ช่วยตอบหน่อยจะได้ตั้งรับถูก

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43021 โดย Sawitree2013
ได้เจอ web นี้ช้าจนเกินไป เลยทำให้เข้าใจผิดอะไรหลายอย่าง และไม่กล้าทำอะไร

เรื่องมีอยู่ว่า :vomit:

โดยปกติแล้วคนที่เข้ามาหาข้อมูลเรื่องหนี้สินส่วนใหญ่จะเป็นคนที่มีหนี้สินหลายบัตร เปิ้ลจ๋าก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นอย่างงั้น เพราะได้รับอิทธิพลน้ำท่วมครั้งใหญ่ ทั้งตกงาน ทั้งหนี้สิน

เมื่อเดือน พฤษภาคม 2556 มีหมายศาลมาที่บ้านของ กรุงศรี บัตรกดเงินสด และรูดสินค้าในบัตรเดียว
ฟ้องยอดเงิน 1xx,xxx ( ไม่ได้ไปศาลเพราะกลัว ) ยังไม่เจอ web นี้เลย

เมื่อเดือน มิถุนายน 2556 มีหมายศาลมาที่บ้านของ ทหารไทย บัตรกดเงินสดฟ้องยอดเงิน 4x,xxx ( ไม่ได้ไปศาลเพราะกลัว ) ยังไม่เจอ web นี้เลย

เมื่อเดือน กรกฎาคม 2556 มีหมายศาลมาที่บ้านของ ธนชาติ ฟ้องสองบัตร บัตรกดเงินสด 1xx,xxx ( ไปศาลเพราะเจอ web นี้เลยไปศาลดู ทนายบอกให้ส่งประมาณ เดือนละ 5xxx เป็นเวลา 2 ปี เปิ้ลจ๋าไม่เอาเพราะมันสูงและมีบัตรที่ถูกฟ้องมาแล้ว แล้วทนายก็ให้เรากลับบ้านได้เลยให้ศาลตัดสินให้เลยนะ ผ่อนเดือนละ 1000 ไปเรื่อยก่อน จากนั้นก็เดินงง กลับบ้านเพราะเจ้าหน้าที่ในห้องก็บอกว่าเรากลับได้จะส่งหมายมาที่บ้าน

ถ้าถามได้คงต้องถามว่า

1. บัตรแรกที่ฟ้องให้ทนายโทรมาแล้ว ให้ปิดยอดเดียว 65xxx อยากปิดมากแต่ไม่มีตังจะหายืมดีไหม?

2. บัตรที่สองและที่สามหละถ้าไม่มีตังจะยึดบ้านเราเลยไหม เพราะเราผ่อนบ้านอยู่?

3. ถ้าเป็นอย่างที่อ่านเราก็ไม่ควรจ่ายปิดบัตรตอนนี้ใช่ไหมเพราะยังมีอีกหลายบัตรตามมา เก็บเงินสักพัก ?

4. โทรถามธนาคารที่ผ่อนบ้านอยู่เขาบอกให้เราผ่อนไปเรื่อยๆให้ตรงเวลาอย่างงี้ เขาไม่สามารถทำอะไรบ้านได้นอกจากเอาหมายบังคับไปที่ศาลได้อย่างเดียว บ้านก็ยังเป็นของเราจนกว่าเรามีแล้วค่อยไปปิด และให้เขาถอนฟ้องจริงไหม?

ใครรู้ช่วยตอบหน่อยได้ไหม จะได้ตั้งรับถูก

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43023 โดย dnbb
บ้านผ่อนมาเยอะรึยังคะ

โดยปกติ ลูกหนี้ก็ต้องหันหน้าเจรจากับเจ้าหนี้เป็นราย ๆไป เสียดายคุณไม่ได้ไปศาล

ถ้าไปก็ยังขอเลื่อนนัดแรกเพื่อประวิงเวลาเจรจาได้อีกยก

เพราะถ้าคุณคอนโทรลเจ้าหนี้ได้ไม่ครบ มีหลุด ไม่ได้ผ่อนจ่าย หรือเฉยๆ ไป มีความเสี่ยงว่าบ้านคุณจะโดนยึดขายทอดตลาดนะคะ

..................

ในฐานนะที่เราก็คนผ่อนบ้านอยู่เหมือนกัน (แต่เป็นชื่อสามีคนเดียว) บ้านถือเป็นสินสมรส ถ้าสุดท้ายแล้วยังขายไม่ออกก่อนหมายศาลมา เราก็ต้องหาวิธีรักษาบ้านไว้ โดยการ เจรจากับเจ้าหนี้ ไม่ว่าก่อนได้หมายศาล หรือไปศาลมาแล้วก็ตาม

ลองนั่งคำนวณจำนวนหนี้ดูนะคะ ว่าจะจัดการแต่ละเจ้ารูปแบบไหน แนะนำให้เป๊ะๆ หมดไม่ได้ ต้องแล้วแต่คุณด้วย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43028 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic ช่วยตอบหน่อยจะได้ตั้งรับถูก
จะจ่ายหนี้ยังไง ตอบไม่ได้ ไม่รู้สถานะการเงิน
กรุงศรี ทหารไทย ธนชาติ ไม่ถอนฟ้องเเล้ว เพราะพิพากษาถึงที่สุดเเล้ว มีอายุความ 10 ปี

บ้านที่ผ่อนอยู่ ถ้าลูกหนี้ตามคำพิพากษาไม่ยอมชำระหนี้เงิน
3 เจ้าที่มีคำพิพากษาเเล้ว สามารถไปทำเรื่องที่กรมบังคับคดี ยึดบ้านมาขายทอดตลาดได้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=25777&Itemid=64#25784

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43029 โดย Sawitree2013
:sweat:

ขอบคุณคะที่ตอบ

บ้านผ่อนเข้าปีที่ 4 คะเหลือ 26 ปี

เนื่องจากเปิ้ลจ๋าเองที่หลุดจากการคอนโทรลเจ้าหนี้ได้ไม่ครบ ปัญหาตอนนี้เหมือนจะเป็นการตั้งรับมากกว่า

1. ตอนนี้เปิ้ลจ๋าเริ่มทำใจกับการยึดบ้าน เพราะโทรคุยกับ พ่อและแม่ที่ต่างจังหวัดแล้ว

2. เปิ้ลจ๋าลืมบอกว่าพึ่งได้งานทำ เงินเก็บยังไม่มีไม่สามารถโป็ะ อะไรได้เลย คงต้องขอเลือกเป็นการอายัดเงินเดือน 30% และค่อยทำเรื่องเป็น 15%

3. เพราะตอนนี้ถ้าจะให้ไปยืมหรือกู้คงเป็นการเพิ่มหนี้มากกว่าตายแน่ ต้องส่งที่บ้านพ่อและแม่แก่แล้ว เดอนละ 6000

4. คงทยอยจากไปทีละธนาคารคะ

ถ้าตัดสินใจอย่างงี้ถูกไหมคะ?

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43066 โดย Pych
โดนฟ้องไปแล้วหลายรายแบบนี้ และทำใจปล่อยบ้านได้
อายัดเงินเดือนและขอลด 15% เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วครับ

แต่หากจะปล่อยบ้านจริง แนะนำให้ขายเองจะได้ราคาดีกว่าปล่อยให้ยึดขายทอดตลาดเยอะเลยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43082 โดย Sawitree2013
ทางออกของเปิ้ลจ๋าจะทำได้ไหม และโดนข้อหาอะไรไหม

1. บ้านที่ทำการผ่อนอยู่จะขายหรือให้คนเช่าก่อน ถ้าขายไม่ได้ก็จะได้นำค่าเช่าไปจ่ายธนาคารอาคารสงเคราะห์ เพื่อไม่ให้มีดอกเบี้ยเพิ่ม รอจนกว่าจะมีการบังคับยึด ดีไหม ผิดกฎหมายไหม

2. วันนี้กรุงศรี (ที่ฟ้องไปแล้วแต่ไม่ได้ไป ศาลที่ 1 )โทรมาบอกให้ปิดยอดที่ 50000 ทำได้เหรอ

3. ก่อนมีการบังคับคดีจะมีจดหมายหรืออะไรส่งมาบอกเราไหม?

4. ถ้าบังคับยึดแล้วคนที่มาเช่าบ้านเราจะต้องออกจากบ้านเลยไหม ถ้ายังขายทอดตลาดไม่ได้?

5. แล้วถ้าเราโดนบังคับคดีแล้วจะต้องส่งเงินให้ธนาคารที่เราจำนองต่อไปไหม?

ช่วยตอบหน่อยคะ ทำตัวไม่ถูก

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43084 โดย dnbb

Sawitree2013 เขียน: ทางออกของเปิ้ลจ๋าจะทำได้ไหม และโดนข้อหาอะไรไหม

1. บ้านที่ทำการผ่อนอยู่จะขายหรือให้คนเช่าก่อน ถ้าขายไม่ได้ก็จะได้นำค่าเช่าไปจ่ายธนาคารอาคารสงเคราะห์ เพื่อไม่ให้มีดอกเบี้ยเพิ่ม รอจนกว่าจะมีการบังคับยึด ดีไหม ผิดกฎหมายไหม

2. วันนี้กรุงศรี (ที่ฟ้องไปแล้วแต่ไม่ได้ไป ศาลที่ 1 )โทรมาบอกให้ปิดยอดที่ 50000 ทำได้เหรอ

3. ก่อนมีการบังคับคดีจะมีจดหมายหรืออะไรส่งมาบอกเราไหม?

4. ถ้าบังคับยึดแล้วคนที่มาเช่าบ้านเราจะต้องออกจากบ้านเลยไหม ถ้ายังขายทอดตลาดไม่ได้?

5. แล้วถ้าเราโดนบังคับคดีแล้วจะต้องส่งเงินให้ธนาคารที่เราจำนองต่อไปไหม?

คือ ถ้าพวกที่ศาลตัดสินมาแล้ว คุณต้องรีบติดต่อกับเจ้าหนี้เพื่อเจรจาผ่อนใช้โดยด่วนค่ะ
อย่างกรุงศรีโชคดีที่โทรมาถามคุณว่าจะปิดยอดที่ 5 หมื่นมั้ย รีบพิจารณาโดยเร็วค่ะ

อย่าเพิ่งคิดอะไรตอนนี้ ติดต่อเจ้าหนี้ให้ไว หารายได้ทางได้บ้างรีบทำ ถ้าตกลงกะเจ้าหนี้ได้ว่ายังไงแล้ว บ้านคุณจะเอาไปทำอะไรเค๊าก็ไม่ยุ่งละค่ะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43103 โดย Pych

Sawitree2013 เขียน: ทางออกของเปิ้ลจ๋าจะทำได้ไหม และโดนข้อหาอะไรไหม

บ้านสามารถขายได้ครับ แต่เมื่อได้เงินมาต้องเอาไปใช้หนี้ตัวที่ฟ้องอยู่หรือฟ้องไปแล้วครับ
ไม่จำเป็นต้องใช้ทั้งหมดที่ขายได้ ขอให้มีเงินจำนวนหนึ่งที่เหมาะสมไปใช้หนี้ที่ฟ้องก็พอครับ
จะได้ไม่มีปัญหาตามมาให้ยุ่งยากใจ

Sawitree2013 เขียน: 2. วันนี้กรุงศรี (ที่ฟ้องไปแล้วแต่ไม่ได้ไป ศาลที่ 1 )โทรมาบอกให้ปิดยอดที่ 50000 ทำได้เหรอ

Hair-cut ทำได้ตลอดชีพครับ ที่สำคัญต้องจดหมายยืนยันส่วนลดแบบในตัวอย่างนี้ก่อน ถึงจะจ่ายได้ครับ
ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

Sawitree2013 เขียน: 3. ก่อนมีการบังคับคดีจะมีจดหมายหรืออะไรส่งมาบอกเราไหม?

ทุกการบังคับคดี จะอายัดเงินเดือน ยึดทรัพย์ ต้องมีคำบังคับคดีจากกรมบังคับคดีก่อนครับ

Sawitree2013 เขียน: 4. ถ้าบังคับยึดแล้วคนที่มาเช่าบ้านเราจะต้องออกจากบ้านเลยไหม ถ้ายังขายทอดตลาดไม่ได้?

ขั้นตอนการขายทอดตลาด ตลอดจนการย้ายออก ใช้เวลานานอยู่ครับ
หากยื้อจริงๆ อยู่ได้เป็นปีครับ

Sawitree2013 เขียน: 5. แล้วถ้าเราโดนบังคับคดีแล้วจะต้องส่งเงินให้ธนาคารที่เราจำนองต่อไปไหม?

ถ้าโดนอายัดบ้าน ไปขายทอดตลาด ก็ไม่ต้องส่งแล้วครับ
เมื่อบ้านขายทอดตลาดได้ จะเอาเงินที่ขายได้ไปจ่ายให้ธนาคารที่คุณจำนองก่อน หากไม่พอคุณจะเป็นหนี้ทั้งธนาคารที่ติดจำนอง และธนาคารเจ้าของบัตรด้วยครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43111 โดย jackTs

Sawitree2013 เขียน: บัตรแรกที่ฟ้องให้ทนายโทรมาแล้ว ให้ปิดยอดเดียว 65xxx อยากปิดมากแต่ไม่มีตังจะหายืมดีไหม?

ไม่ดี

Sawitree2013 เขียน: 2. บัตรที่สองและที่สามหละถ้าไม่มีตังจะยึดบ้านเราเลยไหม เพราะเราผ่อนบ้านอยู่?

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังผ่อนอยู่ สามารถยึดได้ เพราะผู้ที่ผ่อนชำระกับธนาคาร

มีชื่อเป็นเจ้าของที่แท้จริงแล้ว ตั้งแต่ทำสัญญาจะซื้อจะขาย

ธนาคารเป็นเพียงผู้ให้กู้เงิน ในฐานะ"ผู้รับจำนอง"เท่านั้น...แต่มิใช่เจ้าของ

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว)

หากผู้ที่ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของศาล

แล้วเจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ดันไปสืบเจอว่า บ้าน/ที่ดิน ดังกล่าว ลูกหนี้เป็นเจ้าของที่แท้จริง

(ถึงแม้จะยังคงต้องจ่ายค่าผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารก็ตาม...ไม่มีผลในทางกฏหมาย)

เจ้าหนี้(โจทก์)ก็จะไปแจ้งหลักฐานต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี

ให้มายึดเอา บ้าน/โฉนดที่ดิน ไปขายใช้หนี้ได้ตามกฏหมาย

อ้างอิงข้อมูลจาก
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=25777&Itemid=64#25784

Sawitree2013 เขียน: 3. ถ้าเป็นอย่างที่อ่านเราก็ไม่ควรจ่ายปิดบัตรตอนนี้ใช่ไหมเพราะยังมีอีกหลายบัตรตามมา เก็บเงินสักพัก ?

ถ้าจะจ่ายปิด ก็ต้องปิดหนี้กับเจ้าหนี้ที่ถูกศาลพิศากษาไปแล้วท้งหมด ไม่งั้นก็อาจถูกยึดบ้านได้

"ตัวอย่าง" โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&func=view&catid=2&id=9128

Sawitree2013 เขียน: 4. โทรถามธนาคารที่ผ่อนบ้านอยู่เขาบอกให้เราผ่อนไปเรื่อยๆให้ตรงเวลาอย่างงี้ เขาไม่สามารถทำอะไรบ้านได้นอกจากเอาหมายบังคับไปที่ศาลได้อย่างเดียว บ้านก็ยังเป็นของเราจนกว่าเรามีแล้วค่อยไปปิด และให้เขาถอนฟ้องจริงไหม?

ไม่จริง ...เจ้าหน้าที่ของธนาคารที่ผ่อนบ้าน มันตอแหลเพื่อให้คุณจ่ายค่าบ้านไปเรื่อยๆ
ถ้าหากเจ้าหนี้บัตรเครดิต(ที่ฟ้องศาลแล้ว) มันไปทำเรื่องที่"กรมบังคับคดี"เพื่อให้ยึดบ้านของคุณ ก็ไม่มีใครสามารถขัดขวางได้...แม้กระทั่งเจ้าหนี้ของบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ก็ตาม

Sawitree2013 เขียน: 1. บ้านที่ทำการผ่อนอยู่จะขายหรือให้คนเช่าก่อน ถ้าขายไม่ได้ก็จะได้นำค่าเช่าไปจ่ายธนาคารอาคารสงเคราะห์ เพื่อไม่ให้มีดอกเบี้ยเพิ่ม รอจนกว่าจะมีการบังคับยึด ดีไหม ผิดกฎหมายไหม

ไม่ผิด ...เพราะถือว่าเป็น การขาย/การหารายได้ เพื่อนำเงินมาชำระหนี้

Sawitree2013 เขียน: 2. วันนี้กรุงศรี (ที่ฟ้องไปแล้วแต่ไม่ได้ไป ศาลที่ 1 )โทรมาบอกให้ปิดยอดที่ 50000 ทำได้เหรอ

ทำได้สิ...ถ้าคุณมีตัง

สูตรสำเร็จของการ Hair-cut...พูดง่ายๆก็คือ

ถ้ามีตังค์ ก็เสียงดัง-เสียงใหญ่ ในการเจรจาขอลดหนี้ได้ง่าย
แต่ถ้าไม่มีตังค์ ก็ไม่ต้องไปคุย...เอาไว้ให้มีเงินก้อนอยู่มือซะก่อน แล้วค่อยมาคุยกันใหม่

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#16371

Sawitree2013 เขียน: 3. ก่อนมีการบังคับคดีจะมีจดหมายหรืออะไรส่งมาบอกเราไหม?

มี ...จะเป็นหมายบังคับคดี ส่งมาโดย"กรมบังคับคดี"เป็นผู้นำส่ง

test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=c&page=6

Sawitree2013 เขียน: 4. ถ้าบังคับยึดแล้วคนที่มาเช่าบ้านเราจะต้องออกจากบ้านเลยไหม ถ้ายังขายทอดตลาดไม่ได้?

การขับไล่ผู้อาศัยเดิมให้ออกไปจากพื้นที่ ต้องให้ผู้ที่มาประมูลซื้อบ้านได้(เจ้าของคนใหม่) มาทำหน้าที่ขับไล่เอาเอง(คนอื่นไม่มีสิทธิ์ขับไล่) แต่ถ้าหากเจ้าของคนใหม่ได้ทำการขับไล่แล้ว ผู้ที่อาศัยเดิมยังไม่ยอมย้ายออกไปแต่โดยดี เจ้าของคนใหม่ก็ต้องทำเรื่องฟ้องขับไล่ตามขั้นตอนของกฏหมายต่อไป

test.led.go.th/faqn/sara.asp?nomod=e&page=12

Sawitree2013 เขียน: 5. แล้วถ้าเราโดนบังคับคดีแล้วจะต้องส่งเงินให้ธนาคารที่เราจำนองต่อไปไหม?

จะจ่ายค่าผ่อนบ้านต่อไปก็ได้ แต่ถ้ามีเจ้าหนี้บัตรเครดิตรายใด(ทีฟ้องศาลแล้ว) มาขอทำเรื่องยึดบ้านของคุณที่กรมบังคับคดี
สุดท้ายแล้ว บ้านหลังนี้ก็ต้องโดนยึดเพื่อไปขายทอดตลาดอยู่ดี จนกว่าจะชำระหนี้ให้หมด

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43495 โดย Sawitree2013
วันเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา เปิ้ลจ๋าได้ย้ายของออกจากบ้านแล้ว เพื่อปล่อยบ้านขาย หรือให้เช่า ถ้าโชคยังดีอยู่คงขายได้แต่ถ้าไม่มีก็ทำใจแล้วหละคะ

คำถาม
1. ถ้ามีบัตรตัวอื่นฟ้องมา เราต้องไปศาลหรือเปล่า เพราะยังไงเราก็ไม่มีเงินปิดอยู่ดีคะ ?

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43496 โดย tomyumkung
ไปสิครับ ได้ประโยชน์มากกว่า หนีศาลคะ

หรือ แน่ใจว่ายังไม่มีเงินและไม่มีแนวทางอันใดเลยจะใช้หนี้ในเร็ววัน

ก็ปล่อยศาลพิพากษาเลยครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40205&Itemid=64#40517 แนวทางรับมือเมื่อได้รับหมายศาล​แบบบ้านๆ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43497 โดย tomyumkung
ไปศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=showcat&catid=7&Itemid=29 ห้องรู้ทันกฎหมายหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6915&Itemid=29 ความหมายของ วันนัดไปศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=9240&Itemid=29 ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29 เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาล

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6974&Itemid=29 หมายศาลจะถูกส่งไปที่ไหน

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3607#3727 ไปศาลแนวทางการจะไปศาลของคุณเก่ง FamilyMan

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=20859&Itemid=29#20886 แนวทางการไปศาลของคุณ Anakin

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8372&Itemid=29 ไปศาลด้วยตัวเอง ให้ระวังทนายฝ่ายโจทก์มันหลอก

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=841&catid=2 หมั่นเช็คหมายศาล เพื่อป้องกันการแอบฟ้องจากเจ้าหนี้

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4047 ยอดฟ้องคิดจากยอดไหน พี่นกกระจอกเทศสอนว่าไปศาลแล้ว “อย่ามีปากไว้กินข้าวต่อหน้าศาล”

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=1230&catid=2 แนวทางการไปศาล

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

www.thailaws.com/aboutthailaw/court_02.htm เวปศาลในประเทศไทย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7292 ปิดหนี้ได้ก่อนไปขึ้นศาลอีกรอบ ต้องไปศาลอีกไหม

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7020#7027 จ่ายกับแบงค์เป็นงวดๆในระหว่างฟ้องกันอยู่ แต่ยังไม่ครบ ต้องไปศาลไหม?

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=49467 ไปศาลไม่ใช่แค่ทนายเท่านั้นที่ควรระวัง ของคุณ wijin

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&%3bItemid=10&%3bfunc=view&%3bcatid=2&%3bid=8578 อธิบายเรื่องศาลจำขัง คดีแพ่งจะติดคุกไหม

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7926&Itemid=29

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2082 การบังคับคดีที่เขียนว่าภายใน 15 วัน มันไม่ได้เป็นไปตามนั้นเสมอไป การจ่ายและข้อตกลงหลังไปศาล คุณเก่งกับพี่นกช่วยกันตอบ

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4510 ถูกฟ้องเป็นจำเลยที่ 1 บริษัทเป็นจำเลยที่ 2 บริษัทต้องรับผิดชอบไหม

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1897&Itemid=29#1897 ข้อต่อสู้ในคดีแพ่ง ที่ลูกหนี้ควรศึกษา

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1642&Itemid=29 ขอบเขตอำนาจศาลปี 55

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43498 โดย tomyumkung
เทคนิคการจ่ายหลังมีคำพิพากษาออกมาแล้ว และหักคอจ่าย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=31566&limitstart=6 พี่นกแนะนำวิธีจ่ายหนี้ขณะฟ้องและคำพิพากษาออกมาแล้ว เคสอิสิควาย ของเด็กดอย

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2388 ข้อสงสัยในคำพิพากษา มีการจ่ายแบบหักคอพี่นกแนะนำ และอธิบาย “คำขออื่นให้ยก”

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=2996 ความหมายของคำว่าปฏิบัติตามคำพิพากษา ความหมายของคำว่าบังคับคดี

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=8746&Itemid=29 หากหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=11682&Itemid=29#11682 ข้อควรระวังของการใช้วิธีหักคอจ่าย ของคุณเก่ง FamilyMan

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=13737 เทคนิคการเตะถ่วงผ่อนจ่ายหลังขึ้นศาลของคุณใกล้เป็นไท

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=18655 เทคนิคการจ่ายหยอดหลังพิพากษา

www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=15909 จ่ายหยอดหลังพิพากษา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43524 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic ช่วยตอบหน่อยจะได้ตั้งรับถูก
ทำไมต้มยำกุ้ง พูดทั้งครับ ทั้งคะ
ไปสิครับ ได้ประโยชน์มากกว่า หนีศาลคะ

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43525 โดย tomyumkung
แล้วแต่อารมณ์ครับ

ชอบพี่ส้มโอนะคะ

10 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #52564 โดย Sawitree2013
วันนี้ได้รับข่าวร้าย ว่ามีหมายศาลมาที่บ้านเรื่อง มอบอำนาจ เกี่ยวกับการยึดทรัพย์ บ้านที่กำลังผ่อนคะ ทำไงดีคะ เพราะเราก็โดนหัก 30% กับธนาคารกรุงศรีอยู่ เลยไม่มีเงินไปผ่อนอีก ธนาคารทหารไทย

1. แล้วคนที่เช้าบ้านเราจะต้องทำไง ?
2. บ้านเราไม่ต้องผ่อนค่าบ้านแล้วใช่ไหมคะ ?

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.759 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena