ขอคำปรึกษาคะ กรณีโดนพวกตัวแทนทวงหนี้

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41138 โดย patjin
ขอคำปรึกษาคะ ..เนื่องจากว่ามีตัวแทนของบัตรเครดิตเทสโก้โลตัส บอกว่าเป็นบริษัททนายอะไรซักอย่าง โทรมาแจ้งว่าให้ไปศาลเรื่องหนี้ค้างชำระศาลอนุมัติแล้ว และให้ไปศาลในวันอังคารที่ 30 กรกฎาคม 2556 เวลา 9 โมงเช้า (แต่โทรมาแจ้งทางโทรศัพท์ในวันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2556) ตอนนั้นตกใจเลยไม่ได้ทันคิดอะไร ก้อได้แต่ฟัง ๆ ไป ...แล้วบอกว่าถ้าอยากให้เรื่องยุติ ไม่ต้องถึงศาลทางเราจะลดให้เต็มที่ 20,000 บาทถ้วน จากยอด 47,000 บาท อยากจะขอคำปรึกษาว่าจะอย่างไรดีคะ....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41153 โดย yomaster
หยุดจ้ายมากี่เดือนแล้วครับ

ถามมันกลับว่า ขอทราบ เลขคดี ว่าเลขที่อะไร

และ หรือ โทรไปสอบถามศาล ที่คุณมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านครับ ชัวร์สุด

มันอาจจะขู่ให้คุณกลัว
ถามมันกลับไปเลยครับ ตามที่บอก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41154 โดย jackTs

patjin เขียน: ขอคำปรึกษาคะ ..เนื่องจากว่ามีตัวแทนของบัตรเครดิตเทสโก้โลตัส บอกว่าเป็นบริษัททนายอะไรซักอย่าง โทรมาแจ้งว่าให้ไปศาลเรื่องหนี้ค้างชำระศาลอนุมัติแล้ว

คุณก็ไปตรวจสอบสิครับ ว่าถูกฟ้องศาลจริงหรือเปล่า? (หรือเป็นแค่คำ ขู่ , โกหก , ตอแหล ของไอ้พวกตัวแทนทวงหนี้)

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

หมายศาล...จะถูกส่งไปที่ไหน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6974&Itemid=64

patjin เขียน: และให้ไปศาลในวันอังคารที่ 30 กรกฎาคม 2556 เวลา 9 โมงเช้า

ความหมายของ วันนัดไปศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

patjin เขียน: (แต่โทรมาแจ้งทางโทรศัพท์ในวันพุธที่ 25 กรกฎาคม 2556) ตอนนั้นตกใจเลยไม่ได้ทันคิดอะไร ก้อได้แต่ฟัง ๆ ไป ...แล้วบอกว่าถ้าอยากให้เรื่องยุติ ไม่ต้องถึงศาลทางเราจะลดให้เต็มที่ 20,000 บาทถ้วน จากยอด 47,000 บาท อยากจะขอคำปรึกษาว่าจะอย่างไรดีคะ....

ไอ้ส่วนลดแบบนี้ ทางชมรมฯของเราเรียกว่า Hair cut ครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

ไปตรวจข้อมูลให้แน่ใจเสียก่อน

(โดยตรวจจากศาลตามภูมิลำเนาในทะเบียนบ้านของตัวเอง ว่าถูกฟ้องจริง หรือเป็นเพียงแค่คำขู่ว่า "อนุมัติฟ้อง")

ขอบเขตอำนาจศาลปี 55
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1642&Itemid=64

ข้อความในจดหมายทวงหนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=4428&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: patjin

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41272 โดย patjin
ขอบคุณมากคะ...สำหรับคำแนะนำ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41276 โดย patjin
กำลังจะไปขึ้นศาลพรุ่งนี้แล้วคะ...แล้วจะกลับมาแชร์ประสบการณ์คะ..ไปแบบไม่มีหมายศาล

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41465 โดย patjin
กลับมาแชร์ประสบการณ์ ...ยังไม่ทันที่เราจะโทรไป มันโทรกลับมาถามว่าตกลงได้เงินที่เคยเสนอไป 2 หมื่นบาทเพื่อยุติการยื่นฟ้องหรือเปล่า....ก็เลยถามมันไปว่า ขอทราบหมายเลขคดีหน่อย โดนมันวีนใส่อีกว่า"โอ้ยผมไม่มีเวลาไปรื้อค้นเอกสารให้คุณหรอกนะ เตรียมตัวไปขึ้นศาลพรุ่งนี้ได้ (30 ก.ค. 56)"...มันยังพูดไม่จบ เราเลยบอกว่า ขอบคุณค่ะ..วางหูใส่มันเลย....และแล้วก้อเช้าวันที่ 30 ก.ค. 56 เราไปถึงศาลแขวงตามที่มันบอก (ตัวแทนทวงหนี้) ไปตรวจดูรายชื่อในบอร์ดที่ติดประกาศ "คดีประจำวันนี้" ไปเปิด ๆ พยายามหาชื่อตัวเองตามที่มันบอกว่าให้ไปที่ศาลแขวง... ไปก่อนเวลานัดซะด้วย ปรากฎว่าไม่มีชื่อเราในคดีวันนี้ (30 ก.ค. 56) เสียดายที่ไม่ได้จดเบอร์โทรไอ่ตัวแทนทวงหนี้ เพราะมันโทรเข้าที่ทำงาน...เสียดายตรงนี้จริง ๆ แต่ไม่เสียดายเวลาที่ไปศาลเลยเพราะจะได้ไม่กลัวเวลาไปคราวหน้า... ^^
....นี้เป็นวิธีอีกหนึ่งวิธีที่ไอ่ตัวแทนทวงหนี้ทั้งหลายมันมีกลอุบาทว์ มากมายจริง ๆ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41467 โดย dnbb
หยุดมานานพอสมควรแล้วใช่มั้ยคะ ถึงได้ลดให้ครึ่งๆ เลย

เก็บเงินไว้บ้างรึเป่าที่ผ่านมา ถ้าเป็นเรา เราไม่ไปเสียเวลาไปเช็คที่ศาลอะ มาไล่บี้เอกสารยืนยันส่วนลดชำะหนี้จากคนทวงหนี้ดีกว่า ยอดเหลือสองหมื่น ปิดได้ปิด ตัดศัตรูไปอีก 1

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41470 โดย เด็กหญิงส้มโอ
ไปถึงศาลเเล้ว เดินไปที่งานรับฟ้องไหม
ไปถามว่ามีเจ้าหนี้โลตุ๊ด หรือ เจ้าอื่น ฟ้องเเล้วหรือยัง
(ถามทั้งฟ้องเเพ่งกับฟ้องผู้บริโภค เเต่ตอนนี้นิยมฟ้องผู้บริโภค)
มุขนี้ มันใช้มาเป็น 10 ปีเเล้ว

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41478 โดย patjin
หยุดมาได้เกือบ ๆ 1 ปีแล้วค่ะ.... พอดีว่าจะได้เงินพิเศษมาประมาณช่วงสิ้นเดือนสิงหาค่ะ ...แต่มันเสนอให้รีบจ่ายให้มันก่อนวันที่ 30 ก.ค. เราบอกว่าไม่ได้หรอกคงไม่ทัน มันไม่ยอมท่าเดียว

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41479 โดย patjin
ไปถึงศาลเเล้ว เดินไปที่งานรับฟ้องไหม
ไปถามว่ามีเจ้าหนี้โลตุ๊ด หรือ เจ้าอื่น ฟ้องเเล้วหรือยัง
(ถามทั้งฟ้องเเพ่งกับฟ้องผู้บริโภค เเต่ตอนนี้นิยมฟ้องผู้บริโภค)
มุขนี้ มันใช้มาเป็น 10 ปีเเล้ว..... คุณเด็กหญิงส้มโอ....ไม่ได้เดินไปถามต่อเลยคะ เพราะไปตั้งแต่ 8 โมงเช้า พอไปดูที่บอร์ด "คดีประจำวัน" ไม่มีชื่อเราก็เลยกลับ แต่อันนี้ความรู้ใหม่ ซึ่งจะทำให้เราเตรียมตัวรับมือกับเจ้าหนี้รายต่อไป..ขอบคุณมากค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41661 โดย เด็กหญิงส้มโอ
คุณหยุดจ่ายมาร่วมปี เเน่ใจนะว่ายังไม่โดนโลตุ๊ดหรือเจ้าอื่นฟ้องน่ะ
ศาลเเขวงที่ไปน่ะ ตรงตามสำเนาทะเบียนบ้านหรือไม่ ศาลเเขวงกทม หรือ ต่างจังหวัด
ดูถูกบอร์ดไหม คดีผู้บริโภคนะ
เอางี้ โทรไปที่ศาลซิ ถามว่าคุณโดนใครฟ้องเเพ่ง ฟ้องผู้บริโภคเเล้วหรือไม่
พูดดีๆนะ เจ้าหน้าที่บางท่านอาจไม่บอก
เกิดโลตุ๊ดมันฟ้องจริง เเต่โทรมาเร่งปิดยอดคุณตอนสิ้นเดือนก่อน จะได้ตั้งรับทัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.498 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena