแล้วรึยัง

เก็บเงินได้บ้างไหม ( ถึงจะน้อยก็ยังดี )

สู้ ๆ ครับ เป็นกำลังใจให้

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40850 โดย อีกนิดนะ
วางแผนไว้ว่า

1. สิ้นเดือนนี้จะมีเงินอยู่ในมือ 20,000
สิ้นเดือนนี้จะปิดรายการที่ 3. กรุงศรี Home Pro Visa 15,000 เขาส่วนให้เหลือ 10,000 เราตกลงไปแล้ว รอเอกสารลดหนี้ จ่ายสิ้นเดือน

2. เงินอีก 1 หมื่นที่เหลือจะเก็บไว้ก่อนรอดูสถานการณ์ ว่าจะจ่ายใครดี จะเก็บเงินไปเรื่อยๆก่อนและเดือนต่อๆไปจะเก็บได้เดือนละ 4,000 ทุกเดือนค่ะ ได้แค่ 4,000 ต่อเดือนจริงๆ เต็มรีมิตแล้วค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40851 โดย อีกนิดนะ
และรายได้ในอนาคตที่ได้แน่อน

1. เงินภาษีรถยนต์ปนะมาณ 60,000 ได้เดือน มกราคม
2. โบนัสได้ตรุษจีน ได้อย่างต่ำ 30,000

แต่ก้อไม่ได้รอเงินอนาคตเท่าไหร่นะค่ะ จะเก็บเงินตอนนี้ให้มากที่สุด

ตั้งใจไว้ว่า 06/57 จะต้องหมดหนี้ค่ะ

ตอนนี้มีกำลังใจในการเก็บเงินใช้หนี้มากๆเลย ยิ่งคิดถึงวันที่จะเป็นไท ยิ่งทำให้งกๆๆ ไม่ใช่จ่ายฟุ่มเฟือยค่ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อได้แรงบันดาลใจมาจากทุกๆท่านที่พยายามปลดหนี้นี่ล่ะค่ะ เหมือนมีเพื่อนร่วมทาง ^___^

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40969 โดย อีกนิดนะ
เมื่อวานนี้มีจดหมายลงทะเบียนมา เปิดดูเป็นของบริษัทนิสิต แอนด์...........

เนื้อหาแจ้งให้ชำระหนี้พร้อมดอกเบี้ย ให้เสร็จสิ้นภายใน 7 วันนับแต่วันที่ลงในหนังสือฉบับนี้ (18 ก.ค. 56)

หากท่านเพิกเฉยไม่ชำระหนี้ในระยะเวลาดังกล่าว ข้าพเจ้าจำต้องดำเนินการตามกฏหมายกับท่านต่อไป

ชักหนาวๆร้อนๆแระเรา เงินก็ยังไม่มีพอซะด้วย ใกล้จะโดนฟ้องแล้วใช่ไหมค่ะ

จ่ายล่าสุด 03/07/56 หยอดไป 500 (จ่ายก่อนได้เข้ามาอ่านในเวปนี้อ่ะ) สงสัยเค้าไม่นับมั้ง ถึงมีหนังสือฉบับนี้ออกมา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40972 โดย ริว_จิตสำส่อน
Replied by ริว_จิตสำส่อน on topic ควรจ่าย HAir Cut หนี้ใบไหนก่อนดีค่ะ

อีกนิดนะ เขียน: เมื่อวานนี้มีจดหมายลงทะเบียนมา เปิดดูเป็นของบริษัทนิสิต แอนด์...........

เนื้อหาแจ้งให้ชำระหนี้พร้อมดอกเบี้ย ให้เสร็จสิ้นภายใน 7 วันนับแต่วันที่ลงในหนังสือฉบับนี้ (18 ก.ค. 56)

หากท่านเพิกเฉยไม่ชำระหนี้ในระยะเวลาดังกล่าว ข้าพเจ้าจำต้องดำเนินการตามกฏหมายกับท่านต่อไป

ชักหนาวๆร้อนๆแระเรา เงินก็ยังไม่มีพอซะด้วย ใกล้จะโดนฟ้องแล้วใช่ไหมค่ะ

จ่ายล่าสุด 03/07/56 หยอดไป 500 (จ่ายก่อนได้เข้ามาอ่านในเวปนี้อ่ะ) สงสัยเค้าไม่นับมั้ง ถึงมีหนังสือฉบับนี้ออกมา

หยุดมานานแค่ไหน สงสัย แค่ขู่ ใจเย็นๆ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40973 โดย อีกนิดนะ
เดือน 4 5 6 /56หยุดจ่ายค่ะ มาจ่ายเดือน 7/56 ไป 500 บาทค่ะ คุณริว

ใจเริ่มฝ่อๆแล้ว ยังเก็บเงินได้ไม่เยอะเลย

(ต้องปิดกรุงศรีรายการที่ 3 สิ้นเดือนนี้ 10,00 มีเงินพร้อมแล้วค่ะ)

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40974 โดย ริว_จิตสำส่อน

อีกนิดนะ เขียน: เดือน 4 5 6 /56หยุดจ่ายค่ะ มาจ่ายเดือน 7/56 ไป 500 บาทค่ะ คุณริว

ใจเริ่มฝ่อๆแล้ว ยังเก็บเงินได้ไม่เยอะเลย

(ต้องปิดกรุงศรีรายการที่ 3 สิ้นเดือนนี้ 10,00 มีเงินพร้อมแล้วค่ะ)

จ่ายไมหละครับ จ่ายหยอด ไม่ดีนะ ก็แค่จดหมายขู่เท่านั้น ใจเย็นๆ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40982 โดย อีกนิดนะ
คุณริวค่ะ จ่ายหยอดไปก่อนหน้าที่จะได้เจอเวปนี้ค่ะ ตั้งแต่เจอเวปนี้ไม่เคยจ่ายอีกเลยค่ะ ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินไว้รอ H C อย่างเดียวค่ะ

จะพยายามไม่กลัวค่ะ ^___^

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #40983 โดย ริว_จิตสำส่อน

อีกนิดนะ เขียน: คุณริวค่ะ จ่ายหยอดไปก่อนหน้าที่จะได้เจอเวปนี้ค่ะ ตั้งแต่เจอเวปนี้ไม่เคยจ่ายอีกเลยค่ะ ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินไว้รอ H C อย่างเดียวค่ะ

จะพยายามไม่กลัวค่ะ ^___^

จ้า

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41011 โดย Sutchira

อีกนิดนะ เขียน: วางแผนไว้ว่า

1. สิ้นเดือนนี้จะมีเงินอยู่ในมือ 20,000
สิ้นเดือนนี้จะปิดรายการที่ 3. กรุงศรี Home Pro Visa 15,000 เขาส่วนให้เหลือ 10,000 เราตกลงไปแล้ว รอเอกสารลดหนี้ จ่ายสิ้นเดือน

2. เงินอีก 1 หมื่นที่เหลือจะเก็บไว้ก่อนรอดูสถานการณ์ ว่าจะจ่ายใครดี จะเก็บเงินไปเรื่อยๆก่อนและเดือนต่อๆไปจะเก็บได้เดือนละ 4,000 ทุกเดือนค่ะ ได้แค่ 4,000 ต่อเดือนจริงๆ เต็มรีมิตแล้วค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41024 โดย balm
วางแผนการปิดหนี้ได้ดีมากเลยค่ะ

เก็บได้เดือนละ 4000 บาทถือว่าเยอะมากนะคะ ดีใจด้วยค่ะ อนาคตอันใกล้นี้หมดหนี้แน่ๆค่ะ

ขอให้อดทนอีกนิดเท่านั้น

เป็นกำลังใจให้นะคะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41098 โดย อีกนิดนะ
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ คุณ balm จะสู้ๆๆค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #41144 โดย อีกนิดนะ
มาอัพเดทค่ะ >>> กรุงศรี Home Pro Visa 15,000

วันนี้ได้หนังสือยืนยันการลดหนี้มาแล้วจากสำนักกฎหมาย เนื้อหาระบุว่า

.....ท่านได้ตกลงเจรจาเข้าร่วมโปรแกรมลดหนี้ จาก 15,xxx เหลือ 10,000 .....

---> เท่าที่ได้ไปดูตัวอย่างในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้แล้วเนื้อหาคล้ายกัน แต่ส่งมาจากคนละสำนักกฎหมาย

*** สิ้นเดือนนี้ก็จะได้ปิดบัตรใบแรกแล้ว ดีใจจุงเบย

??? ว่าแต่เราต้องโทรไปคอนเฟริมยอดกับทางธนาคารกรุงศรีก่อนค่อยจ่ายรึป่าวน๊า เด่วลองไปหาดูข้อมูลท่านอื่นๆ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.692 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena