สถานีโทรทัศน์ NBT ขอเชิญประธานชมรมหนี้ฯ ให้ความเห็นเกี่ยวกับ"พ.ร.บ.ทวงหนี้"

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42022 โดย jackTs
.
เรียน สมาชิกชมรมฯทุกท่าน

เนื่องด้วยสถานีโทรทัศน์ NBT (ช่อง 11 เดิม) ได้เรียนเชิญคุณนกกระจอกเทศ ประธานชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล ให้ไปแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับ กฏหมายฉบับใหม่ ที่ออกมาเพื่อการคุ้มครองสิทธิของภาคประชาชนอย่างแท้จริง นั่นก็คือ "พระราชบัญญัติการทวงถามหนี้ " (หรือ พ.ร.บ.ทวงหนี้) เพื่อการความคุมและกำกับดูแลการทวงถามหนี้ที่ละเมิดกฏหมายและสิทธิมนุษยชน

โดยประธานชมรมฯ จะให้ความคิดเห็นออกอากาศในรายการ"ถอดสลักข่าว" ทางสถานีโทรทัศน์ช่อง NBT ในคืนวันนี้ (วันที่ 7 สิงหาคม 2556) ช่วงเวลา 21:00 น. ถึง 21:30 น. (สามทุ่ม ถึง สามทุ่มครึ่ง) ซึ่งเป็นการออกรายการแบบสดๆ(ไม่มีการบันทึกเทปล่วงหน้า) พร้อมกับเปิดสาย Hotline ให้ประชาชนทั่วไป ได้มีโอกาสโทรศัพท์เข้ามาที่รายการด้วย

หากสมาชิกของชมรมฯท่านใด ที่ต้องการร่วมแสดงความคิดเห็นในรายการดังกล่าว สามารถโทรศัพท์มาแสดงความคิดเห็นในช่วงท้ายของรายการได้ตามที่แจ้ง

ทั้งนี้...ทางชมรมหนี้ฯ ต้องขอขอบพระคุณท่าน ส.ว.วัชระ ตันตรานนท์ , ส.ว.สุวรรณ อัษฏานุกูล , ส.ว.พิเชต สุนทรพิพิธ รวมทั้งท่าน ส.ว.ท่านอื่นๆอีกหลายท่าน ที่มิได้เอ่ยนาม ในคณะกรรมาธิการการเงิน การคลัง การธนาคาร และสถาบันการเงินของวุฒิสภา ที่เปิดโอกาสให้ตัวกระผม(นกกระจอกเทศ)ได้มีโอกาสได้เข้าไปชี้แจงถึงปัญหาต่างๆของลูกหนี้ ณ อาคารของวุฒิสภาในหลายๆครั้งที่ผ่านมา จนกระทั่ง ครม.ได้มีมติเห็นชอบร่างกฏหมายฉบับนี้ เพื่อช่วยบรรเทาปัญหาให้กับสมาชิกชมรมหนี้ฯของพวกเรา รวมถึงประชาชนที่เดือดร้อนจากการทวงถามหนี้อย่างไม่เป็นธรรมทั่วไป

กระผมคาดหวังว่ากฏหมายฉบับใหม่ตัวนี้ (พ.ร.บ.ทวงหนี้) จะเป็นหนทางนำไปสู่กฏหมายเพื่อภาคประชาชนฉบับใหม่ในอนาคต นั่นก็คือ "ร่างพระราชบัญัติ การประกอบธุรกิจบัตรเครดิต" (หรือ พ.ร.บ.บัตรเครดิต) ที่จะตามมาอีกต่อไป หลังจากที่ผ่านความเห็นชอบของวุฒิสภาแล้ว

หากมีความคืบหน้าเพิ่มเติมประการใด จะแจ้งให้สมาชิกชมรมฯได้รับทราบต่อไป

จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน
นกกระจอกเทศ
(ประธานชมรมฯ)

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42026 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42030 โดย ฺBEER
ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ก่อตั้ง และ ให้คําแนะนําต่างฯ ในเวป ว่าเป็นผู้ที่ทําให้คนเป็นหนี้มีทางออก รู้ทันเจ้าหนี้ไม่ให้เอาเปรียบ ทําให้หลายฯคนมีชีวิตใหม่ มีทางออก ผมว่าทุกท่านมีความเสียสละมากทําด้วยใจไม่มีผลตอบแทน เพราะการที่จะมานั่งตอบคําถาม มารับโทรศัพท์ มาคอยตอบอีเมล ถ้าไม่ใช่ทําด้วยใจก็คงทําไม่ได้หรอกครับ ผมขอชื่นชมจากใจครับ

ผมถึงไม่ใช่อยู่ในฐานะที่เดือดร้อนจากการเป็นหนี้ แต่จากการที่ผมได้เข้ามาอ่านฯข้อมูลอะไรหลายฯอย่างในเวปแห่งนี้ ทําให้ผมรู้ข้อกฏหมาย รู้ทันเจ้าหนี้ และที่สําคัญ รุ้จักการใช้เงินใช้ชีวิตอยู่บนความไม่ประมาด
เพราะคนเราทุกคนถ้าใช้เงินแบบประมาด ไม่มีความพอเพียง ไม่รู้จักประมาณตน หลงไหลกับวัตถุนิยมต่างฯ
จะทําให้ชีวิตหลงเข้าไปอยู่ในบ่วงหนี้โดยไม่รู้ตัว มารู้ตัวอีกทีก็มีหนี้สินมากมายแล้ว

แต่บางคนก็มีหนี้เพราะความจําเป็นต่างฯนานฯ เช่น พ่อ-แม่ ลูกป่วย ตกงาน ต้องเป็นหนี้แบบหลีกเลี่ยงไม่ได้
เพราะคงไม่มีใครอยากเกิดมาจน เกิดมาเป็นหนี้ต้องให้คนมาท้วงเงินทุกวันหรอกใช่ไหมครับ ที่สําคัญถ้าเกิดเป็นหนี้แล้วเราต้องทํายังไงเพื่อให้เราดําเนินชีวิตอยู่ได้ และมีเงินมาใช้เจ้าหนี้ ไม่ใช่ให้หนี้มาทําลายชีวิตเรา

ก็คงมีแต่ชมรมนี้ที่มีทางออกแสงสว่างให้กับคนเป็นหนี้ ผมสนับสนุนแนวทางของชมรมนี้ครับ ที่ว่า ต่อต้านการท้วงหนี้แบบไม่เป็นธรรม แต่ ไม่สนับสนุนให้ชักดาบครับ มีหนี้ก็ต้องใช้ครับ แต่ ศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์เราก็ต้องมีครับ

สรุปของให้ทุกท่าน ผ่านพ้นกับการเป็นหนี้โดยเร็วทุกท่านนะครับ ผมขอเป็นกําลังใจให้ทุกท่านครับ
หมดหนี้แล้วที่ผ่านมาจะเป็นบทเรียนสอนเราให้ระวังกับการใช้เงินมากขึ้นครับ จะได้ไม่ห้วนกลับมาอยู่ในบ่วงหนี้อีกต่อไปถ้าไม่จําเป็น

สุดท้ายขอให้ผู้ที่ก่อตั้ง และ ให้คําแนะนํา ทุกท่าน จงประสพแต่ความสําเร็จในชีวิตนะครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42073 โดย pompam
ขอส่งกำลังใจมาให้พี่นกกระจอกเทสนะคะ ที่ทุ่มเทแรงกายและแรงใจทำงานเพื่อช่วยเหลือสมาชิก ขอบคุณอีกครั้งนะ คะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42076 โดย kitti
ขอแสดงความยินดี กับท่านประธานด้วยนะค่ะ
kitti ต้องขอบคุณท่านประธาน และพี่่ๆ กรรมการ ปัจจุปันและอดีต ที่ต่อสู้ให้กับพวกเรารุ่นหลังนะค่ะ
ถ้าไม่มีรุ่นพี่ๆ เราก็ไม่รู้จะเป็นอย่างไรบ้าง พี่ๆและชมรมนี้ทำให้ kitti และครอบครัวมีทางออกในเรื่องหนี้สิน เหมือนให้ชีวิตใหม่เลยก็ว่าได้ ต้องขอบคุณจากใจจริงค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42077 โดย ฺBEER
กําลังดูอยู่ ช่อง 11 ท่านประธาน พูดได้ดีมาก

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42079 โดย pompam
ได้ดูพี่นกกระจอกเทศออกรายการแล้วชื่นชมมากค่ะ พี่นกกระจอกเทศเก่งมาก ขอบคุณมากๆนะคะที่ทำเพื่อสมาชิกทุกคนค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42081 โดย natoya
กำลังฟังพี่นกกระจอกเทศพูดอย่างเมามันส์ เวลารายการหมดซะแล้ว!!! ขอบคุณนะคับที่ทำเพื่อสมาชิกทุกคน

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42082 โดย อดออม
เวลาน้อยไปอะ กำลังฟังอย่างเมามันส์ ชอบที่พี่บอกตอนจบรายการ "คำถามที่ถามมามันสั้นไป ถ้าอยากถามอะไรให้เข้ามาถามในบอร์ดเลย มีคนรอตอบอยู่เพียบ" :ลั่ลล้า:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42084 โดย maruko
maruko โทรไปบอกภรรยาที่ต่างจังหวัด..ให้รีบทำภาระกิจให้เสร็จแล้วมาเฝ้าหน้าจอทีวี..ช่อง NBT เวลา 21:00 น.ด้วยกัน..แต่ก็ late ไปนิดหน่อย..ท่านประธานของเราพูดได้สะใจ..ตามstyle ของท่าน..ขอให้ท่านอยู่เป็นเสาหลักให้เราตลอดไปนะครับ..ชื่นชม..ในความพยายาม..ความเสียสละ..ความเก่งกล้าสามารถ..และความเป็นผู้นำ..ชื่นชม..ชื่นใจมากครับ..เราชาวหนี้ได้ พรบ. ที่ท่านประธานนกกระจอกเทศร่วมกับกรรมการเก่าและใหม่ตลอดจนที่ปรึกษากิตติมาศักดิ์ผลักดันมานานหลายปี..มาสู่อ้อมกอดแล้ว..ถึงแม้ว่ามันเป็นแค่ "จุดเริ่มต้นที่ดี" ตามที่ท่านประธานนกกระจอกเทศกล่าวไว้ในรายการ "ถอดสลักข่าว" เมื่อช่วงที่ผ่านมา..ก็ยังดี..ขอบคุณท่านประธานอีกครั้ง..และอยากให้..ประโคมข่าว..ให้ประชาชนทราบให้มากๆอย่างนี้เรื่อยไปครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42091 โดย Pych

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, jackTs, maruko

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42092 โดย niras3000
สวัสดีครับน้องใหม่ครับ เมื่อคืนดูรายการ ท่านประธานเยี่ยมมากครับ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42093 โดย NickP
เรียน พี่นก และ พี่ๆ กรรมการชมรมทุกท่าน
ก่อนอื่นขอขอบพระคุณพวกพี่ๆ ที่เสียสละ เวลา และ ความรู้ ให้กับเราผู้ประสบปัญหาหนี้ ทุก ๆ คน
ทำให้พวกเรามีทางออก มีเพื่อน มีหนทางแก้ไขปัญหา ที่ดี ขอบคุณมากครับ
ได้ดูรายการ ถอดสลักข่าว แล้วครับ ยอดเยี่ยมมาก ๆๆๆๆๆๆ เลยครับ

แต่มีข้อสงสัยอยากจะถามครับ
ซึ่งผมก็ทราบตามที่พี่ๆ กรรมการเคยบอกว่า เว็บไซต์เราเนี่ย ก็มีพวกเจ้าหนี้ เข้ามาดูความเคลื่อนไหว เราด้วยตัวเอง มาก่อนหน้านี้อยู่แล้ว

แล้วการที่เราเปิดตัวเช่นนี้ จะมีผลให้ ทางสถาบัน การเงิน ให้ส่วนลด เรายากขึ้นมั๊ยครับ เพราะว่า เค้าก็รู้วิธีการเจรจา ของเราด้วยเช่นกัน

ผมเกรงว่า สมาชิกรุ่นหลัง ๆ ถัดไป เค้าจะประสบปัญหา ในการเจรจา ขอส่วนลดหนี้ ได้ยากมากขึ้นหรือป่าวครับ (ซึ่งรวมผมด้วย ที่ยังปลดไม่หมด) :crying:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42097 โดย ฺBEER

NickP เขียน: เรียน พี่นก และ พี่ๆ กรรมการชมรมทุกท่าน
ก่อนอื่นขอขอบพระคุณพวกพี่ๆ ที่เสียสละ เวลา และ ความรู้ ให้กับเราผู้ประสบปัญหาหนี้ ทุก ๆ คน
ทำให้พวกเรามีทางออก มีเพื่อน มีหนทางแก้ไขปัญหา ที่ดี ขอบคุณมากครับ
ได้ดูรายการ ถอดสลักข่าว แล้วครับ ยอดเยี่ยมมาก ๆๆๆๆๆๆ เลยครับ

ซึ่งผมก็ทราบตามที่พี่ๆ กรรมการเคยบอกว่า เว็บไซต์เราเนี่ย ก็มีพวกเจ้าหนี้ เข้ามาดูความเคลื่อนไหว เราด้วยตัวเอง มาก่อนหน้านี้อยู่แล้ว

แล้วการที่เราเปิดตัวเช่นนี้ จะมีผลให้ ทางสถาบัน การเงิน ให้ส่วนลด เรายากขึ้นมั๊ยครับ เพราะว่า เค้าก็รู้วิธีการเจรจา ของเราด้วยเช่นกัน

ผมเกรงว่า สมาชิกรุ่นหลัง ๆ ถัดไป เค้าจะประสบปัญหา ในการเจรจา ขอส่วนลดหนี้ ได้ยากมากขึ้นหรือป่าวครับ (ซึ่งรวมผมด้วย ที่ยังปลดไม่หมด) :crying:

ส่วนตัวผมว่ายังไงเจ้าหนี้ก็ต้องอยากปล่อยกู้อยู่แล้วครับ ไม่น่ามีผล เพราะเจ้าหนี้ทุกคนอยู่ได้ก็เพราะดอกเบี้ย ถ้าไม่ปล่อยจะเอารายได้จากไหน หรือ ถ้าไม่ปล่อยฯจริงฯก็ดีจะได้ไม่ต้องเป็นหนี้ ผมคิดว่าที่จะปล่อยกู้ยากต่อไปนี้ น่าจะเป็นพวกอสังหาเช่นซื้อบ้านครับ เพราะที่คุยกับผู้จัดการแบงค์มาเห็นว่าช่วงหลังจะปล่อยสินเชื่อบ้านยากขึ้น แต่ สินเชื่อพวกกู้ธุรกิจ พวกบัตรเครดิตต่างฯ พวกนี้ยังเหมือนเดิมเพราะได้ดอกเยอะ ผ่อนระยะสั้น มาเน้นกินพวกนี้อิ่มกว่าเยอะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42102 โดย NickP

ฺBEER เขียน:

NickP เขียน: เรียน พี่นก และ พี่ๆ กรรมการชมรมทุกท่าน

ส่วนตัวผมว่ายังไงเจ้าหนี้ก็ต้องอยากปล่อยกู้อยู่แล้วครับ ไม่น่ามีผล เพราะเจ้าหนี้ทุกคนอยู่ได้ก็เพราะดอกเบี้ย ถ้าไม่ปล่อยจะเอารายได้จากไหน หรือ ถ้าไม่ปล่อยฯจริงฯก็ดีจะได้ไม่ต้องเป็นหนี้ ผมคิดว่าที่จะปล่อยกู้ยากต่อไปนี้ น่าจะเป็นพวกอสังหาเช่นซื้อบ้านครับ เพราะที่คุยกับผู้จัดการแบงค์มาเห็นว่าช่วงหลังจะปล่อยสินเชื่อบ้านยากขึ้น แต่ สินเชื่อพวกกู้ธุรกิจ พวกบัตรเครดิตต่างฯ พวกนี้ยังเหมือนเดิมเพราะได้ดอกเยอะ ผ่อนระยะสั้น มาเน้นกินพวกนี้อิ่มกว่าเยอะ

ขอบคุณ คุณ BEER มากครับ
ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกอย่างหนึ่ง
แต่ ผมสงสัยกรณี เราอ่ะครับ กรณี ที่เรากำลังขอส่วนลดอยู่แล้ว แล้วเจ้าหนี้ เค้ารู้วิธีการเจรจาของเรา เค้าจะให้ส่วนลดไม่งาม หรือ ให้ส่วนลดยากขึ้น อะไรอย่างงี้อ่ะครับ มันจะมีผลมั๊ยครับ :shy:

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42105 โดย ฺBEER

NickP เขียน:

ฺBEER เขียน:

ขอบคุณ คุณ BEER มากครับ
ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกอย่างหนึ่ง
แต่ ผมสงสัยกรณี เราอ่ะครับ กรณี ที่เรากำลังขอส่วนลดอยู่แล้ว แล้วเจ้าหนี้ เค้ารู้วิธีการเจรจาของเรา เค้าจะให้ส่วนลดไม่งาม หรือ ให้ส่วนลดยากขึ้น อะไรอย่างงี้อ่ะครับ มันจะมีผลมั๊ยครับ :shy:

อันนี้ตอบความคิดผมนะ เพราะผมไม่เคยผ่านการโดนท้วงหนี้ และไม่ได้อยู่ในสถานะมีปัญหาหนี้สิน แต่ที่เข้ามาเพราะต้องการความรู้ และใช้ชีวิตไม่ประมาดในการใช้เงิน ส่วนคําตอบจริงฯอาจจะต้องรอผู้เชี่ยวชาญประจําเวปมาตอบ

แต่เอาจากที่ผมอ่านฯมา ส่วนลดขึ้นอยู่กับเจ้าหนี้แต่ละเจ้าว่าเขี้ยวแค่ไหนถ้าพูดไปแล้วต้องบอกว่าขึ้นอยู่สํานักท้วงหนี้แต่ละแห่งว่าจะท้วงแบบไหน ส่วน ส่วนลดนี้ขึ้นอยู่กับว่าหนี้เรามันเน่าได้ใจเจ้าหนี้แค่ไหนยิ่งเน่ามากยิ่งได้เปรียบที่เจ้าหนี้จะเสนอส่วนลดให้งามแต่เราก็ควรพอใจในส่วนลดบ้างนะครับ ไม่ใช่จะเอาแต่ได้ต้องการให้เจ้าหนี้ลดเยอะฯแบบว่าเว่อร์มากถ้ายังงั้นก็คงไม่ไหว ส่วนเจ้าหนี้ทุกเจ้าผมคิดว่า ถ้าจบได้ก็อยากจบเคลียได้ก้อยากให้ลูกหนี้เคลียเข้าทํานองกําขี้ดีกว่ากําตด ถ้ามัวแต่จะดื้อดึงไม่ลดให้เลยลูกหนี้ก็จ่ายไม่ไหว ก็ไม่เป็นผลดีต่อเจ้าหนี้ เพราะแทนที่จะเอาเงินไปปล่อยเหยื่อรายใหม่ดีกว่า อีกอย่างยิ่งปล่อยคาราคาซังเนินนานก็ยิ่งมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ถ้าเป็นผมฯเป็นเจ้าหนี้ผมก็ยอมจบให้ h/c ดีกว่า

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42109 โดย jackTs

ผมเกรงว่า สมาชิกรุ่นหลัง ๆ ถัดไป เค้าจะประสบปัญหา ในการเจรจา ขอส่วนลดหนี้ ได้ยากมากขึ้นหรือป่าวครับ
(ซึ่งรวมผมด้วย ที่ยังปลดไม่หมด) :crying:

เรียน สมาชิกชมรมหนี้ฯทุกท่านได้โปรดทราบ

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล ไม่ได้เพิ่งเปิดตัวเมื่อวานนี้ผ่านทางรายการ NBT ตามที่ได้ประชาสัมพันธ์เอาไว้
แต่ชมรมฯแห่งนี้ได้เริ่มเปิดตัวมาตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2548 มาจนถึงปัจจุบัน (ผ่านมา 8 ปีแล้ว) โดยที่ฝ่ายเจ้าหนี้ก็รู้และรับทราบมาโดยตลอด...ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

ประวัติความเป็นมาของชมรมฯ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=7&Itemid=17

โดยหลังจากที่ทำการเปิดตัวชมรมฯอย่างเป็นทางการแล้ว ทีมงานคณะกรรมการของชมรมฯและมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ก็ได้ช่วยกันทำกิจกรรมเพื่อสังคมมาโดยตลอด อาทิเช่น การให้ความรู้ผ่านสื่อมวลชนต่างๆ รวมทั้งร่วมกันผลักดันและแก้ไขกฏหมายที่ไม่เป็นธรรมเพื่อผู้บริโภค โดยสามารถไปดู"ตัวอย่าง"ของกิจกรรมทางด้านสังคมได้จากในกระทู้นี้

ตำนานมีชีวิต คนยิ้มสู้หนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=31987&Itemid=64

ดังนั้น ถ้าหากสถาบันการเงินและบริษัททวงหนี้ จะสร้างปัญหาให้กับลูกหนี้หรือสมาชิกของชมรมฯ ทำให้มีความยุ่งยากมากขึ้นในการปลดหนี้ตามแนวทางของชมรมฯ มันก็ต้องมีปัญหามาตั้งแต่ปี พ.ศ.2548 แล้วนะครับ...ไม่ใช่จะเริ่มมามีภายในปีนี้ หลังจากที่ผมให้บทสัมภาษณ์ออกรายการไปเมื่อวาน

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
นกกระจอกเทศ

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: NickP, อดออม, ฺBEER

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42115 โดย kanisorn1982

นกกระจอกเทศ เขียน:

ผมเกรงว่า สมาชิกรุ่นหลัง ๆ ถัดไป เค้าจะประสบปัญหา ในการเจรจา ขอส่วนลดหนี้ ได้ยากมากขึ้นหรือป่าวครับ
(ซึ่งรวมผมด้วย ที่ยังปลดไม่หมด) :crying:

เรียน สมาชิกชมรมหนี้ฯทุกท่านได้โปรดทราบ

ชมรมหนี้บัตรเครดิตและสินเชื่อบุคคล ไม่ได้เพิ่งเปิดตัวเมื่อวานนี้ผ่านทางรายการ NBT ตามที่ได้ประชาสัมพันธ์เอาไว้
แต่ชมรมฯแห่งนี้ได้เริ่มเปิดตัวมาตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2548 มาจนถึงปัจจุบัน (ผ่านมา 8 ปีแล้ว) โดยที่ฝ่ายเจ้าหนี้ก็รู้และรับทราบมาโดยตลอด...ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

ประวัติความเป็นมาของชมรมฯ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=category&layout=blog&id=7&Itemid=17

โดยหลังจากที่ทำการเปิดตัวชมรมฯอย่างเป็นทางการแล้ว ทีมงานคณะกรรมการของชมรมฯและมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ก็ได้ช่วยกันทำกิจกรรมเพื่อสังคมมาโดยตลอด อาทิเช่น การให้ความรู้ผ่านสื่อมวลชนต่างๆ รวมทั้งร่วมกันผลักดันและแก้ไขกฏหมายที่ไม่เป็นธรรมเพื่อผู้บริโภค โดยสามารถไปดู"ตัวอย่าง"ของกิจกรรมทางด้านสังคมได้จากในกระทู้นี้

ตำนานมีชีวิต คนยิ้มสู้หนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=31987&Itemid=64

ดังนั้น ถ้าหากสถาบันการเงินและบริษัททวงหนี้ จะสร้างปัญหาให้กับลูกหนี้หรือสมาชิกของชมรมฯ ทำให้มีความยุ่งยากมากขึ้นในการปลดหนี้ตามแนวทางของชมรมฯ มันก็ต้องมีปัญหามาตั้งแต่ปี พ.ศ.2548 แล้วนะครับ...ไม่ใช่จะเริ่มมามีภายในปีนี้ หลังจากที่ผมให้บทสัมภาษณ์ออกรายการไปเมื่อวาน

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ
นกกระจอกเทศ

เรียนท่านคณะกรรมการ ถึงแม้ว่ากระผม จะเพิ่งได้เป็นสมาชิก แต่ก็ได้อ่านข้อมูล และศึกษาหาความรู้จากในเวปนี้ ทุกวันในช่วงที่ทางเริ่มตัน และได้หาทางออกตามแนวทางของชมรม
และก็เพิ่งได้รู้ว่า เพื่อนๆ หลายคน ที่ร่วมงานกัน เป็นหนี้หลายคน ผมได้แนะนำ เวป นี้ไป ทุกคนที่ผมบอกไป ทำตามเวปนี้ทั้งหมด
และได้ ช่วย เหลือเพื่อนมนุษย์คนหนึ่ง ซึ่งเป็นเพื่อนของเพื่อน อีกทีหนึ่ง กำลังจะฆ่าตัวตาย เพราะมีหนี้เกินตัว หาทางออกไม่ได้ ผมได้ส่ง Link ของเวป นี้ไป ให้ สิ่งที่ผมได้รับกลับมาคือคำว่า "ขอบคุณมาก" ผมขอส่งต่อคำขอบคุณนี้ให้แก่คณะกรรมการทุกท่าน ที่ให้แนวทาง และ ความรู้ในการปลดหนี้
ท่านได้ช่วยชีวิตคนๆหนึ่งไว้ แม้ว่าอาจจะเป็นสิ่งที่ไม่ใหญ่่โต แต่มันสำคัญมาก สำหรับครอบครัวของ เขา เพราะนี่คือ ทางออกเดียว ที่เขาต้องการ และผมคนนึงขอสนับสนุน แนวทางการปลดหนี้ของเวปนี้

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #42183 โดย Pych
ผมเพิ่งได้ไฟล์มาใหม่จาก www.youtube.com/user/bangkokvoice1
ซึ่งชัดกว่า และไม่กระตุก ลองดูนะครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps, maruko

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.055 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena