เริ่มหยุดท่ามกลางเสียงคัดค้าน

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41610 โดย อดออม
สวัสดีค่ะ เป็นสมาชิกใหม่ ได้เข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆ ในชมรมได้ประมาณ 2 วันแล้วค่ะ แล้วก็พบวิธีหยุดจ่ายที่พี่ๆ เพื่อนๆ ได้ทำกัน และตอนนี้กำลังจะหยุดจ่าย อีอ้อน เป็นใบแรกค่ะ ถึงดิวคือวันที่ 5/8/56 นี้ ท่ามกลางเสียงคัดค้านของพี่สาวและแม่ เพราะรับราชการ แม่กลัวจะมีผลกระทบ จึงอยากจะเข้ามาขอความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้
บัตรที่เป็นของธนาคาร
ธนชาต (เครดิต) 34,214.71 ครบกำหนดชำระ 11/8/56
ธนชาต (กดเงิน) 38,924 ครบกำหนดชำระ 9/8/56
ยูโอบี (เครดิต) 45,000 ชำระล่าสุด 31/7/56
ยูโอบี (กดเงิน) 26,000 รอบบิลใหม่ยังไม่มา
กสิกร (เครดิต) 31,000 ชำระล่าสุด 30/7/56
กสิกร (กดเงิน) 18,000 รอบบิลใหม่ยังไม่มา

บัตรที่เป็นของบริษัท
อิออน (เครดิต+ผ่อนสินค้า+สินเชื่อส่วนบุคคล) 96,792.93 ครบกำหนดชำระ 5/8/56
เพาว์เวอร์บาย (สินเชื่อหมุนเวียน) 49,000 ครบกำหนดชำระ 9/8/56
เคทีซี (กดเงิน) 15,000 รอบบิลใหม่ยังไม่มา
เฟริสช้อย (เครดิต+สินเชื่อส่วนบุคคล) 31,000 ครบกำหนดชำระ 14/8/56

ขอถามดังนี้ค่ะ
1. ถ้าเราหยุดจ่ายจะมีผลกับการรับราชการของเราไหมคะ
2. บัตรไหนควรปิดก่อนปิดหลังดีคะ จับต้นชนปลายไม่ถูก

ขอบคุณนะคะ คำถามอาจดูน่าเบื่อและซ้ำซากแต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนจริงๆค่ะ ไม่มีใครที่สามารถปรึกษาได้เลย เพราะเค้าไม่สนับสนุนแนวทางนี้ค่ะ

(ความสามารถในการเก็บเงินจะได้ที่ราวๆ 8,000-10,000 บาท/เดือนค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41611 โดย ริว_จิตสำส่อน
Replied by ริว_จิตสำส่อน on topic เริ่มหยุดท่ามกลางเสียงคัดค้าน
เก็บได้เดือนละหมื่น สบายมาก แป๊ปเดียวก็หมด หนี้ไม่เยอะ ศึกษาในกระทู้ปักหมุดดูเยอะๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41614 โดย ntps
ไม่อยากบอกว่า น่าเบื่อและซ้ำซากหรอก แต่คุณข้ามขั้นตอนไปหน่อยค่ะ

หากไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ก็ต้องอ่านก่อนค่ะ

จะขอบคุณมาก ถ้าคุณจะสละเวลาอ่านก่อนถามค่ะ ช่วยเงยหน้าขึ้นไปมอง

ปักหมุดด้านบน มีกระทู้ชื่อ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน ค่ะ สาระสำคัญที่สุด

ที่คุณต้องทราบก่อนตั้งคำถามค่ะ

หนี้ไม่เลือกอาชีพค่ะ ใครๆ ก็เป็นหนี้ได้ การเป็นหนี้ไม่ใช่โรคติดต่อร้ายแรง

ดังนั้น ไม่มีผลต่อผู้อื่น ยกเว้นตัวเองค่ะ

คุณยังไม่เริ่ม แล้วคุณคิดไปไกลถึงขั้นตอนจะปิดตัวไหนก่อนหลัง เราไม่รู้หรอกค่ะ

ขึ้นอยู่กับศักยภาพของคุณและข้อเสนอเจ้าหนี้ของคุณค่ะ เวลาผ่านไป จะทำให้คุณ

เข้าใจคำตอบค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกไม่มีอะไรแน่นอนค่ะ

ปิดจบหนี้ที่คุณสามารถปิด และพร้อมที่จะปิดค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: อดออม

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41620 โดย dnbb
ราชการ บางคน ถ้ายังดื้อดึง ห่วงหน้าตา มากกว่าข้าวจะกิน ก็จะกังวลไม่อยากให้เดินทางนี้หรอกค่ะ

แต่ต้องอธิบายให้เค๊าเข้าใจว่า ถ้าไม่ทำแบบนี้และยังใช้วิธีหาก้อนใหม่มาจ่ายอีก คุณก็จะหน้าตาดี แต่ไม่มีเงินจะกิน ในที่สุดค่ะ

คุณอ่านเก็บข้อมูลเยอะๆ ก่อนว่ามันดียังไง ต้องเจออะไร แล้วมันจะจบยังไง แล้วไปอธิบายเค๊าให้เข้าใจอีกทีนะคะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41626 โดย pritty
ถ้าของ กสิกรไทย เรามี 2 บัตรเหมือนกันคือ บัตรเครดิต กับ กดเงินสด ซึ่งทั้ง 2 บัญชีนี้ เป้นบัญชีเงินเดือน ยังต้องจ่ายขั้นต่ำต่อไป แต่เราจ่ายขึ้นต่ำเพียง บัตรกดเงินสด ส่วนบัตรเครดิตก็จ่ายเท่าที่จะจ่ายได้ แต่จะไม่นำมาใช้อีก เมื่อจ่ายแล้ว ไปเช็คยอด วงเงินบัตรกดเงินมียอดเงินใช้ได้ แต่ทางธนาคารระงับไม่ให้ใช้บัตรทั้ง 2 ใบชั่วคราวค่ะ จนกว่าจะชำระขั้นต่ำตามที่เขากำหนดไว้ ก็ไม่เป็นไร เพราะตั้งใจที่จะจ่ายชำระเท่าที่เราพอมีอยู่แล้ว แล้วก็จะไม่ใช่อีก รอเคลียร์เพื่อยกเลิกการใช้บัตรค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41629 โดย อดออม

ริว_จิตสำส่อน เขียน: เก็บได้เดือนละหมื่น สบายมาก แป๊ปเดียวก็หมด หนี้ไม่เยอะ ศึกษาในกระทู้ปักหมุดดูเยอะๆครับ

ขอบคุณนะคะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41630 โดย อดออม

kaewja เขียน: ไม่อยากบอกว่า น่าเบื่อและซ้ำซากหรอก แต่คุณข้ามขั้นตอนไปหน่อยค่ะ

หากไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ก็ต้องอ่านก่อนค่ะ

จะขอบคุณมาก ถ้าคุณจะสละเวลาอ่านก่อนถามค่ะ ช่วยเงยหน้าขึ้นไปมอง

ปักหมุดด้านบน มีกระทู้ชื่อ วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน ค่ะ สาระสำคัญที่สุด

ที่คุณต้องทราบก่อนตั้งคำถามค่ะ

หนี้ไม่เลือกอาชีพค่ะ ใครๆ ก็เป็นหนี้ได้ การเป็นหนี้ไม่ใช่โรคติดต่อร้ายแรง

ดังนั้น ไม่มีผลต่อผู้อื่น ยกเว้นตัวเองค่ะ

คุณยังไม่เริ่ม แล้วคุณคิดไปไกลถึงขั้นตอนจะปิดตัวไหนก่อนหลัง เราไม่รู้หรอกค่ะ

ขึ้นอยู่กับศักยภาพของคุณและข้อเสนอเจ้าหนี้ของคุณค่ะ เวลาผ่านไป จะทำให้คุณ

เข้าใจคำตอบค่ะ ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกไม่มีอะไรแน่นอนค่ะ

ปิดจบหนี้ที่คุณสามารถปิด และพร้อมที่จะปิดค่ะ

ขอโทษด้วยค่ะ และก็ขอบคุณมากๆ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41631 โดย อดออม

dnbb เขียน: ราชการ บางคน ถ้ายังดื้อดึง ห่วงหน้าตา มากกว่าข้าวจะกิน ก็จะกังวลไม่อยากให้เดินทางนี้หรอกค่ะ

แต่ต้องอธิบายให้เค๊าเข้าใจว่า ถ้าไม่ทำแบบนี้และยังใช้วิธีหาก้อนใหม่มาจ่ายอีก คุณก็จะหน้าตาดี แต่ไม่มีเงินจะกิน ในที่สุดค่ะ

คุณอ่านเก็บข้อมูลเยอะๆ ก่อนว่ามันดียังไง ต้องเจออะไร แล้วมันจะจบยังไง แล้วไปอธิบายเค๊าให้เข้าใจอีกทีนะคะ

ขอบคุณนะคะ ที่เหลือก็ต้องเตรียมตัวรับมือกับขบวนการทวงหนี้

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41632 โดย อดออม

pritty เขียน: ถ้าของ กสิกรไทย เรามี 2 บัตรเหมือนกันคือ บัตรเครดิต กับ กดเงินสด ซึ่งทั้ง 2 บัญชีนี้ เป้นบัญชีเงินเดือน ยังต้องจ่ายขั้นต่ำต่อไป แต่เราจ่ายขึ้นต่ำเพียง บัตรกดเงินสด ส่วนบัตรเครดิตก็จ่ายเท่าที่จะจ่ายได้ แต่จะไม่นำมาใช้อีก เมื่อจ่ายแล้ว ไปเช็คยอด วงเงินบัตรกดเงินมียอดเงินใช้ได้ แต่ทางธนาคารระงับไม่ให้ใช้บัตรทั้ง 2 ใบชั่วคราวค่ะ จนกว่าจะชำระขั้นต่ำตามที่เขากำหนดไว้ ก็ไม่เป็นไร เพราะตั้งใจที่จะจ่ายชำระเท่าที่เราพอมีอยู่แล้ว แล้วก็จะไม่ใช่อีก รอเคลียร์เพื่อยกเลิกการใช้บัตรค่ะ

สู้สู้นะคะ เราก็จะพยายามทำให้ดีที่สุด

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41637 โดย kitsawan
เป้นอย่างที่คุณแก้วจ้าและพี่ๆได้พูดไว้ การเริ่มต้นที่ดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะคุณอดออม การอ่านกระทู้ปักหมุดถือเป้นสิ่งสำคัญมากต่อการแก้ไขปัญหาหนี้ของคุณ เพราะถ้าคุณไม่อ่านคุณจะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าคุณจะจัดการหนี้ของคุณได้อย่างไร แล้วจะเลือกวิธีไหนในการปลดหนี้ เริ่มด้วยการอ่านและตทำความเข้าใจกับตัวกระทู้ ไม่เข้าใจตรงไหนก็มาถามหน้าบอรด์ เดียวก็จะมีพี่ๆใจดีมาตอบให้เองค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ :สู้ๆ:

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41666 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic เริ่มหยุดท่ามกลางเสียงคัดค้าน
การหยุดจ่าย ไม่ผิดระเบียบราชการ
เพียงเเต่....ถ้าถึงขั้นบังคับคดี เจ้าหนี้ไม่ชอบ อายัดเงินเดือนไม่ได้ ชอบพนักงานเอกชนมากกว่า

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41674 โดย อดออม

kitsawan เขียน: เป้นอย่างที่คุณแก้วจ้าและพี่ๆได้พูดไว้ การเริ่มต้นที่ดีมีชัยไปกว่าครึ่งค่ะคุณอดออม การอ่านกระทู้ปักหมุดถือเป้นสิ่งสำคัญมากต่อการแก้ไขปัญหาหนี้ของคุณ เพราะถ้าคุณไม่อ่านคุณจะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าคุณจะจัดการหนี้ของคุณได้อย่างไร แล้วจะเลือกวิธีไหนในการปลดหนี้ เริ่มด้วยการอ่านและตทำความเข้าใจกับตัวกระทู้ ไม่เข้าใจตรงไหนก็มาถามหน้าบอรด์ เดียวก็จะมีพี่ๆใจดีมาตอบให้เองค่ะ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ :สู้ๆ:

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้กำลังอ่านของพี่ลี ซึ่งรับราชการเหมือนกัน จะได้ไว้เป็นแนวทางค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41675 โดย อดออม

เด็กหญิงส้มโอ เขียน: การหยุดจ่าย ไม่ผิดระเบียบราชการ
เพียงเเต่....ถ้าถึงขั้นบังคับคดี เจ้าหนี้ไม่ชอบ อายัดเงินเดือนไม่ได้ ชอบพนักงานเอกชนมากกว่า

เป็นอีกหนึ่งความรู้ ขอบคุณมากค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41682 โดย Siwakorn
แนะนำให้อ่านเยอะๆนะครับ
ถ้าเป็นไปได้เข้าไปฟังการอบรมครับ คุณนกกระจอกเทศ (ประธานชมรม) พูดได้มันมาก

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41785 โดย อดออม
ขอบคุณค่ะ คุณ siwakorn เสียดายไม่ทันอบรมเมื่อเดือน ก.ค มาช้าไปหน่อย แต่ก็เข้ามาอ่านในนี้ทุกวันค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41810 โดย Siwakorn

อดออม เขียน: ขอบคุณค่ะ คุณ siwakorn เสียดายไม่ทันอบรมเมื่อเดือน ก.ค มาช้าไปหน่อย แต่ก็เข้ามาอ่านในนี้ทุกวันค่ะ

ประมาณเดือนตุลาคม จะมีจัดอบรมอีกครับ
ติดตามเรื่อยๆครับ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41811 โดย อดออม

Siwakorn เขียน:

อดออม เขียน: ขอบคุณค่ะ คุณ siwakorn เสียดายไม่ทันอบรมเมื่อเดือน ก.ค มาช้าไปหน่อย แต่ก็เข้ามาอ่านในนี้ทุกวันค่ะ

ประมาณเดือนตุลาคม จะมีจัดอบรมอีกครับ
ติดตามเรื่อยๆครับ

ไม่พลาดแน่นอนค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41823 โดย อดออม
อิออนครบกำหนดวันที่ 2 ที่ผ่านมา วันนี้วันที่ 5 โทรเข้ามือถือแล้วค่ะ ถามว่าได้รับบิลหรือยัง ชำระได้วันนี้วันสุดท้ายนะจะได้ไม่มีค่าติดตามทวงถาม เราก็ได้แต่ตอบว่า "ค่ะ" เค้าก็วางโดยดี อาจจะเพราะเป็นครั้งแรก

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41833 โดย kitsawan
หยุดอิออนงวดแรกเหมือนกันเลยค่ะ โทรมาเมื่อกี้พึ่งวางไป ยอดหนี้1แสน เห็นแล้วเพลียๆ แต่มีคุณอดออมเป้นเพื่อนร่วมหนี้สถาบันเดียวกัน สู้ๆไปด้วยกันน่ะค่ะ เป้นกำลังใจให้ค่ะ

10 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #41860 โดย Naruk1515
สู้ๆๆน่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ อย่าท้อแท้ น่ะ :ลั่ลล้า: ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.706 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena