ขอความรู้เรื่องจำเลยที่ 1-2-3

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43143 โดย kanda17
ขอสอบถามเรื่องมีหมายศาลมาจำเลยมี 3 คน
ผมเป็นจำเลยที่1 แล้วมีพี่อีก 2คนเป็นจำเลยที่ 2และ3
จะถามว่าผมจะไปศาลคนเดียวได้มั้ยคับ หรือว่าต้องไปทั้ง 3 คนเลยอ่ะคับ
เนื่องจากเค้าฟ้องที่ต่างจังหวัดเค้าทำงานกันที่กุงเทพ

ถ้าซ้ำขอโทษด้วยนะคับ
ด้วยความเคารพ
ขอบคุณคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43151 โดย tomyumkung
ฟ้องในคดีอะไรครับ

รายละเอียดน้อยจัง

ถ้าโดนฟ้องกรณีบัตรเครดิตและสินเชื่อ

ศึกษาตามลิงค์นี้ครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40205&Itemid=64

จำเลยที่ 2 ที่ 3 เป็นชื่อคนค้ำรึเปล่าครับ

แต่ตัวคุณเป็นจำเลยที่หนึ่ง (เป็นชื่อที่โดนฟ้องหลัก) ไปศาลแสดงตัวเพื่อสู้ปัญหา

คนค้ำก็ไม่ต้องไปหรอกครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43172 โดย Pych
จะไปศาลแล้วมีแนวทางหรือยังครับ

โดนฟ้องคดีอะไรก็ไม่ได้บอกมา
จำเลยจะมีกี่คนก็ต้องไปศาลด้วยกันครับ
หากจะเซ็นต์สัญญาประนอมยอมความหน้าศาลก็ต้องเซ็นต์กันทุกคน

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tomyumkung

10 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #43235 โดย kanda17
โดนคดีสินเชื่อออมสินคับ
ผมเป็นจะเลยที่ 1คับ
อีก 2คน เป็นคนค้ำคับ เป็นจำเลยที่ 2 -3 คับ
ในหมายศาลที่ผมได้มาเขียนชื่อผมเป็นจำเลยที่ 1 ให้ไปศาลคับ

ขอบคุณคับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44758 โดย kanda17
คือผมไปศาลมาเมื่อวาน โดนฟ้องเรื่องสินเชื่อ มีจำเลย 3 คน ผมเป็นจำเลยที่ 1 ยอดเงิน 3แสนกว่า
ก่อนที่จะโดนฟ้องได้เข้าไปคุยกับออมสินมาแล้ว ออมสินเรียกเงินที่เราติดค้างจ่ายประมาณ 5หมื่นกว่าบาท จะเอาเงินก้อนเลยให้เราไปหามาให้แล้วจะทำเรื่องไม่ให้ฟ้องให้เรา แต่เราบอกไม่มีขอผ่อนจ่ายได้มั้ย ออมสินไม่ยอม เลยฟ้องเราเลย พอถึงวันที่นัด เราก็ไปศาล พอไปถึงห้องมีทนายคนนึงบอกว่ามาทำไมอยู่ตั้งไกล คดีคดีแบบนี้ไม่มาดีกว่ามานะ เราก็ งงง เลย บอกให้เรากลับไปคุยกับธนาคารออมสินเอาเอง ศาลช่วยไรไม่ได้หรอกคดีแบบนี้ เราก็งง ก็เราจะมาไกล่ไกลี่ยขอผ่อนจ่ายอยู่แล้ว แล้วทำไมมาพูดแบบนี้ไล่เรากลับบ้านอย่างเดียว แล้วก็บอกว่้าไม่ต้องเซ็นรับทราบนะ เพราะถ้าเซนต์ไปเราจะเริ่มเป็นหนี้ตั้งแต่วันที่เซนต์ชื่อเลย ถ้าไม่เซนต์ยังมาเวลาไปคุยกลับออมสินอีก 60 วัน และเค้าบอกว่า ออมสินเป็นธนาคารของรัฐศาลช่วยอะไรไม่ได้หรอก ผมอยากจะถามว่า...
1- เค้าบอกเพื่อช่าวเรา หรือเค้าหลอกไม่ให้เราเซนต์ชื่อว่ามาศาลอ่ะคับ ผมงงมาก
2- แล้วผมต้องทำยังไงต่อไปอ่ะคับ

ขอบคุณคับ
ขออภัยถ้าซ้ำคับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #44761 โดย jackTs
กรณีหนี้แบบของคุณนี้ คงไม่มีใครให้คำแนะนำได้หรอกครับ เพราะเป็นเคสที่เกิดขึ้นน้อยมาก
เนื่องจากผู้กู้ต้องถูกบังคับให้หักเงินเดือนเพื่อผ่อนหนี้รายเดือน แถมยังมีคนค้ำประกันหนี้อีกตั้ง 2คน จึงไม่ค่อยมีใครกล้าหยุดจ่ายหนี้แบบนี้กันมากนัก

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44765 โดย kanda17
คับผม
ขอบคุณคับ
ด้วยความเคารพคับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.382 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena