ทางสว่างของการปลดหนี้ อยากทำให้ได้เพราะเครียดมากเลย

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43556 โดย peabodymu
สวัสดีชาวชมรมครับ

ผมเป็นพนักงานเอกชนคนนึงได้รับเงินเดือน 46,000 บาท ค่าใช้จ่ายทุกอย่างประมาณ 31,000 บาท (อันนี้ลดไม่ได้แล้ว) ที่เหลือเป็นค่าอาหารและที่เหลือจะเก็บไว้ปลดหนี้

ปัจจุบันผมเป็นหนี้อยู่ 7 แสนกว่าบาท มันทำให้ผมเครียดมากนอนไม่หลับ ไม่กล้าบอกใครด้วย เครียดเพราะถ้าทุกคนรู้จะถอยหนีที้งครอบครัวและคนรัก (ไม่อยากทำให้พ่อแม่เสียใจอีก)

รายละเอียดหนี้สินมีดังนี้ครับ
1. KBank Personal Loan 60,000 บาท (หยุดเดือน 7/2556)
2. CIMB Thai Personal Loan 93,000 บาท (หยุดเดือน 7/2556)
3. Krungsri smile cash 80,000 บาท (หยุดเดือน 7/2556)
4. Citi Advance 200,000 บาท (หยุดเดือน 7/2556)
5. Power Buy 60,000 บาท (หยุดเดือน 7/2556)
6. Citibank Credit 35,000 (หยุดเดือน 8/2556)
7. K-Express Cash 35,000 (หยุดเดือน 8/2556)
8. K-Bank Credit 70,000 (หยุดเดือน 8/2556)
9. KTC 60,000 บาท (หยุดเดือน 8/2556)

ซึ่งรอดูผลที่จะเกิดขึ้นแต่ละ Bank อยู่ครับ ตอนนี้ยังมีโทรมาแต่ผมบอกไม่สะดวกหมดขอเลื่อนเป็นสิ้นเดือน ซึ่งจะทำไปเรื่อยๆจนกว่าเค้าจะเสนอส่วนลด

เงินสำหรับทำ H/C น่าจะ 10,000 บาทต่อเดือน

คำถามครับ
1. พี่ๆคิดว่าจะพอมั้ยครับกับปริมาณหนี้เท่านี้ เงิน H/C 10,000 บาทต่อเดือน
2. กรุงศรีสไมล์บอกไม่มีการปรับลด หรือถ้าไปเด๋วมันก็คงมี
3. การขึ้นศาลมีวิธีไหนมั้ยครับไม่ให้หมายศาลไปถึงบ้าน ถ้าเราเปลี่ยนที่อยู่ตามทะเบียนบ้านแล้วมันจะยังส่งกลับไปที่ภูมิลำเนามั้ยครับ
4. ตัวไหนลดง่ายลดยากบ้างครับ (แต่เด๋วจะไปไล่อ่านทุกกระทู้อีกที)
5. ผมเครียดมากเลยครับ ขอกำลังใจครับ นอนมะหลับเลย

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมจะเข้ามาอัพเดททุกเดือน ขอกำลังใจให้พบทางสว่างด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43560 โดย jk1985
สู้ๆครับ ไม่ต้องเครียด ของคุณยังอยู่บนฝั่ง
ผมทำอยู่กลางทะเล ติดต่อก็ลำบาก ตั้งสามอาทิตย์แน๊ะ
เก็บตังค์ดีกว่าครับ ไว้จ่ายทีเดียวตอนเราพร้อม ผมเป็นมาสามปีครับ
หมุนจนมึนแล้ว โชคดีมีสติ เจอเวปนี้เหมือนแจ๊คพ็อตแตก
ทุกวันบอกทุกคนครับ ไม่อาย เป็นหนี้กันทุกคนแหล่ะ
อยู่ที่เรากล้ายอมรับไหม อดีตพลาดแล้ว เอาใหม่
พรุ่งนี้ต้องดีกว่า สักวันมันต้องหมด หนี้ สู้ๆครับ
ตั้งใจทำงานดีกว่า ไปคิดเรื่องครอบครัวดีกว่าครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43566 โดย niyombant
สู้ๆนะครับ คุณลองไปอ่านกระทู้ของผมดูครับ ว่ามันทำได้จริงๆ ผมเงินเดือนเท่าคุณมีหนี้ล้านกว่าบาท ตอนนี้ผมจ่ายไปเกินครึ่งแล้วครับ

1. ผมอยากให้คุณลองทำบัญชีรายรับรายจ่ายดูอาจเก็บได้มากกว่าเดือนละ 10000 นะครับ ถ้าเก็บได้แค่นี้ยังไงก็คงต้องได้หมายศาลบ้าง ต้องศึกษาแนวทางเผื่อไว้ด้วยครับ

2.เท่าที่อ่านมามีส่วนลดนะครับ แต่อาจช้าหลัง 1 ปี หรือไม่ก็ให้ส่วนลดหลังฟ้องไปแล้ว

3.ถ้าคุณย้ายทะเบียนบ้านตอนนี้ หมายศาลจะส่งมาที่อยู่ใหม่ครับ แต่พวกใบแจ้งหนี้ ใบขู่จากสำนักงานกฏหมายก็จะส่งไปที่บ้านเดิมอยู่ดี ผมโดนมาแล้วกะยูเมะ แม่ผมเปิดอ่านก็ตกใจเหมือนกัน จึงเอาใบส่วนลดจากในเวปไปให้ท่านดูว่ามันเป็นการปลดหนี้วิธีหนึ่งที่ได้ผล ค่อยๆพูดให้ท่านฟัง หลังๆมาก็สบายใจขึ้นครับ

4.เท่าที่ดูของคุณมีแค่ KTC ครับที่ไม่มีส่วนลดเงินต้น ลดได้แต่ดอก นอกนั้นก็ 35-55% ครับ

5.เป็นกำลังใจให้ครับ แล้วคุณจะผ่านมาได้เหมือนผม แนะนำให้บอกครอบครัวครับ ถ้าเค้าเข้าใจเรา เราจะได้กำลังใจเพิ่มอีกเยอะเลยครับ ถ้าคนที่ถอยหนีแสดงว่าเค้าไม่รักเราจริงครับ สุขด้วยกันต้องทุกข์ด้วยกันได้ครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43571 โดย peabodymu

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43572 โดย peabodymu
ผมอ่านถามตอบในกระทู้. มียึดบ้านด้วยหรอครับ กรณีไหนบ้างครับ ไกล่เกลี่ย หรือเจรจาไปได้เรื่อยๆมะครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43592 โดย เด็กหญิงส้มโอ
มีซิ ถ้าถึงขั้นบังคับคดี มีทั้งยึดบ้าน ยึดข้าวของในบ้าน

ห้องรู้ทันกม.หนี้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20
เเล้วคุณเป็นเจ้าของบ้าน เจ้าบ้าน หรือผ่อนบ้านหรือเปล่าล่ะ

ถ้าเข้ามา update ทุกเดือน ไม่มีทางทันเจ้าหนี้หรอก

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43594 โดย Ploylyly
ในความเห็นผมนะครับ หนี้ 7แสนกว่า และดอกวิ่งตามเรื่อยๆ ไป 8 แสน 9 แสน ใช้วิธีการแฮร์คัต สมมุติว่าได้ส่วนลด 50% ทุกเจ้า คุณต้องเก็บเงินประมาณ 400,000 บาท เก็บได้เดือนละหมื่น ก็เท่ากับ 40 งวด ใช้เวลาเกือบ 4 ปี

คิดว่าน้อยไปครับ บัตรเครดิตเริ่มทยอยฟ้อง เร็วสุด 6 เดือน ในกรณีของคุณมีซิตี้ มีความเสี่ยงสูง เนื่องจากยอดสูงด้วย และเริ่มทยอยฟ้องตามมา หลังจาก 1 ปีขึ้นไป

หรือคุณมีโบนัส มาช่วยโปะ ก็จะดีมาก เพราะช่วงสิ้นปี ส่วนลดแต่ละเจ้าก็จะนำเสนอมาให้เราเลือกตัดสินใจ

แต่ถ้าฟ้องร้องแล้ว ก็อย่าเพิ่งตกใจ ยังมีทางออกอีกมาก เตะถ่วง เลื่อนคดี ยื่นคำให้การ กว่าจะได้รับคำพิพากษา กระบวนการยังอีกยาวไกลครับ

หรือถ้าคุณปล่อยให้บังคับคดี ส่วนใหญ่เจ้าหนี้จะเลือก อายัดเงินเดือนมากกว่า เนื่องจากขั้นตอนไม่ยุ่งยาก

อย่าเพิ่งกังวลกับการถูกยึดบ้านเลยครับ

ผมว่าคุณลองทำตาราง หนี้สิน ตารางเงินออม การวางเป้าหมายปิดไปทีละเจ้า อาจจะเจ้าเล็กก่อน เนื่องจากยอดน้อย หมดศัตรูได้ง่าย หรือตั้งเป้าหมายยอดเยอะก่อน เนื่องจากกลัวการฟ้องร้อง แต่ส่วนตัวผม ผมจะเลือก เจ้าที่ให้ส่วนลดมากกที่สุดก่อน ฟ้องก็ฟ้องไป ค่อยหาทางกันไป ทำเงินให้คุ้มค่าที่สุด

โชคดีครับ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #43627 โดย peabodymu
ขอบคุณมากครับ แต่ความหวังเลือนลางจังเลย. อย่างที่คุณ GOKU พูดก็ถูก. ผมจะเอาเงินที่ไหนม่ทำH/Cได้. เครียดมากเลยครับ พยายามลดรายจ่ายแล้วแต่สุดตัวแล้วจริงๆ ตายแน่ๆ เห้ออออ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44058 โดย peabodymu
เข้ามาอัพเดทครับ

เดือนนี้เป็นเดือนที่2 ที่หยุดจ่ายหนี้ ก็มีโทรมาตามเรื่อยๆครับก็ตอบว่าไม่มี. อาจต้องสิ้นเดือน เค้าก็เงียบๆกันไป. ตอนนี้บอกที่บ้านแล้วทุกคนโกรธมาก แต่สุดท้ายก็เข้าใจ ช่วยหาทางออกให้ ยื่นมือเข้ามาช่วยเหลือ คิดหาทาง รวมถึงเป็นที่ปรึกษา ตอนนี้สบายใจขึ้นมากครับ ใช้ชีวิตปกติ. รอให้เวลาผ่านไป สะสมเงินรอข้อเสนอ H/C ต่อไป. เลือกทางนี้แล้วไม่กลัวไรแล้วครับ

10 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #44073 โดย maruko

peabodymu เขียน: ขอบคุณมากครับ แต่ความหวังเลือนลางจังเลย. อย่างที่คุณ GOKU พูดก็ถูก. ผมจะเอาเงินที่ไหนม่ทำH/Cได้. เครียดมากเลยครับ พยายามลดรายจ่ายแล้วแต่สุดตัวแล้วจริงๆ ตายแน่ๆ เห้ออออ

จากน้ำคำ"ผมจะเอาเงินที่ไหนมาทำH/Cได้.เครียดมากเลย" marukoพิเคราะห์ดูแล้ว แสดงว่าคุณpeabodymu ยังไม่เข้าใจแนวทางแก้ไขหนี้ของชมรมฯดีพอ..เพราะมีคำว่า "เครียด" อยู่ในกลุ่มคำเหล่านั้นอยู่..เอาอย่างนี้..เพื่อคลายความไม่สบายใจ..marukoขอบอกว่าไม่มีอะไรต้องเครียดเลย..หากปฏิบัติตามแนวทางที่เลือกอย่างดีแล้วสำหรับตนเอง..หลังจากนี้ไปอีก 1-2เดือนข้างหน้า..หมายความว่า..หากให้เวลาผ่านไป 2เดือนหลังจากนี้คุณจะไม่เครียดเลย..ทั้งๆที่เก็บเงินได้เดือนละ 10,000บาทนี้แหละครับ..เมื่อรู้แล้วชัดเจนว่าในอีก2เดือนข้างจะไม่เครียดเลย..แล้วใยจะเครียดไปทำไมในวันนี้..อย่างน้อยก็เพื่อครองสติ..สำหรับภาระกิจน้อยใหญ่..ทั้งเรื่องครอบครัว, การปลดหนี้, สุขภาพ, การงาน, และอีกมากมาย..ถือเสียว่าเราเข้าสู่สมรภูมิรบก็แล้วกัน..แรกๆก็ไม่กล้ายิงศัตรู..กลัวเขาเจ็บ,กลัวเขาตาย..แต่ไม่ทำเขาเขาก็ทำเรา..ลองๆทำดูเดี๋ยวก็ชิน..อุปมา..อุปมัยหนะครับ(อย่าสับสนไปยิงเจ้าหนี้นะครับ..ไม่ใช่อย่างนั้น)..สู้..สู้..นะครับขอเป็นกำลังใจให้..อย่าเครียดเลย..การปลดหนี้ไม่ใช่เรื่องเครียดแต่อย่างใด...

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48227 โดย peabodymu
ขออัพเดทรายการปลดหนี้ของตัวเอง จากที่หายไปนานครับ

หยุดจ่ายเป็นเวลา 5 เดือนครับ สรุปผลได้ดังนี้ครับ
1. Powerbuy ยอดทั้งหมด 65,000 บาท ลดเหลือ 33,500 บาท (ปิดแล้ว)
2. Kasikorn ทั้งบัตรและสินเชื่อรวมประมาณ 160,000 บาท ลดเหลือ 85,000 บาท (ปิดภายใน 26/12/56)
3. City Advance ยอดทั้งหมด 195,000 บาท ลดเหลือ 150,000 บาท (ปิดภายในสิ้นปี 56)
4. KTC 65,000 บาท (ไม่มีส่วนลด เลยยังรอไปก่อน)
5. City Bank Credit ยอดทั้งหมด 42,000 บาท (รอส่วนลด)
6. CIMB Thai ยอด 100,000 บาท (รอส่วนลด)
7. Krungsri Smile ยอด 90,000 บาท (รอส่วนลด)

จากหนี้ 700,000 กว่าบาทน่าจะเหลืออีก 300,000 กว่าบาท ที่เหลือรอต่อไป สู้ๆ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48298 โดย Nuappkung

peabodymu เขียน: ขออัพเดทรายการปลดหนี้ของตัวเอง จากที่หายไปนานครับ

หยุดจ่ายเป็นเวลา 5 เดือนครับ สรุปผลได้ดังนี้ครับ
1. Powerbuy ยอดทั้งหมด 65,000 บาท ลดเหลือ 33,500 บาท (ปิดแล้ว)
2. Kasikorn ทั้งบัตรและสินเชื่อรวมประมาณ 160,000 บาท ลดเหลือ 85,000 บาท (ปิดภายใน 26/12/56)
3. City Advance ยอดทั้งหมด 195,000 บาท ลดเหลือ 150,000 บาท (ปิดภายในสิ้นปี 56)
4. KTC 65,000 บาท (ไม่มีส่วนลด เลยยังรอไปก่อน)
5. City Bank Credit ยอดทั้งหมด 42,000 บาท (รอส่วนลด)
6. CIMB Thai ยอด 100,000 บาท (รอส่วนลด)
7. Krungsri Smile ยอด 90,000 บาท (รอส่วนลด)

จากหนี้ 700,000 กว่าบาทน่าจะเหลืออีก 300,000 กว่าบาท ที่เหลือรอต่อไป สู้ๆ

เรียนสอบถามนะค่ะ

ส่วนลดที่ทางbank เสนอ เค้าจะเสนอมาเรื่อยๆเองหรือว่าทางเราต้องเป็นคนขอเองค่ะ แล้วการเจรจา มีแบบส่วนลดให้ผ่อนสัก 1-3 ปีไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48331 โดย jeab81
ช่วยอัฟเดตของ CIMB ให้ทราบด้วยนะคะ เป็นหนี้กับเจ้าหนี้เหมือนกันจะเข้า 5 เดือนแล้ว

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48479 โดย peabodymu
พอดีผมหยุดจ่ายหนี้มาได้ 6 เดือน แล้วรอเรื่องหมายศาลอยู่
ผมมีบ้านที่ผ่อนมาได้ 3 เดือน ซึ่งเงินต้นลดไปแค่ 3 พันบาท จาก 1.8 ล้าน เจ้าหนี้จะสามารถยึดบ้านเราไปได้มั้ยครับ ถ้าดูแล้วขายไม่คุ้มกับหนี้ที่เค้าจะได้เค้าจะยังยึดอยู่มั้ยครับ หรือเค้าน่าจะเลือกทางอื่นในการเรียกเก็บหนี้กับเรา

ขอบคุณมากครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48528 โดย jackTs

peabodymu เขียน: พอดีผมหยุดจ่ายหนี้มาได้ 6 เดือน แล้วรอเรื่องหมายศาลอยู่
ผมมีบ้านที่ผ่อนมาได้ 3 เดือน ซึ่งเงินต้นลดไปแค่ 3 พันบาท จาก 1.8 ล้าน เจ้าหนี้จะสามารถยึดบ้านเราไปได้มั้ยครับ ถ้าดูแล้วขายไม่คุ้มกับหนี้ที่เค้าจะได้เค้าจะยังยึดอยู่มั้ยครับ หรือเค้าน่าจะเลือกทางอื่นในการเรียกเก็บหนี้กับเรา

ถ้าดูแล้วการ"ยึดโฉนดที่ดิน"ที่ลูกหนี้ยังผ่อนอยู่ มันไม่คุ้มกับมูลหนี้ที่ค้างอยู่กับ"เจ้าหนี้บ้าน"
มันก็ใช้วิธี"ยึดทรัพย์สินภายในบ้าน"ไปแทนครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48533 โดย liveifuwant
พวกพี่ๆเป็นกำลังใจให้พวกผมได้ดีทีเดียวครับ ผมจะอ่านเยอะๆ และทำให้ดีที่สุดครับ คนอื่นเค้าทำได้ เราก็ต้องทำได้ซี(ว่ะ) สู้ๆไปด้วยกันครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48938 โดย peabodymu
ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ ใครมีสินเชื่อกรุงศรีสไมล์แคชขอแชร์หน่อยครับ ว่าเค้าลดอะไรให้บ้างมั้ย

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48964 โดย comdotnet
ผมสงสัยอยู่เรื่องนึงครับ อ่านยังไง ก็ไม่เข้าใจเกี่ยวกับการยึด บ้าน หรือ ทรัพย์ในบ้าน เค้าจะยึดในกรณีไหนหรอครับ คือประมาณว่า เราไม่มีเงินผ่อนชำระใดๆ แบบนั้นหรือ เปล่าครับ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #48968 โดย jackTs

comdotnet เขียน: ผมสงสัยอยู่เรื่องนึงครับ อ่านยังไง ก็ไม่เข้าใจเกี่ยวกับการยึด บ้าน หรือ ทรัพย์ในบ้าน เค้าจะยึดในกรณีไหนหรอครับ คือประมาณว่า เราไม่มีเงินผ่อนชำระใดๆ แบบนั้นหรือ เปล่าครับ

ไปอ่านสิครับ...จะได้หายสงสัย

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#9240

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

10 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #49049 โดย comdotnet

นกกระจอกเทศ เขียน:

comdotnet เขียน: ผมสงสัยอยู่เรื่องนึงครับ อ่านยังไง ก็ไม่เข้าใจเกี่ยวกับการยึด บ้าน หรือ ทรัพย์ในบ้าน เค้าจะยึดในกรณีไหนหรอครับ คือประมาณว่า เราไม่มีเงินผ่อนชำระใดๆ แบบนั้นหรือ เปล่าครับ

ไปอ่านสิครับ...จะได้หายสงสัย

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64#9240

ขอบคุณครับ สบายใจขึ้นเยอะเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.817 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena